งานของกลุ่ม "พลังจิต พิชิตภัยพิบัติ"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 25 ธันวาคม 2006.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สำหรับคุณชยุต ขอขอบคุณอย่างยิ่งสำหรับ คำแนะนำเรื่อง การทำไทม์แปลนเนอร์ครับ เพราะ จะได้มีการจัดเตรียมงานในเสร็จตามกำหนดเวลา ตอนนี้ ภัยพิบัติก็ทะยอยเกิด ดาหน้ามาเรื่อยๆแล้ว ถ้าช้า อาจไม่ทันการณ์ในบางเหตุการณ์ได้ครับ ยังไงฝากงานตรงจุดนี้ให้คุณชยุตช่วยดูแลแทนทุกคนด้วยครับ

ขอโมทนาบุญในการตั้งใจในสิ่งที่เป็นกุศลเสมอของคุณชยุตครับ

2. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    มารายงานความคืบหน้าค่ะ จากที่เห็นๆ กันแล้วว่าคุณ Komodo เริ่มเรียงลำดับข้อมูลต่างๆ จนเห็นเป็นเนื้อขึ้นมาแล้ว ตอนนี้ก็ยังเก็บข้อมูลกันอยู่ Khunkik ขออนุญาต แจ้งว่า คุณ Komodo จะมาโพสต์กระทู้ย่อย แยกเป็นหมวดหมู่ และขอให้ทุกท่านที่มีข้อมูลโพสต์ข้อมูลลงตามที่แยกไว้ เพื่อง่ายในการจัดเก็บและค้นหา โดยต้องขอยกเว้นการแสดงความคิดเห็นในกระทู้ที่ใช้เก็บข้อมูล ไม่ได้หมายความว่าจะปิดกั้นความคิดเห็นหรือคำแนะนำที่ดีๆ ของทุกท่านนะคะ แต่อยากให้เป็นแหล่งข้อมูลจริงๆ แล้วไว้เรามาคุยกันที่นอกห้องข้อมูลก็ได้ค่ะ ยินดีรับทุกกำลังใจ

สวัสดีปีใหม่ สดใส สดชื่น และสุขสมหวัง กันถ้วนหน้านะคะ @^D^@

3. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ได้ครับ..
    ..เดี๋ยวผมจะค่อยๆกลับไปไล่อ่านดูใหม่ ว่าใคร - รับหน้าที่อะไรไป - ที่ไหน - เมื่อไหร่ - อย่างไร ฯลฯ เพื่อจะได้สรุปออกมาเป็นภาพรวมของแผนที่มีทั้งหมด แล้วทุกคนก็จะได้เห็นความเป็นไปของกิจกรรมต่างๆ เผื่อคนอื่นๆที่ยังไม่รู้ว่าพวกเรามีกิจกรรมอะไรกันอยู่บ้างและแต่ก่อนอาจจะนึกไม่ออกว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง จะได้พอนึกออกบ้างว่าจะยื่นมือเข้ามาช่วยในกิจกรรมอะไร ที่ตนเองถนัดได้ครับ

...

4. kananun

ขออนุญาต ให้ลงเฉพาะข้อมูลตามที่คุณกิ๊ก เสนอมาครับ เพื่อให้ง่ายกับการทำงานรวบรวมข้อมูลของคณะทำงานครับ

ส่วนผมได้ขึ้นกระทู้รวมลิงค์ข้อมูลของเวบไซท์อื่นๆให้ไว้แล้ว ช่วยกันมาแปะ ลิงท์ที่คาดว่าจะมีประโยชน์และหาอ่านได้เลยครับ

และขอขอบคุณชยุตอย่างสูงในการช่วยรวบรวม รายชื่อ อาสาสมัคร หน้าที่ แผนงาน และกำหนดเวลาครับ เพราะจะทำให้ภาพรวมของการทำงานยิ่งชัดเจนขึ้นครับ

สาธุ...กับความเสียสละของทุกท่านที่มีต่อส่วนรวมครับ

5. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    น่าจะมีข้อมูลที่ใช้หลังจากภัยพิบัติผ่านไปแล้ว อย่างเช่น สมมติว่าถ้าเกิดไทยได้รับผลกระทบจากนิวเคลีย แล้วนานเท่าไหร่ผลกระทบจากรังสีนิวเคลียถึงจะหายไปแล้วมันจะมีอะไรตามมาหลังจากระเบิดนิวเคลีย หรือข้อมูลพวกสมุนไพรต่างๆ ถ้าตอนนั้นเราไม่สามารถหายามาได้ จะเอาสมุนไพรตัวไหนมารักษาบาดแผล หรือเพื่อรักษาไข้

