คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

2. aomrt107 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพอย่างสูง
    และสวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ
    วันนี้ขอนำรูป รูปหล่อบูชาคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่มีความพิเศษมหัศจรรย์ ผลของการปฏิบัติธรรม ครับ
    ดังคำที่องค์ พระ พ่อ แม่ ครู อาจารย์ หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน ท่านกล่าวว่า

นี่แหละความเด่นดวงพระพุทธศาสนาเรา เด่นได้ด้วยการปฏิบัติ ค้นแร่แปรธาตุ ขึ้นมาให้โลกได้ชม ตามจริงรู้กันก่อนแล้วๆ เหมือนในครอบครัวเรา ในวงกรรมฐานรู้กันก่อนแล้ว พอตายอัฐิก็กลายเป็นพระธาตุ ประกาศอย่างโจ่งแจ้ง
    ท่านกล่าวไว้ตอนมาที่วัดอโศการามครับ
    ในรูปคุณแม่นี้ ผมว่าเหมือนกับพระธาตุ นะครับ

(ขออนุญาตเจ้าของรูปด้วยครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

3. aomrt107 เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมะก่อนนอน ครับ

พวกเรามีบุญวาสนา ได้เกิดในแผ่นดินซึ่งศาสนาพุทธยังดำรงอยู่ หลักธรรมแท้ๆ ที่พระพุทธเจ้าสอนยังได้รับการถ่ายทอดอยู่ เราได้เกิดเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ ได้พบสัตบุรุษ แล้วมีศรัทธาสนใจที่จะศึกษา ยากมากนะที่จะมีสภาวะอย่างนี้
    ธรรมะของพระพุทธเจ้ากระจ่าง แจ่มแจ้ง พิสูจน์ได้ด้วยตนเอง และต้องเห็นผลเร็วด้วย ใครๆ ไปเรียนธรรมะจากพระพุทธเจ้าแล้วถึงอุทานบอก “ แจ่มแจ้งนักพระเจ้าข้า เหมือนเปิดของคว่ำให้หงาย ” ง่าย คว่ำๆ อยู่ จับหงาย มันยากเหรอ

ธรรมะของพระพุทธเจ้า
    งดงามในเบื้องต้น คือชี้ทางให้เราเดินไปได้ งดงามในท่ามกลาง คือมีเหตุผลสมบูรณ์ อย่างนี้ถูก อย่างนี้ผิด พิสูจน์ได้ด้วยตัวเองอยู่ตลอดเวลา งดงามในที่สุด คือ เราละกิเลสได้จริงๆ ความทุกข์ตกหายไปได้จริงๆ เป็นลำดับๆไป
    ศาสนาพุทธสอนให้เราเรียนรู้ตัวเอง สิ่งที่เรียกว่าตัวเราคือกายกับใจ ท่านสอนว่า ถ้าเรารักสิ่งใด เราจะทุกข์เพราะสิ่งนั้น สิ่งที่เรารักที่สุดคือตัวเอง คือกายกับใจ ทำไมรัก เพราะเรารู้สึกว่านำความสุขมาให้ อย่างเช่นเรารักตา เรากลัวตาบอด เพราะว่า ตาทำให้เราเห็นของสวยๆ ถ้าตาเห็นแต่ของน่าเกลียดน่ากลัว เราคงไม่อยากมีตา หูก็ทำให้ได้ยินเสียงดีๆ ถ้าได้ยินแต่เสียงไม่อยากฟัง เราก็คงไม่อยากมีหู
    อายตนะทั้งหลาย ตาหูจมูกลิ้นกายใจมันทำให้เราเชื่อมต่อเข้ากับโลกภายนอกได้ ทำให้รู้สึกว่ามันเป็นของดี นำความสุขมาให้ แต่ตอนนำความทุกข์มาให้ เราก็ทำไม่รู้ไม่ชี้ไป อย่างน้อยมันก็ยังมีความสุขกระเส็นกระสายให้หวังเล่นๆ มีชีวิตอยู่ด้วยความหวังลมๆ แล้งๆ หวังอะไร หวังจะสุขถาวร หวังจะดีถาวร หวังจะสงบถาวร แต่ความจริงคือ ทุกอย่างชั่วคราว นี่เราหวังลมๆ แล้งๆ หวังสิ่งซึ่งไม่มีจริง หวังอย่างนั้นก็นำความทุกข์มาให้ หวังแล้วก็ไม่มีทางสมหวัง
    แต่ถ้าเรารู้ลงในกายในใจ มันไม่ใช่ของดีของวิเศษ กายนี้ใจนี้เป็นแต่ตัวทุกข์ พอเห็นอย่างนี้แจ่มแจ้งนะ มันจะวาง ไม่ยึดถือกายไม่ยึดถือใจ เมื่อไม่ยึดถือกายไม่ยึดถือใจ จะยึดอะไรอีก ไม่มีแล้ว เพราะสิ่งที่ยึดมากที่สุดคือกายกับใจ ระหว่างกายกับใจก็ยึดใจมากกว่ากาย
    วัตถุประสงค์ของเราชาวพุทธก็คือ ต้องพ้นทุกข์ พ้นทุกข์ก็คือนิพพานนั่นเอง คือพ้นจากความยึดถือกายยึดถือใจ เพราะกายกับใจคือตัวทุกข์

