( งานถวายปัจจัยหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต ได้เสร็จเรียบร้อยครับ ชมรูปได้ที่ หน้า 16 ครับ )

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย เฮียเครียด, 25 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. arsular

arsular สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2011
    ผมโอนเงินร่วมทำบุญ 1500.16 บาท ประมาณบ่ายโมงห้าสิบ

แต่ตู้ไม่ขึ้นชื่อเจ้าของบัญชีน่ะครับ (แต่โอนได้เรียบร้อยดี)

ปล. ยินดีมากที่ได้ร่วมบุญกับทุกท่านครับ

2. arsular

arsular สมาชิกใหม่

ผมเพิ่งทราบวันนี้ว่า ที่หลวงปู่ท่านกล่าวว่า "เทวดาช่วยที" บ่อยๆหลังให้พร เพราะองค์ท่านได้เห็นความอัศจรรย์กับองค์ท่านเองมาเเล้วเมื่อสมัยเด็กๆนี่่เอง

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมโอนเงินไปร่วมทำบุญแล้วนะครับ 300.XX บาท (ขอโทษทีโอนเองแต่จำเศษสตางค์ไม่ได้) แหะๆๆๆ โอนประมาณ14.00 น.ครับ ส่วนของที่จะมอบให้ยังมีชานหมากอีกมั้ยอ่ะครับ ถ้าไม่มีแล้วแต่เฮียเครียดจะอนุเคราะห์เลยครับ ไม่ซีเรียสครับ ได้ทำบุญกับหลวงปู่ก็ดีใจแล้วครับ ผมกำลังตามข่าวหลวงปู่อยู่พอดีเลย..........

4. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอกราบขอบพระคุณ
    ผู้ร่วมบุญทุกๆท่านอย่างสูง
    ขออนุโมทนาในผลบุญกุศลกับทุกๆท่านด้วยครับ
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

( ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ )

5. เฮียเครียด

ขออนุโมทนาในผลบุญกุศลกับทุกๆท่านด้วยครับ

( ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ )
    ( ส่วนชานหมากนี้ของ หลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ ใช่หรือเปล่า ถ้าใช่ไม่มีแล้วครับ ชานหมากนี่ของน้องฝนน่ะครับ มีอยู่หนึ่งองค์น่ะครับ รับพระหลวงตามหาบัว หลังองค์พระธาตุพระพนม แทนได้ไหมครับ หรือไม่รอดู คุณปีหนูว่าเขาจะรับ พระหลวงตามหาบัวแทนได้ไหมครับ ถ้าได้ผมก็จะให้พี่คมสันแทนครับ

6. เฮียเครียด

1. คุณ arsular 1500.16 บาท
    2. คุณ kang_som 300.19 บาท
    3. คุณ วิภังค์ 111.00 บาท
    4. คุณ ภัทรศีล ...... บาท เลือกรับ ล็อกเกตหลวงตามหาบัว หลังมีจีวร ข้าวก้นบาตร พระเกศาองค์หลวงตามหาบัว
    5. คุณ ปีหนู ...... บาท เลือกรับ ลูกอมชานหมากหลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ

7. ปีหนู

ปีหนู สมาชิก

pig_cryyต้องขอโทษด้วยค่ะพอดีอาทิตย์นี้ยังไม่ว่างไปโอนให้ ถ้าโอนแล้วจะรีบแจ้งคุณเฮียเครียดทันที (ขอโทษจริง ๆ ค่ะ)กลัวจะไม่ได้ทำบุญก็เลยรีบลงรายการก่อนค่ะ เหตุผลมีเท่านี้จริง ๆ ค่ะ ขออนุโมธนาอีกครั้ง

8. เฮียเครียด

ได้ครับมิเป็นไรครับ เอาพี่สะดวกล่ะกันครับ

9. ปีหนู

ปีหนู สมาชิก

ไม่ต้องเรียกพี่หรอกค่ะ อายุน่าจะน้อยกว่าพี่ (เรื่องอายุผู้หญิงห้ามถาม)555
    อายุไม่สำคัญเรื่องการทำบุญสำคัญกว่า (deejai)

