เว็บพลังจิต จะเปิดห้องใหม่ รับดูดวงโดยหมอดูมืออาชีพ ? ขอถามความคิดเห็นของสมาชิก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 27 มกราคม 2010.

?
  1. ควรเปิด

1 vote(s)
    100.0%
  2. ไม่ควรเปิด

0 vote(s)
    0.0%
  1. plejung

plejung สมาชิกใหม่

ถามความคิดเห็นของสมาชิก

เห็นด้วยค่ะเพื่อป้องกันการหลอกลวง.

2. pbsut

pbsut เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ
    อัตราค่าบริการ อาจจะลดราคาหน่อยให้คนที่มีรายได้น้อยหรือน้องๆที่กำลังเรียนอยู่
    หรือคนมีปัญหาด้านการเงินอยู่ครับ

3. เซียนเหินทะยานคลื่น

เซียนเหินทะยานคลื่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    อยากให้เปิด ท่าจะเปิดขอหมอดูแบบพูดตรงๆหน่อย ตีความให้เก่ง พูดออกมาให้ชัดเจนหน่อยไม่ใช่พูดอ้อมค้อมแล้วใครมันจะคิดออก

4. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ยุติธรรมดีครับถ้าหมอดู ดูดวงให้สมาชิกฟรีไม่ควรเก็บค่าธรรมเนียมใดๆเพราะหมอดูไม่ได้มีรายได้ตรงนี้ ถือว่าเป็นการสงเคราะห์กันในหมู่สมาชิก แต่ถ้าหมอดูเรียกเก็บเงินค่าดูหมอซึ่งหมายความว่าเกิดรายได้จากการเป็นสมาชิกฯการเก็บค่า ธรรมเนียมเป็นเรื่องที่ถูกต้องและสมควรแล้วครับ เช่นเดียวกันกับสมาชิกพรีเมี่ยมห้องพระเครื่องนั่นเองครับ(900บาท/ปีไม่แพงเลยครับ)

5. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คนเรารู้หน้าไม่รู้ใจนะคะ .....อย่าเสี่ยงเลยค่ะ

6. KONDEE108

KONDEE108 Active Member

เห็นด้วยค่ะ แต่ยังไม่ทราบเลยว่า เขาไปดูดวงกันตรงไหนค่ะ

7. nitis

nitis เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเลยครับ ในเมื่อเวปนี้เกี่ยวกับพุทธศาสนา เป็นส่วนมาก อย่าเอาโหราศาสตร์ เข้ามาเลยครับ ให้เขาไปอยู่กันที่เวปหมอดู หรือโหราศาสตร์เถอะครับ

8. ธชย

ธชย สมาชิก

เห็นด้วยครับ แต่ทางเว็บควรดูหมอก่อน ว่าเป็นหมอเดา หรือหมอดู

9. KONDEE108

KONDEE108 Active Member

เห็นด้วยค่ะ จะได้มีระเบียบเรียบร้อย ดูแลง่าย ได้ประโยชน์กันทุกฝ่ายค่ะ

10. mordoo_ok

mordoo_ok Active Member

16 ธันวาคม 2010
    .. ถ้าเป็นหมอดูอาชีพ แบบคิดค่าบริการ ผมว่า 900 บาทไม่แพงหรอกครับ รับรองคุ้มครับ

.. แต่ถ้าดูดวงฟรีๆ ก็หลังไมค์ กับผมได้เลยครับ :cool:

11. kung181103

kung181103 สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2010
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง ทางเว็บเหมือนเป็นคนแสกนให้เลย แบบนี้ ดีค่ะ
    ไม่เส่ยตังค์ฟรี ไม่เสียตังป่าว

12. ครูตํอง

ครูตํอง สมาชิกใหม่

ดูดวง

:cool:เห็นด้วยครับ....:cool:

13. ภพหน้า

ภพหน้า สมาชิก

ไม่ควรเปิดห้องดูดวงอาชีพ

เพราะชาวพุทธที่ได้ศึกษาเรื่องของการปฎิบัติ หรือมีการบำเพ็ญภาวนา .. มาบ้างไม่มากก็น้อย...ก็คงจะไม่อยากรู้เรื่องดวงหรอก..เพราะปัจจุบันก็คืออนาคต..อดีตก็คือปัจจุบัน...ทุกคนดูดวงตัวเองก็ได้..ชาวพุทธโดยสายเลือดทั้งหลาย..
    ทำไมไม่เปิดใจยอมรับความจริงที่ตนเองได้กระทำมาแล้วทั้งดี-ชั่ว และหรือที่คิดกำลังจะทำ มันก็จะส่งผลทั้งนั้นแหละ..เวปนี้ก็เป็นเวปของพระพุทโธ..แต่ทำไมเราจึงจะต้องมีเรื่องหมอดู ให้ชาวชาติอื่นที่เขาสนใจพุทธศาสนา และกำลังศึกษาโดยความเคารพและศรัทธาในพระธรรมของพระพุทธองค์ ต้องมัวหมองไปล่ะ...เราเข้าใจดีนะว่าเสียงโวทชนะแล้ว...แต่ก็ขอให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ๆ น้อง ๆ ๆ ลองตรองดูอีกครั้งนะ...เราขออนุโมทนาในบุญกุศลของการคิดดี..ทำดี...ของทุกคนนะ...

