คำสั่งจาก วิสุทธิเทพ ให้เผยแผ่ธรรม หลวงพ่อฤาษี เชิญอ่านนะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย santosos, 28 ตุลาคม 2005.

1. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    อย่าไปหาหมอวิทยาเลย ไปบอกให้หมอวิทยาอ่านพระไตรปิฏกให้จบก่อน ถ้าอ่านแล้วมีข้อขัดแย้ง ต้องมีเหตุผลประกอบทุกข้อ ถ้าไม่มีเหตผลก็ไม่ต้องคุยกัน เราต้องยอมรับว่าพุทธศาสนาที่เรารับนับถือเป็นมรดกมานั้น ถ้าพ้นจากการปฏิบัติที่ทุกคนต้องทำด้วยตนเองแล้ว ก็มีแต่เพียงพระไตรปิฏกเท่านั้น ที่บอกความเป็นพระพุทธศาสนา ใครบังอาจมาวิเคราะห์วิจัย พระไตรปิฏกและทำให้เป็นอย่างอื่น ย่อมเป็นการบิดเบือน มรดกเดียวที่เรามีอยู่ สิ่งใด ๆ ที่ได ๆ ที่จะขัดแย้งย่อมมีใด้ ถ้าท่านคิดว่าเก่งกว่าพระพุทธเจ้า แต่ขอให้ไปตั้งศาสนาใหม่แล้วกัน

2. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    ไม่นึกว่ากระทู้นี้จะมีปัญญา

ดีมากเลยครับ เพราะผมจะได้คิดให้รอบคอบขึ้นในการเขียนอะไร

มันเป็นเหมือนป้ายประกาศเลย ต้องระวังคำพูดดีๆ

คุณ santosos ก็มีประสงค์ดี แต่อาจจะเผลอไปหน่อย
    คุณ toe ก็มีประสงค์ดี กลัวคนจะตำหนิหลวงพ่อ
    ....
    ....
    ....

ต่อไปจะมีใครอีก... ก็ไม่รู้
    ขอบคุณมาก เป็นบทเรียนที่ดีสำหรับผมครับ

3. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ เคสนี้ กระทู้นี้ เป็น กระทู้สุดท้ายที่แสดงให้ถึงการเผือจากการฝึกมโนน่ะครับ อย่าให้ใครต้องเข้าใจผิดเรื่องการใช้วิชามโน ของ พระเดชพระคุณท่านหลวงพ่อพระราชพรหมยาน อีกครับ วิชาของท่าน ดีอยู่แล้ว แต่คนที่ทำไม่ได้ และเข้าใจว่าตัวเองได้นี่ จะทำให้คนเข้าใจผิดได้น่ะครับ แถมอ้างเทพอีก พอน่ะครับ .................อนุโมทนา กับคุณ ..พสภัธ ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2007
  4. kingkaewmath

kingkaewmath เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    สวัสดีค่ะ

5. ลายสิงห์

ลายสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนากับทุกท่านครับ ผมว่า ใครมีมโนฯให้หยุดคิดเสมอๆว่า โลภ โกรธ หลง มันลดลงตามคำสอนหลวงพ่อบ้างหรือเปล่า เมาชีวิต เมาในโลกธรรม 8 ลดลงไหม เบื่อในขันธ์ 5 รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ บ้างไหม และเข้าใจในเรื่อง สัญญา กับ สังขาร ดีหรือเปล่า วางมันได้ไหม
    โดยเฉพาะเรื่อง สัญญา กับ สังขาร ของเรานี่น่ากลัวที่สุด มันสร้างอุปาทานสารพัดนะครับ มันจะส่งเสริมให้ อุปกิเลส โดยเฉพาะ อัตตา ทิษฐิ โตขึ้นโดยไม่รู้ตัว กลายเป็นเล็กไม่ลง แล้วเลยวางไม่ได้

คนทุกคนเคยเดินผ่านการเห็นผิดมาแล้วทั้งนั้น เพียงแต่ดีที่คนเรานี่รู้ตัวกันได้เสมอ เป็นธรรมดา รู้แล้วก็ว่ากันใหม่ ก็เท่านั้นเอง สาธุ