หรือความสามารถพวกปั้นโอ่งปั้นไห สานกระบุง ตระกร้า จะหัดเอาไว้ใช้ เผื่อเอาไปทำอะไรได้ในภายหลัง เพราะหลังจากภัยพิบัติ โรงงานพลาสติก โรงงานทำหม้อสแตนเลสคงไม่เปิดแน่

หรือพวกศาสตร์/วิชาต่างๆ ที่มีประโยชน์จะเก็บเอกสารเอาไว้ก็น่าจะดี

6. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เห็นด้วยกับคุณ Zipper ครับ ควรมีไว้บ้างก็ดีครับ

ส่วนเรื่อง Time Planner นั้น ตอนนี้ผมยังมึนๆอยู่ครับ ขอเวลาอีกสักเล็กน้อย..

..แต่ก่อนอื่น..พอจะทราบบ้างแล้วว่า..

1. งานรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับภัยพิบัติและวิธีเตรียมตัว (สำหรับประชาชนทั่วไป และสำหรับผู้ปฏิบัติธรรม) => คุณกิ๊ก ,คุณ Komodo, คุณ Nondanun, คุณ zz และท่านอื่นๆ เช่น คุณเกษม ,คุณ Mead ,คุณ Falkman ,คุณ Winny ช่วยกันทำอยู่ครับ

2.งานแผนประชาสัมพันธ์ต่างๆ (ระหว่างสมาชิก และสู่ประชาชน) หลังจากข้อมูลในข้อ 1 เสร็จแล้ว => คุณพรรณราย เธอเสนอตัวมาแล้วครับ

3.งานแบ่งเขตพื้นที่ของกลุ่มย่อยตามภูมิภาคต่างๆและการนัดหมายประจำเดือน => คุณ Narinwet เสนอตัวมาแล้วครับ

4.งานสร้างพระมหาเย็นรุ่นยับยั้งสงครามแจก => ทางคุณ Attawat_Rx กำลังทำอยู่ครับ และตอนนี้ต้องการมวลสารศักดิ์สิทธิ์ (น่าจะรวมถึงปัจจัยด้วยนะครับ) มาช่วยงานนี้ครับ ติดต่อได้ที่โทร 086-6587513 ร.ต.ภก. อรรถวัติ สมโภชน์

5.งานสร้างพระผงสมเด็จโตรุ่นต้านภัยพิบัติแจก => คุณ Boko0121 กำลังดำเนินการอยู่ครับ และกำลังต้องการมวลสาร+ปัจจัยสนับสนุนครับ ติดต่อ ส่งไปที่คุณกิตติธัช คำวงษ์125 ม.7 ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000 โทร 083-7959457

งานอื่นนอกนั้นยังไม่ปรากฎว่าท่านใดรับอาสาทำอะไรบ้าง ซึ่งอย่างที่คุณคณานันท์กล่าวไว้ก่อนหน้านี้ว่า..

งานหลัก 3 อย่าง คือ
    1.รวบรวมคนอาสาทำงาน
    2.รวบรวมความรู้
    3.รวบรวมทรัพยากร

ส่วนผมเองอยากจะเสนอให้พิจารณาว่าการแบ่งงานต่างๆให้ครอบคลุมทั้ง 3 สภาวะนี้ด้วยนะครับ

1.ก่อนเกิดภัยพิบัติ
    2.ระหว่างเกิดภัยพิบัติ
    3.หลังเกิดภัยพิบัติ

เราจะเตรียมพร้อมอะไรไว้ได้บ้างสำหรับ 3 สถานการณ์นี้
    ..

7. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ที่คุณ zipper ห่วงว่าหลังเกิดภัยแล้วจะเป็นอย่างไร? ก็น่าห่วงไม่แพ้เรื่องอื่นเลยครับ เพราะต้นไม้ทุกต้นบนโลกอาจเสียหายหมดจากภัยธรรมชาติเป็นแน่ สารกำมันตภาพรังสีก็ฉาบอยู่บนวัตถุต่างๆทั่วไปหมด ปัญหาเกี่ยวกับโรคระบาด และที่เป็นปัญหาใหญ่คือ อาจไม่มีอาหารที่ทานได้อีกเลย..มนุษย์ที่รอดมาอาจจบชิวิตอยู่ดี

ต้องมีการเตรียมเมล็ดพืช รวมทั้งสมุนไพรไว้ด้วยครับ..ข้อมูลที่จำเป็นอีกส่วนหนึ่งเก็บเป็นแผ่น dvd (ที่กันน้ำได้) ระบบสื่อสารของแต่ละเครือข่าย เพื่อช่วยเหลือกันหลังจากนั้น รวมถึงต่างประเทศด้วย..
    แต่โลกใบนี้จำเป็นจะต้องมีมนุษย์อยู่รอดต่อไปครับ ธรรมชาติน่าจะฟื้นฟูตัวเองได้ในเร็ววันอาจมีสิ่งที่เราไม่คาดคิดครับ เช่นสิ่งเหล่านี้..

-จากฝนทิพย์อีก 7 วันที่ช่วยชำระล้างกำมันตภาพรังสีปนเปื้อนในอากาศออกไปจนหมด น้ำฝนพัดพาลงสู่ทะเล มีสัตว์บางชนิดช่วยขจัดขยะซากต่างๆต่อไป
    -เพื่อนต่างมิติที่เปิดเผยตัว มาช่วยฟื้นฟูเยียวยามนุษย์ตามข้อตกลงของสหพันธ์แห่งกาแลคซี่ (ถ้ารอดแล้วค่อยพิสูจน์นะครับอันนี้..อิอิ)
    ที่เหลือคือการทำความสะอาดโลก ก็คงเป็นมนุษย์นี่ล่ะครับช่วยกันคงใช้เวลาราวๆสัก 3-6 ปี

ยังไงก็ขอแสดงความยินดีที่พวกเราชาวเวปพลังจิตมาช่วยกันระดมความคิดแบบนี้นะครับ คงเป็นรูปธรรมได้แน่นอนล่ะครับงานนี้..โลกนี้ยังต้องเป็นห้องเรียนของมนุษย์ต่อไป อีกนานแสนนานครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2006
  8. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    ถูกแล้ว รวบรวมเก็บงำให้ดีเถิด ทั้งเมล็ดพันธุ์พืช เชื้อเห็ด แลบรรดาสมุนไพร

เมื่อถึงเวลา ย่อมเป็นสิ่งสำคัญยิ่งยวดที่จะช่วยพวกท่าน

9. kananun

การเยียวยาชั้นบรรยากาศโลก และท้องมหาสมุทรครับ

ส่วนหนทางแก้ไขปัญหาสภาพภูมิอากาศจากปรากฏการโลกร้อนเนื่องจาก ชั้นโอโซนรั่ว

พระท่านให้ใช้วิธี รีเวอร์ส เอ็นจิเนียริ่งของธรรมชาติ

โดยให้ดูจากสมัยที่โลกเย็นลงใหม่ๆ ไม่มีชั้นบรรยากาศและสิ่งมีชีวิต

และสิ่งมีชีวิตชนิดแรก ก็คือสาหร่ายเซลล์เดียว ที่ขยายพันธุ์ โดยการแบ่งตัวจาก หนึ่งเป็นสอง สองเป็น สี่ ในอัตราการยกกำลัง
    สาหร่ายเหล่านี้ดูดซึม คาร์บอนไดออกไซด์และก๊าซพิษพวกซัลเฟอร์ต่างๆจากบรรยากาศ มาสังเคราะห์แสง ได้ก๊าซออกซิเจนออกมา และรวมตัวกันเป้นกลุ่มก๊าซโอโซน ของชั้นบรรยากาศในที่สุด

