ช่วงเวลากรรมให้ผลกรรมส่งผล ท้อกันมั่งรึเปล่าครับ และผ่านช่วงนั้นมายังไงครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย สุโขสุขี, 15 มีนาคม 2013.

1. ชีวิตต้องเดินต่อไป

ชีวิตต้องเดินต่อไป สมาชิกใหม่

27 กรกฎาคม 2019
    เหตุการณ์เกิดมาเกือบปี ตอนที่ถูกเลิกจ้างเพราะงานน้อยลง ก็จะได้ค่าชดเชย 10เดือน และกองทุนสำรองเลี้ยงชีพที่สะสมมา รวมๆก็ ล้านกว่าบาท ตั้งใจจะนำมาเป็นทุนสำรองระหว่างหางานใหม่และใช้หนี้สินบางส่วน เพื่อให้ภาระที่มีอยู่ลดลง แต่แล้วเหมือนมีกรรมมาฉุดไป เบิกเงินออกมาเพื่อจะไปใส่อีกบัญชีหนึ่ง ปรากฎว่าโจรมาขึ้นบ้านเอาไปหมดเลย โดยที่เป็นช่วงเวลาออกมาข้างนอกเพียง 3-4 ชม. ที่เก็บไว้บ้านเพราะว่าช่วงนั้นเดินทางขึ้นลง กรุงเทพ-บ้าน เกือบทุกวันเลยยังไม่มีโอกาสเอาเข้าธนาคาร กะว่าเสร็จธุระแล้วจะดำเนินการก็มาเกิดเหตุ ซึ่งบ้านที่อยู่ไม่เคยมีข่าวเรื่องขโมย โจรเลย ช่วงนั้นเรียกว่าชีวิตติดลบอย่างมาก ไม่รู้ด้วยผลกรรมแต่ปางไหนมา ใช้ชีวิตอย่างมีสติอย่างมาก เพื่อให้ผ่านไปให้ได้ ภาระก็มี รายจ่ายก็มี ตกงาน แถมเงินที่เตรียมไว้ก็มาโดนเอาไปอีก เรียกว่าแย่มากๆ ตอนนี้ได้งานทำแล้วพอทำเนาได้ส่วนหนึ่ง แต่ก็ยังติดลบ พอใช้ชีวิตผ่านไปได้แต่ละเดือนเท่านั้น ยังต้องสู้ต่อไป เพื่อผ่านจุดนี้ไปให้ได้

2. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมแม้งจัดสรรมาชัดๆๆๆๆ เห็นมะ ยิ่งกว่าคอมพิวเตอร์

3. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ผมเคยแนะนำเรื่องสวดคาถาเงินล้านไปแต่จริงๆแล้วชีวิตคนเราไม่ได้มีแค่เรื่องเงินๆทองๆเท่านั้น ปัญหาบางอย่างมันเป็นส่วนของความวุ่นวาย ยุ่งยาก ขาดความปกติสุขเป็นอย่างมาก โชคลาภเงินทองล้วนเป็นอะไรที่มาอำนวยความสะดวกค่าใช้จ่ายเฉยๆถ้าอยู่ติดโลกวัตถุเกินไปก็ยิ่งทุกข์แต่ทุกข์บางอย่างอาจไม่ได้อยู่ในความสุขเงินๆทองๆ

ถ้าในส่วนของการสวดคาถาบางอย่างสุดท้ายจะมอยู่ 2 บทคู่กันนะครับ
    สวดแล้วความทุกข์ความวุ่นวายยุ่งเหยิงจะทยอยเบาบางลงตามลำดับๆทำให้ใช้ชีวิตได้ปกติสุขจับทำอะไรได้เป็นชิ้นเป็นอัน

นะโม 3 จบ (สงบจิตสงบใจแล้วนึกเห็นภาพพระพุทธเจ้า)จึงว่า

อะสะยักขังกุเลพุทโธ
    อะสะยักขังกุเลธัมโม
    อะสะยักขังกุเลสังโฆ
    อะสะยักขัง
    อะสะเมตตายะ
    สุเลสวาหายะ
    ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง สุขะโตจุติ จิตตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ.

ทั้งหมดสวด 5 จบครับผมจะมากกว่านั้นก็ได้ ทำบ่อยๆเช้า เย็น ก่อนนอน ยามว่าง แล้วให้เวลาดูผลตรเองซัก 3 เดือน หลังจากนั้นจะเห็นได้ว่าอะไรๆต่างจากเก่าขึ้นเรื่อยๆ ก่อน 3 เดือนก็มีผลครับแต่ไม่อยากให้รับคิดว่าดีแล้วจริง จะให้นับผลกันให้นับหลัง 3 เดือนครับ หลังจากนั้นชีวิตที่เหลือจะดีขึ้นกว่าเดิม ดีกว่าไม่สวดไม่ท่องแล้วมาประสบทุกข์ลำบากใจไปเรื่อยๆนะครับ

ทำบุญได้ทำนะครับ และให้อยู่กับความสบายใจเป็นที่ตั้งครับ อย่างน้อยก็นึกมโนเองก็ได้ อย่าไปชินกับการแช่ทุกข์ เมื่อสวดแล้วอะไรๆจะดีขึ้นตามลำดับๆเองครับ