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะฝึกกรรมฐานวิธีไหนกันก็คงแล้วแต่จริตและอินทรีย์ของแต่ละท่านน่ะครับ ตราบใดที่ยังอยู่ในหลักของ ศีล สมาธิ ปัญญา ก็ใช้ได้แล้วล่ะครับ การโต้เถียงกันว่าวิธีไหนดีกว่ากันนั้นมันไม่จบหรอกครับ เพราะเครื่องชี้วัดมันขึ้นอยู่ที่ตัวผู้ฝึกมากกว่าวิธีการน่ะครับ (วิธีหนึ่งอาจดีและเหมาะสมกับคนคนหนึ่ง แต่อาจจะไม่เหมาะกับอีกคนหนึ่งก็เป็นได้)

<TABLE height=50 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=600 align=center border=0><TBODY><TR><TD>
    ลักษณะตัดสินธรรมวินัย 8 หรือ หลักกำหนดธรรมวินัย 8
    ธรรมเหล่าใดเป็นไปเพื่อ
    1. วิราคะ คือ ความคลายกำหนัด, ความไม่ติดพัน เป็นอิสระ มิใช่เพื่อความกำหนัดย้อมใจ, การเสริมความติด
    2. วิสังโยค คือ ความหมดเครื่องผูกรัด, ความไม่ประกอบทุกข์ มิใช่เพื่อผูกรัด หรือประกอบทุกข์
    3. อปจยะ คือ ความไม่พอกพูนกิเลส มิใช่เพื่อพอกพูนกิเลส
    4. อัปปิจฉตา คือ ความอยากอันน้อย, ความมักน้อย มิใช่เพื่อความอยากอันใหญ่, ความมักใหญ่ หรือมักมากอยากใหญ่
    5. สันตุฏฐี คือ ความสันโดษ มิใช่เพื่อความไม่สันโดษ
    6. ปวิเวก คือ ความสงัด มิใช่เพื่อความคลุกคลีอยู่ในหมู่
    7. วิริยารัมภะ คือ การประกอบความเพียร มิใช่เพื่อความเกียจคร้าน
    8. สุภรตา คือ ความเลี้ยงง่าย มิใช่เพื่อความเลี้ยงยาก

ธรรมเหล่านี้ พึงรู้ว่าเป็นธรรม เป็นวินัย เป็นสัตถุสาสน์ คือคำสอนของพระศาสดา; หมวดนี้ ตรัสแก่พระนางมหาปชาบดีโคตมี

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ที่มา:
    http://www.84000.org/tipitaka/dic/d_item.php?i=294

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2007
  7. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเสือกค่ะ และขอขมากรรมหากความเห็นนี้ไปขัดกับผู้อ่านท่านใด

พวกเราต่างก็รู้ดีอยู่แล้วว่ามนุษย์ภูมิธรรมต่ำๆอย่างเราๆท่านๆ หรืออาจเป็นข้าพเจ้าคนเดียวเอาเป็นว่าข้าพเจ้าคนเดียวก็แล้วกันเดียวจจะไปขัดกับคนอื่นเอา
    ตัวข้าพเจ้าใจอยากเผยแผ่พระธรรมเมื่อเจอบทความดีๆก็อยากแบ่งๆให้คนอื่นอ่านบ้าง
    บ้างครั้งเราก็ไม่รู้หรอกว่าิ่สิ่งที่สัมผัสนั่นเป็นสิ่งที่คิดใว้หรือเปล่าเพียงแต่ใจบอกว่าใช่ก็อาจใช่หรือ
    ไม่ใช่นั่นไม่สำคัญ ต่อใหอารมณ์มันเฝือ ให้ัเฝือฟุ้งไปในกุศลก็ยังดีที่ยังทรงคามดีไว้ในจิตนั่นคือสิ่งที่ควรโมทนา ไม่ใช่หรือ

