งานของกลุ่ม "พลังจิต พิชิตภัยพิบัติ"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 25 ธันวาคม 2006.

1. ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

<TABLE width="96%" border=0><TBODY><TR><TD class=webref width="69%">
    กรุณาดาว์นโหลดไฟล์ที่เกี่ยวข้องกับภัยพิบัติ...
    </TD><TD class=webbody width="31%"></TD></TR><TR><TD class=webbody></TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>พุทธพยากรณ์โลก โดย...หลวงพ่อพระราชพรหมยาน</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>ไทยจะเป็นมหาเศรษฐี โดย...หลวงพ่อพระราชพรหมยาน</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>หนังสืออินทร์ตกเทพทำนาย</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>แผ่นดินไทยที่สาปสูญ</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>สิ่งศักสิทธิ์ที่ได้เห็นในวันโลกาวินาศ</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>เงื่อนเวลาที่ระบุในพุทธทำนาย</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>ปัจจัยที่ต้องเตรียมพร้อม</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>สารพิษ และการปฐมพยาบาล</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>สารพิษจากโลหะหนัก</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>ความรู้เพิ่มเติม</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>หมายเลขโทรศัพท์ฉุกเฉิน</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>เรื่องราวของพระศรีอริยะ</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>ที่สุดแห่งเทคโนโลยี... ยุคชาววิไล </TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody>เล่าเรื่องของนิมิตฝัน</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody height=10>ดวงเมือง 2549 โดย...โสรัจจะ</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody height=10>ดวงเมือง 2549 โดย...หมอนิด</TD><TD class=webbody></TD></TR><TR><TD class=webbody height=22>ภัยพิบัติน้ำท่วมกรุงเทพ สิงหาคม 2551 โดย...มงคล กริชติทายาวุธ</TD></TR></TBODY></TABLE>

จาก....http://www.firstbuddha.com/Buddha/title1.html

2. ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

1

ไฟล์ที่แนบมา:

3. *44* เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    เราจะกลับเมืองไทย เดือนพฤษภาคม ปี 2550 คะ
    เราจะไปเชียงใหม่ แต่ไม่ไปในตัวเมือง แต่ ยังไม่รู้ที่ไหนเลยคะ เพราะเคยไปเชียงใหม่ แค่ครั้งเดียวเอง แบบมั่ว ๆ ขับรถไปกันเอง
    แต่คราวนี้ จะขึ้นเครื่องไปเองดีกว่า แบบไม่เสียเวลา
    ถ้าวันนั้น เราได้พบพวกพี่ ๆ เพื่อน ๆ เราจะดีใจมากเลยคะ

4. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ลองนัดหมายกันดูครับคุณ44

5. *44* เป็นที่รู้จักกันดี

หนู จะกลับเมืองไทย เดือน พ.ค นี้ แน่นอนคะ
    หนู อยากจะรู้ว่า กลุ่มของพวกพี่คณานันท์ นั้นอยู่ที่ไหนคะ ( ที่เชียงใหม่ นะคะ )
    เพื่อได้พบกันคะ

6. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่ทางกรุงเทพครับผม แต่เราพยายามให้ทุกท่านที่อยู่กระจายกันตามจุดต่างๆทั่วประเทศรวมตัว รวมใจกัน เพื่อช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และช่วยส่วนรวมครับผม

7. boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วชัยภูมิละ รวมตัวที่ไหนครับ

8. *44* เป็นที่รู้จักกันดี

หนูเป็นคนบางพลัดคะ แต่ไม่อยากอยู่กรุงเทพ แต่ ก็ไม่มีญาติพี่น้องที่ต่างจังหวัดเลย
    ตัวหนูชอบ ตจว. มาก แต่ติดขัด ที่เป็นผู้หญิง ไม่รู้จะไปใช้ชีวิต ที่ ตจว. โดยไม่มีญาติพี่น้องได้อย่างไร
    พี่น้องก็อยู่ต่างประเทศกันหมด คงเหลือพ่อแม่ และญาติ ๆ ที่กรุงเทพเท่านั้น
    พ่อแม่ และญาติ ๆ ของหนู ยืนยันว่า จะอยู่กรุงเทพ ให้ถึงที่สุด ตายเป็นตายคะ เขาบอก
    แต่หนู นั้นชอบภาคเหนือ และภาคอิสานที่สุด ไม่รู้ว่าทำไม
    อาจต้องลองไปใช้ชีวิตคนเดียว ดูสักพัก คงเป็นประสบการ์ณดีเหมือนกัน

9. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

งานในวันนี้นะครับ ผมเอง ขี่ จักรยาน ไปเอาผงธูปศักดิ์สิทธิ์เพื่อใช้ในการสร้างพระให้คุณ BoKo ครับจุดแรกก็คือ ที่หน้ารูปปั้นหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ภาษีเจริญครับ ก่อนจะนำมาก็อธิฐานจิตขอบารมีพระและหลวงพ่อสดท่านให้มี พุทธานุภาพ ธรรมมานุภาพ สังฆานุภาพ คุ้มครองผู้บูชา จากนั้นก็ไปวัดระฆัง เพื่อนำผงธูป หน้าบูชาสมเด็จโตท่านและ ขอบารมีท่านมาประจุในพระเครื่องเนื่องจาก พิมพ์พระเป็นพิมพ์สมเด็จ

จากนั้นก็ตั้งใจจะไปนำน้ำมนต์ในบ่อน้ำมนต์สมเด็จโตที่วัดอินทร์ ซึ่งมีการสวดคาถาชินบัญชรภายใน วิหาร วนตั้งแต่เช้าจรดเย็น

ระหว่างทางผ่านแยก อรุณอมรินทร์ตัดปิ่นเกล้า ก็ปรากฏว่ามีชาวเกาหลี ออกมาแบกป้ายกลางสี่แยก ว่า
    "จงเชื่อพระเจ้า"
    แล้วก็มีเสียงโทรโข่งบอกว่า
    "ภัยพิบัติกำลังจะเกิด ขึ้น กำลังถึงวันพิพากษาโลกแล้ว"

สิ่งที่ผมคิดก็คือ
    1. ทางศาสนาอื่นก็เริ่มตื่นตัวเเล้วเรื่องภัยพิบัติ
    2. ถ้าเป็นพวกเราเองเป็นคนไทยพุทธ ไปแบกป้าย แล้วประกาศแบบนี้
    -คนเขาหาว่าเราบ้าแน่ๆ แต่ทำไมคนศาสนาอื่นทำได้
    -โดนตำรวจจับชัวร์
    3. การให้ข้อมูลข่าวสาร ของกลุ่มพวกเราต้องใช้ความระมัด ระวังและทำให้เหมาะสม ดูกาล ดูเทศะ ดูบุคคล ก่อนให้ดีครับ

จากนั้นก็ข้ามสะพานพระรามแปด ก่อนจะถึงวัดอินทร์

คุณแดง น้องชายผมเกิดอยากจะไปเรียนวิชาสั่งจิตใต้สำนึก กับอ.สรพล เลยขอให้แวะก่อน

เลยแวะขึ้นไปบนตึกของสถาบันครับ ได้พบกับ ดร.ศิวพร ที่เป็นวิทยากร
    และก็ไม่ต้องเกริ่นกันมาก เราก็ได้คุยกันเรื่องภัยพิบัติกัน เลย เนื่องจาก ทางกลุ่มของอาจารย์ได้ทราบเรื่องนี้ มาเป็นสิบๆปีแล้วเช่นกัน

ทางผมจึงได้เล่าเรื่องเวบพลังจิต และงานที่พวกเรากำลังช่วยกันทำอยู่ทางอาจารย์ก็ได้ตอบรับที่จะเข้าช่วยสอนพลังจิตในบางวิชา ให้กับพวกเราและจะไปร่วมกิจกรรมกับพวกเราตามที่นัดหมายครับ

ที่สำคัญมีน้องที่เป็นสตาฟของทางสถาบัน มาถามผมว่า เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำใช่ไหม เธอก็เป็นลูกศิษย์ท่านด้วยเช่นกัน

