งานของกลุ่ม "พลังจิต พิชิตภัยพิบัติ"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 25 ธันวาคม 2006.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะจัดเป็นเขตจังหวัดใกล้เคียงกัน หรือมีสถานที่นัดหมายยิ่งดีครับ..
    นอกจากการฝึกทางจิตแล้ว การรับมือทายกายภาพก็ต้องเตรียมด้วยนะครับ
    การเตรียมการในพื้นที่จะคล่องต้วขึ้นเยอะ หรือทำเป็นห้องนิรภัย พร้อมเสบียงอาหารในพื้นที่นั้นๆ แล้วแต่ว่าจะจุคนได้มากน้อยเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับการก่อสร้าง..โดยเฉพาะเรื่องการป้องกันรังสีนิวเคลียร์ก็จำเป็นมากๆ..ข้อมูลจากคุณJasminine มีอยู่ครบถ้วนดีครับ จะได้นำมาใช้ได้ก็คราวนี้ครับ

แนะนำข้อมูลเกี่ยวกับการป้องกันนิวเคลียร์คุณจัสมิน9 มาประยุกต์ใช้ครับ
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=46835

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2006
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ยินดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการทำงานครับ
    คุณกิ๊กติดขัดตรงไหนโทรหาได้ตลอดเวลาครับ อิอิ

อุปกรณ์ที่ผมมี
    1. กล้องดิจิตอล
    2. โน๊ตบุ๊ค
    3. พรินเตอร์ Laser HP1010 (ขาวดำ)
    4. พรินเตอร์ InkJet Epson R230 + Ink Tank (พรินต์ CD ได้)
    5. เน็ต HiSpeed 1 M กำลังจะเปลี่ยนเป็น 2.5 MB
    6. มอเตอร์ไซค์เก่าๆ 1 คัน

ถ้ามีงานไหนให้ช่วย เช่น พิมพ์ปก CD ก็มาช่วยหารค่าหมึกกันก็ได้ครับ
    ผมอยู่เมืองทองธานีครับ

ปล. ไว้คุยกันอีกทีเมื่อเจอกันครับคุณกิ๊กและเพื่อนๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2006
  3. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

อยากร่วมบุญด้วยครับ และอยากให้ลงบัญชีธนาคาร เอาไว้เลยครับ เผื่อคนอื่นๆจะได้ร่วมบุญได้โดยสะดวกด้วยครับ

...

4. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ขอให้คุณ Boko ช่วยนำรายละเอียดในการจัดสร้างพระมาลงไว้รวมทั้งเลขที่บัญชีในการร่วมทำบุญด้วยครับ

คุณชยุตสมกับเป็นนักบุญ เสมอเลยครับ ไม่เคยพลาดงานทำบุญการสร้างพระ ขอกราบโมทนาบุญรวมทุกอย่างทุกประการด้วยครับ

5. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

รายละเอียดในการสร้างพระ

ผมได้สั่งซื้อแม่จากพระอยู่ดอยสะเก็ด คงได้แม่พิมพ์ประมาณปลายเดือนกุมภาพันธ์ ราคาแม่พิมพ์ประมาณแม่พิมพ์ละ 350กว่าบาท(1แม่พิมพ์สร้างพระได้900-1000องค์)ผมจะสั่งทำแม่พิมพ์ประมาณ3แม่พิมพ์(เป็นพิมพ์พระสมเด็จหมดทุกองค์) ผมก็จะเริ่มดำเนินการต่างๆประมาณเดือนต้นๆเดือนมีนาคม 2550 และต้องเข้าพิธีพุทธาพิเษก คงได้พระสมบูรณ์ประมาณปลายๆเดือนตุลาคม(ต้องเข้าพิธีปลุกเสกหลายแห่ง) และผมก็จะแจกคำหมากพระครูอินทรียธรรมโสภิตด้วย(หลวงพ่อบุญตา)จึงรายงานมาให้ทราบส่วนเรื่องการช่วยเหลือได้2แบบแบบที่1ช่วยเหลือด้านเงินซื้ออุปกรณ์การพิมพ์พระและค่าต่างๆ สามารถบริจาคได้ที่บัญชีออมทรัพย์ ชื่อบัญชี นางทิพยวรรณ คำวงษ์ ธนาคารกรุงไทย สาขาชัยภูมิ เลขที่บัญชี 307-0-37984-2แบบที่2 ร่วมส่งมวลสารส่งมาที่คุณกิตติธัช คำวงษ์125 ม.7 ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000แจ้งการโอนเงินที่ 083-7959457 สวัสดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2006
  6. kananun

