คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. Suriyakamon

Suriyakamon สมาชิกใหม่

12 กันยายน 2021
    กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ค่ะ.
    มีบทความเกี่ยวกับความชอบของคุณแม่เรือน ไหมคะ. เช่น ท่านชอบสีอะไรคะ. แล้วท่านชอบสิ่งใดอีกนอกจากล้วยค่ะ. ขอบคุณค่ะ

2. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

c_oc=AQlW2U8IGznYG6RUcm76Sdp5Z9TgZvjR9qeggLj1otyQ_s1vaS88qKmMn0sHcIWgC0s&_nc_ht=scontent.fbkk8-1.jpg

แจ้งข่าว
    เรื่อง ท่านเจ้าคุณอุดมวัฒนมงคล เจ้าอาวาสวัดถ้ำวัฒนมงคล มรณภาพ

เนื่องด้วย วันศุกร์ ที่ ๑๗ กันยายน ๒๕๖๔ เวลา ๑๓.๕๙ น. ท่านเจ้าคุณอุดมวัฒนมงคล เจ้าอาวาสวัดถ้ำวัฒนมงคล อ.เขาชะเมา จ.ระยอง ครูอาจารย์ที่ผมเคารพมาก ได้ละสังขารอย่างสงบ สิริอายุ ๖๗ ปี ๑๖ วัน น้อมกราบนมัสการท่านเจ้าคุณอุดมวัฒนมงคล ด้วยความเคารพยิ่ง

3. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

c_oc=AQlW2U8IGznYG6RUcm76Sdp5Z9TgZvjR9qeggLj1otyQ_s1vaS88qKmMn0sHcIWgC0s&_nc_ht=scontent.fbkk8-1.jpg qEPouylaj-p2qd_20BRHi-ONpQD2bj7kZe2_ZqLbdR0c&_nc_ohc=jXeQveK7fHYAX9Rb2B4&_nc_ht=scontent.fbkk8-1.jpg

กำหนดการสวดพระอภิธรรมและพระราชทานเพลิงศพ
    ท่านเจ้าคุณอุดมวัฒนมงคล
    ณ วัดโสมนัสราชวรวิหาร(ศาลาบำเพ็ญกุศล ๙)

4. st-antique

_oc=AQnPhgLq5G3gWRPbqqTghzUE5txoNa7T5R5Z6hjmOfsKSV6URm_IZ_Ala7RZ22Mp924&_nc_ht=scontent.fbkk12-2.jpg

วันนี้ (วันเสาร์ที่ 25 กันยายน 2564 )
    เจ้าประคุณสมเด็จพระวันรัต และคณะสงฆ์วัดบวรนิเวศวิหาร
    จะมาเป็นเจ้าภาพสวดพระอภิธรรม รอบพิเศษ เวลา 17.30 น.

คณะกรรมการวัดถ้ำวัฒนมงคล
    เรียนเชิญศิษยานุศิษย์ มาถวายการต้อนรับ และร่วมพิธีบำเพ็ญกุศลด้วยกันครับ

5. st-antique

Xud_AG9rbaYWL6Pu4A_oUtL&_nc_ohc=oVhMOQXevDUAX-XzFd_&tn=BmEHLEuOgmYfvUo9&_nc_ht=scontent.fbkk13-1.jpg

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีลูกหลานและศิษยานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่านครับ

วันนี้ "วันเสาร์"

ศิษยานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน

"ตั้งน้ำอธิษฐาน" และ "ของอธิษฐานเป็นยา" กันนะครับ

6. st-antique

EwYnMrYOQT7WiXhSKTl5ndl1kgd4NhxIubF7zfA8j8M&_nc_ohc=kNM1pZs-QHsAX8lvkxc&_nc_ht=scontent.fbkk13-2.jpg