14. ณ.วชิรา

ณ.วชิรา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    ก็ดีนะครับ ใครอยากดูก็ดูได้ แต่ไม่อยากดูก็ไม่ต้องใช้บริการ

อีกทั้ง เวปช่วยป้องกันสมาชิกไว้ด้วยแล้วชั้นหนึ่ง

จึงไม่น่ามีปัญหา และน่าไว้วางใจได้ 100% ครับ

ยอมรับ ว่า ดี....สาธุ

15. เซี่ยมหล่อนั๊ง

เซี่ยมหล่อนั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเห็นด้วย ครับ
    1 web นี้ตั้งขึ้นมาด้วยเจตนา สืบสานพระพุทธศาสนา เผยแผ่โดยอาศัยเทคโนโลยี่เพื่อยังผลให้เปิดกว้างสำหรับในยุคนี้ ถือว่าทันสมัยมาก ซึ่งในปัจจุบันก็มีหลากหลายกระทู้ที่เข้ามาใช้งาน ดังนั้น ค่าใช้จ่ายย่อมเป็นภาระใหญ่ ผู้เข้ามาสร้างกระทู้โดยเฉพาะเรื่อง ก็น่าจะมีการเสียค่าใช้จ่าย เหมือนคนมาอาศัยหน้าบ้านเราตั้งร้านค้า ย่อมต้องเกรงใจผู้เป็นเจ้าของ เพราะน้ำไฟ ไม่มีที่ไหนฟรี อันนี้ต้องรับความจรีงกัน
    คำถาม คือควรมี เรื่องการดูดวง (อาชีพ) ใน web นี้ไม๊ หากคิดว่าเป็นอาชีพหนี่ง ทางเลือกหนึ่ง ก็ไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใด เพราะในสังคมคนเรายังมีอีกหลายระดับคน การแสวงหาหนทางออก เป็นสิทธิในการเลือก เพียงแต่มีข้อแม้ว่า เมื่อตั้งขึ้นมาแล้ว อาชีพดูดวง เป็นดาบสองคม เพราะหากการเรียกร้องการดูสูงเกินจำเป็น ก็ต้องมีกติกากำกับกันให้เรียบร้อย เพราะก็เหมือนกับการหาหมอ (จิต- อันนี้ว่าเอาเอง) เพื่อคลายทุกข์ ดังนั้น กติกาก็ต้องชัดเจน อาทิ จัดเป็นสมาชิกดีไม๊ ผู้เข้าต้องผูกเดือน ผูกปี (คล้าย member) อาทิเช่น เก็บ 900 กับผู้เปิดห้องดูดวง สมาชิกเข้าใช้เสียค่าบำรุง ดูได้กี่ครั้งในปี ขาจรเข้ามาก็แบบนึง สมาชิกรายปี ก็ดูแลแบบนึง

จริง ๆ เรื่องนี้ จะขัดกันก็ตรงที่ web นี้ส่งเสริมศาสนาพุทธ ซึ่งมันย่อมขัดกับโหราสาศตร์อยู่นิดนึง คือต้องไม่สร้างความงมงาย หากอธิบายในเชิงสถิติ ก็ย่อมไม่เป็นปัญหาแต่อ่ยางใด เพราะ โหราศาสตร์ เป็นวิชาว่าด้วยสถิติ ที่คนโบราณเขาใช้ ส่วนวิทยาศาสตร์นั้นเกิดหลังกว่ามาก ดังนั้น ใครที่สุดโต่งทางวิทยาศาสตร์ก็จะยอมรับโหราศาสตร์ได้ยาก แต่อย่าลืมนะครับ ว่า วิชาโบราณ เหล่นี้มิใช่หรือที่กำลังรอการพิสูจน์ในหลายเรื่อง ๆ แต่หากย้อนไปยังก่อนปีพ.ศ. 2633 ท่านอัญญา โกณฑัณญะ สมัยยังเป็นพราหม์ ก็ได้วิชานี้เป็นผู้ทำนาย ระบุตามหลักโหราศาสตร์ไปว่า องค์เจ้าชายสิทธิทัตถะ จะได้เป็นมหาศาสนาเอกของโลก แล้วท่านอัญญาก็รอจนพระองค์ท่านได้มาเป็นศาสดาจริง ๆ จึงได้ขอบวชเป็นพระภิกษุองค์แรก ก็ด้วยวิชาโหราศาสตร์ มาแล้ว หรือเอาล่าสุด เรื่องปฏิทินมายัน ก็เป็นศาสตร์การคำนวณในเชิงโหราศาสตร์เช่นกัน เป็นต้น

เห็นด้วยคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2010
  16. pearl8

pearl8 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ดีค่ะ...เห็นด้วยอย่างยิ่ง

17. 2067

2067 สมาชิกใหม่

13 ธันวาคม 2010
    ดีคับ

:cool:ดีคับ

18. คนภู

คนภู สมาชิก

22 ธันวาคม 2010
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ คำตอบที่เราต้องการ จะได้ชี้ชัดๆๆฟันธงไปเลย
    ได้คำตอบจากผู้รู้จะได้ไม่ต้องกังขา ดีมากๆครับจัดทำเลยครับ
    .....อนุโมทนา:cool:

19. imm-382

imm-382 สมาชิก

3 มิถุนายน 2009
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

20. naraiyana

naraiyana เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2007
    ดีครับ....เห็นด้วยครับ
    และควรบอกเบอร์ติดต่อ และ ค่าครู ไปด้วยเลยนะครับ
    ให้เป็นทางเลือกอีกทาง<!-- google_ad_section_end -->