จะฝึก กายคตาสติ ต้องตัดคำภาวนาทุกชนิดทิ้งครับ ยกเว้น..?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 27 มีนาคม 2019.

1. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    ผมมีคนที่เชื่อใจได้ส่งไป
    ชื่อ ศิษย์โง่

รอเขาแวะเข้ามาก่อน
    เดี๋ยวผมเป็นสปอนเซอ ส่งไปพบคุณเอง
    ดังนั้นเรื่องนัดเจอ ไม่ต้องพูดแล้ว
    เห้นโพสตั้งหลายรอบ

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบมาครับ ตอบมา

รอคำตอบอยู่

3. วรณ์นิ

ตอบครับตอบ

คุณแสดงกสิณ ความว่าง แต่ไม่ไช่โหมดอากาศธาตุครับ

4. วรณ์นิ

อ้าว คราวหน้าคราวหลัง พูดให้เคลียร์สิครับ
    พอ มีคนไล่ ก็ ไปอีกทาง

5. ขาจอน

ถ้าไม่นับการทำนาย มั่วๆซั่วๆ กับด่าคนที่แก้ไม่ได้

ปัญหาที่ควรแก้ไขคือ

ภาษาของคุณ
    มันไม่มีใครเข้าใจ

พูดแล้วเข้าใจอยู่คนเดียว
    ควรแก้เรื่องนี้โดยด่วน

แค่ผ่านนี่เป็นร้อยโพสไม่มีใครเข้าใจซักคน
    ยิ่งพูด
    ยิ่งเข้าใจผิดประเด็น
    เรื่อง ถูกต้อง หรือ ไม่ไม่ใช่ประเด็น

นะ
    ควรรีบแก้ไข หรืออธิบาย
    ถ้าพูดอะไรคนก็ไม่รู้เรื่อง

ไปตั้งกระทู้คุยคนเดียว ดีสุด

6. วรณ์นิ

ยังรอคำตอบอยู่ครับ

ผมถาม อ่านชัดมั้ยครับ ว่าผมถาม...

7. Unexpected

Unexpected เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2014
    นี่กุต้องวนคำกะไอ้จิตเวชย้ำคิดย้ำทำไปถึงไหนวะเนี่ยะ

ออ สภาวะธรรมมึงคิดขึ้นมาเอง แค่ยกวิกิเรื่องกายามาพูดก้อจบแล้ว ไอ้ควาย ต้องนั่งตัวแข็ง ต้องไปคุยกะผีกะหนอน พูดอย่างแต่ไม่ยอมรับ ยกบุคคลเรื่องเหนไส้มาซับพอร์ต แถไปได้เรื่อยๆ นะมึง บอกกุอ้าง พอจ อีก มึงคิดว่ากุมีแค่นี้หรอ นั่งอ่านที่มึงโม้เข้าห้องโน้น ตอบต้องนี้ ด่าไปเรื่อย ทั้งกร่าง ทั้งผยอง มาหลายปี ที่แท้ก้อวิปลาส ภูมิอสูรกาย เปรต สัมภเวสี เดรัจฉานแทรกนี่เอง ไม่รุ้มึงก้อยอมรับมาเหอะวะ คนเขาจะได้ทำทานให้มึง ไม่ใช่ดีแต่ลอกสภาวะคนอื่นมาตอบ

8. ขาจอน

นอกเรื่อง

ปวีนานี่เป็นปู้จายเหรอ
    ทำไมเกรี้ยวกราดจัง

9. Unexpected

ผญ แต่รำคาญมันที่พูดไม่ดีใส่ แนวๆ ผยอง อยู่โพสหน้าแรก ๆ ...มันมีปัญหาเรื่องภาษาแหล่ะไอ้เนี่ยะ

10. วรณ์นิ

นี่คุณนบ
    สมัยเราคุยโทรสัพ คุณ แสดง กสิณจิต ให้ผม สัมผัส ผมยอมรับว่า ผมสัมผัสได้ แต่มัน ไม่ไช่โหมดอากาศ มันแค่ ริดทางจิต..ฤทธิ์ทางจิต