ถวายคำไว้อาลัย

๙ ปี กับความเมตตา

ย้อนกลับไปประมาณปลายปี ๒๕๕๕ หรือ ๙ ปีที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสรู้จักท่านเจ้าคุณอุดมวัฒนมงคล เนื่องจากผมได้ศึกษาประวัติของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม และมีรุ่นน้องแนะนำว่าให้ลองไปกราบท่านเจ้าคุณฯ ที่วัดถ้ำวัฒนมงคล เพื่อสอบถามความรู้เพราะท่านเป็นผู้ที่มีความรู้เรื่องคุณแม่ฯมากและนับถือคุณแม่ฯเช่นกัน ผมจึงได้ไปกราบท่าน แล้วท่านก็เมตตาบอกเล่าหลายเรื่องราวเกี่ยวกับคุณแม่บุญเรือนให้ผมได้ฟังและได้นำไปเผยแพร่ความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานให้ลูกศิษย์คุณแม่ฯคนอื่นๆได้ทราบ หลังจากที่ได้ไปกราบท่านเจ้าคุณฯในครั้งนั้น ก็มีครั้งต่อมาเรื่อยๆเมื่อผมมีโอกาสว่างที่จะไปกราบท่านและสนทนากับท่านฯ โดยเฉลี่ยแล้ว เดือนละ ๑ ครั้งเป็นอย่างน้อย นับตั้งแต่เกิดมาจนอายุ ๓๕ ปี ผมไม่เคยไปหาครูอาจารย์ ไปกราบ ไปสนทนาอย่างจริงจังและต่อเนื่องเหมือนท่านเจ้าคุณฯเลย แต่เมื่อได้มีโอกาสพบท่านเจ้าคุณฯ รับรู้ได้ถึงความเมตตาอย่างมากมายที่มีต่อลูกศิษย์ทุกคนเสมอกัน ไม่ว่าจะยาก ดี มี จน ท่านเคยกล่าวว่าลูกศิษย์เราทุกคนเรารักเท่ากัน ไม่มีใครมากกว่าใคร ไม่มีศิษย์เอกเหมือนที่คนอื่นๆมี แต่ทุกคนคือศิษย์ของเรา และตลอดระยะเวลา ๙ ปีที่ผมได้สัมผัสก็เป็นตามคำที่ท่านได้กล่าวไว้จริงๆ ครั้งหนึ่ง ผมเจอปัญหาหนัก มีคนใส่ร้าย สิ่งที่ผมกลัวไม่ได้กลัวว่าคนอื่นจะเข้าใจผมผิด แต่กลัวว่าท่านเจ้าคุณฯจะไม่สบายใจกับคำพูดคนที่ใส่ร้ายผม ผมจึงไปกราบท่านเพื่อกราบเรียนเรื่องดังกล่าว วันนั้นผมจำได้แม่นกับคำพูดที่ท่านตอบกลับมาหลังจากที่ผมกราบเรียนท่าน ท่านบอก "ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องคิดมาก ถ้าเธอไม่ดีจริง เราไม่ให้เธอมากราบเราอีกหรอก เรารู้ ไม่ต้องคิดมาก ทำใจให้สบาย" แล้วท่านก็เดินไปหยิบเหรียญพระราหูทรงครุฑ รุ่นแรกเนื้อเงินมาให้ผม ๑ เหรียญแล้วบอกว่าพระราหูทรงครุฑ จะกลับร้ายเป็นดี และนำเงินทองมาให้ ผมก็รับมาด้วยความดีใจแล้วรีบนำเหรียญนั้นไปเลี่ยมทองแขวนทันทีแล้วเรื่องราวต่างๆก็คลี่คลายหลังจากนั้นไม่นานจริงๆ ผมไม่ได้ร่ำรวยอะไร แต่ก็ตั้งใจช่วยงานท่านเมื่อมีกำลังพอ มีโอกาส ดีใจที่ได้มีโอกาสสร้างวัตถุมงคลถวายท่านตามกำลังอยู่หลายครั้ง ที่จำได้ก็มี ถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์ผ้าไหม รูปท่านเจ้าคุณฯขนาดโปสการ์ด ขนาด ๒ นิ้ว ขนาด ๑ นิ้ว ถวายลูกแก้วเขียว ฟ้า ขาว น้ำเงิน แดง ฯลฯ เพื่อแจกในโอกาสวันคล้ายวันเกิดท่านและโอกาสอื่นๆแล้วแต่ท่านจะเมตตา ลูกแก้วเหล่านั้นได้กระจายไปยังลูกศิษย์มากมายหลากหลายคน หลากหลายประเทศ และได้รับพุทธคุณ ได้รับเมตตาจากท่านเจ้าคุณฯกันมากมายเช่นกัน ลูกแก้วถวายท่านไป ท่านแจกหมด ผมสังเกตุดูเวลาท่านแจกท่านจะมีความสุขมากๆ ที่ได้มอบสิ่งดีดีให้ลูกศิษย์แม้สิ่งนั้นอาจจะไม่ได้มีมูลค่าอะไรมากมายแต่ค่าทางใจที่ประเมินค่าไม่ได้เลยจริงๆ ความเมตตาของท่านเจ้าคุณฯที่มีต่อศิษย์ทุกคน เป็นที่ประจักษ์ในสายตาทุกคนที่ได้พบเจอและสัมผัส และแล้ววันที่ ๑๗ กันยายน ๒๕๖๔ เวลา ๑๓.๕๙ น. ท่านเจ้าคุณฯได้จากลูกศิษย์ไปอย่างไม่มีวันกลับ ทุกคนที่ได้ยินข่าวต่างรู้สึกเศร้าใจเป็นอย่างมาก หลายคนร้องไห้ ผมเองเมื่อได้ยินข่าวร้ายรู้สึกอึ้ง ร้องไห้ไม่ออกเหมือนอะไรมาจุกอยู่ที่อก ร่มโพธิ์ใหญ่ของศิษยานุศิษย์ได้ล้มลงแล้ว นับแต่นี้จะไม่ได้พบเจอ ไม่ได้สนธนากับท่านเจ้าคุณฯอีกแล้ว รอยยิ้ม เสียงหัวเราะ เสียงเทศนา เสียงคำสั่งสอน เสียงการพูดให้กำลังใจ ไม่มีอีกแล้ว คงเหลืออยู่แต่ความทรงจำของความเมตตาที่ลูกศิษย์ทุกคนรับรู้และจดจำไว้ในหัวใจตลอดไป

