** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เงียบๆ มาชมรูปเหมือนครูบาอาจารย์กันดีกว่าคับ

เพื่อการศึกษา และ สำหรับท่านที่ไม่เคยไป วัดสะแกครับ ทั้งหมดนี้มีอยู่ใน พิพิธภัณฑ์ ครับผม

หลวงปู่ทวด ขนาด 4 นิ้ว (ทาทองใหม่)

หลวงปู่กลั่น ขนาด 4 นิ้ว (ปิดทองใหม่ สีเดิมจะเป็นสีเหมือนหลวงปู่ลู นะครับ)

หลวงปู่ลู ขนาด 4 นิ้ว (ทาทองเดิม)

รวมชุดพระบูชา ขนาด 4 นิ้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2012
  2. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    :cool::cool::cool::cool::cool:

3. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

4. Jopaa

ขอบคุณ..คุณแบงค์ครับ ที่อุตส่าห์นำพระแท้หายากมาให้ชมกัน :cool:

เห็นพระคุณแบงค์แล้ว..ก็พาลให้คิดไปถึง..

ทุกครั้งที่มองรูปพระที่เป็นของแท้จริงๆ..

มันจะรู้สึกได้ สัมผัสได้ รับรู้ได้ถึงพลังพิเศษอะไรบางอย่างที่ซ่อนอยู่ลึกๆ มีความขลังอยู่ในตัว

อันจะแตกต่างกับพระที่เขาทำเก๊ขึ้นมามากมาย..มองอย่างไร ก็แข็งกระทื้อ..ไร้พลัง เหมือนมองวัตถุก้อนอิฐก้อนปูนแข็งๆ เพียงชิ้นหนึ่งเท่านั้น การที่วัตถุไร้ซึ่งพลัง หรือจะเป็นเพราะเจตนาอันไม่บริสุทธิ์ ไม่ถูกต้อง ไม่ดีไม่งามของผู้สร้าง (พระปลอม) ตั้งแต่แรก..

ความรู้สึกเช่นนี้..หรือนี่จะเป็นเพราะอุปาทานแห่งเรา พาให้คิดไปเองน่ะ

และ ณ. อารมณ์หนึ่ง..ที่ผุดขึ้น..

คนบางคนก็ยังมุ่งที่จะสะสมแต่พระเก๊..นำพระเก๊มาเผยแพร่..หามีพระแท้บ้างสักองค์เดียว ทำไมหลวงปู่ท่านไม่เมตตาเขาเหล่านั้นให้มีพระแท้บ้างสักองค์เชียวหรือ การเผยแพร่สิ่งผิดๆต่อที่สาธารณะ เพียงหน้าหนึ่งองค์หนึ่ง อาจทำให้คนต้องหลงงมงายสิ่งผิดๆอีกไม่รู้สักเท่าไร..และจะต่อเนื่องสิ่งผิดๆนั้นสืบไปอีกเท่าไรกันหนอ...

ที่สุดก็คงต้องปล่อยวาง ปล่อยๆ ไป...ใครอ่าน ใครเข้าใจ ใครรับรู้ได้ ใครเชื่อสิ่งถูกต้อง ใครเชื่อแบบหลงงมงาย ก็เรื่องของใครของมัน บุญใครบุญมัน

ไอ้ฝ่ายที่มุ่งนำเสนอเผยแพร่ความรู้อันถูกต้อง " พระแท้..ธรรมแท้ "..ก็ออกจะเหนื่อยๆ..ท้อๆ...ไปบ้างเหมือนกัน..

ทำไม ?..คนที่ไม่รู้จริง มั่วๆ แล้วเขายังกล้าน่ะ นั่งคิดแปลกใจ หรือนี่คือความหลง.?..

ไอ้เราหรือจะพาไปบ้าน ไปแหล่งที่เขาทำพระหลวงปู่ฯปลอมขาย ให้เห็นกันจะๆ..ผลิตกันอย่างไร ทำกันอย่างไร ก็รุ่นที่เขามีน่ะ ก็ใช่เรื่องของเรา มันก็จะใช่ที่..