ที่สำคัญน้องเป็นพุทธภูมิ ที่ขอลา ไปนิพพานชาตินี้ครับ แต่ที่น่าสนใจ น้องเขาบอกว่า น้องเป็นครูสอนมโนมยิทธิด้วย และยินดีที่จะช่วยสอนให้หลายๆคนครับ ไคลแมกซ์ อยู่ที่วิชาที่น้องเค้าทำได้ครับ ผมจะยังไม่บอกว่าวิชาอะไร แต่ขอรับรองว่าผู้ที่สนใจเรื่องอภิญญาใหญ่ ได้สะใจแน่ๆครับ

น้องคนนี้ชื่อน้องเบียร์ เป็นผู้หญิง ที่ทางสถาบันเองก็ไม่ทราบความสามารถพิเศษทางด้านนี้ของน้องครับ

ต่อไปทางด้านการทำงาน และการฝึกจิตอภิญญา จะมีผู้มีหน้าที่มาช่วยด้านนี้มากขึ้นครับ

ดังนั้นขอให้ทุกท่านเตรียมจิตให้สะอาด วางกำลังใจไว้ให้มั่นคงกันให้ได้ก่อนครับ

พอพูดคุยประสานงานกันเสร็จ ก็เดินทางไป วัดอินทร์ครับ ปรากฏว่าไม่สามารถนำน้ำมนต์มาได้ครับ เพราะพระท่านไม่ได้จัดไว้ให้
    สรุปว่าเป้าหมายหลักจริงอยู่ที่การรวมคณะทำงานมาช่วยครับ

10. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

ชัยภูมิให้คุณ Boko ช่วยเป็นผู้นำกลุ่มที่นั่น และจุดรวมตัวของให้ไปรวมตัว (เมื่อเกิดภัยพิบัติ) ที่ถ้ำวัวแดง บ้านเจียง ภักดีชุมพล ครับ ไปดูจุดนั้นไว้บ้าง

11. boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าพระรุ่นนี้ชื่อว่ารุ่น ต้านภัยจะดีไหมครับหรืออยากให้ชื่ออื่นบอกมาได้เลยครับ (ตามคะแนนเสียงส่วนใหญ่)

12. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับข้อมูลเรื่องสถานที่ปลอดภัยในแต่ละกลุ่มในพื้นที่ช่วยกันรวบรวม

ในเบื้องต้นขอให้เน้นในส่วนที่เป็นพุทธสถานเป็นอันดับต้นๆนะครับ ตามที่พี่เกษมท่านได้แนะนำมา เนื่องจากจะมีพลังคุ้มกัน ทางด้านต่างๆ สูงกว่า สถานที่หลบภัยอื่นๆโดยทั่วไปครับ

ตอนนี้ ท่านที่ได้อภิญญาใหญ่ เริ่มขยับๆจะเปิดตัว ปรากฏกายแล้วครับ พยายามรักษาจิตให้สะอาดเข้าไว้ครับ

13. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    คุณ kananun<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_433116", true); </SCRIPT> ครับ ผมมี "ดิน" ที่เอามาจากใต้ต้นโพธิ์ที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้จากอินเดียครับ

หลวงพ่อรูปหนึ่งท่านให้มาครับ (รู้สึกจะอยู่วัดเดียวกับ พระที่วีเจย์ ซิงค์มาศึกษาสมาธิครับ) แต่ท่านจะไปประเทศต่างๆทั่วโลกครับ

ผมก็ไม่กล้ายืนยันหรอกครับว่า เป็นดินที่มาจากจุดนั้นจริง แต่ใจผมคิดว่าใช่ (ผมไม่มีญาณอะไรนะครับ) เอาเป็นว่า ผมอยากจะแบ่งเศษดิน (นิดหน่อย) เพื่อให้คุณ kananun<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_433116", true); </SCRIPT> ใช้สร้างพระด้วยจะได้ไหมครับ (ถ้าไม่ใช่ดินที่มาจากจุดที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้จริงก็ไม่ว่ากันนะครับ)

ปล. ผมจะส่งดินได้ที่ไหนครับ
    ปล2. ช่วงนี้เน็ตผมมันอืดๆ เปิดกระทู้ก็ไม่ค่อยขึ้น ไม่แน่ใจว่าคนอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ยังไงผมจะเร่งรวบรวมข้อมูลนะครับ

14. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ขอเวลาผมศึกษาโครงสร้างและภาพรวมของงานนิดนึงนะครับ พอดีเพิ่งเข้ามาและยังไม่ได้ไปประชุมด้วย เลยยังงงๆอยู่ ยังไงผมลองสรุปตามความเข้าใจของผมนะครับ เผื่อใครมีคำแนะนำเพิ่มเติม หรือถ้าผมเข้าใจผิดก็ช่วยแนะนำด้วยครับ

โครงสร้างของเนื้อหานะครับ

1.พุทธทำนาย /คำทำนาย<O:p></O:p>
    แหล่งข้อมูลจะมี 3 ส่วนใหญ่ๆ<O:p></O:p>
    1.1 พุทธทำนาย และการตีความจากแหล่งต่างๆ<O:p></O:p>
    1.2 การรู้โดยญาณของผู้รู้ (ไม่รู้ใช้คำถูกหรือไม่)<O:p></O:p>
    1.3 การทำนายของชาวต่างประเทศ (ผมเคยอ่านเอกสารที่ฝรั่งคนหนึ่งทำนายว่า น้ำจะท่วมโลกแล้วเค้าให้ภาพแผนที่โลกในอนาคตมาด้วยครับ)<O:p></O:p>
    เนื้อหาส่วนที่ 1 ก็คงจะมีหลักๆแค่ 3 ส่วนนี้ครับ<O:p></O:p>

2.ข้อมูลทางสถิติ / ความน่าจะเป็นและแนวโน้มภัยพิบัติในอนาคต
    แหล่งข้อมูล : จะมี 4 ส่วนใหญ่ๆ คงต้องอาศัยผู้รู้แล้วครับ อยากให้ช่วยกันเรียงจาก <O:p></O:p>
    2.1

15. boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับสำหรับคุณKomodo ถ้าต้องการร่วมส่งมวลสารก็สามารถส่งไปได้ที่คุณกิตติธัช คำวงษ์125 ม.7 ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ36000โทร083-7959457ขออนุโมทนาบุญด้วยครับสวัสดีครับ

16. Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โอเคครับ แล้วหลังปีใหม่ผมจะจัดส่งมวลสารให้ทาง EMS นะครับ

17. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอื่นๆ ที่มีมวลสาร อื่นๆจากสถานที่สำคัญต่างๆทางพระพุทธศาสนา อยากจะมอบให้เพื่อการจัดสร้างพระสมเด็จ ไว้แจกจ่ายให้กับผู้คนทั้งหลายเมื่อเกิดภัยพิบัติ ตามความตั้งใจที่ดี เป็นกุศลเพื่อส่วนรวมของ คุณ BoKo ขอให้จัดส่งไปให้คุณ Boko ได้โดยตรงเลยครับจะได้ไม่ต้องจัดส่งหลายเที่ยว ขอโมทนาบุญไว้ล่วงหน้าด้วยครับ

ส่วนคุณKomodo ที่เนตช้าและอืด เนื่องจากผลของภัยพิบัติที่เกิดขึ้นจากแผ่นดินไหวที่ไต้หวันทำให้ สายเคเบิ้ลใยแก้ว เสียหายครับ

ส่วนของงานที่คุณเข้าใจ นั้น ถูกต้องแล้วครับ และขอเผื่อให้ มีความเหมาะสมในการจัดพิมพ์แจก ด้วยครับ ไม่ใหญ่ ไม่เล็กจนเกินไป สะดวกในการพกพาครับ มีจุดที่จะช่วยมาเสริมยังไง จะมีคนมาช่วยตรงจุดนั้นครับ ยังไรก็ขอให้ประสานงานกันกับคุณกิ๊กให้ดีๆครับ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆของคุณที่ว่า

"(มีเพิ่อนเพิ่ม 1 คน หมายถึงมีมิตรที่จะช่วยคุณอีก 1 คน เมื่อเกิดภัยพิบัติ)" ครับผม

ขอกราบโมทนาบุญในงานของทั้งสองท่านนี้ด้วยครับ<O:p<!-- / message --><!-- edit note -->

18. Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เมื่อคืนฝันแปลกๆ..
    ..ฝันไปว่าคุณคณานันต์ได้ทำปฏิทินมาให้พวกเราดูกันว่า ช่วงเวลาไหนจะเกิดภัยขึ้นบ้าง..และจะมีช่องว่างหลังวันที่เอาไว้ให้พวกเราคอยจดบันทึกภัยที่เกิดในช่วงนั้นๆไว้ด้วย..