กราบนมัสการท่านเจ้าคุณอุดมวัฒนมงคล ด้วยความเคารพและอาลัยยิ่ง

เชษฐ์ ลูกศิษย์คนหนึ่งของท่านเจ้าคุณ

๒๕ กันยายน ๒๕๖๔

7. st-antique

8. st-antique

ยังเหลือเวลาร่วมทำบุญกันได้อีก 8 วันนะครับ ท่านใดตั้งใจจะร่วมทำบุญเพื่อจัดซื้อเตียงตรวจผู้ป่วยควบคุมด้วยระบบไฟฟ้า มอบให้แก่โรงพยาบาลมะเร็งชลบุรี เชิญดูรายละเอียดตามลิงค์ได้เลยนะครับ ที่สำคัญ ผู้ที่ร่วมทำบุญทุก 1 กองบุญ 150 บาท จะได้รับลูกแก้วสารพัดนึก ท่านเจ้าคุณอุดมวัฒนมงคล แท้ๆเป็นของขวัญเพื่อนำไปบูชาด้วยครับ ลูกแก้วสารพัดนึก ท่านเจ้าคุณอุดมวัฒนมงคล เป็นที่รู้จักและนิยมกันอย่างมากในบรรดาลูกศิษย์ไทยและศิษย์ชาวต่างชาติ ประสบการณ์มากมาย ซึ่งท่านเจ้าคุณได้เมตตาอธิษฐานไว้ ต่อไปจะหายากมากๆเพราะท่านเจ้าคุณฯได้ละสังขารไปแล้ว มีโอกาสเก็บไว้นะครับ

9. st-antique

rwQYaRYsiaZxJWj0udDkGCwUtcB4_0aiDtsvDznaa1Wl&_nc_ohc=mMBL4fZncbwAX-tavIu&_nc_ht=scontent.fbkk8-4.jpg

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีลูกหลานและศิษยานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่านครับ

"ตั้งน้ำอธิษฐาน" และ "ของอธิษฐานเป็นยา" กันนะครับ

10. st-antique

มีลงไว้ช่วงแรกๆนะครับ ค่อยๆอ่านดูนะครับ

11. st-antique

1kMW53qBiJPHa3p5e0PcPrfrKwmDZy5gB5a1zw8LRk8&_nc_ohc=ITWKyjg1-cgAX89J3iS&_nc_ht=scontent.fbkk12-4.jpg

ปิยะมหาราชรำลึก ๒๓ ตุลาคม
    น้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้น อันหาที่สุดมิได้

12. st-antique

ท่านใดที่มีประสบการณ์ที่ได้รับเมตตาจากคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม นำมาเล่าสู่กันฟังเพื่อเผยแพร่บารมีคุณแม่ฯให้ขจรขจายยิ่งขึ้นไปนะครับ ประสบการณ์บางอย่างอาจจะช่วยเป็นแนวทางให้ท่านอื่นๆที่กำลังเดือดร้อน กำลังมองหาทางออกอยู่ให้พบหนทางออกที่ดีก็ได้ครับ

