ชวนกันซ้อมอ่าน พบปะพูดคุย ให้กำลังใจ ปรึกษา สงสัย แลกเปลี่ยนปัญหาประสบการณ์ ชี้แนะงานการอ่านพระไตร

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 3 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณ คุณแม่น้องพลอยมากครับ ที่ทักท้วงครับ

2. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สมาชิกมาซ้อมอ่านกันได้มีประสบการณ์ และได้ปรับปรุงได้ดีขึ้นกันตามความรู้และกาลเวลา ขออนุโมทนาครับ

3. yokine

yokine เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2007
    ผมเองก็พึ่งสมัคร เป็น หนึ่งในอาสา อ่านด้วยเช่นกันครับ มีปัญหา ก็ตรง อ่านบางคำไม่ออก เช่นเดียวกันครับ เพราะอ่านยากจริงๆ ปรกติ ก็ ไม่ค่อยจะเก่งภาษาไทยอยู่แล้วด้วยครับ แต่ก็จะพยายาม นะครับ อยากร่วมบุญด้วย เอาไว้ คำไหนสงสัย จะส่งไป รบกวนถามพี่ผ่อนคลายนะครับ ^^ และขออนุโมทนา กับเพื่อนๆ และพี่ๆทุกๆท่านด้วยครับ

4. ผ่อนคลาย

เอ. คุณแม่น้องพลอยหายไป ผมก็เมียงๆว่าอัพเสียงอ่านมาหรือยัง จะคอยช่วยเหลือน่ะครับ ว่างๆเชิญนะครับ ด้วยความยินดีครับ[​IMG]

5. ผ่อนคลาย

สวัสดีครับ ทุกๆคน แม้ไม่ได้ทักทายชื่อ แต่ก็ระลึกถึงทุกคน ทั้งผู้มาอ่าน และผู้มาฟัง ขอให้มีแต่ความสุขกาย สบายใจนะครับ

6. dhammadasa

dhammadasa Active Member

พระไตรปิฎก
    ถ้ามีสมาชิกอ่านพระไตรปิฎก
    ควรแนะนำไว้หน้าเวปเพื่อให้เพื่อสมาชิกโมทนา
    1.เพื่อเป็นที่รับรู้ และเป็นกำลังใจในการอ่าน
    2.เพื่อสร้างผู้อ่านรายใหม่ด้วย

ส่วนเรื่องการอ่าน ควรมีเสียงดนตรีบรรเลงปูพื้น
    จะทำให้กลมกลืนและไม่รู้สึกน่าเบื่อจนเกินไป

ให้ทำลิงค์mp3อยู่ใต้กระทู้ทุกกระทู้ที่เข้าไปอ่าน
    โดยสมาชิกสามารถคลิกรับฟังพระไตรปิฎกได้
    ในขณะเดียวกันก็ตามอ่านกระทู้ได้ด้วย
    หรือเอาไปใส่ในห้องส่วนตัวก็ได้ เหมือนจัดรายกายวิทยุนะ
    ว่าใครมาอ่านใหม่

รวบรวมแจกซีดีเป็นธรรมทาน
    พระไตรปิฎกเสียงอ่าน ถ้าสามารถรวมเป็นหมวดหมู่ได้
    โดยอาจจะแบ่งจำแนกพระไตรปิฎกเป็นข้อธรรม เช่นหมวดทาน หมวดศีล

เพราะพระไตรปิฏกเป็นของกว้าง แต่คัดมาให้ตรงกับความต้องการ

ปล. หากทำโครงการเสียงอ่าน แต่คนไม่สนใจฟังหรือยังไม่ทราบว่ามีอยู่
    สิ่งนั้นก็ยังไม่เกิดประโยชน์สูงสุด ถูกไหมครับ

ฝากไว้พิจารณาด้วย

7. ผ่อนคลาย

เป็นคำแนะนำที่ดีมาก ขอบคุณคุณไฟสถิตย์มากครับ

8. svpfe

svpfe เป็นที่รู้จักกันดี

^^ ลอกตามนี้ขอรับ จะท้วงพอดีคุณแม่น้องพลอยเขียนไว้แล้วขอรับ (หากินง่ายจังเลยเรา ^^ )

9. ผ่อนคลาย

ขออนุโมทนาทุกๆคนที่ร่วมกุศลในการซ้อมอ่าน ร่วมกุศลในการฟัง ร่วมกุศลในการสร้างสรรค์

10. ผ่อนคลาย

พยายามปลุกปั้นกิจกรรมกุศลคือการเปิดเสียงอ่านที่แชทตลอด 24 ช.ม. ก็พอเป็นไปได้มั่นคงมากขึ้น

หากมีผู้มาสมัครเปิดเสียงกันมากๆก็จะเป็นการดี คือจะได้ผลัดกัน และก็ทำให้ได้ฟังเสียงผู้อ่านกันด้วย