ธรรมะสวัสดี ครับ

4. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ขอบใจน้อง aomrt107 มากครับที่นำรูปและนำหลักธรรมมาฝากลูกหลานคุณแม่ฯทุกท่านครับ ^^

5. หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    สวัสดีครับพี่ๆทุกๆคน หลานเเม่ขอรายงานตัวรอบดึกครับ >< :z2:z2:z2

6. moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโมทนากับคุณขวัญเรือนด้วยนะคะ ที่ได้ช่วยให้เพื่อนรอดพ้นจากภัยครั้งนี้ได้.....สาธุ สาธุ สาธุ.....
    :cool::cool::cool::cool::cool:

7. ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006

ช่วยเหลือคนให้พ้นทุกข์นี่สุดยอดเลยครับ อนุโมทนาด้วยครับ

8. ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

มาเข้ากะดึกแล้วเหรอครับน้องท็อป

9. motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008

สวัสดีครับพี่เชษฐ์ และทุกท่าน
    มาชมประสบการ์ณสุดยอดของคุณแม่ และหลักธรรมดีดีครับ

10. หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เเล้วคร๊าบบบบบพี่ ^^ ดึกๆยังคึกอยู่ อิอิ

11. ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับกัปตันนุสำหรับบริษัทใหม่ ขอให้เจริญรุ่งเรืองเป็นเศรษฐีใหม่อย่างที่พี่ขวัญเรือนบอกในเร็ววันครับ ;aa8

12. ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

เลขเด็ดงวดนี้มาแล้วครับ หาซื้อกันแต่เนิ่น ๆ นะครับเดี๋ยวจะโดนกวาดหมด...

13. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

น้องท็อปเหมากะดึกไว้หมดแล้วครับพี่เล็ก ^^

14. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

สวัสดีครับน้องวี ตอนนี้เริ่มมีประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังหรือยังครับ

15. ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้สบายใจได้เลยครับคุณเชษฐ์ บ้านนี้ปลอดภัยไร้กังวล...555

วันนี้ผมขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ฝันดีราตรีสวัสดิ์ทุก ๆ ท่านนะครับ

16. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

5555555555 อย่าประมาทไปนะครับพี่เล็ก พรุ่งนี้สายๆเลขนี้อาจจะหาไม่เจอบนแผงล็ตเตอร์รี่นะครับ ^^

17. ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

(deejai)(deejai)(deejai) 555555 (smile)(smile)(smile)

18. jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ๆ ๆ น้อมรับคำอวยพรพี่เล็กอย่างยิ่งครับ หากนุเจริญรุ่งเรืองเท่าไหร่ก็ขอให้พี่เล็กเจริญรุ่งเรืองมากกว่านุเป็นเท่าตัวครับ :cool::cool::cool:

19. หลานเเม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรจะโต้เถียงครับท่านพี่ เวลาดึกเป็นของผม 5555+ ^^

20. auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพอย่างสูง
    และสวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ
    ก่อนที่จะราตรีสวัส ต้องเข้ามาทักแต่จะอ่านคงม่ายไหว
    ตาลายไปหมด แต่ยังอยากเห็นหน้า น้องฟ้าใสจัง..มายังหว่า
    ติดกระทู้ซะแล้ว วันไหนไม่เข้ามา สงสัยนอนนนนนกรนล่ะมั้ง....
    แต่ถ้าเข้านานเกิน นอนม่ายหลับ มีทั้งของดีมากๆๆๆๆยเลย..
    แถมความรู้มากมาย ขอบคุณทุกๆๆท่านคร้าบ

:z1