คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. pondberry

pondberry เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2010
    ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

2. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    รอขอเป็นคนปิดท้ายรายการนะคะ ถ้ายังไม่มีใครเข้ามา ก็ขออาสาค่ะ
    ยังพอจะมีเหลือมั้ยคะ พอดีที่เคยได้คือขอไปให้คุณแม่ทีอยู่เพชรบูรณ์ค่ะ
    จะทำหน้าที่ในอนาคตอันใกล้นี้ให้ดีที่สุดค่ะ

3. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีลูกเล็กๆ อยากจะได้ล็อกเก็ตคุณแม่ไว้ติดตัวบ้างค่ะ เมื่อวานนี้ณิเช่ามา มีเหลืออีก 3 องค์ค่ะ เหมาะสำหรับเด็กๆค่ะ พีเอ็มมานะคะ

4. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางปลอดภัยครับพี่นุ:cool:

5. หลานเเม่

หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    หลานเเม่มารายงานตัวเเล้วครับพี่ๆทุกคน วันนี้ไปทำบุญมาตั้งเเต่เช้าเลย ได้บุญเต็มเปี่ยม นำบุญมาฝากพี่ๆทุกท่านนะครับ เเล้วเมื่อกี้ผมได้รับข่าวดีมากๆ เเต่ขออุบไว้ก่อน !! รอพี่เชษฐ์มาเฉลยให้ทุกท่านได้ฟังกันดีกว่า ว่าเป็นเรื่องอะไร ?? อดใจรอฟังข่าวดีกันสักหน่อยนะครับ

6. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแง้ม ๆ หน่อยได้ป่ะครับคุณหลานแม่:cool:

7. kanpatsavee

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และก็อีกนั่นสิคะ ทำคนแก่อยากรู้อีกแระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2012
  8. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

อนุโมทนาบุญ ครับพี่ณิ

ยินดีครับพี่ณิ แล้วผมจะประกาศการช่วยเหลือท่านอื่นๆให้ทราบอีกครั้งนะครับ ^^

9. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

เดินทางปลอดภัยครับ ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองรักษาตลอดการเดินทางทั้งไปและกลับครับ

10. st-antique

อนุโมทนาบุญ ครับคุณเล็ก

11. st-antique

อนุโมทนาบุญ ครับพี่ณิ ^^

12. st-antique

อนุโมทนาบุญ ครับน้องท็อป และขอบใจมากๆครับที่เป็นธุระให้พี่เรื่องการจัดพิมพ์หนังสือ เดี๋ยวพี่จะประกาศข่าวดีให้ท่านอื่นๆได้รับทราบครับ

13. หลานเเม่

หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ด้วยความยินดีครับท่านพี่ :cool::cool::cool:

14. st-antique

ประกาศเชิญร่วมอนุโมทนาบุญ

เนื่อง ด้วย ผมมีโครงการที่จัดทำหนังสือเกี่ยวกับ "คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม" เพื่อเป็นการเผยแพร่ธรรมฯที่คุณแม่ฯท่านได้เคยสั่งสอน และทิ้งธรรมฯเหล่านั้นไว้ให้ลูกหลานรุ่นหลังได้ศึกษากัน โดยทั้งนี้ผมเห็นว่า "หนังสือ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม อนุสรณ์" (หนังสือแจกเป็นของชำร่วยในงานฌาปนกิจศพ คุณแม่ฯ เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2507) มีเนื้อหาสาระที่ควรนำมาเผยแพร่และรักษาให้คงไว้เพื่อป้องกันการสูญหายของ ข้อมูลต่างๆไว้ด้วย หลายท่านที่เข้ามาอ่านและศึกษาในกระทู้นี้รับทราบ เจตนารมณ์และความตั้งใจของผมในครั้งนี้ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ดำเนินการจัดทำขึ้นก็ตาม ลูกหลานคุณแม่ฯ หลายท่านก็ได้แสดงเจตจำนงค์ในการบริจาคเงินเพื่อช่วยเหลือในการนี้มาแล้วบาง ท่าน ดังมีรายนามและจำนวนเงินที่ร่วมทำบุญมาดังต่อไปนี้