พระท่านให้ใช้สาหร่ายเกลียวทองโปรยไปยังท้องมหาสมุทรตามแนวการไหลของกระแสน้ำอุ่นในทะเลเขตร้อน จากนั้นให้กลไกธรรมชาติ เยียวยาตัวมันเอง จากการที่สาหร่ายเหล่านี้
    -ดูดซับพลังงานความร้อนในทะเลทำให้อุณหภูมิลดลง
    -รงควัตถุของสาหร่าย เป็นตัวกรองแสงและรังสีความร้อนไม่ให้สะท้อนกลับขึ้นสู่ชั้นบรรยากาศ
    -การแบ่งตัวที่เร็ว ในอัตรายกกำลังจึงจะทันกับการทำลายโอโซนของก๊าซเรือนกระจกที่ทำลายโอโซนด้วยปฏิกิริยาลูกโซ่
    -สาหร่ายเป็นอาหารของสัตว์ทะเลขนาดเล็ก ทำให้ห่วงโซ่อาหารชั้นล่างสุดสมบูรณ์มีผลต่อเนื่องในการสร้างความสมบูรณ์ให้กลับมาสู่ท้องทะเล
    -สาหร่ายช่วยดูดซึม กัมมันตรังสีได้ มีงานวิจัยรับรองอยู่
    -การปลูกต้นไม้ โตไม่ทันการตัดทำลายจากฝีมือมนุษย์
    -กว่าต้นไม้จะโตใช้เวลาสิบปีขึ้นไป

-ดังนั้นจึงต้อง

-หยุดการใช้ก๊าซเรือนกระจก
    -ลดใช้พลังงานสกปรก
    -เพิ่มการใช้พลังงานสะอาด
    -ช่วยกันปลูกต้นไม้ทุกคน
    -ออกกฏหมายผู้ทำผิดเกี่ยวกับป่าไม้ให้รุนแรงเฉียบขาด
    -ใช้ผลิตภัณฑ์เพิ่มโอโซน
    -ใช้สาหร่ายโปรยลงสู่มหาสมุทรโดยเป็นโครงการของคนทั้งโลกร่วมกันทำ เมื่อถึงเวลาที่ภัยพิบัติจบสิ้นลง

ความหวังของโลกและมวลมนุษย์ยังมีอยู่ครับ

ส่วนตัวผมเองยังคิดเสมออยู่ว่า

"ถ้าร่างกายของผมต้องแหลกสลายกลายเป็นสาหร่ายโปรยปรายลงสู่ท้องมหาสมุทรอันกว้างใหญ่ มาช่วยสร้างโอโซนปริมาณมหาศาลจนปิดรอยโหว่ของชั้นบรรยากาศได้ทั้งหมด เพื่อช่วยสรรพชีวิตทั้งหมดบนโลกนี้ได้ ผมก็ยินดีตาย แทนทุกๆคนครับ"<!-- / message --><!-- sig -->

10. ตลับนาค

ตลับนาค เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    การใช้สาหร่ายน่าจะดีครับเป็นต้นของห่วงโซ่อาหาร แต่ว่าข้อแรกมันจะโตในทะเลได้เลยไหม หรือ
    ต้องปรับปรุงพันธุกรรมมันก่อน อีกอย่างเราคงต้อง stock เอาไว้เยอะทีเดียว หรือไม่ก็ต้อง
    ทำแหล่งเพาะชั่วคราวขึ้นมาหลังจากเกิดเหตุการณ์ พวกสัตว์ทะเลมักจะมีแคลเซึยมคาร์บอเนต
    เป็นโครงสร้าง กระดูกหรือเปลือก ซึ่งก็เป็นวิธีนึงของธรรมชาติที่จะทำให้คาร์บอนกลับมาอยู่ใน
    รูปของผลึก หน้าผาริมทะเลในต่างประเทศที่เป็นสีขาวส่วนใหญ่เกิดจากการทับถมของซากสัตว์พวกนี้ครับ

นอกจากเก็บดีวีดีที่เป็นความรู้ต่างๆแล้ว เราคงจะต้องเก็บระบบคอมพิวเตอร์ไว้ให้ใช้งานได้ด้วย
    ถ้าตอนนั้นจะต้องใช้คอมฯในลักษณะพึ่งตัวเองแล้วเพราะว่าบริษัทที่ผลิตซอฟต์แวร์อาจจะไม่มี
    ขอแนะนำว่าเราควรจะหัดใช้งาน open source software กันไว้ครับ
    อาจจะดูไม่สะดวกในตอนแรก แต่เดี๋ยวก็ชิน รวบรวมโปรแกรมเท่าที่จำเป็นต้องใช้ พร้อมที่จะ
    ลบทิ้งลงใหม่ได้ตลอด ถ้ายังไม่สะดวกที่จะเปลี่ยน OS ไปเป็น Linux ก็ลองใช้งานโปรแกรม
    ที่เป็น cross platform คือใช้ได้เหมือนกันทั้งใน Windows, Linux
    และ Mac พวกนี้ดูครับ firefox, thunderbird, seamonkey,
    gimp,sunbird.