13. st-antique

gC3qSLAKLB_4SU5XFvR4lJkK&_nc_ohc=FbCQzK_S-24AX-Zk6VK&tn=BmEHLEuOgmYfvUo9&_nc_ht=scontent.fbkk9-2.jpg

วันพรุ่งนี้ขอเชิญร่วมทอดกฐินสามัคคี วัดถ้ำวัฒนมงคลกันนะครับ

14. st-antique

iuXiiAJEIg---5bkf8345GHi1bBjyckkofpCQPLUnUd&_nc_ohc=X1VOiyR4bPUAX_asmOa&_nc_ht=scontent.fbkk12-1.jpg

พรุ่งนี้ "วันเสาร์"

15. st-antique

6v-bgZaAZNFsBiFWeu4BpdFV9Uh65m4Z7NlOITlS16j&_nc_ohc=PvQb7CNhdRAAX_COFWG&_nc_ht=scontent.fbkk12-4.jpg
    a5txo2quwVXVHpvke-U6fHz_mCqkjLTxouS3L_PUARNV&_nc_ohc=uCjVKIQX928AX-dOZ6G&_nc_ht=scontent.fbkk8-4.jpg
    tLL2j_uc4j4yGz5J6BJDJPcp3AKJ2ofTM1zzUbfbpP3&_nc_ohc=I4i-y5uhYhoAX__QC12&_nc_ht=scontent.fbkk13-1.jpg
    8T_vPxzwJh9wyxVGEeuFJ1Sm5lasCahWbJANNBP2uo0&_nc_ohc=UYsEF_eOUkcAX-gHbTn&_nc_ht=scontent.fbkk12-4.jpg
    _oc=AQn_Dn9h84nYuIalzGqF6XAa3b6-ViqqYy3XLZBiFym3iR_n3pAJeUF7zKR_g_ImEZA&_nc_ht=scontent.fbkk13-2.jpg j8FC_GMCP18KQYQ20MTIEbmRwggVn6lu7iineVLBy8c&_nc_ohc=PmaNI_dDBKsAX-catlU&_nc_ht=scontent.fbkk12-1.jpg
    EYpAiba0YBdePd69q3sJMivUNX3usM0UfCERhLy3vUOq&_nc_ohc=0gR0VROCbtAAX-AidQM&_nc_ht=scontent.fbkk9-2.jpg

กฐินสามัคคี วัดถ้ำวัฒนมงคล ได้ทำการถวายสำเร็จเสร็จสิ้นเรียบร้อยแล้ว
    ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png

16. st-antique

iuXiiAJEIg---5bkf8345GHi1bBjyckkofpCQPLUnUd&_nc_ohc=DxgjJjtbEBkAX83TkmR&_nc_ht=scontent.fbkk12-1.jpg

17. st-antique

8_09Lw7tg020pkIvrN3WTvD&_nc_ohc=B1MFCErbpoEAX8KUrgz&tn=BmEHLEuOgmYfvUo9&_nc_ht=scontent.fbkk13-2.jpg

๙ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๖๔
    กราบส่ง สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (ช่วง วรปุญฺโญ)
    ด้วยความเคารพ 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png

18. st-antique

การแพร่ระบาดของเชื้อ โควิด-19 ยังคงดำเนินอย่างต่อเนื่องและมีการกลายพันธุ์อย่างไม่มีทีท่าจะสงบลงในเร็วๆนี้ ขอให้ทุกท่านใช้ชีวิตด้วยความระมัดระวัง สวมใส่หน้ากากอนามัยทุกครั้งที่ออกนอกบ้าน ล้างมือด้วยสบู่หรือแอลกอฮอล์บ่อยๆ ป้องการการปนเปื้อนเชื้อโรคที่อาจจะติดมาได้ หลีกเลี่ยงแหล่งชุมชนหรือสถานที่ที่มีคนแออัด พลุกพล่านเพื่อป้องกันการเสี่ยงติดเชื้อ กลับมาจากทำธุระนอกบ้านรีบอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าก่อนจะทำกิจกรรมอื่นๆ อย่าประมาท กาดอย่าตกเพื่อจะได้ดำเนินชีวิตด้วยสุขภาพที่ดีครับ