คุณขวัญเรือน แก้วเงิน (คิดถูก) 5,000 บาท

คุณสัญชาติ เชียงการ (พ่อน้องหนุน) 1,100 บาท

คุณสิทธิ เหมือนเพชร (นสิทธิ) 1,100 บาท

คุณปริญญวัฒน์ เหรียญทิพยะสกุล (pondberry) 2,000 บาท

คุณสว่าง ธาราวิมล (poman) 500 บาท

คุณอภิสิทฐ์ ชนชม (therock1977) 500 บาท

คุณอนุสร อุดมเลิศ
    ปรีชา (jaguarnusing) 500 บาท

คุณฉัตรพล วิศวะไพศาล (whishmaker) 500 บาท

คุณสมาธิ7689 551 บาท

คุณสุรพล ถาวรปัญญรัศมี (snail531) 2,000 บาท

คุณเอมอร เจนพาณิชย์วงศ์ (moo_noi) 2,000 บาท

คุณกัญญ์พัสวีร์ (kanpatsavee) 500 บาท

St-antique 10,000 บาท

คุณธเนศ ติยะสัตย์กุลโกวิท (area) 300 บาท

จึงได้นำมาแจ้งให้ทุกท่านรับทราบ และเชิญชวนทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญ กับผู้ที่มีรายชื่อดังกล่าวข้างต้นด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2012
  15. st-antique

ประกาศ

เรื่อง เชิญร่วมทำบุญเพื่อจัดพิมพ์หนังสือ
    "คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม"

เนื่องด้วยผมมีเจตนารมณ์ ที่จะทำการจัดพิมพ์หนังสือเพื่อเป็นการเผยแพร่ประวัติ
    คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ปฏิปทา และอีกหลายเรื่องราวจากคำบอกเล่าของลูกศิษย์ โดยมีหนังสือต้นแบบคือ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม อนุสรณ์ จากการช่วยเหลือในการหาข้อมูลของน้องท็อป(หลานแม่) ทำให้ทราบต้นทุนการจัดพิมพ์จริงได้ในระยะเวลาอันรวดเร็วมากครับ โดยที่ผมเองก็ไม่คาดฝันเช่นกันครับว่าจะสามารถดำเนินการได้เร็วขนาดนี้ ต้นทุนการพิมพ์ อยู่ที่ 350 บาทต่อเล่มครับ จำนวนที่จะทำการจัดพิมพ์ คือ 100 เล่ม เป็นจำนวนเงิน 35,000 บาท ขณะนี้หลายท่านมีจิตศรัทธาที่จะร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วย ได้แสดงเจตจำนงค์พร้อมทั้งได้ทำการส่งปัจจัย ร่วมทำบุญจัดพิมพ์หนังสือเล่มนี้ขึ้นมาบางส่วนแล้วและมีอีกหลายท่านที่มี ความประสงค์ที่จะร่วมทำบุญด้วยเช่นกัน ผมจึงมาทำการประกาศเพื่อบอกบุญโดยทั่วกัน ท่านจะทำมากทำน้อย ไม่เป็นปัญหา หากถึงวันกำหนดรับหนังสือแล้ว(จะแจ้งวันจัดพิมพ์และคาดการณ์วันได้รับ หนังสืออีกครั้ง) จำนวนเงินทำบุญได้เท่าไหร่ ส่วนต่างที่เหลือผมจะทำการทำบุญให้ครบจำนวนยอดจริงที่ต้องจ่ายให้โรงพิมพ์ และเพื่อให้การทำบุญครั้งนี้ เป็นระเบียบและสะดวกต่อการตรวจเช็คยอดเงินของผู้ร่วมทำบุญ จึงใคร่ขอความกรุณาจากท่านที่จะร่วมบุญครั้งนี้ ให้ทำการโอนเงิน เข้ามาที่บัญชีที่ผมจะลงไว้ด้านล่างได้เลยครับ พร้อมทั้งรบกวนแจ้งกับผมหลังทำการโอนเงินมาแล้วสักหน่อย เพื่อจดบันทึกยอดการโอนและรายชื่อผู้ร่วมทำบุญด้วยครับ การโอนเงินสามารถโอนเข้ามาได้นับตั้งแต่เห็นประกาศนี้ได้เลย และจะปิดรับการโอนเงิน ในวันที่ 15 สิงหาคม 2555 นี้ครับ โอกาสนี้ผมขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญอันยิ่งใหญ่ในครั้งนี้ด้วยครับ

ขอบารมีธรรมของ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองทุกท่านที่มีจิตศรัทธาให้มีแต่ความเจริญก้าวหน้าทั้งการดำเนินชีวิต การทำงาน การเงินให้มีเข้ามาไม่ขาดสาย สิ่งอำนวยความสุขสบายไม่ขาดแคลน แม้นมีทุกข์ขอให้พลันมลายหายไป แม้นมีสุขอยู่แล้วก็ให้สุขยิ่งๆขึ้นไปไม่มีวันจาง ด้วยบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่งด้วยเทอญ

