คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ชี้แจง

หลายท่านอาจจะสงสัยว่า "พระเครื่องและวัตถุมงคล" ของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม มีมากมายหลายรายการ และจากที่ผมเคยได้ลงให้ความรู้ไว้แล้วว่า หากจะเช่าหาหรือบูชาวัตถุมงคลของคุณแม่ฯอย่างสบายใจ แนะนำเป็น "พระพุทโธน้อย ยันต์พุทโธ" แต่เหตุใดผมลงให้ความรู้เรื่องพระพุทโธน้อยไว้แล้วไม่มีการกล่าวถึงอีกเท่าไหร่ ไม่เหมือนของอธิษฐาน ที่จะมีการกล่าวถึงอยู่เสมอ เหตุผลง่ายๆครับ คือ "พระพุทโธน้อย" นั้น เป็นพระเครื่องที่มีพิมพ์ทรง มีตำหนิการพิจารณา ที่ตายตัวอยู่แล้ว ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้และในเว็บพลังจิตนี้ก็มีกระทู้มากมายที่เกี่ยวเนื่องกับ พระพุทโธน้อย ผมจึงไม่ได้เน้นย้ำเรื่องนี้เพิ่มเติมมากนัก ผิดกับ "ของอธิษฐาน" ซึ่งหากจะกล่าวว่ามีจำนวนมากหรือไม่ก็ไม่สามารถสรุปได้ตายตัวครับ เพราะของอธิษฐานเหล่านี้ล้วนเป็นของใกล้ตัวเราท่านแทบทั้งสิ้น สามารถพบเห็นได้ทั่วไป การพิจารณาธรรมดาหรือรีบร้อนสรุปอาจจะทำให้เข้าใจผิดและได้ของที่ไม่ใช่มาง่ายๆ แต่เมื่อผมมีโอกาสได้ของอธิษฐานเหล่านี้มาจากแหล่งที่เชื่อถือได้และมีความมั่นใจว่าของเหล่านี้แท้แน่นอนแล้วผมจึงได้นำมาเพื่อนำรูปหรือข้อมูลมาลงให้ทุกท่านได้ศึกษา เพราะของเหล่านี้ไม่มีวิธีการพิจารณาที่ตายตัว ต้องอาศัยที่มาและความมั่นใจในตัวเจ้าของเท่านั้น ทำให้เป็นการยากที่ลูกหลานคุณแม่ฯ รุ่นหลังจะได้เห็นของอธิษฐานเหล่านี้บ่อยๆ แต่เมื่อผมมีโอกาสก็จะไม่ปล่อยโอกาสนั้นไป อีกทั้งเพื่อเป็นภูมิคุ้มกันให้ทุกท่านที่ต้องการเช่าหาของอธิษฐาน ของคุณแม่ฯ ว่า แม้เป็นของชนิดเดียวกัน ไม่ได้มีเพียงแบบเดียว รูปลักษณ์เดียว แต่กลับมีมากมายหลากหลายแบบ เพราะเป็นการทำขึ้นด้วยมือ(ในของอธิษฐานบางอย่าง) หรือเป็นของที่ได้จากธรรมชาติ เช่น "ศิลาน้ำ" "ข้าวตอกพระร่วง" พลอยเสก" ไม่ต้องการให้ท่านได้รับข้อมูลเชิงทำให้ยึดติดเพราะจะนำพาไปสู่การเช่าหาที่มีราคาสูงยิ่ง "ของปลอม" อาจจะมีอยู่จริงในวงการนี้ แต่หากท่านใดที่ศรัทธาและบูชาคุณแม่ฯ มาเป็นเวลานานแล้วจะรู้ครับว่าท่านศักดิ์สิทธิ์เพียงใดและมีความรวดเร็วในการมอบสิ่งที่ขอท่านมากเพียงใด เพราะฉะนั้นเหล่ามิจฉาชีพก็ล่วงรู้เช่นกันครับว่าหากคิดไม่ดีหรือทำของเลียนแบบมาหลอกลวงลูกหลานคุณแม่ฯท่านแล้วล่ะก็ ท่านคงไม่ปล่อยให้คนเหล่านี้ลอยนวลหรือมีความเจริญก้าวหน้าได้หรอกครับ เพราะคุณแม่ฯท่านถือวาจาสัจยิ่ง ที่สำคัญ ในการที่ผมเปิดกระทู้นี้ขึ้นก็เพื่อเผยแพร่ประวัติ ปฏิปทา และเกียรติคุณของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ให้เป็นที่รู้จักและให้ชื่อเสียงนั้นขจรขจายไปมากขึ้น ผมก็ต้องนำสิ่งที่เป็นจริงมาเผยแพร่เพื่อความตั้งใจในการจัดตั้งกระทู้ฯจะได้สำเร็จตามวัตถุประสงค์ดังกล่าว การศึกษาผมจะเน้นย้ำไว้เสมอในเรื่องเนื้อหาที่ทำการลงไว้ว่า ให้ทำการศึกษาด้วยวิจารณญาณ ไม่จำเป็นต้องเชื่อข้อมูลที่ผมลงไว้ทั้งหมดก็ได้ ให้วิเคราะห์ พิจารณาประกอบกันไปแล้วทุกท่านจะได้รับความรู้ และ เกิดปัญญา แท้จริงจากการศึกษานี้ครับ

2. jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

ถูกใจคำกล่าวท่านพี่เชษฐ์มากมายครับ

3. jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ไพฑูรย์ อยากจะมีเวลานั่งดื่มกาแฟขอคำแนะนำพี่ไพฑูรย์ พร้อมทั้งแบ่งปันประสบการณ์จากท่านพี่อีกหลาย ๆ เรื่อง ไว้น้องฟ้าใสกลับเชียงใหม่แล้วคนได้มีโอกาสนั่งดื่มกาแฟในฐานะคนบ้านใกล้นะครับ

สวัสดีครับพี่ขวัญเรือน เช้านี้ที่ขุขันธ์เป็นยังไงบ้างครับ

4. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ครับ ^^

555 ตาลุกวาวเลยนะครับเสี่ยนุ

555 ผมก็ใช้แล้วครับพี่แต่ก็ยังเหมือนเดิมครับ สงสัยต้องลงทุนซื้อเครื่องอบผ้าแล้วล่ะครับ ^^

5. jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

6. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

สวัสดีครับพี่ไพฑูรย์

สวัสดีครับพี่ขวัญเรือน

สวัสดีครับคุณ pukajunk

7. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

:cool::cool::cool::cool::cool:

ขอบใจมากครับ ทุกสิ่งที่กล่าวไปเป็นเรื่องจริงครับ เลยนำมาบอกกล่าวกันอีกครั้งเพื่อท่านอื่นที่เพิ่งได้เข้ามาศึกษาได้เข้าใจครับ

:cool::cool::cool::cool::cool:

8. jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

นุเป็นประเภทหลงใหลในพระปิดตาครับ รู้สึกว่ามีเสน่ห์ น่าค้นหาดีครับ

9. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

พระมงคลมหาลาภ องค์นี้ สวยครับน้องนุ แท้ ดูง่าย ครับ

10. คิดถูก เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีครับพี่ขวัญเรือน เช้านี้ที่ขุขันธ์เป็นยังไงบ้างครับ[/QUOTE]

สวัสดีจ้าน้องนุ เช้านี้ที่ขุขันธ์ฝนตกแต่เช้าเลย แล้วน้องนุเป็นยังไงบ้าง นางฟ้าน้อย ๆ ด้วยสงสัยกลับเชียงใหม่คราวนี้ พ่อนุเหงาแย่เลย

11. คิดถูก เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2012

12. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

13. chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009

เข้ามารอชมด้วยคนครับ

14. Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ขอให้คำอวยพรทั้งหมดจงสะท้อนกลับไปหาพี่เชษฐ์และเหล่าลูกหลานคุณแม่บุญเรือนทุกๆ ท่าน เป็นร้อยเท่าพันทวีนะครับ ^^

15. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ครับ ^^

ขอบใจมากครับน้อง Liverpat

16. bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

รอชมครับพี่เชษฐ์ ^_____^

17. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ครับน้องโน๊ต ได้มาแล้วจะรีบถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ ^^

18. ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

มาแจ้งข่าวว่าได้รับรูปอธิฐานของคุณแม่บุญเรือนจากพี่เชษฐ์แล้วครับ ...

ขอบพระคุณมากๆอีกครั้งครับ _/\_

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

19. st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

รับทราบครับ น้องลูกเสือ รอ. ^^

20. oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ขอขอบคุณพี่เชษฐ์มากมายครับ

ผมเองเป็นเด็กรร.เทพศิรินทร์ ตามสมสะพระมาก็มากแต่เชื่อมั้ยครับ
    ว่าผมมีพระเจ้าคุณนวฯเพียงแค่องค์เดียว (บูชามาตอนเป็นนักเรียนชั้นม.1 จัดสร้างรร.ครบ108ปี)
    ทั้งๆที่ก็เดินไปขึ้นรถเมล์ผ่านกุฎิเจ้าคุณนรฯทุกวันช่วงเปิดเทอมตลอด6ปีที่เรียน
    สิ่งที่เป็นคำสอนที่ให้ไว้และกลายเป็นคำขวัญโรงเรียนเทพศิรินทร์คือ"นสิยาโลกะวฑฺตโน ไม่ควรเป็นคนรกโลก"ซึ่งนี่เป็นเหตุผลนึงที่ผมเลือกที่มาตามอ่านประวัติคุณแม่ (วิธีแก้ตน ไม่ให้เป็นคนรกโลก)

ขอบคุณพี่เชษฐ์มากครับที่ทำให้นึกถึงความหลัง เกือบ20ปีก่อนอีกครั้ง