เห็นที่ทีมงานเราคงต้องหยุดเอง..เสียดีกว่าน่ะ..ทำไปก็ไม่เห็นมีประโยชน์อะไร

คนรู้..คนเข้าใจ..มีน้อย..คนหลง คนงมงายมีมาก

หรือนี่..คือสิ่งธรรมชาติ ที่เขากำหนดเป็นของคู่กันอยู่แล้ว

พระแท้.. ธรรมแท้ (ต้นฉบับ)

พระปลอม.. ธรรมแปลง (แต่งเติม เพิ่มสีสรร ผิดเพี้ยนไปตามกาลเวลา จนผิดซึ่งวัตถุประสงค์หลักแห่งหลวงปู่ฯ )

เฮ้อ !!...หยุดเถอะว่ะ แบงค์ / ตุ้ย / นิวส์ / น้าชัช /น้าแม๊กซ์ ฯลฯ...เซ็งๆ..เบื่อๆ..

หลวงปู่ท่านคงไม่ว่าอะไรหรอก.. เอาตัวเราเองให้รอดก่อนดีกว่ามั้ง !!

โดยส่วนตัว "เริ่มห่วงตัวเอง " ใจชักอยากออกป่าออกดง เข้าหาครูบาอาจารย์ของจริงของแท้ลึกๆ กลับมาลุย ตระเวนรอนๆ เหมือนสมัยก่อนมากกว่า..(ฟ่ะ )

มองให้ลึกเห็นซึ่ง "จิต" ตนเอง..

เขาเองซิไม่ผิด..ที่ผิดน่ะตนเอง

..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2012
  5. อิฐมอญ

ใจเย็นค๊าบ ท่านพี่โจ
    บางครั้งบางที คนที่เค้าลงพระ ลงเรื่องราวต่างๆ ก็แบ่งได้เป็นหมวดๆนะ
    1. พระแท้ ข้อมูลถูกต้อง
    2. พระแท้ ข้อมูลผิดพลาด (อาจเกิดจากได้ข้อมูลมาไม่ถูกต้อง)
    3. พระไม่แท้ ข้อมูลถูกต้อง (อาจได้พระมาไม่แท้ แต่อาจได้ฟังเรื่องราวจากผู้ขายผู้เช่ามา ...ถูกหลอกมานั่นเอง)
    4. พระไม่แท้ ข้อมูลก็ไม่แท้ (ก็อาจโดนหลอกมาเช่นกัน) หรือ (อาจจะรู้อยู่ว่าผิดแต่มีวัตถุประสงค์อื่นแอบแฝง)
    5. จำพวกที่ติดที่หลงในภาพลวงตา จิตอุปทานไปเห็นโน่นเห็นนี่ แล้วคิดว่าสิ่งที่ตนเห็นนั้นวิเศษ เลยอยากนำมาเผยแพร่ต่อ (อันนี้อันตรายมาก บุคคลจำพวกนี้จะติดอยู่กับสิ่งที่ตนเห็น ใครคิดต่าง เห็นต่างก็จะ ต่อต้านทันที โดยคิดว่าสิ่งที่ตนเห็นนั้นถูกต้อง อย่างอื่นผิดหมด)

ผมเคยเข้าไปอ่านในกระทู้หลายๆกระทู้ อ่านไปอ่านมาชักจะยังไงๆอยู่ "เปิดประเด็นมา...ว่าใครมีความคิดเห็นอย่างไรติชมได้...แต่ปรากฏว่าพอมีคนคิดต่าง กลับไปต่อว่าเค้าซะยกใหญ่" เออ...มันก็แปลกดี ^_^

...ผมว่าพี่เอาข้อมูลดีๆ ข้อมูลที่ถูกต้อง มาเผยแพร่แบบนี้ดีแล้วนะครับ ส่วนใครจะรับได้เท่าไร อันนั้นก็สุดแต่เวรแต่กรรมของแต่ละคนดีกว่าครับ "เหมือนคนจะจมน้ำเรายื่นไม้ไปให้เกาะเขากลับไม่เกาะ ดันไปคว้าเอายอดหญ้า มันก็จมน้ำไปเท่านั้นเอง"อย่างน้อยผมว่าเราก็ได้ทำหน้าที่ส่วนหนึ่งในการเผยแพร่ ปฏิปทาของหลวงปู่ท่าน "เพชรอยู่ที่ไหนก็เป็นเพชร หินจะเจียรนัยให้งดงามเท่าไรก็ยังได้ชื่อว่าหิน" จบม่ะ อิอิ

6. Jopaa

ก็เพราะได้เห็นอะไรหลายๆอย่างเหมือนท่านนั้นแหละ..ใจมันก็เลยเริ่ม "เบื่อ"..