เพื่อให้ได้พุทธานุภาพ สังฆานุภาพ ของสมเด็จโตท่าน ผมจะจัดมวลสารเป็นผงธูป หน้าวิหารสมเด็จโตที่วัดระฆังไปให้ด้วยครับ

7. nondanun

nondanun เป็นที่รู้จักกันดี

13
    คุณ kananun ครับ
    ผมได้อัพโหลดไฟล์ การจัดการภัยพิบัติ ระดับชุมชน
    ตามลิงค์นี้ นะครับ http://www.uploadtoday.com/savefile.php?2f7190c27599125295ae70a764192cac
    คิดว่าคงเป็นประโยชน์ต่อผู้สนใจ
    จะมีการแนะนําวิธีจัดการภัยพิบัติ การประสานงานระหว่างชุมชนต่างๆคิดว่าคุณ kananun สามารถนํามาประยุกต์ใช้ได้ตามสะดวกครับ
    ลองโหลดไปอ่านดูนะครับ
    ข้อมูล 54หน้า power point แน่นปึ้ก
    ผมว่าสมบูรณ์มากครับสําหรับชุมชน
    (verygood)

8. nondanun

nondanun เป็นที่รู้จักกันดี

13
    สงครามธรรมชาติffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    พระครูสุนทรธรรมโสภณ<O:p></O:p>
    ผู้ช่วยศาสตราจารย์ สาขาวิชาการศึกษา

ความนำ<O:p></O:p>
    คำว่า

9. kananun

ผมขออนุญาต อธิบายถึงภาพรวมของการทำงานเพื่อช่วยผู้คนจากภัยพิบัติต่างๆ ของกลุ่มพวกเราดังนี้ครับ และขออธิบายผลที่คาดหวังตามที่พระท่านได้บอกมาครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ประเทศไทยเรามีประชากร ตอนนี้ 60 กว่าล้านคน พวกเราช่วยกันทำงานกันอยู่ตรงจุดนี้ หนึ่งร้อยกว่าท่าน ในจุดอื่น สายอื่น อีกไม่เกินหมื่นท่าน (ไม่นับท่านที่มีกายทิพย์) ดังนั้นการช่วยเหลือย่อมไม่อาจช่วยทุกคนได้ทั้งหมด มีส่วนที่ท่านต้องรับผลแห่งกรรม ต่างคนต่างวาระกันไปด้วย ดังนั้นท่านที่ทำงานก็พึงต้องวางอุเบกขาธรรมในการทำงานนี้ด้วย

การทำงานของพวกเราขณะนี้ ได้เริ่มดำเนินการแล้วครับ

ภาพรวมของงานที่เราทำก็คือ

1.รวบรวมข้อมูลในด้านต่างๆ เกี่ยวกับภัยพิบัติทั้งหมด เพื่อเผยแพร่ให้ประชาชนทั่วไป รวมทั้งชาวธรรมได้รับทราบ และเตรียมตัว