19. st-antique

yP_tBPiu2jlUOGDwJ0BXNc7&_nc_ohc=V90CqE93MRUAX8JDKCH&tn=BmEHLEuOgmYfvUo9&_nc_ht=scontent.fbkk12-1.jpg

ปีใหม่ ๒๕๖๕ มาถึงแล้ว ผมขอนำคำอวยพรปีใหม่ของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ครูอาจารย์ที่ผมเคารพนับถือยิ่ง มามอบให้ทุกท่าน สวัสดีปีใหม่ ๒๕๖๕ ครับ

บทประพันธ์คำอวยพรปีใหม่ ๒๔๙๔ ของคุณแม่
    วันที่ ๓๑ ธันวาคม ๒๔๙๓ เป็นวันสุดท้ายของปีเก่า แต่ปีเก่าที่ผ่านไปก็มิได้ผ่านไปเปล่า ท่านทั้งหลายก็ได้ทำประโยชน์ส่วนตัวเอง ประโยชน์ส่วนรวมให้สำเร็จผ่านพ้นอุปสรรคมาได้ และในด้านศาสนาก็ได้บำรุงภิกษุสามเณรมาเป็นลำดับ นับเป็นบุญราศีที่ได้ปฏิบัติมาได้ช่วยทั้งชาติอายุวัฒนา ด้านทำมาหาเลี้ยงชีพโดยสุจริตธรรม ในด้านสัมมาอาชีวะ ที่เรียกว่าเดินทางมรรคไม่รักไม่ชัง ส่วนกุลบุตรกุลธิดา ที่เรียกว่ายุวชนรุ่นหลัง ก็ขอให้มีชื่อเสียงโด่งดังในศาสนาไทย และทางโลกทางธรรม จะได้ช่วยผู้ใหญ่ในด้านช่วยชาติไทย จะได้เป็นไทยสมชื่อ เพราะนักเรียนไทยไม่ดื้อ จะสอบไล่ได้ทุกชั้น มิได้ประมาท ขอให้เป็นนักปราชญ์แทนผู้ใหญ่ ก็จะได้ชื่อว่ามีอายุล่วงไปไม่ล่วงเปล่า ได้ร่ำเรียนไปในตัว ที่เรียกว่าช่วยตัวเอง ขอให้ท่านทั้งหลายจงระลึกถึงวันที่ได้ล่วงไป มิได้ล่วงไปเปล่า เขาได้ทำประโยชน์มาเช่นนี้ มิได้เสียทีที่เกิดมาเป็นมนุษย์ พบพระพุทธศาสนาอันประเสริฐอยู่แล้ว เพราะว่าเกิดอยู่ในเมืองแก้วและเมืองทองสมชื่อ เพราะฉะนั้นดิฉันจะให้พรล่วงหน้าไว้ ๑ วัน ขอให้ท่านทั้งหลายได้ความสุขทุกๆ ท่าน ดังพรที่ดิฉันให้ ขอให้ท่านทั้งหลาย จงมีอายุ วรรณะ สุขะ พละ จงมีสุข มีทั้งทรัพย์ สมบัติเพิ่มพูน สมความปรารถนาของท่านทั้งหลาย ขอให้สุขกาย สบายใจ ขอให้ปลอดภัยทั้งชาติ ขอให้ฉลาดตามพระ จะได้ชนะทุกสิ่งอัน ป้องกันประเทศได้ ขอให้ชนะใจใจตนเอง จะได้เก่งกว่าเพื่อน ไชโย
    หมายเหตุ ปกติก่อนถึงวันขึ้นปีใหม่ทุกๆ ปี คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม มักจะประพันธ์คำอวยพรปีใหม่ให้ลูกๆ บอกให้จด แล้วท่านอธิษฐานธรรม อวยพรให้ทุกๆ ปี จนกระทั่งปีสุดท้าย แต่มีข้อความต่างๆ กัน สั้นบ้างยาวบ้าง ฉบับนี้เป็นฉบับหนึ่งในจำนวนหลายๆ ฉบับของคุณแม่ นำมาพิมพ์เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจให้ระลึกถึงน้ำใจอันผ่องแผ้วงดงามของท่านที่มีต่อลูกหลานและศิษย์ของท่าน

20. st-antique

3jQJMQ1U0BxRqfAfJirdE4bv3T2JrmSWs2rfExVmgmN&_nc_ohc=TDMtM3PvnC4AX-P9ESd&_nc_ht=scontent.fbkk12-1.jpg