คิดมากเป็นกรรมหรือเปล่าค่ะ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Shio_Ri, 25 พฤษภาคม 2009.

1. Shio_Ri

Shio_Ri เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามค่ะว่า ถ้าเป็นคนคิดมาก ขี้น้อยใจ(แบบว่าจุกจิกในเรื่องเล็กๆน้อยๆ) เป็นกรรมหรือเปล่าค่ะpig_cryy2คือเราเป็นตั้งแต่เด็กๆแล้วอ่า เป็นมากๆๆๆๆๆ แล้วถ้าเป็นนี่มีวิธีแก้กรรมหรือเปล่า อ้อ มีอีกเรื่อง โดยส่วนตัวเป็นคนขี้อายมากๆๆๆๆ อายแทบทุกอย่างเลย ทั้งๆที่ไม่มีอะไรให้อายยังอายได้ จนเป็นปัญหาเลยค่ะpity_pigเพราะเป็นมากหนักมาก (เป็นหนักกว่าคิดมากอีก) จนทำให้เป็นคนเงียบๆ เพราะขี้อาย

อยากรู้ว่าทั้งหมดนี้เป็นกรรมหรือเปล่า แล้วจะแก้ยังไงให้หาย
    ถ้าเลือกได้ก็ไม่อยากเป็น แต่เป็นตั้งแต่จำความได้เลย

เครียดมากๆเลยค่ะ.........

ขออนุโมทนา ทุกๆความเห็นน่ะค่ะ

;41

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เครียดคิดมาก ชอบคิดอะไรล่วงหน้าในทางร้ายทั้งที่ เรื่องที่คิดยังไม่มีอะไร

ขี้อายด้วย...ทำกรรมอะไรมานี้ ไม่รู้แต่ทำแน่ ๆ ครับ

ไม่รู้คุณShio ri เป็นโรคไมเกรน โรคกระดูก โรคผิวหนัง ระบบย่อยอาหาร มั้งหรือเปล่า

ถ้าตามตำราโหร เขาเรียกว่า ดาวเสาร์เสีย ให้หมั่นทำบุญเกี่ยวสิ่งก่อสร้าง วิหารทาน

ทำบุญกับพระสงฆ์ที่เจ็บป่วย...ลองดูน่ะครับ

3. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    กรรมที่ทำให้เรา ฟุ้งซ่าน เกิดจาก การที่เรา ทำให้ผู้อื่นคิดมาก พูดมาก เเละ พูดไร้เเก่นสารคะ

วิธีแก้ คือ การสวดมนต์ เเละ นั่งสมาธิ เพื่อให้ จิตอยู่กับปัจจุบัน

คนที่มีจิตฟุ้งซ่าน เเนะนำให้ ศึกษาการปฏิบัติด้วยวิธีการ ดูจิต ของหลวงปู่ดุลย์

หรือ ฟัง ซีดีของหลวงพ่อ ปราโมทย์ จะช่วยได้มากเลยคะ

http://www.fungdham.com/sound/pramote.html

จริงๆไม่อยากให้มองเป็นเรื่องของกรรม เพราะ มนุษย์เกิดมามีกรรมด้วยกันทั้งสิ้น

ไม่ว่าจะเป็น กรรมดี หรือ กรรมชั่ว ล้วนเกิดจากการกระทำในอดีต

วิธีเเก้ คือ การมีสมาธิอยู่กับปัจจุบัน นั่งสมาธิ เเละ ขอขมาเจ้ากรรมนายเวรที่ทำคุณฟุ้งซ่าน

ให้เอ่ยไปเลยว่า "ขอขมาเจ้ากรรมนายเวรที่ทำให้ลูก มีจิตฟุ้งซ่าน อยู่ ณ ขณะนี้"

รู้สึก คิดมากเมื่อไรให้นั่งสมาธิ เเละ แผ่เมตตาให้เจ้าหนี้ของคุณทันที

อย่ามัวเเต่ รอใช้เวรกรรมให้หมด คนเราเป็นหนี้กรรมใครต้องหมั่นใช้หนี้ให้เขา

ยิ่งเรา ปวดหัวมากเท่าไร เเสดงว่า เจ้าหนี้กำลังเรียกคืน ทั้งต้นเเละดอก

นั่งสมาธิให้มากๆ ขอขมาบ่อยๆ เเละ แผ่เมตตาเยอะ เเล้วไม่นานอาการคิดฟุ้งซ่านจะหายไปเองคะ

จำไว้นะคะ หากคุณทำให้ใครเจ็บมากๆ เช่น ทำให้ครอบครัวเเตกเเยกในอดีต

หรือ ทำให้คนปางตาย ในอดีต การขอโทษครั้งเดียว เจ้ากรรมนายเวรคงให้อภัยยาก

ให้ขออโหสิกรรม ด้วยใจจริง เเล้ว อย่าคิดสร้างกรรมอีกต่อไป ถือ ศีล ทาน สมาธิ ให้บริบูรณ์