--เพื่อ ให้ทุกคนได้มีองค์ความรู้ในการ เตรียมตัว การเตรียมใจ การเอาชีวิตรอดเมื่อเกิดเหตุการณ์ขึ้น การดูแลตนเอง การอยู่ร่วมกับผู้อื่น หรืออย่างน้อยก็เพื่อให้ผู้ที่รู้เรื่องนี้มาบ้าง ช่วย เป็นผู้นำในกลุ่มย่อยๆพาผู้อื่นให้รอดไปได้
    --เพื่อผู้ที่จะอพยพมาที่ศูนย์หลบภัย จะได้ มีการเตรียมพร้อมทางด้านเสบียงกรัง ข้าวของ เครื่องใช้ ติดตัวมาบ้าง เพราะการที่คนสิบคน ต้องเตรียมของให้กับคนอีก พันคน เป็นเรื่องยากกว่า การที่ ทุกคนมีการเตรียมตัวนำของๆตนมาตามสมควรไม่เป็นภาระต่อส่วนรวมมากจนเกินไป เพราะเมื่อถึงเวลาข้าของจะขาดแคลนมากหายาก การเตรียมตัวไว้ก่อนเป็นเรื่องง่ายกว่ามาก

ดังนั้นขอให้ทุกท่านที่เข้าใจในวัตถุประสงค์นี้ ได้ศึกษาข้อมูล เตรียมตัว เตรียมของใช้ รวมทั้งช่วยเผยแพร่ข้อมูลความรู้เหล่านี้ให้คนที่ใกล้ชิด และเราอยากให้เขารอด

2. การรวบรวมทรัพยากรบุคคล ในการช่วยกันทำงานนี้ จำเป็นต้องอาศัยความเสียสละ และความสามัคคี เนื่องจาก

งานนี้เป็นงานใหญ่ ครอบคลุมพื้นที่กว้าง

เวลามีน้อย

งบประมาณและทรัพยากรอื่นมีจำกัด

ดังนั้น การทำงาน ด้วยระบบเนตเวอร์ค จึงเป็นวิธีการทำงานที่มีประสิทธิภาพสูงที่สุด

ถ้าผู้ที่เตรียมตัวเรื่องภัยพิบัติแต่ละกลุ่ม ทั้งหมด ร้อยกลุ่ม พันกลุ่ม ต่างคน ต่างทำ ก็ต้องหาข้อมูล แบบต่างคนต่างหา ร้อยครั้งพันครั้ง แต่ถ้าทุกกลุ่ม ร่วมมือกันมีความสามัคคี จริงใจต่อกัน ช่วยกัน หาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ผู้อื่นให้รอด เราก็จะได้ข้อมูลที่กว้างขวาง ครอบคลุมมากกว่า งานบางงานไม่อาจจะทำลำพังแค่คนเดียวกลุ่มเดียวได้ครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง งานที่พวกเราได้ทำก็เพื่อการช่วยเหลือผู้คนหมู่มากอย่างนี้ ยิ่งต้องอาศัยกำลังกาย กำลังใจ กำลังปัญญา กำลังความสามัคคียิ่งกว่าครั้งใดครับ

การทำงานเป็นเนตเวอร์คแบบนี้นอกจากจะเป็นประโยชน์ในการแบ่งปันข้อมูลแล้วยัง

เพื่อการแบ่งปัน ทรัพยากรต่างๆอีกด้วย เช่น จุดหนึ่ง อาจมีอาหารมาก แต่ไม่มี เสื้อผ้า ก็อาจแบ่งปันกันกับกลุ่มอื่นให้มีการเกลี่ยทรัพยากรให้เหมาะสม

เพื่อในกรณีที่ใช้โยกย้ายการหลบภัย ในบางกรณี เช่น จุดนี้ ปลอดภัย จาก น้ำท่วม แต่ ไม่ปลอดภัยจากแผ่นดินไหว หรือ บางแห่งปลอดภัยจากแผ่นดินไหวแต่ ไม่ปลอดภัยจากกัมมันตภาพรังสีนิวเคลียร์เป็นต้น

เพื่อที่เมื่อการสื่อสารทางอีเล็ดทรอนิคค์ทุกอย่างล่มหมด การใช้เนตเวอร์คในการสื่อสารแบบดั้งเดิมที่สุดก็คือการส่งสารต่อกันเป็นทอดๆ