ท่านใดที่ชำนาญทางด้านการสร้างวิทยุรับส่ง ลองสร้างเครื่องรับย่านความถี่ต่ำมากๆ ULF, ELF
    ไว้ฟังสัญญาณที่ส่งออกมาจากใต้ผิวโลกดูครับ ถ้าจะมีแผ่นดินไหวใหญ่จะมี activity ใต้ผิวโลก
    เพิ่มขึ้น ซึ่งจะปล่อยคลื่นความถี่ต่ำมากๆออกมา อย่างที่ Loma Prieta ปี 1989 จะมี
    คลื่นความถี่ที่แรงขึ้นมาจากระดับปรกติเป็นเท่าๆ ออกมาล่วงหน้าเกือบสองสัปดาห์ ที่ในคาลิฟอร์เนีย
    จะมีเครื่องรับความถี่ต่ำมากๆนี้ ประมาณ 20 กว่าจุด ตามแนวแยกของเปลือกโลกเป็นระบบเฝ้าเตือน
    คลื่นเหล่านี้ จะส่งผลอีกอย่างคือจะทำให้ท้องฟ้าเปลี่ยนสีออกไปจากธรรมดา สัตว์จะรับรู้คลื่นเหล่านี้ได้
    อย่างในกรณีซูนามิ และเพิ่งเห็นข่าววันนี้ว่าจีนวิจัยเอางูชนิดหนึ่งมาใช้ทำนายแผ่นดินไหว

http://news.bbc.co.uk/1/hi/world/asia-pacific/6215991.stm

11. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    ติดตามอ่านการรวมกันทำงานของพวกเราอยู่เกือบทุกวันเลยครับ
    ตอนนี้กที่ผมพอช่วยได้บ้างก็คงเป็นพวกแสดงความเห็นเล็กๆน้อยๆครับ
    ขอให้ทุกคนมีกำลังใจทำงานต่อไปครับ

ที่คุณ ตลับนาค กล่าวมามีประโยชน์มากครับ ทั้งเรื่องเตรียมสาหร่าย เรื่องเตรียมคอมพิวเตอร์ เรื่องหัดใช้โปรแกรมปฏิบัติการหลายๆอย่าง เพราะว่าพวกเรามักจะถนัดแต่ Windows ต้องหาคนที่ใช้งานเป็นหลายๆอย่างมาช่วยล่ะครับ เครื่องรับส่งสัญญาณความถี่ต่ำๆนี่ก็น่าสนใจมาก ประเทศเราไมมีการวิจัยเรื่องพวกนี้บ้างหรือเปล่าครับ สมาชิกท่านใดสามารถ ทำได้ก็คงจะดีกับการเตรียมการณ์รับภัย ของเรามากเลยครับ แต่ถ้าเรื่องงูที่รับรับรู้การเกิดแผ่นดินไหวก่อน 5 วัน และระยะทางไกลกว่า 120 กม. ตามที่เขาบอกใน BBC(ไม่รู้ว่างูอะไรดูในรูปคล้ายๆงูเห่านะ แต่ผมว่างูอะไรก็คงพอรับรู้ได้ไม่ต่างกันมากนัก) เราก็สามารถใช้ประโยชน์ตรงนี้ได้เหมือนกัน ถ้าเราจะมีหน่วยงานวิจัยเรื่องพวกนี้
    แต่ผมว่าถึงแม้เราไม่มีหน่วยงานวิจัยเราก็พอจะสังเกตจากธรรมชาติที่เกิดขึ้นได้
    แต่ว่าพวกเราต้องช่วยกันสังเกตเหตุการณ์รอบๆตัว ถ้ามีสัตว์หนีตายผิดปกติ นั่นแสดงว่าใกล้เวลาแล้ว ให้รีบแจ้งเตือนเพื่อนๆได้แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2006
  12. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการช่วยเหลือด้านต่างๆในการสร้างวัตถุมงคล