บัญชีโอนเงิน ร่วมจัดพิมพ์หนังสือ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์ สุภผลดี
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาพานทอง
    บัญชีสะสมทรัพย์ เลขที่ 784 - 223766 - 1

16. st-antique

และจากโครงการข้างบนที่อ้างอิงมานี้ ผมมีข่าวดีที่จะแจ้งให้ทุกท่านได้รับทราบครับ คือ

1.สำหรับการจัดพิมพ์หนังสือ 100 เล่มนั้น ทางโรงพิมพ์มีหนังสือจัดส่งให้ได้ทันที

2.ราคาที่จัดพิมพ์ให้ทางโครงการของเรา ถูกกว่าตอนที่พิมพ์ให้ทางวัดฯ

3.ปัจจุบัน หนังสือเล่มนี้ให้เช่าโดยทั่วไปหรือขายตามหน้าร้านพระต่างๆ มีราคาสูงกว่า 1,000 บาทแล้ว

ทั้ง 3 ข่าวดีที่นำมาแจ้งให้ทราบนี้ เพราะความช่วยเหลืออย่างดีเยี่ยมจาก
    น้องท็อป(หลานแม่) ในการหาข้อมูล ติดต่อเป็นธุระต่างๆให้ด้วยความตั้งใจเต็มที่
    ขออนุโมทนาบุญ ในการช่วยเหลือครั้งนี้ด้วยครับ

17. jackky_2

jackky_2 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วยคนคับ

ขอร่วมบุทำบุญ 509 บาทคับพี่เชษฐ์ จะโอนเงินให้วันจันทร์นะคับ อนุโมทนาสาธุด้วยคับ:cool::cool:

18. st-antique

อนุโมทนาบุญ ครับน้อง jackkky

19. st-antique

โครงการจัดพิมพ์ "หนังสือคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม" เพื่อเผยแพร่ฯครั้งนี้เดิมทีผมจะออกค่าใช้จ่ายไปตามจริงทั้งหมดก่อน แล้วจึงมาบอกบุญทุกท่าน แต่ด้วยมีผู้มีจิตศรัทธาต้องการที่จะร่วมทำบุญจัดสร้างเป็นจำนวนมาก ผมจึงต้องทำการประกาศแจ้งเพื่อบอกบุญโดยทั่วกัน ขณะนี้จากยอดการแจ้งทำบุญเข้ามา(ทั้งที่โอนเงินเข้ามาแล้วและที่ยังไม่โอน) มียอดรวมประมาณ 18,500 บาทแล้วครับ จากงบ 35,000 บาท ยังขาดปัจจัยอีกไม่มากจึงจะครบจำนวน แต่ก่อนที่จะครบจำนวนผมขอทำบุญในครั้งนี้ไว้ก่อนที่ 10,000 บาท หลังจากที่ครบกำหนดระยะเวลาบอกบุญแล้ว หากจำนวนเงินยังไม่ครับผมจะทำการเติมให้จนครบจำนวนครับ หากยอดเงินนั้นเกินจากที่ตั้งไว้ ผมจะขอพิจารณาอีกครั้งว่า สมควรจะทำเป็นหนังสือเพิ่มหรือไม่ หรือหากเป็นยอดเงินที่ไม่มากผมก็อาจจะนำไปทำบุญกับวัดต่างๆที่เกี่ยวข้องกับคุณแม่ฯตามสมควร แล้วจะนำข่าวมาแจ้งให้ทุกท่านได้รับทราบกันเป็นระยะๆครับ ขออนุโมทนาบุญ กับทุกท่านที่ร่วมบุญด้วยกันในครั้งนี้ไม่ว่าทั้งที่เป็นกำลังทรัพย์ กำลังกาย หรือกำลังใจก็ตาม

ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม คุ้มครองทุกท่านที่มีจิตอันเป็นกุศลนี้ ประสบแต่ความสุข ความเจริญ ไม่มีวันเสื่อมคลาย จะประกอบกิจการงานใด ให้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ก้าวหน้ายิ่งขึ้นไป ให้มีเงินทองไหลเทมาดุจสายฝนทิพย์ที่ไม่มีวันขาดสาย
    ด้วยเทอญ

20. therock1977

therock1977 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    รูปหลอดใส่น้ำแบบนี้หรือเปล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา: