คิดก่อนทำ โปรดอ่านก่อนคอมเจ๊ง ที่โพสหวังดีไม่ได้โจมตีนะ แต่แค่หวังดีเท่านั้นเอง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย NiZaNisA, 8 พฤศจิกายน 2004.

1. NiZaNisA

NiZaNisA Active Member

25 กันยายน 2004
    อ้างอิงมากจากกระทู้เซ็ทความเร็วอินเตอร์เน็ตของคุณบรรพต

คือ นิเซ็ทคอมตามคุณบรรพตบอกตั้งแต่คนแรกๆเลยอ่ะค่ะ(กลับไปอ่านที่คอมเม้นท์เก่าๆได้ ตอนนั้นรู้สึกประทับใจ) ไอ้ตอนแรกก็คิดว่ามันเร็วจริงๆอ่ะนะคะ
    ใช่ค่ะ เร็วจริง คอมนะคะ แต่เน็ตไม่ได้เร็วเท่าไหร่หรอก ตอนแรกก็คิดว่ามันเร็วจริงๆ ก็ลองเช็ค
    http://us.mcafee.com/root/speedometer.asp ที่นี่ดู ผลปรากฎว่ามันไม่ได้แตกต่างอะไรหรอก คือมันก็แค่หลอกตาเราเล่นอ่ะค่ะ
    ผลที่ตามมามันแย่กว่าเดิม คือจากไอ้ที่เคยฟังเพลงออนไลน์ตามเว็บต่างๆได้ ตอนนี้ฟังไม่ได้แล้วอ่ะค่ะ เพราะเข้าใจว่าคงได้ไปปิดส่วนใดส่วนหนึ่งไว้ ครั้นจะกลับไปแก้ก็คงทำไม่ได้ เพราะได้ลบอะไรหลายอย่างไปแล้ว วิธีทำก็ยาวยื้ด ปั_หาอื่นๆยิบๆย่อยๆก็มีตามมาเรื่อยๆค่ะ

เชื่อเถอะค่ะ ของฟรีดีๆไม่มีในโลก หากมันมีจริงๆ บริษัทคอมพิวเตอร์เค้าคงเซ็ทค่าของคอมพิวเตอร์ให้เน็ตเร็วๆแล้วนำมาโฆษณาเป็นจุดขายของคอมไม่ดีกว่าหรอคะ เชื่อว่าคอมยี่ห้อนั้นๆต้องขายดีเป็นแน่แท้

แค่นี้แล้วกันค่ะ ถ้าหากยังอยากจะเซ็ทแบบนั้นอยู่ก็คงแล้วแต่ค่ะ ขอให้โชคดี หวังดีเลยออกมาพูดเท่านั้นเอง ตอนนี้ก็จะไปฟอแมทคอมใหม่แล้วล่ะ

ขอโทษคุณบรรพตนะคะ เพียงแต่นิคิดว่ามันไม่ใช่ความคิดที่ดีเท่าไหร่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

2. ช่างคอม

ช่างคอม บุคคลทั่วไป

แสดงว่าเครื่องของคุณสเปกไม่ถึงครับ จึงใช้ไม่ได้

ส่วนให_่ช่างคอมพิวเติร์เขาเซ็ทค่านี้ทั้งนั้นครับ เร็วขึ้นจริงครับ
    สงสัยว่าคุณจะทำผิดขั้นตอนหรือเครื่องมีสมรรถนะไม่ถึงครับ
    อันนี้ผมเอามาจากตำราที่อาจารย์ในหมาวิทยาลัยเขาสอนครับ
    และท่านได้ทำหนังสือออกขายตามท้องตลาดทั่วไปครับ ลองไปหาดูครับ มีขายเช่น ทิคนิคการเจาะระบบต่างๆ เครื่องของเจ้าของกระทู้โดนแฮก ครับไม่ได้เกิดจากการเซ็ทค่าหรอกครับ ผมใช้มาเป็นปีๆไม่เห็นเป็นอะไร ยังใช้งานดีอยู่ครับ ขอยืนยัน ถ้ไม่มีความรู้อย่าไปโต้เถียงเขาเลยครับ เดี๋ยวพวกอาจารย์สอนคอมชั้นสูงเขาจะหัวเราะเยาะเอานะครับ

อีกอย่างเครื่องของคุณบรรพต อ.ถูกแฮกจริงครับ เพราะโดนถึง 166 ตัวแสดงว่าคนที่แฮกกะเอาให้เครื่องบู๊ทไม่ขึ้นครับ แต่ถ้าเครื่องของคุณบรรพต อ.พังจริง ก็จะไม่สามารถเอารูปที่แสกนได้มาใช้ครับ แสดงว่าเขาเตรียมตัวรับมือเป็นอย่างดีครับ ฝีมือระดับนี้ ถ้าเขาจะแฮกเว็ปนี้ก็สบายมากครับ หรือเอาโทจันมาปล่อยเป็นต้นครับ

3. NiZaNisA

โธ่...อะไรกันนี่!!