ผมเปิดประจำผมก็ได้ฟังโดยตรงบ้าง ฟังไปทำงานไปหรือทำอย่างอื่นๆไปบ้างก็รู้สึกคุ้นเคยกับการอ่านของแต่ละคนและก็คุ้นเคยกับพระไตรฯเสียงอ่านมากขึ้นครับ

11. ผ่อนคลาย

สวัสีดีครับ ผู้ใฝ่การทำกุศลทุกท่าน ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ

สงสัยอะไรเชิญสอบถามได้นะครับ เรื่องการสมัครอ่านก็ดี การใช้โปรแกรมก็ดี การใช้โปรแกรมก็ดี ไม่เข้าใจตรงไหนไม่ต้องเกรงใจนะครับ

12. ผ่อนคลาย

อ่าน เรื่อง ....๔. ภยเภรวสูตร
    ว่าด้วยสิ่งที่เป็นภัยและน่าหวาดกลัว
    [๒๗] ข้าพเจ้าได้สดับมาอย่างนี้:
    สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ ณ พระวิหารเชต....
    http://www.palungjit.org/thai/index.php?page=3&cat=12&u_sort=uptime&u_order=desc

เสร็จแล้วคราวนี้อัดด้วยโปรแกรม jetAudio เหลือการตัดต่อ เอาเสียงผิดเสียงพลาดออกด้วยโปรแกรม เว็บแพท

ระหว่างซิกแซกพักเรื่องการตัดต่อนั้นก็..

กำลังซ้อมอ่าน.....

๕. อนังคณสูตร
    ว่าด้วยผู้ไม่มีกิเลส
    [๕๓] ข้าพเจ้าได้สดับมาอย่างนี้
    สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคประทับอยู่ ณ พระ.....

http://www.palungjit.org/thai/index.php?page=4&cat=12&u_sort=uptime&u_order=desc

มึนตึ่บเลย เพราะว่า อ่านบุกเบิก เป็นครั้งแรกในเรื่องนี้ ซ้อมอ่านไปได้ครึ่งช.ม.ต้องพัก ...ได้ไป 1/3 ของเรื่องเอง มึน ง่วงมาก เดินเล่นแก้ง่วงดีกว่า...

นี่ถ้าอ่านซ้อมไปสัก 5 เที่ยวก็สบายหัวเลย ไม่มึนตึ่บอะไร.......

สู้ๆๆๆๆๆ...........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2008
  13. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ทดลองใช้โปรแกรม Audacity 1.3 Beta (Unicode) อัดและตัดต่อค่ะ รู้สึกใช้งานง่ายกว่า Adobe audition 1.5
    แต่มีข้อเสียที่เมื่อเซฟเป็นไฟล์ mp3 ขนาด 40 kbps เสียงเหมือนจะถูกบีบอัดมากเกินไปค่ะ
    กบเลยใช้วิธี อัดและตัดต่อโดย Audacity เสร็จแล้วเซฟเป็น mp3 ขนาด 128 kbps แล้วนำไป convert โดยใช้โปรแกรม jetaudio
    ให้เป็น mp3 ขนาด 40 kbps ดังนั้นในแง่การใช้ง่ายสำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ จะไม่จบในโปรแกรมเดียวกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2008
  14. ผ่อนคลาย

จ๋อยเลย เผลอเรอ ทำการแปลง เทปเป็นเอ็มพี 3 เผลอไปลบไฟล์ที่อ่านไว้ยังไม่ได้ตัดต่อทิ้งซะได้ .... อ่ะ สู้ๆ อ่านใหม่แล้วกัน คิดว่าเป็นเหตุการณ์ให้ได้ทำกุศลอีกรอบแก็ดีเหมือนกันนิ

