จะทำอย่างไรให้จิตสงบก่อนนอน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ภัทรพงษ์, 11 พฤษภาคม 2009.

1. ภัทรพงษ์

ภัทรพงษ์ Active Member

ก่อนนอน ก็ถือเป็นช่วงเวลาหนึ่งที่สำคัญสำหรับทุกคน

โดยส่วนตัวแล้ว เป็นคนนอนยากมากกว่าจะหลับลง

ต้นเหตุคือ ชอบคิดไปเรื่อย คิดหน้า คิดหลัง

อารมณ์ต่าง ๆ จิตไม่ค่อยสงบ สักเท่าไหร่ บางครั้ง คิดไป คิดมา

ถึงกับปวดหัว เหงื่อออก นอนไม่หลับ

--------------------------------------------------

ภาวนาพุทโธ มาโดยตลอด ช่วยได้มากเลยบางครั้ง

แต่จะทำอย่างไรดีให้นอนหลับสบาย ๆ ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องได้คิดอะไร

แบบตามอารมณ์จิต
    --------------------------------------------------

โมทนาครับ

2. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

ทำงานเยอะๆจะได้เหนื่อย หลับสบายเลยล่ะค่ะ *-*

3. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

รู้จักปล่อยวางเสียบาง จะเป็นทุกข์เพราะความคิดป่าวๆ

4. บุญพิชิต

บุญพิชิต เป็นที่รู้จักกันดี

สาเหตุส่วนใหญ่ของการนอนไม่หลับก็คือ
    1. สุขภาพร่างกาย มีอาการเจ็บป่วยต่างๆ
    2.จิตไม่สงบ ก่อนนอนชอบคิดเรื่องต่างๆ ปรุงแต่งเรื่องไป
    ซึ่งเป็นสาเหตุสำคัญของการนอนไม่หลับ
    *ส่วนปัญหาของคุณเกิดจาก จิตไม่สงบชอบคิดไปมา
    คุณไม่ลองใช้วิธีการทำสมถกรรมฐาน ซึ่งวิธีนี้เป็นวิธีที่ทำให้
    จิตใจได้พักผ่อนโดยตรง ใช้การทำอาณาปานสติก็ได้ เพ่ง
    ไปที่ลมหายใจเข้าออก หมั่นฝึกให้ชำนาญ เมื่อชำนาญแล้ว
    ก็ปรับเปลี่ยนจากท่านั่งมาเป็นท่านอนรับรองได้ผลครับ วิธีนี้
    ผมใช้อยู่ ขนาดพึ่งทะเลาะกับคนอื่นมาผมใช้วิธีนี้ยังได้ผล
    ภาวนาพุทโธ มาโดยตลอด ช่วยได้มากเลยบางครั้ง

แต่จะทำอย่างไรดีให้นอนหลับสบาย ๆ ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องได้คิดอะไร

แบบตามอารมณ์จิต
    ลักษณะของจิต จะมีคุณสมบัติไม่หยุดนิ่ง มันจะทำงานคือคิด
    ตลอดเวลา ถ้าเราตามอารมณ์จิตไปคุณก็ไม่มีทางได้พักผ่อน
    นอนหลับหรอกครับ เราต้องหาวิธีมาผูกจิตให้อยู่กับที่ ใหม่ๆ
    คุณอาจรู้สึกยุ่งยากหรือคร้านที่จะทำแต่ก็ต้องทำนะครับ สิ่งสำคัญ
    มันเป็นการเริ่มต้นของการปฏิบัติอย่างหนึ่งด้วย ขณะนี้คุณใช้
    การภาวนาพุทโธอยู่ควรภาวนาอยู่ในใจนะครับ มันจะช่วยได้มาก
    ขึ้น ลองทำดูคุณทำได้ครับ

[​IMG] โอม! จงหลับ จงหลับ จงหลับ

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    พุทโธนะดีเเล้วครับ นอนเเล้วพุทโธไปจนหลับไปเอง หรือไม่อีกทางก็ ลองวิดพื้นซักร้อยที ไม่ก็ sit up ก้ได้ครับ รับรองหลับเป็นตายครับ อนุโมทนาครับ วิธี sit up ที่ได้ผลดีคือ นอนราบกับพื้นไปครับ เเล้วก็ยกขาสองข้างขึ้นมา ไม่งอขานะครับ เหยียดตรง เเล้วยกขึ้นลงนับหนึ่ง ทําไปซักห้าสิบที เเป๊บเดียวเดี๋ยวก็นอนหลับปุ๋ยครับ อนุโมทนาครับ

6. r-nisong

r-nisong เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    สูตรที่ผมเคยใช้บ่อยๆ คือหาหนังสือ ที่เราไม่ค่อยชอบ มีเนื้อหาหนักๆ
    เช่น บทความทางวิชาการ มาอ่าน สมองจะทำงานหนัก และเริ่มล้า แล้วก็หลับ.......
    หรือหนังสือธรรมะ อ่านก่อนนอนครับ นอกจากช่วยเบี่ยงเบนความคิดฟุ้งซ่านออกไปแล้ว
    เราจะหลับไปพร้อมกับพระธรรม หลับไปกับบุญ ตื่นมาจะสดใสครับ
    ลองดูนะ

7. Omjai_N

Omjai_N เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านหนังสือธรรมมะ อ่านแล้วหลับสบายจริงๆค่ะ

8. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ให้ลองฝึกคิดถึงความจริงในชีวิตครับ
    เวลาที่เรานอนหลับไป ไม่มีอะไรการันตีได้ว่า เราจะมีชีวิตตื่นมาในวันใหม่
    จึงไม่มีประโยชน์ที่จะแบกภาระใดๆในทางโลกไปด้วยตอนนอน
    เพราะถ้าเราตาย
    ทรัพย์สมบัติก็ตายจากเรา
    ภาระกิจการงานก็ตายจากเรา
    คนในครอบครัวก็ตายจากเรา

เราจึงควรปล่อยวางภาระทางกาย อารมณ์ทางใจทุกอย่าง
    ให้ใจคิดถึงแต่เรื่องดีๆ บุญกุศลที่เคยทำไว้
    คิดถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ศีล 5 ที่เราปฏิบัติมาดีแล้ว

ความดีทั้งหมดที่เคยทำมาตั้งแต่ต้นถึงปัจจุบัน เราทำเพื่อพระนิพพานจุดเดียว

แผ่เมตตาให้สรรพดวงจิต

ภาวนานิพพาน สุขขังจนหลับไป

9. เชื่อดี

เชื่อดี สมาชิก

ส่วนดิฉันจะนอนภาวนา นะ มะ พะ ธะ นะ โม พุท ธา ยะ ค่ะ

10. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

หากสะดวกหัวค่ำนั่งสมาธิเอา ออกจากสมาธิก็ประครองอารมณ์ไว้จนเข้านอน หรือ ก่อนนอนนั่งสมาธิประครองอารมณ์ไว้แล้วเข้านอน แล้วจะหลับสบายเองจ๊ะ หุ หุ หุ

11. วิสุดา

วิสุดา สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    อ่านหนังสือ "ธรรมะ" แล้วก็ "สวดมนต์" "นั่งสมาธิ" สัก 10-15 นาที

และ"ปล่อยวาง" ทุกอย่างก่อนนอน ลองทำดูนะค่ะ