ที่มาเตือน เพียงเพื่อให้"คนที่มีความรู้น้อยด้านคอมพิวเตอร์" อย่าไปเซ็ทมันเลยค่ะ มีปั_หาขึ้นมามันแก้ไม่ได้ แบบคน"ปั__าน้อยแบบนิ" นี่ไง อิอิ คือถ้าอยากเซ็ทจริงๆก็ไปให้คนเก่งๆด้านคอมพิวเตอร์(คุณช่างคอมก็ได้)เซ็ทให้จะปลอดภัยกว่า

เพราะคอมนิตอนซื้อมั่นใจว่าสเป็กไม่ต่ำเท่าไหร่ เซ็ทออกมาค่าความเร็วเน็ตสูงถึง 900 กว่า K แต่วัดแล้วไม่ถึง 50 TญT ถ้าอย่างไรเดี๋ยวนิขอรบกวนคุณช่างคอมใจดีช่วยนิฟอแมท แล้วช่วยเซ็ทค่าให้นิใหม่ ได้ไหมคะ? คือก็อยากเซ็ทให้มันถูกๆอ่ะนะคะ กลัวอาจารย์สอนคอมช่างสูงหัวเราะเยาะเอาอ่ะค่ะ แบบว่าอยากมีเน็ตเร็วๆเหมือนกัน ^^

อ้อ..เครื่องคุณบรรพตถูกแฮกหรือไม่ถูกแฮกไม่สนอ่ะค่ะค่ะ เพราะไม่ได้ไปเกี่ยวอะไรด้วย

"หัวข้อเขียนไว้อยู่แล้ว ไม่ได้จะมาเถียง เพียงแค่หวังดีเท่านั้น"
    ขอให้เครื่องคุณบรรพตหายเร็วๆนะคะ

ไปละ

4. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ลองไปอ่านกระทู้นี่ที่พันทิบ http://www.pantip.com/tech/basic/topic/BA1638803/BA1638803.html มีคนไปโพสลิงค์ไปที่กระทู้คุณบรรพต แล้วก็ลองอ่านที่เค้าโพสมากัน

5. ช่างคอมสำโรง

ช่างคอมสำโรง บุคคลทั่วไป

เขาจะไปรู้อะไร ที่เซ็ทค่านี่ไม่ได้หมายความว่าความเร็วจะเร็วเท่าที่เซ็ท
    แต่เร็วที่สุดเท่าที่จะรับสั_าณได้ คือสามารถรับได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย
    ที่เขาแสดงความเห็นผมคิดว่าเพราะเจ้าของกระทู้ซื่อบรรพต อ.มากกว่า อันที่จริงมันมีอยู่ในตำราหาซื้อได้ทั่วไปเพราะถ้าเซ็ทแล้วเครื่องพังพวกผมก็พังหมดแล้วสิครับ ก็ยังใช้กันอยู่

ผมขอย้ำว่าเครื่องคุณบรรพต อ.ถูกแฮกครับ และต้องมีการวุ่นวายในวงการเว็ปไซค์แน่นอนครับถ้าเล่นกลั่นแกล้งกันแบบนี้ ผมพูดในฐานะที่เขาเป็นลูกค้าของผมนะครับ ผมคาดว่าอย่างนั้น

6. Trump up

Trump up บุคคลทั่วไป

สงสัยคุณ NizaNisa จะอกหักเหมือนผมล่ะสิถึงได้ยั๊วให_่เลย
    ไม่งั้นก็รับงานเขามา เพราะเคยมีคนรับเงินเขามาเล่นคุณบรรพต อ.มาครั้งหนึ่งแล้วในเว็ปนี้

บรรพต อ.สำเร็จอรหันต์มา ๒๐ ปีแล้วเป็นห่วงพวกคุณอ่ะ!
    ถ้าไม่เชื่อพวกคุณลองทดสอบเขาดูสิ!ก่อนจะตกนรกอเวจี กรรมจริงๆ