ทำบ่อยๆ ทำเรื่อยๆ นะคะ เเล้วทุกอย่างจะดีเองคะ

อย่าขอโทษ เเล้ว ทำผิดซ้ำซากอีก เพราะ ครั้งที่สอง จะรุนเเรงกว่า ครั้งเเรกเเน่นอนคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2009
  4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ครับ สวดมนต์ นั่งสมาธิครับ ระหว่างที่นั่งสมาธิ ถ้าใจมันคิดอะไรก็ปล่อยเขาไปครับ คือไม่ต้องไปทุกข์ร้อนกับเขา จับอยู่ทีพุทโธ ทําให้ได้ทุกวันครับ ซักวันอาการฟุ้งซ่านจะหายไปเองหรืออย่างน้อยที่สุดก็จะเบาบางลงเเน่นอนครับ อนุโมทนาครับ

5. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

.....เป็น ผล ของ กรรม.....ธรรมดาๆๆๆ....ใช้ความเพียร....

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ตอนเด็กผมก็ขี้อายครับ โตมาออกจะหนานิดนึง 555

วิธีแก้ของผมนะครับ ยิ่งขี้อายยิ่งต้องคุยกับคนเยอะๆครับ

ตอนผมเรียนมหาวิทยาลัย ผมเลยไปสมัครเป็นแคชเชียรฺร้านมินิมาร์ท

วันๆก็ขายของและคุยกับคนทั้งวันครับ ทั้งหนุ่มหล่อ หนุ่มล่ำ สาวสวย สาวเปรี้ยว น่ารัก
    ทุกเพศ ทุกวัย ผมคุยหมดครับ ทำไปสักพักเราก็จะเริ่มปรับตัวได้
    ก็ลองนำไปใช้ดูครับ

อีกวิธี คือ ซื้อปลาช่อนจากตลาดสดไปปล่อยครับ แล้วขอให้กรรมมันคลายครับ ผมเคยคิดมากและปวดหัวบ่อย แต่ปล่อยปลาเรื่อยๆ ทุกเดือน สักปีนึงก็จะหายครับ หรือ จะตักบาตรก็ได้ครับ ผมเคยลองตักบาตรปีนึงครับ ประมาณ 250 วันครับ ก็ดีขึ้นนะครับ

แต่ที่ยังแก้ไม่ได้ คือ เวลาจะจีบสาวทีไรอายทุกทีครับ 555

โมทนาครับ

7. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    จิตฟุ้งซ่าน วิธีแก้ต้องหาอะไรให้จิตทำครับ

8. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    เป็นมโนกรรม คือ การกระทำทางใจ คิดอย่างไร ผล (พฤติกรรม) ก็เป็นอย่างนั้น มากขึ้นๆ ก็เป็นบุคลิกภาพไป
    เมื่อต้องการแก้ ก็หมั่นพยายามฝึกคิดในทางบวกหรือในทางดีไว้บ่อยๆ ก็จะแก้มโนกรรมฝ่ายลบได้

9. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุค่ะ ฟุ้งซ่าน คิดมากเหมือนกัน และตอนนี้ก็พยายามสวดมนต์ภาวนา และแผ่เมตตา พร้อมกับอโหสิกรรมบ่อยขึ้นค่ะ...

10. lonely-wolf

lonely-wolf สมาชิก

20 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาครับ และขอให้หายไวๆ นะครับ
    วิธีที่ดีที่สุด ผมว่าคือนั่งสมาธิ พยายามกำหนด
    รู้ทันจิตตัวเอง จะเร็วหรือไม่เร็วก็ช่าง พยายาม
    รู้ตัวอยู่เสมอ ทำเป็นนิสัย ดับโทสะ และ โมหะ
    จริต ถ้ามันเกิดก็ปล่อยมันเกิดไป แต่พยายาม
    สงบใจลง หายใจลึกๆ หยุดคิด สักพักจะหาย
    ทำให้เป็นนิสัย จะช่วยให้คุณสบายใจได้มากขึ้น

11. จิตพันธ์ ประสาทแก้ว

จิตพันธ์ ประสาทแก้ว สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2018

12. จิตพันธ์ ประสาทแก้ว

จิตพันธ์ ประสาทแก้ว สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2018
    ดิฉันก็เป็นขี้อาย และพูดไม่ค่อยเก่งเหมือนกันนะคะ อยากคุยกับใคร แต่ขี้อายไปซะทุกเรื่อง ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้คุณสู้ต่อไป อย่าท้อถอย และทำจิตใจให้สบาย ถ้าไม่มีมาร บารมีก็ไม่เกิด สาธุนะคะ