โหมดอากาศ เป็นยังไง คุณตอบมาสิ ที่ผมถาม
    กายเป็นยังไง
    รอบกายเป็นยังไง
    จิตเป็นยังไง
    จะผ่านโหมดอากาศไปโหมด วิญญาณ ได้ยังไง

คุณจะเอา สภาวะ จิตกสิณของคุณ มาตอบก็ได้
    แต่ช่วยตอบ วิธีผ่าน ไปโหมด วิญญาณด้วย..ครับ

รอคำตอบครับ ท่านผู้ปฏิบัติจริงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2019
  11. ขาจอน

มันมีเหตุ
    เพราะคุณไม่บอก ว่าไปตอนไหน เมื่อไร
    แค่บอก คอยดู ให้คอยเจดวัน ห้าเดือน สองปี ห้าปี ห้าสิบปี ร้อยปีก็ไม่บอก

ถ้าทำนายอย่างนี้
    ไม่ต้องเป็นนักปฏิบัติหรอก
    หมอดูห้าเขาก็ทายกัน
    กล้าฟันธงไม่เหยียบเรือสองแคมด้วย

เลยขอปรักปรำไว้ก่อน

12. ขาจอน

ตอนนี้ผมไม่มีปัญหาสุขภาพนะ
    แล้วคุณมาบอกว่า จะปัสาวะอะไรก็ไม่รู้

ผมถามว่าตอนไหน เมื่อไร
    บอกแค่คอยดู
    ผมถามแค่เมื่อไร เงียบ คือ?

แล้วมา
    อ้างคนนู้นคนนี้เขาเชื่อเขาเคารพคุณ อ้างเพื่อ?
    อยากให้คนเขารู้เหรอ?

สุดท้ายให้ผมไปนับถือศาสนาอื่น
    เพียงเพราะไม่เชื่อคุณเนี่ยนะ
    คุณเป็นเจ้าของศาสนาเหรอ
    อย่ามาตลกแหลก

13. วรณ์นิ

ที่คุณตอบมา ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่นะ ขอถามให้เคลียร์
    1.จิตต้องทิ้งกายได้ชั่วคราว ทิ้งแบบไหนครับ..?
    2.จิตใช้งานได้คือ งานแบบไหนครับ สร้างนิมิตรกสิณอากาศมา ไช่มั้ย..?
    3.เข้าอรูป ต้องเข้าโหมดความว่างก่อน โหมดความว่าง อันเดียวกันกับโหมดอากาศมั้ยครับ..?
    4.จะไปโหมดไหน ก็ให้วางอารมณ์ไว้ก่อนล่วงหน้า คือ เอาจิตเข้าโหมดว่างก่อน แล้วค่อย เอาจิตระลึกอารมณ์อากาศ ..หรือ ระลึกอากาศก่อน ค่อยเข้าโหมดความว่าง
    โหมดวิญญาณ ก็เอาจิตระลึกวิญญาณมา วางอารมณ์ไง
    โหมดไม่มีอะไร อากิญ ก็เอาจิตระลึกว่าไม่มีอะไร วางอารมณ์ไง
    แบบนี้หรือเปล่า..?
    5.โหมดสุดท้ายเนวาเนวะ ไม่ใช้จิตระลึก..แต่เป็นสภาวะจิตเหนือจิต
    โหมดสุดท้าย ถ้าไม่ใช้จิตนำเข้า ไม่ใช้จิตระลึก กลัวจะมีตัวจิต แล้ว ทำไมยังเหลือจิต อยู่ คือ จิตเหนือจิต ..? จิตเหนือจิตคืออะไรครับ.?