7. Catwater

Catwater บุคคลทั่วไป

ถึงแม้ใครจะว่ายังไง ถึงแม้โปรแกรมเมอร์ วิศวกรจะบอกยังไง แต่พี่ก็เชื่อน้องนิสาคนเดียวนาจ๊ะ เหอะ เหอะ เหอะ แล้วใครจะมาว่าคอมน้องนิสาห่วย ใช้เครื่องไม่เป็นเซ็ทมั่ว แต่พี่ก็จะคิดว่าไอ่วิศวกรแม่งจบมากี่ปริ__าแล้วไม่รู้ แต่บอกคนอื่นเซ็ทคอมไม่ถูก เห็นว่าไม่ใช่เครื่องตัวเองเลยบอกไปมั่วๆ รู้ทั้งรู้ว่าเค้าไม่ใช่โปรแกรมเมอร์แต่ก็ยังจะให้เค้าเซ็ทอะไรที่มันละเอียดอ่อนเอง เครื่องเลยเจ้งเลยอ่ะ อิ อิ อิ ยังไงยังไงพี่ก็เข้าข้างน้องนิสาคนเดวนาจ๊ะ อิ อิ อิ

8. วานิช

วานิช Active Member

เท่าที่รู้มา ถ้าฆราวาสบรรลุอรหันต์แล้ว จะต้องตายภายใน ๗ วัน ไม่ช่ายเหรอ งง! หรือว่า คุณบรรพต อ. เป็นพระครับ:boo:

9. วุธ

วุธ บุคคลทั่วไป

ขอปฎิเสธแทน อ.บรรพตนะครับ
    แต่พูดอีกทีพระพุทธเจ้าท่านไม่เคยตรัสไว้ในที่ไหนหรอกครับ
    ว่าพระอรหันต์จะต้องตายภายใน ๗ วัน

10. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    ไม่ทราบว่า พี่เวบสโนได้คิดเรื่องโชว์ไอพีแอดเดรสไว้รึยังคะ เพราะการปั่นกระทู้โดยบุคคลๆเดียวมันทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้นะคะ

11. ด็อกเตอร์ที

ด็อกเตอร์ที บุคคลทั่วไป

ของดีฟรีๆไม่มีในโลก <--- ถูกต้องนะครับ

เคยบอกไว้แล้วว่าถ้าดีจริงคงไม่มี ADSL เกิดขึ้นมาหรอกนะ และวิศวกรเยอรมัน อังกฤษ อเมริกัน นี่คงบื้อกันไปหมดที่ไม่รู้ความลับนี้ และที่สำคั_ถ้ามันดีจริงผมจะเอาวุฒิที่ได้ไปคืน Professor ทันที

จะทำรถอีแต๋นให้วิ่งเร็วเท่ารถสูตรหนึ่ง ก็เป็นเช่นนี้แล

12. ด็อกเตอร์ที

ปล. ช่างคอมนี่ เป็นช่างคอมตัวจริงหรือเปล่า ฟังๆดูเหมือนเป็นช่างคอมเฉพาะกิจ หรือ ช่างเขาเถอะ มากกว่านะ

13. NiZaNisA

ถูกต้องคร้าบบบบ!!!

14. Catwater

Catwater บุคคลทั่วไป

เอ น้องนิสา จริงๆแล้วแค่ฟอแมทนี่พี่ทำด้ายนา อิ อิ อิ (kiss) (kiss) (kiss)

15. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    กับห_ิงนี่ จริงใจเชียวเลยนะคุณCatwater

16. คาเฟ่

คาเฟ่ บุคคลทั่วไป

อินเตอร์เน็ทคาเฟ่ ก็เล่นไม่ได้สิครับ

17. ช่าง

ช่าง บุคคลทั่วไป

ตัวเองทำไม่เป็นใช้ไม่เป็น แล้วทำไมต้องโจมตีเขาด้วย
    มันผิดปกติอ่ะน้อง คนอื่นที่เขาใช้ได้มาเป็นปีๆ ไม่เห็นว่าเครื่องมันจะพังเลย อย่างผมใช้ TOT ฟรีครับ คลิกได้ทีละหลายๆหน้า

สงสัยมากๆ(||)

18. ด็อกเตอร์ที

ไม่มีใครโจมตีใครหรอกนะ น้องเขาแค่เอาความจริงมาพูด ความจริงที่ใครหลายๆคน(รวมถึงผมด้วย)พูดไว้ก่อนหน้าแล้ว

ตระกูลช่างทั้งหลายแหล่นี่คือลูกหาบคุณบรรพตใช่มั๊ยนี่ ?