ดังนั้น ขอให้ทุกคนทุกกลุ่ม มีความเสียสละความสามัคคี ความจริงใจต่อกันเอาไว้ ด้วยคุณธรรมสังคหวัตถุ สี่ตามที่พระพุทธเจ้าท่านได้ทรงตรัสไว้เพื่อผดุงความสามัคคี ครับ

3.หลังจากที่กลุ่มพวกเราที่ทำงานนี้ได้เผยแพร่ข้อมูลในวงกว้างเพื่อส่วนรวมโดยมุ่งให้ความรู้อย่างมีสติ และไม่สร้างความตื่นตระหนกแล้ว

การทำงานของกลุ่มพวกเราก็จะเริ่มลงลึกในการเข้าไปช่วยพัฒนา ปรับปรุงสถานที่ พุทธสถานที่เตรียมการไว้เพื่อเป็นที่หลบภัยพิบัติ ในจุดต่างๆทางกายภาพครับ เช่น การช่วยสร้างกุฏิ หรือที่พักอาศัย พลังงาน การไปช่วยปลูกพืช อาหารหัวใต้ดินต่างๆ การเก็บรักษาอาหาร การเตรียมข้าวของต่างๆเบื้องต้นที่เป็นปัจจัยพื้นฐาน โดยอาศัยฐานความรู้ที่ได้รวบรวมมา แต่เราจะนำเสนอต่อสาธารณะชนทั่วไปในฐานะ ของโครงการเศรษฐกิจพอเพียง พึ่งพาตนเอง เพื่อเหตุผล ดังที่พอจะทราบกันครับ

ในขณะเดียวกัน ในหลายๆคน(หรือทั้งหมด)ของคณะทำงาน ก็จะเริ่มฝึกจิตให้ยกระดับขึ้นสู่ ภูมิธรรมที่สูงๆขึ้นไปด้วยครับ เพราะเมื่อเกิดเหตุการณ์จริง พรหมวิหารสี่ต้องมีเต็มหัวใจของทุกคนครับ

สำหรับ ความเป็นอยู่ และครอบครัวคนรู้จักของผู้ที่มาช่วยกันทำงาน ไม่ต้องห่วงนะครับ มีสถานที่เตรียมไว้ให้และมีผู้ดูแลครับ จะได้ไม่ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง ถึงเวลาผมจะแจ้งให้ทราบครับ

ดังนั้นขอให้ทุกท่านร่วมมือกันด้วยความเสียสละ เต็มกำลังของทุกท่านครับ เป้าหมายสูงสุดคือการรักษาพระบวรพุทธศาสนาให้ครบ ห้าพันปีครับ

มีงานจุดไหนไม่เข้าใจสอบถามมาได้ครับ

ขอกราบโมทนากับคณะทำงานทุกท่านในความเสียสละ ในทุกๆ ด้านเพื่อส่วนรวมครับ

10. kananun

ขอขอบคุณกระทู้ของคุณ Nondanun อย่างสูงครับ

"คนไทยทุกคน อยู่บนแผ่นดินไทย ล้วนแล้วแต่เป็นพี่น้องไทยด้วยกันทุกคน เราต้องดูแลกัน ช่วยเหลือกันในยามเดือดร้อน และป้องกันไม่ให้เกิดอันตรายต่อพี่น้องของเราครับ"

11. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23

รับทราบครับ ปฎิบัติอยู่ทุกวันครับกำลังเร่งทำตัวให้มีประโยชน์ในด้านใดด้านหนึ่งก็ยังดี

12. เมืองพุทธ

เมืองพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2006
    ผมกับเพื่อนๆๆ อยู่เชียงรายกันหลายคนครับ
    ละได้คุยกันหลายเรื่อง และได้เริ่มเตรียมตัวเตรียมใจกันบางแล้วครับ
    เริ่มปฏิบัติ
    ผมขออนุญาตให้ท่านปฏิบัติตนตามนี้ครับ

