จิตผาดโผน : องค์หลวงปู่น้อย ญาณวโร วัดป่าห้วยริน ต.หัวนาคำ อ.กระนวน จ.ขอนแก่น

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย Nana nora, 26 กุมภาพันธ์ 2018.

1. Nana nora

Nana nora สมาชิก

กระทู้เรื่องเด่น:
    5
    19A86DA0-E870-4136-89ED-B38983810D4C.jpeg ในพรรษาที่ ๓ เราได้มีโอกาสไปกราบพ่อแม่ครู ศิษย์ของหลวงปู่คำดี ปภาโส คือหลวงพ่อบุญทัน ปุญญทัตโต วัดป่าสามัคคีสันติธรรม บ้านค้อ ตำบลบ้านเหล่า อำเภอบ้านฝาง จังหวัดขอนแก่น เราได้เล่าเรื่องจิตที่มันผาดโผนถวายองค์หลวงปู่บุญทัน ปุญญทัตโต องค์ท่านถึงกับอุทาน

องค์ท่านบอกกับเราว่า : “ผมเคยได้สนทนากับพระหลายร้อยหลายพันรูปเรื่องภาคปฏิบัติผมพึ่งเห็นท่านนี่แหละแปลกและอัศจรรย์ ลักษณะของท่านนี้เป็นแบบอย่างองค์หลวงปู่มั่น องค์หลวงปู่แหวน องค์หลวงปู่อ่อน ท่านทราบไหมว่าสิ่งที่ท่านเป็นอยู่ รู้อยู่ เห็นอยู่เดี๋ยวนี้มันคืออะไร”

เราตอบองค์ท่านว่า : “ผมไม่ทราบขอรับ”

องค์ท่านบอกกับเราว่า : “สิ่งที่ท่านครองอยู่มันคืออภิญญา”

เราขอโอกาสองค์ท่านอีกว่า : “ก็อภิญญาหมดไปตั้งแต่หลังพุทธปรินิพพาน ๕๐๐ ปีแรก ไม่ใช่หรือขอรับ”

องค์ท่านตอบว่า : “อภิญญายังอยู่ยังไม่ได้สูญหายไปไหน
    ผู้ปฏิบัติเท่านั้นจึงจะรู้จะเห็นได้ มรรคผลพระนิพพาน
    ก็เฉกเช่นเดียวกัน พระพุทธองค์ตรัสว่า ตราบใดมีผู้ปฏิบัติตามมรรคแปดโลกจะไม่ว่างจากพระอรหันต์”

เราขอโอกาสองค์ท่านว่า : “ผมไม่สนใจเรื่องอภิญญา ผมสนใจแต่เรื่องมรรคเรื่องผล เรื่องพระนิพพานเท่านั้น”

องค์ท่านบอกว่า : “ท่านไม่สนใจก็ตาม สิ่งนี้เป็นสมบัติของท่าน ท่านไม่อยากได้ท่านก็ต้องได้ สมบัตินี้เป็นของใคร
    ของมันผมแน่ใจว่าบารมีของท่านจะได้สงเคราะห์โลก”

เราขอโอกาสองค์ท่านว่า : “ผมไม่เอาผมไม่ชอบที่จะเป็นครู
    เป็นบาของใคร ผมไม่อยากคบหาสมาคมกับใคร ผมได้ตัดสินใจแล้วตั้งแต่วันที่ผมออกบรรพชา หนึ่งเดียวคืออรหันต์นอกนั้นผมไม่แสวงหา คิดจะอยู่ตามป่าตามเขาองค์เดียวจนถึงวันตาย”

องค์ท่านบอกเราว่า : “ท่านจะไปอยู่ป่าอยู่เขาที่ไหนผมท้าเลยบารมีของท่านจะได้สงเคราะห์โลก...”

บางส่วนจากหนังสือที่ระลึกงานอาจาริยบูชา ๕๕ ปี
    องค์หลวงปู่น้อย ญาณวโร
    วัดป่าห้วยริน ๑๙ มิถุนายน ๒๕๖๐
    พิมพ์ครั้งที่ ๒

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2018