15. ผ่อนคลาย

สู้ๆจ้า ไม่มีอะไรที่ยากเกินความสามารถ ที่รู้สึกยากเพราะเรายังฝึกน้อยอยู่น่ะจ้ะ

16. Aung CapA

Aung CapA เป็นที่รู้จักกันดี

ใครเคยมีประสพการณ์เหมือนดิฉันมั่งไหม อ่านไป อัดไป ทวนไป ลบแล้วลบอีก อัดเสียงไปเรื่อย ๆ คิดว่าโอเคแล้วก็จะจัดเก็บ แต่ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสะเพร่าหรือเหนื่อยก็ไม่รู้ คงเป็นทั้งสองอย่างนั่นแหละน่า กดปุ่มจัดเก็บผิด เป็นปุ่มอัดเสียงใหม่ ปรากฏว่าเสียงที่อ่านไปไม่ได้จัดเก็บเลยต้องเริ่มต้นใหม่ ดีที่ว่าแบ่งอ่านและเป็นตอน ๆ แต่ก็ใช้เวลาเป็นชั่วโมง ๆ บางทีชาวบ้านเขานอนกันแล้ว เที่ยงคืนกว่าเรายังไม่นอนแถมไปนั่งหาวในที่ทำงานอีกต่างหาก แต่ก็จะสู้ต่อไปและขอเอาใจช่วยทุก ๆ คนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2008
  17. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังหัดทดลองหัดอ่านค่ะ เห็นข้อความใดใด นำมาหัดอ่าน ...รู้ว่า การจดจ่อสะกดอักขระ ยังควบกล้ำไม่ชัดเจน เช่น ร.เรือ คำกล้ำ ฯ มารู้ว่าต้องใช้สมาธิมากพอควร จิตใจต้องผ่องแผ่วด้วย

นึกไปมาว่า "พระไตรปิฎก " เป็นสิ่งสูงล้ำ อ่านจริง คงต้องนบน้อบ ... นะคะ
    ชื่นชม ทุก ๆ ท่าน ที่ทำๆ ได้ ได้ดี บางที เข้ามาฟังจนเพลิน ดึงไปเก็บฟัง สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

จะค่อยเป็น ค่อยไปค่ะ

18. ผ่อนคลาย

สู้ๆจ้า ทุกคน ให้กำลังใจครับ (f)

19. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กบก็ยังทดลองอ่านอยู่นะคะ และมีปัญหาในการออกเสียง ร และคำควบกล้ำ
    เพราะคนเชียงใหม่ปกติไม่ออกเสียง ร ตรงๆ จะออกเสียงเป็นตัว ฮ ค่ะ เช่น คำว่า รักจะว่า ฮัก, เรา=เฮา, เรียนหนังสือ = เฮียนหนังสือ ฯลฯ

คุณบุญญสิกขาลองเลือกเรื่องสั้นๆ ทดลองอ่านมานะคะ

20. ผ่อนคลาย

สมาชิกท่านใดช่วยกันได้ร่วมด้วยช่วยกันนะครับ อนุโมทนาครับ

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 11:50 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>MBNY<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    Administrator

ได้ให้อนุโมทนา: 58,478
    ได้รับอนุโมทนา 23,739 ครั้ง ใน 2,233 โพส
    พลังการให้คะแนน: 50000 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->FW: แรงฮึด ก๊อกสุดท้าย กฐินแสนกองครับ (ภารกิจเร่งด่วน)
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MBNY
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Komodo
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มหาหิน

วันนี้ จะโอน "เงินบุญ"
    มาให้อีก 100,000 บาท ครับ

ขอน้อมโมทนา ในความอุตสาหะ ในการเพียรทำความดี อย่างยอดยิ่ง

มหาหิน มีเนตร์ขำ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    พี่ๆครับ กฐินต้องโอนเงินภายใน 12 พ.ย. ครับ ผมไปดูตัวเลขของกรมการศาสนามา

ตอนนี้ผมตั้งกระทู้ให้คนช่วยหาเลขที่บัญชีของวัดที่ได้รับกฐินพระราชทาน 76 จังหวัดทั่วประเทศ + 16 พระอารามหลวง เพื่อที่จะโอนเงินรอบสุดท้ายครับ

ถ้าเราหาได้ครบ เราจะฉลองกฐินในปีนี้ได้ตามเป้าหมายครับ คือ วัดละ 1,000 บาท (ขั้นต่ำ) และที่สำคัญ คือ เป็นกฐินหลวง 16 วัด และกฐินพระราชทาน 76 จังหวัดด้วยครับ

กระทู้ครับ

http://palungjit.org/showthread.php?p=1633136#post1633136

โมทนาครับ

โมทนาด้วยค่ะ

เดี๋ยวร่วมด้วยช่วยกัน ดีที่ชวนสมาชิกมาช่วยด้วยค่ะ

[​IMG] ศู น ย์ ป ร ะ ช า สั ม พั น ธ์ ( ลงประกาศฟรี ) > > <TABLE dir=ltr style="FILTER: alpha(opacity=100, finishopacity=10, style=1)" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#0000ff><TBODY><TR><TD dir=ltr vAlign=top align=middle height=2></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE style="FONT-SIZE: smaller" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left width=120 rowSpan=6>[​IMG]</TD><TD vAlign=top width=10>[​IMG]</TD><TD>ร่วมค้นหาเลขที่บัญชีกฐินพระราชทานของวัด 76 จังหวัด เพื่อทอดกฐินแสนกองปี 51 ภายใน 11 พ.ย.51 </TD></TR></TBODY></TABLE>

ทีมงานท่านใด พอมีเวลามาร่วมด้วยช่วยกัน นะคะ

โมทนาค่ะ
    <!-- / message -->