จิตส่วนหนึ่งภาวนา อีกส่วนฟุ้งซ่าน ( เมตตาตอบโดยพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง )

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 16 กุมภาพันธ์ 2018.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003
    1f31f.png "จิตส่วนหนึ่งภาวนา อีกส่วนฟุ้งซ่าน ทำอย่างไร"

1f64f.png #ผู้ถาม : กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ปัจจุบันนี้การปฏิบัติธรรมของกระผมชักจะแย่ลงไปเลยเกิดปัญหาขึ้นมาว่า
    ในขณะที่กำลังภาวนา “นะมะ” เข้า “พะธะ” ออก
    ปรากฏใจของลูกแบ่งออกเป็นสองส่วน
    ส่วนหนึ่งอยู่กับองค์ภาวนา
    ส่วนหนึ่งฟุ้งซ่านออกไปข้างนอก ฟุ้งซ่านไร้สาระ อารมณ์แบบนี้เกิดขึ้น จึงทำให้ตัวเองต้องวิตกกังวลว่า หากตายในขณะที่จิตซีกหนึ่งฟุ้งซ่าน จะตกนรกเป็นอย่างแน่ ขอบารมีหลวงพ่อช่วยชี้แนะแก้ไขด้วยเถิดขอรับ

1f607.png #หลวงพ่อ : ไม่เป็นไร... แบ่งเป็นสองซีก ซีกที่ภาวนาอยู่เกิดเป็นนางฟ้าและพรหม อีกซีกหนึ่งเกิดในนรก เดี๋ยวก่อนที่เขาถามมา
    นี่เป็นเรื่องธรรมดานะ ถ้ายังไม่ถึงอรหันต์เพียงใดความฟุ้งซ่านย่อมมีกับคน แต่ให้ดูกำลังใจว่า เรามีความเคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ไหม เอาแค่นี้พอ ถ้าจิตยังมีความเคารพอยู่ถือว่าไม่เหลวไหล เรื่องคิดออกนอกทางเป็นของธรรมดา

1f47c.png ดูตัวอย่าง พระอัสสชิ พระอัสสชินี่เป็นพระอรหันต์รุ่นแรกรุ่น ๕ องค์ เวลาที่จะนิพพานเป็นโรคทางกระเพาะหนัก ปั่นป่วนมาก จิตใจก็ฟุ้งซ่าน ก็ให้พระไปนิมนต์พระพุทธเจ้ามา พอพระพุทธเจ้ามาก็กราบทูลว่า “บัดนี้ความดีของข้าพระพุทธเจ้าสลายตัวเสียแล้ว ความดีหมดไปเหลือแต่ความชั่ว ... จิตฟุ้งซ่าน

1f31f.png พระพุทธเจ้าถามว่า 1f31f.png
    “อัสสชิ...เธอระงับกายสังขารไม่ได้หรือ”
    (คืออานาปา)

1f33b.png ท่านบอก“ระงับไม่อยู่ครับ มันฟุ้งใหญ่ มันเสียด”

1f31f.png พระพุทธเจ้าถามว่า 1f31f.png
    “อัสสชิ เธอเห็นว่าร่างกายเป็นของเธอหรือ”
    1f33b.png ท่านบอก “ไม่ใช่ พระเจ้าข้า”

ในเมื่อมีความรู้สึกอย่างนี้
    1f47c.png พระพุทธเจ้าบอกว่า “ความดีของเธอไม่เสื่อม ยังทรงตัวอยู่”
    พระอรหันต์ก็ฟุ้งซ่านเหมือนกันเวลาป่วยหนัก และที่คิดว่าร่างกายเป็นเราเป็นของเรามันไม่มี คือไม่ต้องการโลกต่อไป ใช่ไหม
    สำหรับญาติโยมที่ถามเมื่อกี้นี้ ไม่เป็นไรนะ จิตยังเคารพพระอยู่...เป็นใช้ได้

*******************************************************************************