10. Rins

Rins เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เวลา 19.25 น. ได้โอนเงินเพื่อร่วมบุญปรับปรุงและซ่อมเสนาสนะ
    กุฏิของหลวงปู่ที่สวนทิพย์ จำนวนเงิน 309 บาท

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังจะแอบมาดูซะหน่อย จะได้เรียกถูกใครพี่ ใครน้อง อิอิอิ เรียงลำดับญาติไม่ถูก โห๊ะๆๆๆๆๆ

12. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

555+ ผมจองแล้วนะปีหนู ถ้าอายุเลข 2 ดีไหมน้องเอกก๊ากๆๆๆ

13. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนาบุญด้วยคร้าบบบ สาธุ สาธุ สาธุ

14. เฮียเครียด

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ
    ขอบคุณพี่ Rins ด้วยครับพี่ เดี๋ยวน้องส่งของไปให้เป็นที่ระลึกครับ ( หรือรับสีนวดเมตตามหานิยม หลวงพ่อสุพัฒน์ เตชะพโล ดีครับพี่ ไว้เมตตาคนรักคนหลงครับ )

15. เฮียเครียด

ระวังโดน ความผิดฐานพรากเด็กและผู้เยาว์ น่ะครับอิอิอิ

16. เฮียเครียด

รูปหุ่นพยนต์หลวงพ่อปุ่น ธัมมปาโล รุ่น เฮงเฮง ชื่อไอ้เก้งก้าง
    ถึงคุณ คมสันต์
    ต้องขอโทษด้วยครับลงรูปทาง PM ไม่เป็นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. เฮียเครียด

เห็นหลวงปู่ชอบครั้งแรก [​IMG]
    ท่านพระอาจารย์บุญฤทธิ์ ท่านสละชีวิตราชการตั้งแต่ยังหนุ่มแน่น นำตัวเข้าบวช ณ วัดศรีเมือง อำเภอเมือง จังหวัดหนองคาย เมื่อบวชแล้วท่านก็แสวงหาครูอาจารย์ผู้สอนกรรมฐาน

“อาตมาเคยเห็นพระธุดงค์แบกกลดบริขาร เดินไปอย่างสงบ มีความมุ่งมั่นแน่วแน่ ทั้งสายตาและกิริยาที่เดินจึงทำให้เห็นภาพประทับใจ

ต่อมาเมื่อได้บวชแล้วได้ ๓ พรรษา อาตมาก็เดินทางขึ้นภาคเหนือ ไปอยู่จังหวัดเชียงใหม่ เป็นปี พ.ศ. ๒๔๙๓ หลังจากถวายเพลิงศพหลวงปู่มั่น ภูริทตฺโต แล้ว

ตอนไปภาคเหนือนั้น อาตมาอยากจะออกป่าเดินธุดงค์เหลือเกิน ได้ยินพระรุ่นพี่ท่านเล่าอย่างนั้น เล่าอย่างนี้ พูดคุยในเรื่องจิตเรื่องธรรม ก็ทำให้จิตใจฮึกเหิมใหญ่ แต่ก็ยังไม่ได้ออกธุดงค์สักครั้งเดียว

ก็บังเอิญได้มาพบครูอาจารย์เข้าอีก วันนั้นเป็นวันวิสาขบูชาได้ยินเพื่อนพระด้วยกันบอกว่า

“คุณอยากจะเดินธุดงค์ คุณควรไปเห็นปฏิปทาของครูบาอาจารย์เสียก่อน วันนี้ท่านจะมาชุมนุมกันที่วัดเจดีย์หลวง อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่”

พอได้ยินแค่นี้ ก็ดีใจมาก ไม่รอช้า รีบเร่งไปเลยทีเดียว เวลานั้นจิตใจมันมีความเลื่อมใสศรัทธามาก

เมื่อเดินทางไปถึงก็มองเห็นภาพประทับใจเข้าอีก โอ ! น้ำตาคลอเลยทีเดียว

พระป่าครูอาจารย์ ท่านมาประชุมกันมากมาย ไม่ได้นัดหมายกันหรอก ท่านมาของท่านเองถึง ๙๗ องค์ นั่งเรียงรายกันเต็มลานวัดนั้น มองแล้วมันชื่นตาชื่นใจ นับเป็นมงคลแก่ตนเองมาก

อาตมาเป็นพระเด็ก ก็เที่ยวซอกแซกไปเรื่อย ถามเพื่อนพระที่บวชก่อน และเคยรู้กิตติศัพท์ของครูบาอาจารย์แต่ละองค์ ท่านก็ตอบให้ฟัง-องค์นั้นชื่อนั้น องค์นี้ชื่อนี้...องค์นั้นจิตท่านว่องไว รู้วาระจิตของผู้อื่นได้หมด คิดอะไรนึกอะไรรู้หมด...