19. ช่าง

ช่าง บุคคลทั่วไป

ใช้ได้จริงครับ ให้ผมไปเซ็ทให้ก็ได้ครับฟรี จ่ายค่ารถมาแล้วกัน
    บางเครื่องแค่ลง windows xp ก็ไม่วิ่งแล้วครับ ไปเซ็ทอีกยิ่งใช้ไม่ได้ให_่ เครื่องต้องรับ windows xp ได้นะครับ อย่างถ้าเอา CRU ไม่ถึงระดับก็ไม่ครวลง windows xp แล้วครับ มันจะทำให้ช้า ต้องกลับไปลง windows 98 ใหม่ครับ

เป็นช่างรับเหมาดูแลเครื่องทั้งหมดให้น้องบรรพต ครับ จะเอาตำราที่ซื้อมาจากร้านหนังสือไปให้ดูด้วยครับ

20. เสาวนีย์

เสาวนีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    เกี่ยวกับท่าน บรรพต อ. ไม่คิดหลบหลู่ แต่สงสัยค่ะ

เพราะการเชื่อในสิ่งใดๆนั้น ต้องไตร่ตรองอย่างดีแล้วจึงเชื่อ

หากท่านใดอ่าน และศึกษาธรรมะ นั่งธรรมะมามากๆ ใจมันจะเกาะเกี่ยวกับพระพุทธศาสนา เหมือนเอาใจไปผูกไว้นั่นแหละค่ะ และจะมีความคิดที่สำคั_อันดับต่อไป คือการได้ครองเพศสมณะ เพื่อศึกษาพระธรรมคำสอนต่างๆ ให้เหมือนพระราหุลท่านกำเม็ดทราย ซึ่งบางคน หากบวชได้ในภพนี้ ก็จะบวช เพื่อขัดเกลาตัวเองให้บริสุทธิ์ยิ่ง ๆ ขึ้นไป หากยังไม่ได้ก็ตั้งใจตั้งเป้าหมายไว้เพื่อบวชในกาลเบื้องหน้า ไม่ใช่เหรอค่ะ
    เพราะหากเป็นฆราวาสอยู่ ใจมันยังข้องแวะในสิ่งต่างๆ อยู่มากกว่าเพศสมณะเยอะ ถึงแม้จะอยู่คนเดียวเถอะค่ะ จะสงบเท่ากับเพศสมณะ ที่ตั้งใจมาเพื่อขัดเลากิเลสตัณหาได้ไงค่ะ ยากมากๆค่ะ เพราะส่วนหนึ่ง
    ต้องการหมู่คณะ หรือต้องการสถานที่เหมาะแก่การประพฤติธรรม
    เท่าที่ฟังมา หากบรรลุพระโสดาบัน ในเพศฆราวาสล่ะ ก็ยังพอมี
    เพราะหลายท่านในพระไตรปฎิก ไม่ว่าจะเป็นมหาอุบาสิกาวิสาขา
    ท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐี ฯลฯ
    แต่เราคิดว่า หากบรรลุในด้านโลกุตระ ใจมันอยู่ในเพศฆราวาสไม่ได้ ไม่ไหว ก็เหมือนคนที่อยากจะออกไปเที่ยวเตร่หรือไม่อยากอยู่บ้านนั่นแหละค่ะ ก็จะทำทุกวิธีเพื่อให้ได้ไป คิดว่า ลักษณะจิตคงคล้ายๆ กัน แต่หากบรรลุในด้านโลกุตระแล้วล่ะก็เป็นไปเพื่อการบรรลุธรรม ใจและร่างกาย จะต้องดิ้นรนหาทางจนได้บวชจนได้ล่ะค่ะ งงมากค่ะอยู่ได้ในไงค่ะในเพศฆราวาส ขนาดเราศึกษาได้เพียงน้อยนิด ยังคิดจะออกบวช
    เห็นโทษเห็นภัย ภพนี้ชาตินี้ก็บวชใจกันไปก่อน ขัดเกลากิเลสที่สั่งสมมามากให้น้อยลงไปอีกนิดก็ยังดี แต่เมื่อใดมีโอกาสอันดี ภาระทางโลกหลุดพ้น ปลดกังวลได้แล้ว ก็คงจะได้บวชเป็นอุบาสิกา กับเค้าสักคนล่ะค่ะ นี่แหละ เป้าหมายของฉันในภพนี้ ส่วนภพหน้าก็ขอให้ได้บวชแต่เยาว์ได้ศึกษาคำสอนแต่เยาว์ เป็นสมณะที่ดี เป็นพระแท้ และอยู่ตลอดรอดฝั่งในเพศสมณะ ไปจนชีวิตหาไม่ ส่วนจะทำแค่นั่น ก็ต้องรอเวลาค่ะ และจังหวะของชีวิตค่ะ