ชี้ตำหนิ...เหรียญหล่อ..หน้าเสือ..หลวงพ่อน้อยวัดธรรมศาลา

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 17 ตุลาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE width="90%"><TBODY><TR><TD class=smalltext>เหรียญหล่อ หน้าเสือ หลวงพ่อน้อยวัดธรรมศาลา</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    เหรียญหล่อ หน้าเสือ หลวงพ่อน้อยวัดธรรมศาลา
    ตำหนิเอกลักษณ์ ด้านหน้า
    1.หน้าผากจะโหนกนูน ยื่นออก
    2.หัวคิ้วจะยุ่นติดกันเหมือนครุ่นคิด
    3.ข้างแก้มทั้งสองข้างเป็นสันเหลี่ยม
    4.เบ้าตาซ้ายหลวงพ่อ จะยุบตัวลงมากกว่าด้านตรงข้าม
    5.ข้างแก้มซ้ายหลวงพ่อจะยื่นลำเชื่อมใบหู
    6.ขมับซ้ายหลวงพ่อยุบเป็นแอ่ง
    7.ปากดูรวมๆคล้ายเบะปาก กลางริมฝีปากบนจะเป็นติ่งแหลม
    8.ปลายคางยื่นออกเล็กน้อย
    9.เส้นจีวรตรงกลาง 3 เส้น ซีกซ้ายมือเราจะลดหลั่นเป็นขั้นบันได เส้นบนสุดพริ้วและอ่อนช้อยที่สุด

ตำหนิเอกลักษณ์ ด้านหลัง
    1.ด้านหลังโดยมากมักเป็นแอ่ง บางๆ เฉพาะ อย่างยิ่งตรงบริเวณหางขมวดตัวยันต์ และแถวๆใต้หางตัว"นะ" ลงมา
    2.ผิวพระ 90% จะหยาบและมักเป็นรูพรุน มีคราบเบ้าดินดำติดอยู่
    .....หายไปนาน...กลับมาอีกครั้งครับ..ขอขอบคุณเจ้าของข้อมูลครับ..ไม่ทราบเวปไหนแล้วครับ....

2. sankrubsan

sankrubsan เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าเหรียญนี้ใช้ได้เปล่าครับ รบกวนด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้