1. ขอให้สวดมนต์นั่งสมาธิทุกวัน

2. ขอให้ทำสมาธิหมู่เพื่อสร้างพลังบุญให้กับส่วนรวมทุกวัน
    3. ค่อยๆ ลด ละ เลิก อบายมุข เหล้า บุหรี่ ต่างๆทีละน้อย ตามกำลัง
    4. ขอให้มีการเจริญเมตตาพรหมวิหารให้เป็นปรกติ
    5. หาความรู้เพิ่มเติม ในศาสตร์ต่างๆที่ตนถนัดและคิดว่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
    6.ขอให้เริ่มฝึกฝนร่างกายตนเองให้แข็งแรง ออกกำลังกายบ้างทีละน้อย
    7.ฝึกตนเองให้อยู่ง่าย กินง่าย นอนง่าย

13. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ผมอ่านดู powerpoint ของคุณnondanun แล้วมีรายละเอียดแบบหลักการสมัยใหม่แบบวิเคราะห์ความเสี่ยงและอื่นๆอีกมากมายเยอะแยะ ขอบคุณครับ ทำได้ดีมากครับ คงจะมีประโยชน์และนำเอามาประยุกต์เข้ากับ การวางแผนการณ์ของพวกเรา แต่ว่าต้องมีคนที่เข้าใจเรื่องพวกนี้พอสมควรถึงจะนำมาใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ คิดว่าคนๆนั้นอาจเป็นคุณnondanun นั่นเอง
    ดีครับหากเราจะเตรียมรูปแบบการแก้ปัญหาเอาไว้ เพราะถ้าเราไปคิดในขณะที่มันเกิด มันไม่ทันการณ์

14. kananun

เห็นไม๊ครับช่วยกัน งานเป็นรูปเป็นร่างแล้ว

เป็นผลงานแห่งความเสียสละของทุกคนครับ

15. เมืองพุทธ

เมืองพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2006
    ผมกับเพื่อนๆๆที่เชียงรายก็คุยๆกับอยู่
    และไปเตียมตัวเตรียมใจ กันบางแล้ว
    และได้ปฎิบัติตามคำแนะนำ ในสิ่งที่ดีงามมาตลอด
    และกระผมต้องขอ ขอบพระคุณเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ น้องๆๆ ในเวป ที่คอยช่วยเหลือกันมาตลอด
    ขออนุโมทนา บุญ กับทุกๆๆท่าน มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

16. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    รับทราบครับ มีอะไรให้ช่วยก็แจ้งมาเลยนะครับ ส่วนข้อมูลผมก็พยายามรวบรวมอยู่ครับ ไว้หลังปีใหม่จะส่งไฟล์ให้ดูนะครับ ว่ารวบรวมได้แค่ไหน

วิธีรวบรวม :
    1. ค้นคำว่า "ภัยพิบัติ" ในเว็บ
    2. ค้นความเห็นของคุณ "เกษม" (คุณกิ๊กบอกว่า มีข้อมูลเยอะมาก ก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับพี่เกษม)

ตอนนี้ค้น 2 แบบนี้ก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2006
  17. yut_sss

yut_sss เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2006
    ต้องการแขนเพิ่ม บอก
    ต้องการมรรคามาก บอก
    PM มา เรื่องใดจัดการให้ได้ ไม่ปฏิเสธ

18. kananun

เมื่อวานนี้ได้รับ sms จาก หลายๆ ISP บอกว่า ตอนนี้อินเทอร์เน็ตมีปัญหา กับ international link (เมื่อสองวันก่อนอยู่ต่างจังหวัด ไม่ได้เข้าเน็ตเลย). ตอนได้รับข้อความก็คิดว่าคงเป็นปัญหานิดหน่อย แต่เมื่อเช้านี้ได้รับโทรศัพท์เข้ามามาก ทั้งๆ ผู้ร่วมงานก็รู้ว่ากำลังลาพักร้อน ก็ยังโทรมา แสดงว่าปัญหาคงไม่ใช่เล็กๆ. พอกลับมากรุงเทพมาเช็คข่าว เช็คอีเมลล์จึงรู้ว่า อินเทอร์เน็ตทั่วเอเชียมีปัญหา เพราะสายเคเบิ้ลใต้ทะเลขาด เนื่องจากแผ่นดินไหวที่ใต้หวัน.

