งานธุดงค์วัดท่าซุง ไปเฉพาะช่วงวันที่ฝึกมโนฯเต็มกำลังได้ไหม?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย chatmongkon, 26 ตุลาคม 2012.

1. chatmongkon

chatmongkon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    ตั้งใจจะไปฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังเดือนธันวาคมนี้ครับ
    แต่เนื่องจากเวลามีน้อย และเท่าที่ทราบมาคือ มีฝึกเต็มกำลังอยู่ 2 วัน

1. หากจะไปถึงที่วัดก่อนวันฝึก 1-2 วัน
    พอหลังจากฝึกแล้ว ก็เดินทางกลับเลย จะได้ไหมครับ
    หรือว่าควรจะอยู่ให้ครบจนหมดงานธุดงค์
    2. เมื่อไปถึงวัดแล้ว หากจะสมาทานศีล 8 ก็ให้ไปสมาทานด้วยตนเองได้เลยหรือเปล่าครับ
    3. ช่วงวันงาน เราพักกันที่ไหนครับ หรือว่าต้องนำเต็นท์ไปเองจะดีกว่า
    4. วันที่ฝึกเต็มกำลังคือวันไหนครับ

ขอบคุณครับ

2. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

ไปวันไหนก็ได้ครับ ฝึกมโนฯ ใหญ่ มักจะฝึกกันในวันเสาร์อาทิตย์ เวลาบวชธุดงค์ ส่วนมากจะตรงเสาร์อาทิตย์เดียว ดูในเวบวัดท่าซุงดอทคอมก็ได้ครับ เวลาเที่ยงหรือบ่ายครับ แล้วแต่ทางวัดจะกำหนด เราสะดวกไปวันเดียวสองวัน พระพุทธเจ้าไม่เคยห้ามไม่ใช่หรือครับ วัดท่าซุงก็เช่นเดียวกัน และสมาทานศีล สมาทานที่ไหนก็ได้ครับ แค่ตั้งใจก็ทำได้เลย แต่ถ้าอยากจะทำต่อหน้าพระพุทธรูปก็ได้ครับ คำว่าศีล ท่านบอกว่าแปลว่าปกติ ถ้าคุณรักษาทุกข้อได้ปกติคุณก็อยู่ได้ปกติสุข ไม่จำเป็นจะต้องไปนั่งสมาทานเพราะจิตเรามีศีลอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่ถือศีลเป็นปกติก็แค่คิดว่านับจากนี้ไปจะถือศีล ก็ได้แล้วครับ สถานที่นอนคงต้องไปสอบถามทางวัดเองว่าท่านอนุญาตให้นอนหรือกางเต้นตรงไหนได้บ้าง ปกติทางวัดจะจัดให้ นอกจากเสาร์อาทิตย์ทีี่ที่พักมักจะเต็ม อีกทางเลือกคือโรงแรมในตัวเมืองอุทัย ห้องละประมาณ ๓๐๐ บาท พัดลมหรือถูกกว่่านิดหน่อย ถ้าไปกันสามสี่คนก็เฉลี่ยกันออกค่าห้อง ตื่นเช้าก็นั่งรถสองแถวมาใส่บาตร แนะนำทางเลือกให้คร่าวๆ คงมีประโยชน์บ้างนะครับ เจริญในธรรมครับ

3. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    คุณจะไปธุดงค์หรือว่าไปฝึกเต็มกำลังครับ ถ้าไปฝึกก็ไปวันไหนก็ได้แค่ไปให้ก่อนเวลาที่ฝึกก็พอจะกี่วันก็ได้ ถ้าไปธุดงค์ก็ต้องตามระเบียบวัด แต่ถ้าคุณจะถืออุโบสถ์ศีลเฉพาะวันที่ฝึกเต็มกำลังอันนี้ก็เป็นเรื่องเฉพาะตัวคุณเอง ตามสะดวก วัดไม่ได้มีกฏอะไรครับ ถ้าจะค้างวัดเฉพาะวันเต็มกำลังทั้ง 2 วันก็ได้ไม่มีปัญหา วัดมีที่ให้พัก มีเสื่อและหมอนให้ พัดลมนี้แล้วแต่ว่าคุณจองที่ได้ตรงจุดไหม แต่ว่าส่วนมาไม่ค่อยจะร้อน ก็พักได้สบาย ที่ต้องเตรียมก็มีบัตรประชาชนหรือว่าบัตรใช้ในราชการใบอื่นที่มีรูปอยู่ในบัตรด้วยแค่นั้นเอง จะทำบุญชำระหนี้สงฆ์เท่าไรก็ตามสะดวก เรื่องระเบียบการธุดงค์ติดตามได้โดยตรงจากเวปวัดท่าซุงครับ

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    [​IMG] [​IMG]

5. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

6. Chang_oncb