14. Unexpected

โถ ไอ้ควาย มึงตอบ กาย จิต เวทนา สังขารแยก ให้ได้ก่อนเถ้อะมึง แล้วพยามพูดให้รุ้เรื่อง เขาถามอะไรก้อตอบให้ตรงประเด็น อันนี้ก้อเป็นกสิณนะมึง กสิณภาษาไทยไง

เรื่องกสิณมึง ขี้ๆ แต่กุไปไกลกว่ามึงเยอะว่ะ ไอ้กระจอก เรื่องฤทธิ์ทางใจเนี่ยะ กุไม่ต้องฝึกสักนิด มาเองว่ะ ออ แต่กุโม้ เก่งแต่ปากเนอะ สร้างภาพ กล่าวหาอีก เชื่อได้ที่ไหน

หรือจริงๆ มันคือตัวมึงทั้งนั้นวะ แต่ไม่รุ้ตัว มันเก่งอยู่คนเดียว นอกนั้นมโน เทพอยู่คนเดียว ใครก้อฝึกสู้มันไม่ได้ รู้ไปหมด ผุ้รอบรุ้ในกองเขร้

15. วรณ์นิ

เอาจิตนำเข้าคือ..เอาจิตนิมิตรกสิณมา ผมเข้าใจถูกมั้ย
    แล้วทิ้งมันไป ทั้ง อากาศ วิญญาณ อากิญ คือ เอาจิตเพิกกสิณไช่มั้ย
    มาโหมดเนวาเนวะ..ไม่ใช้จิต ..แต่...(ใช้อะไร.?) จิตอยู่ยังไง..?
    แล้วจิตที่เคยใช้ระลึกเข้า ใน สามโหมดแรก หายไปไหน.?

16. ขาจอน

นิสัยคุณ เป้นยังไงอยากรู้ไหมครับ

ผมนับให้ไหมครับ
    กระทู้นี้คุณด่าคนไปทั้งหมดกี่คำ

สมกับเป็นนักปฏิบัติสอนสมาธิขั้นสูง ยอดมะพร้าวจริงๆ

17. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    คุณวรณิ ผมว่าโหมดอินเวิดเตอร์ น่าจะประหยัดพลังงานนะ เอาแบบมีซิลเวอร์นาโนด้วย เผื่อไว้อาจจะฆ่าเชื้อได้ ไม่รับประกัน แต่ประหยัดแน่นอน ผมเลือกโหมด อินเวิดเตอร์ คับ

18. วรณ์นิ

เออ มันหนาวครับท่าน ตกลง เวลา ผมทำอะไรอยู่เนี่รู้เห็นไปหมดเลยรึ
    แหม ท่านดูแลผมดีจริงๆ รักที่สุดเลย กัลยาณมิตรแบบนี้

งั้นเอาโหมด เอไอ แล้วกันครับท่าน

19. Unexpected

ให้มึงยกหลักฐานมาร้อยรอบ กุก้อตอบแบบเดิมร้อยรอบ เพราะเจตนากุตามที่บอกไป 3 โพสที่แล้ว กุอ่านโพสมึงที่สิงอยู่ในนี้หลายปี มึงคิดว่าคนแบบกุจะมองว่ามึงมีความสามารถเห็นไส้คนด้วยตาเนื้อหรอวะ

ก้อกุปล่อยให้มึงงับกระดูกแล้วไง ไม่ว่าจะมึงได้ หรือคนอื่นได้ มันก้อยังงับหัวกะหางอยู่ดี ก้อถ้ามึงมองเปนธรรมดา ดินน้ำลมไฟ รูปนาม ค่อยมาคุยกะกุ อ้อมึงในที่นี้ไม่ได้หมายถึงมึงที่ทำได้นะ กุตอบโพสที่เป็นของมึงที่โพสมา มึงยิ่งมีปัญหาเรื่องภาษา แล้วแถเก่ง เดวกุเป็นคนบาปอีกที่เขียนไม่เคลียร์

20. ขาจอน

ถามอีกรอบ
    คุณเป้นใคร ให้ผมไปนับถือศาสนาอื่น

พุทธเจ้า ท่านยังไม่ไล่เลย แม้แต่พระเทวทัต

กะอีแค่มีคนเคารพ
    กร่างไล่คนไปนับถือศาสนาอื่น
    เศร้าแทน

กรุณาตอบด้วยคำถามนี้