จะทะเลาะกับทำไมว่าแอบอ้างหรือไม่นั่นเป็นเรื่องของเขาหน้าที่เรามีอยู่อย่างเดียวคือหากธรรมนั้นถูกแล้ว
    ตรงแล้วก็รับไว้ไม่ถูกไม่ตรงก็ทิ้งไป เพ่งโทษเขาก็เท่ากับเราเลวกว่าเพราะมัวแต่มองหาความผิดคนอื่นจนลืมไปว่าจิตตัวกอรปไปด้วยอกุศล
    เหมือนที่ข้าพเ้จ้าริบังอาจแสดงความเห็นเล็งความผิดของคนอื่นๆอยู่ณะนี้ข้าพเจ้าก็เลวอยู่ หลายคนในที่นี้อาจมีภูมิธรรมสูงกว่า ข้าพเจ้าขอขมาด้วย
    ถ้าข้าพเจ้ามัวเล็งความผิดเล็กๆของผู้แปะโดยไม่เห็นความยิ่งใหญ่กว่าของข้อธรรม
    ใจในขณะนั้นได้ทรงอกุศลเสีียแล้วสำลักน้ำลายตายตอนนั้นก็เสียดายิ่่ิงนรกกวักมือเรียกไหวๆ
    ถ้าข้าพเจ้ารักษาจิตพิจารณาธรรมที่อ่าน ตายตอนนี้อย่างน้อยก็คงไม่ลงนรกเพราะใจยังเป็นกุศล
    ในความคิดของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าไม่มีหน้าที่ไปตัดสินเจตนาของผู้แปะเพราะข้าพเจ้าไม่มีหน้าที่ตัดสินกรรมของใคร
    ข้าพเจ้ามีหน้าทเพียงรักษาใจและเจตนาของตนให้อยู่ในความปกติ(หรืออุเบกขา หรือ กุศลเจตนา) เท่านั้น

ควรมิควรแล้วแต่จะพิจารณา
    ขอขมากรรม

8. dearestguardian

dearestguardian เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขมาอีกครั้งและขออนุญาติเห็นเพิ่มเติม

ถ้าเป็นคำสั่งจากพระจริง คนทีปรามาสคงเรียงคิวลงนรกกันเป็นแถวแต่ถ้าไม่ใช่มันก็ไม่ได้ทำให้ผู้กล่าวโทษพ้นปากรกมาใด้เพราะมัวแต่โทษคนอี่นจนลืมไปว่าจิตของข้าพเจ้าเป็นอกุศลเสียแล้ว

ขอขมาอีกครั้ง

9. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ใจนิ่งแล้วค่อยโพสต์เน้อ
    dearestguardian

