คำแปลบทสัมภาษณ์ "Lacerta" ชาวโลกอีกเผ่าพันธุ์นึง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย zipper, 1 พฤษภาคม 2005.

1. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    จ ริ ง น ะ

ขออนุโมทนา...:cool:
    สังสารวัฏ โลกแห่งอัตตา กิเลส ตัณหา อวิชชา....
    ขอทุกท่านจงมีดวงตาเห็นธรรม
    :cool:

2. หมูน้ำยืน

หมูน้ำยืน Active Member

น่าสนใจมากครับ ขอดันนิดนึงนะครับ

3. ื้ีnhu008

ื้ีnhu008 Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2010
    โปรดพิจารณา ก่อนเชื่อนะครับ

โปรดพิจารณา ก่อนเชื่อนะครับเพราะผมเป็นห่วง
    ผมกลัวคนที่ มีความรู้ มีบารมี ไม่พอ ไปหลงเอา

ผมว่าเราเห็นด้วยตาเราเองดีกว่าครับ
    ฝึกทิพจักขุญาณให้ได้
    เราก็รู้เองครับ
    เรื่องพวกนี้ รู้ไปก็เท่านั้นแหละครับ

ไม่มีประโยชน์ ไม่เป็นไปเพื่อออก จากโลก (กามโลก รูปโลก อรูปโลก)
    ไม่เป็นไปเพื่อความเบื่อหน่ายคลายกำหนัด

ขอให้โชคดีครับ
    ขอบคุณครับ

กาลามสูตร

1. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
    2. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
    3. อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
    4. อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
    5. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
    6. อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
    7. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
    8. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
    9. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
    10. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

4. Siani_3D

Siani_3D เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2010
  5. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    แหม มีป๋าดันด้วย :)

6. jinus

jinus สมาชิก

26 สิงหาคม 2011
    มีข้อสงสัย (สงสัยอีกแล้ว เหมือนมนุษย์ทั่วๆไป ) ว่า ในขณะที่เผ่าพันธ์เขาเกิดก่อนเราหลายร้อยล้านปี ทำไมประชากรเขาแค่ 900 เอง หรือเขาควบคุมประชากรของเขาได้ และอีกข้อนึง ทำไมเขาต้องไปหลบอยู่ใต้ดินในขณะที่บอกว่าถ้าได้รับแสงอาทิตย์จริงๆจะทำให้เขารู้สึกดีกว่าแสงอาทิตย์เทียมที่สร้างขึ้น ทำไมไม่ขึ้นมาอยู่บนโลกซะเลย ในขณะที่ถือกำเนิดมาก่อนล่ะ และนั่นมันก็ถือว่าเขาเป็นเจ้าบ้านมาก่อนเรา เรามาทีหลังน่าจะให้เกียรติเขา

7. Andromeda Galaxy

Andromeda Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

ขุดขึ้นมาเพราะว่าชอบอ่านเรื่องแนวๆนี้อ่ะ

8. nopdol1733

nopdol1733 สมาชิก

ถามท่านเจ้าของกระทู้

นอกจากบทสัมภาษณ์ทั้ง2นั้นแล้ว
    ยังมีบทความอื่นๆตามมาอีกหรือไม่?

9. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    เท่าที่ลองค้นหาดู ก็มีแค่สองตอนนี้แหล่ะครับ

10. มะนาวขม

มะนาวขม Active Member

สนุกดีอ่านเพื่อความบันเทิงแล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลคะ

11. ahaboytogo

ahaboytogo สมาชิกใหม่

10 ธันวาคม 2008
    มาตามหาจิ๊กซอด้วยอีกคนครับ แล้วก็ช่วยกระตุ้นกระทู้ไปด้วย ^ ^

12. than930

than930 Active Member

17 ธันวาคม 2006
    ชื่นชมมากเลยครับเพราะต้องใช้แรงกายแรงใจเต็มกำลัง อ่านอย่างเดียวยังต้องพักเป็นช่วงๆครับ ขอบคุณมากครับ

13. darkkiller66

darkkiller66 สมาชิก

ขอตอบเรื่องที่เค้าอยู่ใต้ดินทำไมต้องหลบซ่อน ผมสมมุตินะครับว่ามันเป็นเรื่องจริง จากเท่าที่ได้ศึกษามาพอสมควรบวกทั้งเรื่องที่ได้อ่านมาหลาย ๆที่นะครับทำให้เข้าใจว่า สาเหตุที่เค้าอยู่ใต้ดินคือ
    1 ในโลกเรานี้มันไม่ค่อย เสถียรในธรรมชาติ ตัวอย่างเช่น ฝนตกฟ้าร้องน้ำท่วมภัยภิบัติต่าง ๆ ไม่ใช่ว่าเค้าควบคุมไม่ได้ แต่ไม่อยากทำเพราะเค้าไม่อยากจะไปทำลายหลักของธรรมชาติ ซึ่งมันจะมีผลกระทบเป็นลูกโซ่ตัวอย่างเช่นปรากฏการเอลนิลโย่เป็นต้น เคยฟังการให้สัมภาษณ์ ดร เทพพนมว่า มนุษย์ต่างดาวที่เจริญแล้วเค้าจะอยู่ในยานอวกาศซึ่งลอยอยู่เหนือชั้นบรรยากาศ ทำให้เสถียร ปลอดภัยจากภัยธรรมชาติต่าง ๆ
    2เมื่ออยู่ใต้ดิน เค้ามีความปลอดภัย มากกว่า เพราะเค้าสามารถควบคุมทุกสิ่งทุกอย่างได้อาจจะรวมถึง การสร้าง บรรยากาศที่เอ้ื้อต่อการดำรงอยู่ 100% เช่นการควบคุมการติดเชื้อ อะไรต่อมิอะไรเป็นต้น
    3ตัวเค้าเอง (lacerta) ไม่อยากเข้าไปยุ่งในกระบวนการ เป็นไปของสังคมมนุษย์ อย่างที่เค้าบอกว่าโลกเราคือสวนสัตว์เปิดของ กาแลคซี่ มีหลาย ๆเผ่าพันธ์มนุษย์ต่างดาวแวะเวียนมา จับสัตว์(มนุษย์)ไปทดลอง
    เอาคร่าว ๆก่อนนะครับทำงานแป๊บ

14. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

2018