..รู้สึกในปฏิทินนั้น จะเริ่มตั้งแต่เดือนกรกฎาปี 2550 นะ แล้วข้ามไปอีก 2-3 เดือน จากนั้นก็มีรายการของปี 2551 และ 2552 ทั้งปีเลยครับ

..อันนี้ก็แค่ความฝันนะครับ..ความฝันของผมยังไม่ได้ Calibrate ครับดังนั้น ความถูกต้องแม่นยำนี่ ผมมิอาจรับรองได้ครับ

..

19. Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    สำหรับเรื่องพระเครื่องที่ใช้เพื่อการอุ่นใจในช่วงก่อนและระหว่างการเกิดภัย ทางผมเองก็ได้เตรียมสร้างมาตั้งแต่ ราว ๆเดือน สิงหาคมแล้วตอนนี้บล็อกพิมพ์กำลังส่งมาคาดว่าจะได้วันนี้หรือหลังปีใหม่ (ขอให้ได้วันนี้เถิด ผมจะได้เอาขึ้นไปให้หลวงตาม้าดู เพราะปีใหม่จะขึ้นไปกราบท่านประมาณ 3 วัน )เมื่อได้มาแล้วผมจะจัดพิมพ์เลยเพราะเครื่องพิมพ์และมวลสารส่วนหนึ่งก็พร้อมแล้ว รุ่นแรกนี้เป็นรุ่นทันใจครับ สร้าง 500 องค์ก่อน เพื่อแจกให้ทัน กลางเดือนมกราคม 50 ระหว่างนี้ก็เริ่มทะยอยแจก แผ่นยันต์เกราะเพชรแบบไม่เป็นทางการแล้ว (น่าจะมีประมาณ 500 - 1000 แผ่นนะ ) หลังปีใหม่จะลองดูอีกทีว่าสมควรแจกอย่างแพร่หลายหรือไม่ เรื่องพุทธคุณนั้น หายห่วงครับ บารมีสมเด็จองค์ปฐม ในวันเป่ายันต์เกราะเพชรวัดท่าขนุน (ผมตั้งพิธีรับที่บ้าน)

เนื่องจากผมจะสร้างหลายรุ่นตามวาระ จึงยังขาดมวลสารอีกมาก หากสนใจร่วมบุญก็เชิญอ่านรายละเอียดข้างล่างครับ (พระทุกองค์ฝังพระธาตุครับ ผู้ส่งมวลสารร่วมมาจึงได้พลานิสงส์พุทธบูชายิ่ง...)

ขอมอบเหล็กไหลแก้ว(เหล็กไหลจ้าวป่า)ให้แก่ ผู้ร่วมส่งมวลสาร มาช่วยสร้างพระมหาเย็น
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=47790

20. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

พวกเราช่วยกันครับ ใครมีมวลสาร หรืออยู่ใกล้สถานที่สำคัญทางพุทธศาสนา ก็ขอให้ช่วยกันรวบรวม ไปให้ท่านผู้ที่ทำหน้าที่ จัดสร้างวัตตถุมงคล เพื่อช่วยเหลือผู้อื่นได้โดยตรงครับ

ณ เวลานี้ท่านผู้ประกาศตัวได้แก่

คุณBoko
    การร่วมส่งมวลสารก็สามารถส่งไปได้ที่คุณกิตติธัช คำวงษ์125 ม.7 ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ36000โทร083-7959457ขออนุโมทนาบุญด้วยครับสวัสดีครับ

และคุณ Attawat _RX
    ขอมอบเหล็กไหลแก้ว(เหล็กไหลจ้าวป่า)ให้แก่ ผู้ร่วมส่งมวลสาร มาช่วยสร้างพระมหาเย็น
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=47790<!-- / message --><!-- sig -->