10. kn2p

kn2p Active Member

17 สิงหาคม 2006
    ลูกศิษย์หลวงพ่อควรอ่าน และกราบขอขมาทุกท่านไว้ ณ ที่นี่ด้วย

ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ย่อมไม่จริง นี่นัยหนึ่ง แต่ของจริงถ้าไม่แสดงบางครั้งก็จะเสียประโยชน์ เหมือนสมัยหลวงพ่ออยู่ก็ทวนกระแสการอวดอุตริ ไม่งั้นก็หงอ อะไรที่จริง ที่แท้ ที่เป็นสัจจธรรม ต้องกล้า นี่ก็เป็นจุดหนึ่งที่สามารถประกาศคุณพิเศษของพระพุทธศาสนา ผมสังเกตุหลายครั้ง แม้แต่ตอนไปฝึกมโน ว่าลูกศิษย์หลวงพ่อไม่อยากให้แตกกลุ่มแตกกอไปจุดอื่น แม้เป็นสายเดียวกัน ก็เข้าใจว่าเป็นห่วงในหลาย ๆ ประการ และเรื่องผู้นำมโนไปใช้อีกเหมือนกัน หลวงพ่อท่านสอนไว้หมดแล้วครับ เราเป็นลูกศิษย์ ย่อมรัก และเทิดทูนครูบาอาจารย์ เป็นธรรมดา แต่ไม่ควรว่า ของข้าใครอย่าแตะ ลูกศิษย์หลวงพ่อ ไม่จำเป็นต้องนับเฉพาะที่หน้าสลอนตอนหลวงพ่ออยู่ใครก็ตามที่รับคำสอน และทำได้ดี ถือว่าเป็นลูกศิษย์ชั้น 1 ส่วนที่หน้าสลอนตอนหลวงพ่ออยู่แต่ไม่ได้อะไร ก็ยังนับเป็นลูกศิษย์ปลายแถว ปัจจุบันพวกพุทธภูมิลงมากันมาก และพระอริยเจ้าก็เกิดกันมาก อภิญญาจะขึ้นกันมาก เป็นไปตามที่หลวงพ่อปูพื้นฐานเรื่องอภิญญาไว้ แต่ละคนก็มีหน้าที่ต่างกันไป อธิษฐานมาเกิดเพื่อพระศาสนาต่างกันไป ใครที่ได้มโนและต้องทำหน้าที่นี้ควรเผยตัว อย่ากลัวกระแสต่อต้าน ใครที่แอบ อวดอ้าง ก็ไม่พ้นกรรม ก็ปล่อยไป ยังดีกว่าพวกที่บ่อนทำลายศรัทธาอยู่ลับ ๆ ขอให้เป็นกำลังของพระศาสนาว่าเป็นของจริง ใครเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อที่เป็นสาวกภูมิก็ต้องเอาตัวเองให้รอดอย่าไปสนใจจริยาคนอื่น

11. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่ผมเล่นเว็บพลังจิตมา
    ตามอ่านมาหลายกระทู้

ผมยังไม่เคยไม่เห็นกระทู้ไหน
    ที่คุณ SANTOSOS เข้ามาโพส
    แล้วไม่มีคนเข้ามาตอบกระทู้แบบแรง ๆ เลย
    ถึงไม่มีก็น้อยมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผมว่าคุณ SANTOSOS ต้องมีหนี้กรรม
    ที่ติดมากับพวกเค้าแน่ ๆ ทำม๊าย ทำไม เวลาที่คุณโพสมา
    จะต้องมีคนเข้ามาด่า ไม่เข้าใจเลย

คนอื่นอาจจะเข้าใจอะไรเราผิด ๆ ได้
    แต่ตัวเราเองหล่ะ เข้าใจตัวเองถูกหรือยัง?

อะนะ

ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ

(b-smile)

ยิ้ม ๆ กันเถอะนะ
    ยิ้มนั้นพาคลายเศร้า
    ยิ้มนั้นพาแก้เหงา
    ยิ้มพาเราเพลินใจ
    ยิ้ม ๆ พาสุขล้ำ
    ทำเรื่องยากเป็นง่าย
    ยิ้มให้กันเมื่อไร
    เรื่องร้ายจะกลายเป็นดี

ฉึ่ง ฉึ่ง ๆ โป้ง ๆ ฉึ่ง
    ฉึ่ง ๆ โป้ง ๆ ฉึ่ง
    ปะโล้ง ปะโล้ง
    ปะโล้ง โป้ง ฉึ่ง

(b-smile) (b-smile) (b-smile)

12. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

สงสาร มนุษย์ธรรมดา ที่หลงเข้ามาบ้างเถอะครับ
    เมายิ่งกว่าลงไปอยู่ในถังซักผ้า ซะอีก
    มีความคิดเหมือน ท่าน AJ นะครับ

13. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    วิสุทธิเทพ หมายรวมถึงตั้งแต่องค์สมเด็จฯทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ และพระอรหันต์ที่นิพพานแล้ว
    ผมถามว่า วิสุทธิเทพที่กล่าวถึงในกระทู้นี้ ท่านคือสมเด็จพระองค์ไหนกันแน่ครับ ผมสงสัยแค่ตรงนี้แหละครับ ตามที่คุณบอก ผมคิดว่าต้องเป็นองค์สมเด็จฯพระองค์ใดพระองค์หนึ่งแน่ๆ ครับ
    ขมากรรมครับ เจ้าของกระทู้