สรุปแล้ว..เรื่องธรรมเป็นเรื่องของใครของมัน..เราอย่าไปยุ่งอะไรกับใครเลย

ตัวเราเองยังเอาตัวไม่รอดเลย..เอาตัวเราเองก่อนดีมั๊ย

ทิ้งเทคโนโลยี่..ออกลุยกันดีกว่าม่ะ..

นี่ "หลวงปู่ใหญ" ท่านก็กลับมาแล้ว ช่วงวันพระใหญ่ที่ผ่านมา

หมู่รีบแจ้งข่าวมา ว่าหลวงปู่ท่านถามถึง

และท่านก็จะอยู่เพียงแพร๊บเดียวอย่างเก่า และก็จะไปโปรดที่อื่นต่อไป..

7. อิฐมอญ

"ตัดทางโลก" ใจก็อยากตัดเหมือนกันครับ เบื่อเต็มทีเหมือนกันครับ

หลวงปู่ท่านอยู่ถึงเมื่อไรครับ ไปกราบท่านกันดีมั๊ยครับ

8. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดียามดึกครับ ป๋าโจ

ผมคิดว่าป๋าทำดีแล้วครับ อย่าเพิ่งทิ้งพวกเราไปเลยนะครับ

อยู่ช่วยแนะนำน้องๆ ก่อนนะครับ

ผมคิดว่าคนในกระทู้นี้ ส่วนใหญ่รักป๋า กันเกือบทุกคน

โดยเฉพาะ ข้อคิด ข้อแนะนำทางด้านธรรมะ มีประโยชน์

อย่างมากๆ เลยครับ เพราะว่าเวลาป๋าเขียนในแต่ละครั้ง

ผมสัมผัสได้ครับ ว่าป๋าเขียนออกมาจากใจจริงๆ

ป๋าต้องการบอกเรื่องราวๆดีดี ที่เคยได้รับรู้และเห็นมา

ให้กับคนรุ่นหลังๆ ได้มีโอกาสเหมือนอย่างที่ป๋าสัมผัสมา

ด้วยความเคารพ (จากใจจริงครับ)

น้องชาติ

9. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ผมว่าพวกเค้าทุกๆคน ทำดีที่สุดเเล้ว การนำเสนอวัตถุมงคล เเละ ธรรมที่เเท้จิงที่ หลวงปู่ท่านสั่งสอนบรรดาลูกศิษ์ ลูกหา
    .....ถ้าถามผมการจะได้รับธรรมของหลวงปู่ท่านสมัยเมื่อ 10 กว่าปีก่อน มีน้อยมากเพราะ ต้องหาอ่านจาก หนังสือ นพรัตน์,กายสิทธิ์,พระผุ้จุดประทีบ,ไตรรัตน์ ซึ้งตอนนี้ หนังสือ นพรัตน์ไม่ได้เเล้ว ต้องไปนั่งอ่านในหอสวดมนต์คับ
    ส่วนกายสิทธิ์ก็ซื้อต่อเขามาเล่ม 850 ยังจำราคาได้อยู่เลย ซึ่งเเตกต่างจากทุกวันนี้เปิด Internet เข้า google เเปปเดียวก็เจอเเล้ว
    .....ส่วนเรื่องของวัตถุมงคล ก้ไม่เคยมีใครสอน ต้องหัดดู นั่งจำเนื้อจากพระองค์จิง เพราะสมัยก่อนยังพอมีให้ศึกษา เเต่ก็มีพวกนิทานที่เล่า ทำให้เราหลงทางอยู่พักใหญ่ กว่าจะรู้จิง ก็โดนไปหลายตังค์
    ....ผมเองก็อยากเป็นส่วนหนึ่ง ที่อยากจะเเนะนำ ผู้ศรัทธาในหลวงปู่ท่าน ไม่ได้หลงผิด โดนใครเค้าหลอก เพราะผมเองเคยโดนหลอกมาก่อน จิงๆเงินถามว่าเสียดายมั้ยก็เสียดายเเหละคับ เพราะยังเป็นเด็กนักเรียนอยู่เลย เเต่เสียความรู้สึกมากกว่าว่าคนเคยเห็นน่ากัน ทำไมถึงต้องหลอกกันด้วย

