จงสวดต่อไปห้ามเชื่อว่าสวดแล้วจะถูก100%จงสวดเพื่อสงบ100%เพอ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ราชันลาง, 9 พฤษภาคม 2018.

1. ราชันลาง

ราชันลาง เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2012
    สวดมนบทยอดพระกัณไตรปิดก บทที่ว่าอินทะสาวัง มหาอินทะสาวัง

พรหมสาวัง มะหาพรหมสาวัง เทวาสาวัง มะหาเทวาสาวัง ฯลฯ

ใครที่บอกว่าห้ามสวดบทยอดพระกัณเพราะมันคือบทมั่วไม่มีคำแปลที่จริงหรือเหตุผลต่างๆแม้ผิดกฏหมาย ลองย้อนดูวันที่สวดสิเราสวดบทพวกนี้ผิดถูกแต่เรานึกถึงสิ่งดีงามใช่หรือไม่ผมสวดนึกถึงชั้นสวรรค์ คุณจะนึกถึงอะไรไม่ได้คำว่าเทวาพวกคุณนึกถึงอะไร ตรงตัวเลยเหล่าเทวาคือเหล่าเทวดาใช่ไหม คุณจะรู้เลยว่ามันแปลว่าอะไรถ้าพวกคุณเคยสวดนึกถึงความดีสงบใช่ไหม แต่เพลานี้เหล่สมนุษย์กลับตีขอบเขตประมานว่ามองแค่กรอบหาอะไรยุ่งไปหมดอิรุงตุนังจนหาความสงบมิได้ และหาว่าเหมือนว่าเอาความหมายที่ไม่แท้มาก่อให้เกิดพลังลบอันใหญ่แถมหยุดคนสวดไม่ให้กล้าสวด ถ้าสำเร็จคนสวดก็จะไม่แน่ใจว่าสวดจะถูกกฏหมายไหม และอนาคตคนจะสวดมนน้อยลง
    ใครที่ไปเจอโพสตามเว็บตามสื่อว่าบทสวดมนนี้ผิดห้ามสวดแค่ความหมายมั่วแต่แท้จริงความหมายที่พรัพุทธเจ้าทรงให้สวดให้ระลึกความดีงามความสงบใช่ไหมมิใช่ให้คยค้นหาถูกหรือคำให้คนทะเลาะกันเพียงเพราะมันถูกต้องไหม

เราจะสวดมนเพื่อให้สงบเกิดผลบุญพลังบวก

หรือจะสวดแบบระแวงจนหาสงบไม่ได้อย่างนั้นรึ

แถมบทที่ว่า นะโม พุทธัสสะ ทุกขัง อะนิจจัง อะนัตตา รูปะขันโธ เวทนาขันโธ สัญญาขันโธ สังขาระขันโธ วิญญาณะขันโธ

ฯลฯ

พวกคุณลองแปลสิตรงตัวเลยคงแปลกันได้หรือตล้ายๆ ทุกขังมันทุกข์ในใจขังเอาไว้ ในเป็นอนิจังทุกสิ่งล้วนอนิจจัง เป็นอนัตตา รูป เวทนา ปรัมานว่าปลง รูป คือกาย เวทนา คือความรู้สึก ต้องปลงเป็น1บทที่หมาบถึงให้ปลง

คุณไม่จำเป็นต้องหาความหมายเป๊ะๆทุกตัวอักษรแต่คุณรู้ว่าบทนี้ให้นึกถึงหรือปลงอะไรก็พอรู้แล้วปลงสวดช้าๆเย็นๆจะรู้สึกสบายผมชอบสวดมนแต่แปลกวันใดสวดแค่ไม่ถึงครึ่งชมแบบไวๆรีบๆสวดเสร็จขาชาแต่ก่อนหน้าวันนั้นผมสวดร่วม2ชม ช้าๆเย็นๆค่อยๆปลงสวดเสร็จไม่มีอาการชาตามมารู้สึกเย็น

เพราะว่ามันปลงไงไม่สนเวทนาคือความรู้สึกทางจิตจนเกิดรูปฝห้สังขารเจ็บเลยล่ะ

ไม่เชื่อก็ลองสวดสิไม่จำเป็นต้องบทนี้ได้ทุกบท บทนะโมในใจก็ได้ สวดบาลีเฉยๆก็ได้ไม่ต้องจิตขุ่นมัวหาแต่มันใช่ความหมายของมันถูกต้อง100%ไหมจนหัวเสีย แค่คุณสวดจนจบแบบปลงเวทนาแค่นี้คือความหมายของบทสวดมนโดยส่วนมาก ส่งพลังเย็นไปนะครับ

และจงสวดแผ่เมตตาให้เขาหรือภาวนาให้ทุกดวงจิตทุกมิติไปภพภูมิที่สูงขึ้นสู่สุขคติ

แต่จงต่อด้วยว่าขอให้พวกเขาในกาลภาคหน้าขอฝห้พวกท่านไปบรรลุธรรมด้วยเทอญ

คำนี้ภาวนาในใจกับสัตว์เจอคนเจอผีเจอสัตว์เจอแมลงเจอศรัตูเจอเทพ ต่างๆส่งเจตนาที่ดีแม้เจออสูรกายก็จงภาวนาจะได้พอหมดกรรมจะได้บรรลุธรรมในภายหน้าด้วยแรงอธิฐานไงครับ

แม้ตัวท่านเองเป็นอสูรกายก็ตั้งจิตสาธุขอให้ท่านบรรลุธรรมก็ได้นะครับ พลังบวกครับ

(เมื่อกี้จู่ๆหนังสือพระเปิดเองไปหน้าบทที่ว่า อิติปิโสภะคะวา จาตุมมะหาราชิกาธาตุสะมาธิญาณะสัมปันโน ฯลฯ)

จึงได้คติว่า อย่างน้อยก็นึกถึงชั้นสวรรค์ต่างๆที่สำคัญได้สมาธิจากการสวดได้ดีครับ

ขอให้ทุกคนที่อ่านได้บรรลุธรรมในกาลข้างหน้าด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• images (3).jpg
      images (3).jpg
      ขนาดไฟล์:
      12.3 KB
      เปิดดู:
      77