องค์นั้นท่านก็เก่ง จิตท่านกำหนดรู้ว่องไวมาก...องค์นั้นท่านจะนั่งในป่าเขาลำเนาไพรที่ไหนก็ตาม พวกวิญญาณ เทวดาทั้งหลาย มักจะไปฟังธรรมะจากท่าน องค์นี้ท่านมีกระแสจิตเยือกเย็น ถ้าแม้ท่านไปอยู่แห่งใดกระแสจิตเมตตาของท่านนี้แผ่ไปกว้างไกล ใครมาพบเห็นก็ไม่อยากหนีไปไหน...ฯลฯ

อาตมาก็ถามดะไปเลย เพราะไม่รู้จักท่านจริงๆ นั่น หลวงปู่แหวน นั่น หลวงปู่ตื้อ

หลวงปู่ที่ตัวเล็กๆ ผอมดำ นั่นเป็นใคร ? พระเพื่อนก็ไม่รู้จัก เพียงแต่บอกว่า องค์นี้ชอบอยู่แต่ในป่า ไม่ค่อยจะได้พบท่านหรอก ท่านชอบอยู่บนดอยสูงๆ กับพวกกะเหรี่ยง พวกยาง”

“วันนั้นได้ทำวัตรสวดมนต์กัน เสร็จแล้วก็มีการนิมนต์พระขึ้นเทศน์ นิมนต์หลวงปู่องค์นั้น...นิมนต์พระอาจารย์องค์นี้...ที่สุดก็ประกาศนิมนต์ หลวงปู่ชอบ ฐานสโม เรียกกี่ครั้งๆ ก็เงียบ ไม่มีพระจะเดินไปที่ธรรมาสน์

อาตมาก็ถามพระป่าองค์หนึ่งว่า พระคุณท่าน พระอาจารย์ชอบน่ะ คือใครกันครับ กระผมเห็นเรียกอยู่นานแล้ว ?

พระองค์ที่อาตมาถาม ก็พูดว่า “อ้าว ! ก็พระตัวเล็กดำๆ นั่งอยู่แถวต้นๆ นั่นแหละ ท่านหายไปแล้ว ไม่รู้ว่าจะเข้าป่าแล้วมั้งนี่...”

อาตมาก็มิได้ติดใจอะไรตอนนั้น จะพูดคุยกับครูบาอาจารย์ก็ไม่กล้า ปล่อยเวลาไปทั้งคืนนั้น

รุ่งเช้า อ้าว ! ท่านเข้าป่ากันหมดแล้ว !

<!-- google_ad_section_end -->

18. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

หลังหุ่นพยนต์นั่นมันชื่อฉันนี้อีเอกคุณน้องทำคุณไสยฯใส่ฉันหราาา ....ก๊ากๆๆๆ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ[​IMG]

19. เฮียเครียด

รู้ได้ไงครับ ว่าจะเล่นคุณไสยซะหน่อย+55555

20. เฮียเครียด

1. คุณ arsular 1500.16 บาท เลือกรับ ล็อกเก็ตหลวงปู่เนย สมจิตโต
    2. คุณ kang_som 300.19 บาท
    3. คุณ วิภังค์ 111.00 บาท สละให้แก่ผู้อื่นครับ
    4. คุณ ภัทรศีล 1500.00 บาท เลือกรับ ล็อกเกตหลวงตามหาบัว
    5. คุณ ปีหนู ...... บาท เลือกรับ ลูกอมชานหมากหลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ
    6. คุณ Rins 309.00 บาท ไม่ขอรับ

<!-- google_ad_section_end -->

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้