เรื่องการช่วยเหลือได้2แบบแบบที่1ช่วยเหลือด้านเงินซื้ออุปกรณ์การพิมพ์พระและค่าต่างๆ สามารถบริจาคได้ที่บัญชีออมทรัพย์ ชื่อบัญชี นางทิพยวรรณ คำวงษ์ ธนาคารกรุงไทย สาขาชัยภูมิ เลขที่บัญชี 307-0-37984-2แบบที่2 ร่วมส่งมวลสารส่งมาที่คุณกิตติธัช คำวงษ์125 ม.7 ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000แจ้งการโอนเงินที่ 083-7959457 สวัสดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. Chayutt

ตอนนี้ยังไม่มีใครออกมาเสนอตัว หรือ อาสาจะจัดการเรื่องอุปกรณ์สื่อสาร และระบบสื่อสารทั้งในในกลุ่มและนอกกลุ่มแบบเป็นกิจลักษณะเลยครับ

อีกทั้งเมื่อรวบรวมข้อมูลมาได้แล้ว จะ Copy ใส่ CD หรือ DVD แจกจ่ายกันก็ต้องมีแผ่นเปล่าๆจำนวนมาก ใครจะรับอาสาบอกบุญหรือหางบประมาณซื้อแผ่นเหล่านี้บ้างหนอ

..

14. boko0121

15. kananun

สำหรับงานทางด้านเทคโนโลยี่ทางด้าน ไอทีการจัดทำฐานข้อมูล องค์ความรู้ ด้านคอมพิวเตอร์ ผมขออนุญาต ให้คุณตลับนาค ช่วยรับหน้าที่ทางด้านนี้ด้วยครับ เนื่องจากมีความรู้ด้านนี้โดยตรงและทราบลักษณะการทำงานดีอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องสาหร่ายเกลียวทองมีอาจารญ์ท่านหนึ่ง ในสถาบันพระจอมเกล้า ธนบุรี หรือบางมด ท่านได้ทำงานวิจัย เรื่องการเพาะเลี้ยงสาหร่ายเกลียวทองในไซท์การผลิตขนาดเล็กครับ ในช่วงแรกเมื่อเกิดภัยพิบัติ เราสามารถนำสาหร่ายเกลียวทองมาใช้เป็นอาหารได้ครับ และถือว่าเป็นมังสวิรัติด้วย ช่วยดูดซึมกัมมันตรังสีได้ในตัว หาข้อมูลตรงจุดนี้ได้จาก หนังสือความมหัศจรรย์ของสาหร่ายเกลียวทองของสำนักงานวิจัยแห่งชาติครับ เมื่อถึงเวลาพวกเราจะประสานกับทางอาจารย์ท่านนี้ได้ครับ นอกเหนือกับทางโรงงานที่ผลิตอยู่ในระดับอุตสาหกรรมครับ

เรื่องระบบการสื่อสารนั้น มีท่านผู้เป็นหัวหน้าหน่วยสื่อสารของ ฐานทัพสัตหีบ กองทัพเรือ ท่านจะมาช่วยทำครับ ตอนนี้ ท่านเพิ่งเริ่มเข้ามาปฏิบัติในสายหลวงพ่อฤาษี ไม่ช้าท่านจะมาช่วยวางระบบให้ครับ

สำหรับการจัดรวบรวม ข้อมูลในรูป ซีดี และดีวีดี อีกไม่นานจะมีผู้เป็นสายสมบัติ ผู้ทำหน้าที่มาช่วยสนับสนุนด้านทุนทรัพย์เข้ามาอาสาครับ เพียงขอให้ข้อมูลเสร็จเรียบร้อย สมบูรณ์ในระดับหนึ่งก่อนครับ

ณ .จุดนี้ ยังไม่น่าเป็นห่วงครับ อย่าได้กังวล ขอให้คณะทำงานทุกๆท่านได้ตั้งมั่น ในเจตนาที่ดี มุ่งหวังประโยชน์ของส่วนรวม และของชาติ ของแผ่นดิน ด้วยเมตตาธรรมเป็นที่ตั้ง เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ

16. boko0121

รายงานรูปแบบการสร้างพระครับ

พระรุ่นนี้จะมีลักษณะคล้ายสมเด็จวัดระฆังรุ่นเก่าๆ(ดูได้จากรูปข้างล่าง)แล้วจะปั๊มด้วยตราปั๊มข้างหลังว่า "รุ่นต้านภัย 2550" แล้วก็ฝังองค์พระธาตุพระอรหันต์ต่างๆลงในองค์พระด้วยถ้าท่านใดสนใจจะช่วยเหลือด้านต่างๆม่ว่าจะเป็นด้านค่าซื้ออุปกรณ์ต่างๆและมวลสารที่ดีๆก็สามารถช่วยได้ดังนี้แบบที่1ช่วยเหลือด้านเงินซื้ออุปกรณ์การพิมพ์พระและค่าต่างๆ สามารถบริจาคได้ที่บัญชีออมทรัพย์ ชื่อบัญชี นางทิพยวรรณ คำวงษ์ ธนาคารกรุงไทย สาขาชัยภูมิ เลขที่บัญชี 307-0-37984-2แบบที่2 ร่วมส่งมวลสารส่งมาที่คุณกิตติธัช คำวงษ์125 ม.7 ต.หนองนาแซง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000แจ้งการโอนเงินที่ 083-7959457 สวัสดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      20.2 KB
      เปิดดู:
      401
  17. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    มีข้อสงสัย และไอเดียเสนอบางอย่างครับ
    1) เวลาเหตุการณ์จะเกิด เราจะมีเวลาเตรียมตัวไม๊ครับ เช่นมีแผ่นดินไหวเล็กๆมาก่อน ซัก 1-2วัน หรือว่าเกิดแล้วก็หนักเลย เตรียมตัวไม่ทัน
    2) สภาวะสงครามจะเกิดก่อนหรือหลังภัยพิบัติครับ จะมีฝุ่นนิวเคลียร์ตั้งแต่ต้นเลยรึเปล่า
    3) เวลาเกิดภัยพิบัติจริงๆ คงมีคนมาขอความช่วยเหลือมากแน่ๆ เรื่องอาหารและที่พัก น่าจะคิดเผื่อคนที่รอดตาย มาขอความช่วยเหลือด้วย เช่นว่าถ้ามีมาซักเป็นร้อย พัน หรือเป็นหมื่นคนจะทำยังไง
    4) เรื่องอาหาร อาจจะเก็บเป็นผลผลิตทางการเกษตร ในพื้นที่แทน เช่น จ้างคนปลูกเผือก ปลูกมัน ปลูกไม้ผลไว้ คำนวณว่ากี่ไร่ถึงจะเพียงพอกับจำนวนคน ถ้าเหตุการณ์ยังไม่เกิดก็สามารถเก็บขายได้ตามปกติ (แต่ถ้ามีฝุ่นกัมมันตรังสีจะทำยังไง)
    5) เรื่องที่พักสำหรับคนที่รอดตาย อาจจะเตรียมเป็นเต๊นท์สนามก็ได้ครับ ไม่ต้องก่อสร้าง ไม่แพงเงิน 3แสนอาจจะสร้างบ้านไม่ได้ แต่ถ้าเป็นเต๊นท์อาจช่วยคนได้ 2-3พันคน เตรียมการณ์ง่ายด้วย (ถ้าไม่ซื้อหาข้อมูลไว้ก็ได้ว่า ค่ายทหารที่อยู่ใกล้ๆมีที่ไหน เพราะทหารต้องมีอยู่แล้ว)
    6) น้ำก็สำคัญนะครับ คนอดน้ำ 3 วันตาย อดอาหารได้ 1 เดือน
    7) น่าจะมีคู่มือเพื่อการอยู่รอดแจกด้วยนะครับ แจกเป็นรูปเล่มรวมเฉพาะสิ่งที่จำเป็นและเป็นประโยชน์ในการอยู่รอด เช่น วิธีการปลูกพืช การป้องกันรังสี การปฐมพยาบาล ยาสมุนไพร การป้องกันสัตว์ร้าย ฯลฯ อาจจะส่งให้วัดทั่วประเทศ และแจกตามงานบุญต่างๆ ถ้าเกิดเหตุการณ์ขึ้น หนังสือเล่มเดียวอาจมีค่ามหาศาลก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มกราคม 2007
  18. kananun

พวกเราหลายคนก็มีความคิดเห็นเช่นเดียวกับทางคุณ Yellow ครับ ดังนั้นพวกเราจึงมารวมตัวกัน อาสาทำงานตรงจุดนี้เพื่อช่วยคนอื่นให้มากที่สุด ตามกำลังความสามารถครับ