ที่บริษัทไม่สามารถรับส่งเมลล์ได้ แล้วเข้าอินเทอร์เน็ตก็ช้ามาก (ที่มาเลเซียเป็น เดต้าเซ็นเตอร์ ของบริษัท แชร์การสื่อสาร ข้อมูล ทุกประเทศในเอเชีย) นี่เป็นเพียงแค่จุดเล็กๆ จุดหนึ่งทำให้รับผลกระทบมากขนาดนี้ (แม้แต่ในประเทศไทยเองได้ยินว่า เข้าเน็ตกันยากมากๆ) นี่ถ้าเกิดความรุนแรงมากกว่านี้ แล้วโทรศัพท์ โทรศัพท์มือถือ ถูกตัดขาด น่าจะลองคิดกันว่าจะมีวิธีใดที่จะทำการติดต่อกันได้

ยิ่งคนที่อยู่ต่างประเทศ น่าจะลองคิดกันเล่นๆ ว่าจะติดต่อกลับมาเมืองไทยได้โดยวิธีใดบ้าง.

โพสจากคุณFalkman ครับ เพิ่งคุยกันไปเมื่องานวันอาทิตย์ ว่าในระบบการสื่อสาร อินเตอร์เนตจะล่มก่อนปรากฏว่า วันนี้เริ่มส่อแววแล้วครับ

ดังนั้นท่านใดที่เป็นสมาชิก วีอาร์ (วิทยุสมัครเล่น) มีวิทยุ คลื่นCB ที่ใช้ในงาน อาคารและงานฟาร์ม ช่วยแจ้งเข้ามาด้วยครับ รวมทั้งประชุมประสานงานปรึกษากันหน่อยว่าควรใช้ คลื่นความถี่อะไร ช่องไหน ครับ

ในเบื้องต้นการสื่อสารประสานงาน เรายังใช้การแจ้งข่าวขึ้นบนเวบครับ

ส่วนการทำงานของคณะทำงานนั้น ใช้ทั้งการส่งข้อความเข้าข้อความส่วนตัวและการโทรศัพท์ติดต่อครับ

ดังนั้นขอให้ทุกท่านที่จะมาช่วยทำงาน ช่วยส่ง รายละเอียดความสามารถและเบอร์โทร ช่องทางการติดต่อให้คุณชยุตด้วยครับ

<!-- / message -->

19. kananun

ท่านใดที่อยากช่วยงาน พอมีเวลา ก็ลองไปหาเวบที่เกี่ยวข้องกับภัยพิบัติและมีประโยชน์นำไปใช้ได้มา แปะไว้ในกระทู้รวมลิงค์ด้วยครับ

ส่วนคุณกิ๊ก กับคุณ Komodo พอรวบรวมข้อมูลได้ในแต่ละหัวข้อ ก็ทะยอยมานำลงในกระทู้ใหม่ได้เลยครับโดยตั้งกระทู้ใหม่แยกหมวดหมู่ตามที่คุณกิ๊กได้จัดไว้ครับ จะพบว่าเป็นข้อมูลจากพี่เกษมเป็นส่วนมาก

ส่วนข้อมูลทางด้านความเป็นไปได้ในการเกิดภัยพิบัติที่เป็นข้อมูลเชิงวิทยาศาสตร์และข้อมูลทางสติถิ ให้หาของคุณNoOta และคุณFalkman ครับ

ขอกราบโมทนาในการตั้งใจทำงานของทุกคนครับ

20. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    หลวงพ่อบอกว่า ถ้าได้ข่าวฝรั่งเศสถูกโจมตีให้รีบกลับเมืองไทยได้เลย เด๋วรีบเก็บตังค์ค่าเครื่องก่อน อิอิ