....พร่ำเพ้อต้องนานก็เพียงอยากจะบอกว่า อยากให้พี่ๆน้องๆทุกๆท่านได้รับข้อมูลจิง เกิดจิง หลวงปู่ท่านสอนไว้จิง พระเครื่องของท่านจิงๆ
    .......ก็มีเเค่นั้นจิงๆคับ......

10. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    :cool::cool::cool:จบครับ:cool::cool::cool:

11. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

พี่โจครับ
    ถึงผมจะยังใหม่ต่อบ้านหลังนี้และเพิ่งรู้จักหลวงปู่ดู่เมื่อไม่นานมานี้ แต่ความศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ ของผมไม่ได้น้อยเหมือนจำนวนวันที่ผมได้เพิ่งมารู้จักท่านครับ จากที่ผมได้ศึกษาหาอ่านมาก็ได้รู้ว่าท่านเป็นพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ และรักที่จะช่วยเหลือลูกศิษย์ลูกหาตลอดเวลา
    ผมขอเป็นตัวแทนตัวเล็ก ๆ คนนึงให้กำลังใจพี่โจนะครับ ผมยังอยากเห็นวงการนี้มีคนดี ๆ นำเสนอเรื่องจริง พระจริง ของแท้ ไม่ใส่ไข่ ใส่สี ไม่เล่านิทานเยอะ ๆ แบบพี่ทำอยู่ รวมถึงทั้งพี่ตุ้ย พี่อิฐมอญ พี่นิวส์ และท่านอื่น ๆ ที่เป็นกำลังหลักกำลังสำคัญของกระทู้นี้ให้คงอยู่ต่อไป ให้อยู่ช่วยเผยแผ่คำสอนของหลวงปู่ดู่ต่อไปนะครับ อย่าเพิ่งตัดใจไปกับพญามารที่เข้ามาขวาง ท้อได้แต่อย่าถอยนะครับ สู้ ๆ ครับ ผมเชื่อว่าถ้าขาดพี่ไปแล้วคนึงน พี่ท่านอื่น ๆ ก็อาจจะถอดใจกันตาม ๆ ไปในไม่ช้าก็เป็นแน่ ผมไม่อยากให้เกิดเหคุการณ์แบบนั้นเลยครับ
    ด้วยความเคารพ
    น้องโน้ต

12. monkeyboy55

monkeyboy55 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

ผมยังอยากเห็นวงการพระดีๆ ที่ทั้งนับถือธรรม และเก็บวัตถุมงคลไปพร้อมๆกัน

เน้นความจริง ไม่แต่งนิทาน หรือหลอกลวง

ส่วนใหญ่ผมก็ตามอ่าน ไม่ค่อยได้โพสมาก แต่ผมตามอ่านจริงๆนะครับ

ขอให้พี่ๆ สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้

คิดเสียว่า เผื่อคนรุ่นหลัง ที่ศรัทธาหลวงปู่จะได้ไม่ถูกบิดเบือนข้อเท็จจริง

ว่าแต่อยากรู้เหมือนกัน ว่าแหล่งไหนที่ปล่อยข้อมูลเท็จ ของหลวงปู่ จะได้ระวัง

ผมยังไม่ค่อยรู้มาก ก็อาศัยอ่านไป คงต้องมีพี่ๆบ้านหลังนี้เป็นครูล่ะครับ ไม่ฉะนั้นคงหลงผิดเข้าสักวัน

13. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้พี่ๆ ทุกท่านนะครับ
    ยังไม่เคยลืมว่ามีพระบูชาหลวงปู่ดู่ได้
    ก็บูชามาจากพี่ตุ้ย ดังนั้น จึงขอให้พี่ๆ ทุกท่าน
    พยายามให้ข้อมูลไปมากๆ เยอะๆ
    และให้แต่ละคนนำไปพิจารณากันเอง
    จะเห็นได้ว่าแม้หลวงปู่มรณะภาพไปเพียง 20 กว่าปีเท่านั้น
    ทั้งธรรมะ และวัตถุมงคล ที่ท่านมอบไว้ให้ก็ได้ผิดแผกแตกต่างไปจาก
    ของต้นฉบับ เสียมากมาย ดังนั้นหากเราไม่พยายามให้ข้อมูลที่ถูกต้องไว้
    เป็นภูมิคุ้มกัน รุ่นหลังๆ คงแย่กว่านี้อีกมาก เอาเป็นว่า เราทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด
    แต่ต้องทำชนิดที่ไม่เอามาเป็นทุกข์ในภายหลัง

14. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

..ใจเย็นก่อนนะครับพี่โจ อย่างน้อยบทความและข้อมูลของพี่ก็ประโยชน์ต่อผู้อ่านได้มากมายเลยนะครับ:cool:

" เหนื่อยนักพักลงก่อน "ก็ได้ครับ เพื่อนสมาชิกในห้องนี้เป็นกำลังใจให้ครับ(kiss)

หรือจะไปชาร์จแบต(กราบหลวงปูใหญ่)ก็ดีนะครับ ผมไปด้วยแน่นอนครับ:z8

15. ยุทธhotline

ยุทธhotline Active Member

เข้ามาเป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกๆคนนะครับ:cool::cool::cool:

16. jsp

jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    เป็นกำลังใจให้พี่ๆน้องๆทุกท่านครับ "ทำดีอย่าท้อครับ"

17. Piticha

Piticha เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาให้กำลังใจทุกคนค่ะ คนดีอย่าท้อซิค่ะ เราอาจจะกำลังโดนกิเลสเล่นงานอ่ะ
    สู้ๆๆค่ะ กิเลสเค้ามาวัดกำลังใจเรา รออ่านบทความดีๆ นะค่ะ :cool:

18. hydroxy

hydroxy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2011
    โดยส่วนตัวนะครับพี่โจ ผมว่าคนที่เขาหลงทางยังมีอยู่มาก การที่ยังมีแสงเทียนที่คอยส่องนำทางให้กับคนเหล่านั้น ผมว่ามันก็ยังดีกว่าให้เขาล้มลุกคลุกคลานครำหาทางกันเอง และก็เพราะแสงเทียนที่จุดต่อๆกันมาไม่ใช่หรือครับที่ช่วยนำทางให้คนใหม่ได้รู้จักประทีปจริงๆที่หลวงปู่ท่านเมตตาจุดไว้ให้ ถ้าลมมันแรงก็เอาครอบแก้วมากันลมครับพี่ ถ้าใส้เทียนมันจะหมดก็ต่อใส้เทียนใหม่ครับ ถ้าเชื้อเพลิงจะหมดก็แวะเติมเชื้อเพลิงก่อนครับพี่ สู้สู้ครับพี่

19. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่ๆทุกๆท่าน
    ผมเข้ามาติดตามอ่านอยู่ตลอดแต่ไม่ค่อยจะได้โพสต์
    ผมเป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกท่านครับผม สู้ๆครับ(y)

20. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    เป็นกำลังใจให้พี่ๆ หัวเรี่ยวหัวแรงของวัดสะแกด้วยครับ
    เบื่อก็พัก หนักก็ผ่อน สามวันหยุดปลายสัปดาห์ก็ไปเข้าวัดหรืออยู่กับครอบครัว
    ชาร์ตแบตบ้างอะไรบ้าง ชีวิตคนเรามันก็แบบนี้เอง สู้ๆ ครับ ^ ^

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้