1. ผมแนะนำให้มี กระเป๋าฉุกเฉินไว้ใกล้ตัวครับ ในกรณี การเกิดภัยพิบัติแบบฉับพลัน ซึ่งก็มีความเป็นไปได้

2.จะมีภัยพิบัติทางธรรมชาติเกิดขึ้นก่อนมหาสงครามนิวเคลียร์ครับ และหลังจากการยิงหัวรบนิวเคลียร์จึงเกิดฝุ่นกัมมันตรังสีคลุมชั้นบรรยากาศโลกครับ ตามด้วยฤดูหนาวนิวเคลียร์ที่อุณหภูมิ ลบ 10-20 องศาเซลเซียส ครับ

3.ต้องมีคนมาขอความช่วยเหลือมากมายครับ ดังนั้นการเตรียมการล่วงหน้าจึงมีความจำเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะการรวมตัวกันทำงานในแต่ละจุดแต่ละพื้นที่ เพื่อช่วยกันรวบรวมข้อมูล ว่าแต่ละจังหวัดมีสถานที่ปลอดภัยตรงจุดใดบ้าง รับคนได้เท่าไร ขาด เหลืออะไร มีอะไรให้ทุกกลุ่มช่วยเหลือได้บ้าง

สิ่งสำคัญคือการบอก การสอนให้เขารู้และช่วยกันเตรียมตัว แบบไม่แตกตื่น ดีกว่า ไม่รู้อะไรเลย ไม่เตรียมอะไรกันเองเลย การดูแลเตรียมตัวของตัวเองง่ายกว่าให้คนร้อยคน เตรียมตัวสำหรับคนหมื่น คนแสนคนครับ

4. อาหารอยู่ในการทำงานในขั้นตอนต่อๆไปครับ ต้องรวมข้อมูล และหาจุดลงของแต่ละกลุ่มให้ได้ก่อนครับ จะได้รู้ศักยภาพของแต่ละพื้นที่และสถานที่เก็บ

5. ในเบื้องต้น นำผ้าใบมาทำเต้นท์ ง่ายที่สุด ถูกที่สุดครับ ตอนนี้มีการรวบรวมองค์ความรู้เรื่องบ้านดินครับ และบ้านแบบที่ง่ายราคาถูกอยู่ครับ

6. คู่มือ อยู่ในช่วงของการรวบรวมข้อมูลอยู่ครับ ยินดีต้อนรับสู่คณะทำงานด้านการรวบรวมข้อมูลขอให้ประสานงาน แบ่งงานกันกับ Khunkik ที่ดูแลตรงนี้อยู่ และขออนุญาต ส่งรายละเอียด ที่อยู่ การติดต่อ ความสามารถพิเศษต่างๆ งานที่อาสามาช่วย ที่คุณ Chayutt ได้เลยครับ

ขอกราบโมทนาบุญในความตั้งใจดีต่อส่วนรวมเป็นอย่างสูงด้วยครับ

19. kananun

ส่วนผมเองอยากจะเสนอให้พิจารณาว่าการแบ่งงานต่างๆให้ครอบคลุมทั้ง 3 สภาวะนี้ด้วยนะครับ

1.ก่อนเกิดภัยพิบัติ

2.ระหว่างเกิดภัยพิบัติ
    3.หลังเกิดภัยพิบัติ

เราจะเตรียมพร้อมอะไรไว้ได้บ้างสำหรับ 3 สถานการณ์นี้
    ..

เป็นความเห็นจากคุณChayutt ครับ <!-- / message --><!-- sig -->

20. boko0121

ดีเหมือนกันครับ

เราจะได้แยกออกเป็นเวลาของแต่ละคนที่ต้องทำช่วงไหนกันบ้างแต่ของผม เรื่องวัตถุมงคลคงต้องเป็นทั้ง3ช่วงแหละครับ เพราะช่วงก่อนเกิดเพราะเพื่อได้คุมครองขณะเกิด และช่วงเกิดก็อาจจะเสริมกำลังใจและคุ้มครองด้วย และช่วงหลังคงต้องเพื่อกำลังใจมากกว่าสิ่งใดเลยแหละและขณะเกิดพวกเราจะอยู่ในบ้านของตนรึไปช่วยผู้อื่นครับและอย่าลืมบอกช่วงจะเกิดภัยพิบัติด้วยนะครับ จะได้แจกก่อนเกิดภัยพิบัติทันสวัสดีครับ