คำเตือน วันนี้ พายุฟ้ามุ่ยจะเข้าฝั่งชุมพรครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย หนูอุ่น, 25 พฤศจิกายน 2004.

1. หนูอุ่น

หนูอุ่น สมาชิกใหม่

21 กันยายน 2004
    ศูนย์อุตุ หัวหินเตือนว่า เย็นวันนี้ พายุไต้ฝุ่นฟ้ามุ่ย ซึ่งมีความเร็วลม 194 กม/ชม จะขึ้นฝั่ง ประเทศไทย ที่ ต.หาดทรายรี อ.เมือง จ.ชุมพร ซึ่งความเสียหายจะรุนแรงไม่น้อยกว่า พายุเกย์

2. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ได้ยินว่าหมุ่ยฟ้า :[

3. หนูอุ่น

หนูอุ่น สมาชิกใหม่

21 กันยายน 2004
    ไม่เป็นไรครับ

4. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    เอารูปไปดูแก้กลุ้มคับ

5. NAGA

NAGA เป็นที่รู้จักกันดี

สัปดาห์ที่ผ่านมานี้ ผมได้เดินทางไปจังหวัดนครศรีธรรมราชพอดี และวันที่พายุจะพัดขึ้นฝั่ง ผมรีบปฏิบัติงานให้เสร็จโดยเร่งด่วน เพื่อกลับมายังกรุงเทพก่อนกำหนดหนึ่งวัน

ที่ ม. วลัยลักษณ์ ขณะกำลังทำงานอยู่นั้น ผอ.ได้ประกาศให้เจ้าหน้าที่กลับบ้านของตนเพื่อเตรียมอพยพ เพราะไม่แน่ใจว่าพายุจะขึ้นฝั่งที่ใด แต่รายงานว่าไม่ไกลจากมหาวิทยาลัยมากนัก

เย็นนั้น ผมก็เสร็จภาระกิจ เดินทางกลับในตอนเย็น พายุเริ่มพัดพาฝนตกหนักอย่างบ้าคลั่ง ผมได้ฟังรายงานว่าพายุขึ้นฝั่งที่ อ.ท่าชนะ จังหวัดสุราษฯ ใกล้ๆ กับชุมพร ซึ่งขณะที่พายุขึ้นฝั่ง ผมก็อยู่แถวๆ ชุมพรตอนบน ฝนตกหนักมากครับ เป็นห่วงชาวบ้านแถวๆ นั้นจริงๆ เพราะไม่ทราบว่าจะเกิดความเสียหายมากน้อยขนาดไหน แต่รายงานก็ระบุว่าพายุอ่อนกำลังลงแล้ว ซึ่งก็น่าวิตกน้อยลงกว่าเดิมเล็กน้อย ฃ

ภัยธรรมชาติเช่นนี้ ควรมีการติดตามรายงานสภาพอากาศด้วยนะครับ เพราะจะได้เตือน_าติพี่น้อง หรือชาวบ้านในพื้นที่เสี่ยงภัยเตรียมตัวรับมือเหตุการณ์ที่ไม่อาจเดาได้

เอาใจช่วยผู้ประสบภัยด้วยครับ

6. Ud

Ud บุคคลทั่วไป

ทุกอย่างสงบแล้วด้วยดี ขอบคุณผู้มีฤทธิ์ทั้งหลายที่เกื้อกูล เมตตา ทั้งเหล่าเทวดาที่คอยดูแล ^ญญญญญญญญ^
    พายุที่น่ากลัวเป็นความกดอากาศต่ำ ไปในพริบตา ดูเหมือนปาฏิหารย์ จริงๆ
    (b-smile)

7. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

เราขอเตือนบ้าง "ทุกวัน ออกจากบ้าน อย่าลืมใส่รองเท้า ด้วยนะ" เป็นห่วง เป็น กระป๋อง ด้วย5555