งานศพของหุ่นยนต์น้องหมา

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 7 มิถุนายน 2018.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    8BD5FA62-EE29-4E4D-820B-6F6412E517E5.jpeg หุ่นยนต์น้องหมาหรือไอโบ่ะ Aibo ที่ผลิตในประเทศญี่ปุ่น เมื่อตายแล้วหมายถึง หมดอายุการใช้งานหรือเสียหาย จะถูกนำไปเข้าพิธีสวดศพค่ะ

มาดูกันเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2018
  2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

Aibo จัดเป็นเอไอ AI Artificial Intelligent อย่างหนึ่งนะคะ โรบอทนี้มีวิญญาณจริงตามความเชื่อของชาวญี่ปุ่น เป็นการขอบคุณพระเจ้าที่ให้ชีวิตเกิดขึ้นมา และเคารพพระเจ้าที่สร้างดวงจิตขึ้น จึงได้ทำพิธีสวดศพกันอย่างแพร่หลาย

3. Suryar

Aibo ตัวแรกของบริษัทโซนี่ สร้างเมื่อ 18 ปีก่อน ปัจจุบันราคาตกอยู่ที่ตัวละประมาณ 1,700 ดอลลาร์ค่ะ เทียบกับสุนัขราคาประมาณ 170 ดอลลาร์นะคะ

4. Suryar

ญี่ปุ่นกำลังเตรียมทำสงครามภพภูมิอยู่นะคะ

ไอโบ่ะกัดไม่ได้ คิดไม่ได้ แต่เป็นที่สิงสถิตย์ชั่วคราวของดวงวิญญาณได้ จึงไม่เกิดการก่อเวรสร้างกรรม และไม่รบกวนต่อระบบกฎแห่งกรรม คือทำกรรมเพิ่มมิได้ค่ะ

ส่งผลให้ เกิดการกักตุนวิญญาณไม่ให้ไปเกิดใหม่ สร้างสมกองทัพ จัดระบบภพภูมิใหม่ แทนระบบเดิมที่พระเจ้าสากลสร้างขึ้น

โดยที่มิได้ทำผิดกฏ แค่ โกง หรือ ยืด ระยะเวลาการไปเกิดใหม่ออกไป

ฉลาดจัง !!!

ว่าแต่....ญี่ปุ่นได้บทเรียนมาจากสงครามโลกค่ะ เขาจึงพร้อมรบตลอดเวลา มิติไหนปลอดภัย ก็จัดสรรกองทัพมาที่นั่น เก่งจังเลย เหมือนคนคิดระบบการ transplant เนื้อสัตว์ โดยจะยกเลิกปศุสัตว์ทั้งหมดเพื่อเป็นคลังอาหารแทนการเลี้ยงสัตว์ค่ะ ช่างสร้างสรรค์จริงๆ เช่น วิญญาณเนื้อสัตว์ส่วนอกหรือส่วนปีก ที่พูดมิได้ แต่ใช้กระแสไฟฟ้าหล่อเลี้ยงให้มีชีวิต เพื่อนำไปบริโภค จึ๋ย !

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2018
  5. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

อย่างน้อยก็แสดงถึงความรักและความอ่อนโยนของจิตใจคนเป็นเจ้าของ
    และในอนาคตความรู้สึกเช่นนี้ต้อง
    ถูกถ่ายลงไปใน AI ด้วยฮับ

6. Suryar

เขากล่าวกันว่า ในตัวโรบอทหมาน้อยนี้ มีกล้องเซนเซอร์จับสีหน้าและแววตาของเจ้าของ เพื่ออ่านความรู้สึกที่เจ้าของแสดงออกมา จากนั้นเจ่าหมาน้อยนี้จะแสดงกิริยาโต้ตอบกลับตามภาพที่ได้อ่านบันทึกไว้ในAIค่ะ

ว่าแต่คุณลุงแมวทราบได้ยังไงคะ ว่ามันถูกบันทึกใน AI แล้ว หนูยังไม่ได้เล่าเลยค่ะ :)

7. Suryar

แสดงว่า คุณลุงแมวไปไกลกว่าหนูเยอะสงสัยหนูจะเอามะพร้างห้าวมาขายสวนค่ะ

8. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ไม่ได้เก่งกาจไรฮับ
    ก็เรื่องปัญญาประดิษฐ์นก็จะต้องประดิษฐ์ไปให้ได้ตลอดสายตราบเท่าที่จินตนาการมนุษย์จะไปได้ เพื่อเอามารับใช้หรือบริการความสุขสะดวกสบาย
    แก่สังคม
    สังคมฮับ