จิ๊กโก๋ใหญ่ หลวงปู่โต๊ะครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย penphitak, 27 ตุลาคม 2008.

1. penphitak

penphitak Active Member

18 สิงหาคม 2008
    รบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับเหรียญรุ่นนี้ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      225.6 KB
      เปิดดู:
      49,222
      ขนาดไฟล์:
      241.4 KB
      เปิดดู:
      16,534
      ขนาดไฟล์:
      197.3 KB
      เปิดดู:
      7,575
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้ไม่ดีครับ เป็นเหรียญรุ่น3 ออกปี2516 มีแยกบล๊อกออกไปอีก3บล๊อก ปวดหัวน่าดู ของแท้ล่ำสันบึกบึน ผิวพรรณสวยงาม ส่วนมากไม่มีจาร ที่จารเห็นมาเก๊เกือบทั้งนั้น และรอยจารเหรียญนี้เพิ่งจารไม่นานยังใหม่สด ถ้าเป็นหลวงปู่โต๊ะจารปี2524 ป่านนี้จะต้องสีกลับเป็นเนื้อเดิยกับเหรียญแล้วครับ เหรียญรุ่นนี้ สวยๆตอนนี้น่าจะหลายหมื่น ถ้าเช่ามาถูกๆ ก็ควรจะระวังเอาไว้บ้างครับ ของถูกของฟลุ๊กไม่มีแล้วครับเดี๋ยวนี้

3. penphitak

penphitak Active Member

18 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณพี่มันตรัยครับ ขอถามอีกนิดนะครับ ถ้าเหรียนรุ่นนี่ออกจากวัดแล้วเจ้าของนำไปเลี่ยมเลยรอยจารต่าง ๆ และสภาพเหรียญจะเปลี่ยนไปมากไหมครับ หมายถึงเหรียญไม่ถูกอากาศภายนอกเลยครับ ตอนที่เขาให้ผมมาเหรียญนี้เลี่ยมด้วยทองไมครอนแบบไม่กันน้ำ สภาพของกรอบทองลอกจนหมดและพลาสติกที่ปิดไว้เก่าจนมองแทบไม่เห็นพระผมเลยตัดสินใจแกะออกเลยครับเพื่อนำมาถ่ายรูปให้พี่พิจารณาครับ และพี่พอจะมีเหรียญรุ่นนี้เพื่อเป็นวิทยาทานให้น้องใหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับ

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เลี่ยมตั้งแต่ปี2516หรือเปล่าครับ เกือบ30ปีแล้วสภาพไม่เหมือนเดิมแน่นอนครับ และพระพิมพ์ทรงความเรียบร้อยก็ไม่ถูกต้องครับ ของแท้ๆแพงมากครับ ถ้าได้มาถูกๆคงจะไม่ดีแน่นอน

5. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    รอยจารไม่สมกับอายูปีที่สร้างเลยครับข้องสังเกต

6. parnparn

parnparn เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    เหรียญรุ่น๓ สร้างปี๒๕๑๒ ปลุกเสกในพิธี เสาร์๕ ขึ้น๕ค่ำ เดือน๕ มีทั้งหมด ๓ พิมพ์ พิมพ์ใหญ่หลังยันต์ สุกิตติมา เป็นเหรียญกลมใหญ่ไม่มีห่วง หลวงปู่ลงเหล็กจารด้วยตนเองทุกเหรียญ ใช้เวลา ๓เดือนเต็ม จำนวน ๒๕๑๒ เหรียญ ลายจารอาจไม่เหมือนกันเพราะจารเองทุกเหรียญ พศ.๒๕๑๓ หลวงปู่เห็นว่าเหรียญสวยดีจึงจัดทำอีก ๑๐๐๐ เหรียญ ปลุกเสกในพิธี เสาร์๕ เช่นกัน แต่ไม่ได้ลงเหล็กจาร รุ่น๓ เป็นเหรียญขนาดกลางเป็นเหรียญรูปเหมือนด้านข้าง หลังยันต์ สุกิตติมา สร้าง๔๒๐๐๐เหรียญ พิมพ์เล็กหลังยันต์นะ สร้าง๔๒๐๐๐เหรียญ เช่นกัน ทั้งหมดสร้างเนื้อนวโลหะเท่านั้น

7. อนุสรณ์ ก่

อนุสรณ์ ก่ สมาชิกใหม่

ผมขอรบกวนหน่อยนะคับคือผมมีเหรียญจิ๊กโก๋หลวงปู่โต๊ะอยู่1เหรียญปี12จากที่เคยเห็นมามีทั้งมีโค๊ดและไม่มีโค๊ตแต่เหรียญที่มีโค๊ตที่เห็นมีตอกโค๊ดโค๊ดเดียวแต่เหรียญของผมทำไมถึงมีตอกโค๊ดอยู่2ข้างซ้ายและขวาข้างใบหน้าของหลวงปู่อ่ะคับเลยขอรบกวนช่วยบอกหน่อยนะคับเพื่อเป็นความรู้ขอบคุณคับ

8. ekabac

ekabac เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    จารยันต์ก็ผิดแล้วครับ (ด้านซ้าย)

9. เตมินทร์

เตมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความเห็นหน่อยครับสำหรับเหรียญนี้ครับ แท้ไหมครับ มีรอยจารทั้งสามตัวครับ แต่ถ่ายไม่ชัดครับเอาเป็นว่าดูองค์ประกอบแล้วกันครับว่าแท้หรือไม่ครับถ้าจำไม่ผิดน่าจาเป็นบล๊อคสองครับ รอยจารกลืนเป็นเนื้อเดียวหมดแล้วครับเป็นสีเดียวกับผิวเหรียญหมดแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2010
  10. หลวงพี่ทัต

หลวงพี่ทัต เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    ชอบองค์ล่างจ๊ะ

11. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ล่างดูดีกว่าองค์บน รุ่นนี้โค๊ดก็ยังเก๊เลยครับ บางทีก็ทำเป็นเลี่ยมเก่าๆ เจอหลายรูปแบบมาก ระวังให้จงหนัก

12. เตมินทร์

เตมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่สวนพลู และหลวงพี่ทัต มากๆน่ะครับ