ช่วยคลายปัญหาทีค่ะ !!! ชีวิตมันน่าเบื่อมาก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย parichatkreepat, 14 กันยายน 2015.

1. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมคนเราบางคนทำคุณคนไม่ขึ้น ไม่ขึ้นจริงๆนะ. ไม่ขึ้นเรย

และ เวลาพูดอะไร มักจะกลายเป็นตรงกันข้ามเช่น พูดเรื่องดีๆ มันจะกลายเปนร้าย. พูดเรื่องร้ายๆมันก็ไม่กลายเป็นดี นะ.

และหาเพื่อนจริงใจ. หาคนข้างกายดีๆจริงใจ ไม่ได้เลย

เวลาโดนด่าก็โดนคนเดียวทั้งที่ไม่ได้ทำอะไร. เหมือนมีแต่คนเกลียดชัง

เวรกรรมพวกนี้ มันเกิดจากการกระทำของเราหรอ! มันเป็นกรรมเกี่ยวกับอะไร!!! บางทีมันรู้สึกแย่สุดๆ. เหมือนโลกรังแก. ชีวิตมัน วุ่นวายจนน่ารำคาญ.

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ทำไมคนเราบางคนทำคุณคนไม่ขึ้น ไม่ขึ้นจริงๆนะ. ไม่ขึ้นเรย
    - ก็อย่าทำเพื่อให้ขึ้นสิ

และ เวลาพูดอะไร มักจะกลายเป็นตรงกันข้ามเช่น พูดเรื่องดีๆ มันจะกลายเปนร้าย. พูดเรื่องร้ายๆมันก็ไม่กลายเป็นดี นะ.
    - ก็พูดให้น้อย ๆ

และหาเพื่อนจริงใจ. หาคนข้างกายดีๆจริงใจ ไม่ได้เลย
    - ต้องหาเพื่อนที่เป็นพระโสดาบันขึ้นไป

เวลาโดนด่าก็โดนคนเดียวทั้งที่ไม่ได้ทำอะไร. เหมือนมีแต่คนเกลียดชัง
    - มันต้องทำอะไรซักอย่างแหละ บางครั้งการยืนนิ่ง ๆ ก็เป็นการกระทำชนิดหนึ่ง ปัญหานี้คือมองตัวเองไม่เห็น

เวรกรรมพวกนี้ มันเกิดจากการกระทำของเราหรอ! มันเป็นกรรมเกี่ยวกับอะไร!!! บางทีมันรู้สึกแย่สุดๆ. เหมือนโลกรังแก. ชีวิตมัน วุ่นวายจนน่ารำคาญ
    - เกิดจากวิธีคิดของเรา

3. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งถามเหมือนยิ่งฆ่าตัวเอง.

4. บันลือธรรม

บันลือธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    เท่าที่ประสบมา ควรแก้ไขโดยการหมั่นสวดมนต์ทุกวัน ๆ ละ 20-30 นาที
    เช่น บทสรรเสริญพระรัตนตรัย, พาหุง-มหากา ,ชินบัญชร, ธรรมจักร ฯ เพราะ
    จะทำให้จิตใจเราสะอาดขึ้น สว่างขึัน สงบขึ้น ทำให้เกิดปัญญาในดวงจิตทำให้มีสติรู้เท่าทันปัญหาต่าง ๆ ที่จะเกิดขึ้นหรือแก้ไขปัญหาต่าง ๆได้ดีขึ้น (สวดมนต์ เสร็จแล้ว ควรแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ด้วย)
    อนิสงค์ของการสวดมนต์ จะทำให้ผู้นั้น เป็นคนน่านับถือ พูดอะไรก็น่าเชื่อถือ คิดแก้ไขปัญหาได้ดี
    แต่ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น ควรบริจาคหนังสือธรรมะให้กับคนทั่วไปเป็นธรรมทานด้วยจะยิ่งดีขึ้นมากเลยครับ(หรือร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพถวายพระไตรปิฎกหรือหนังสือธรรมะให้กับวัดก็ได้) ทำบ่อย ๆ จะทำให้ชีวิตผ่านพ้นสิ่งไม่ดีต่าง ๆ ได้ครับ (ในเว็บพลังจิตนี้เป็นต้น)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2015
  5. parichatkreepat

นี่ส่วนมากทำแต่ทอดผ้าป่าค่ะ เขามาขอให้ร่วมทำก็ทำค่ะ. เป็นสูงสุดก็แค่รองประธานไม่เคยเป็นประธานสักที หนังสือสวดมนต์มักจะแจกคนทั่วไปค่ะ. แต่นานๆจะทำที !! ส่วน สวดมนต์ตั้งแต่มาอยู่ต่างจังหวัดก็ไม่ได้สวดเลยค่ะ อยู่มา. 4-5เดือนละ ไม่สวดเลย. จะหันมาสวดใหม่ค่ะ. ขอบคุณพี่มากๆค่ะ. จะทำตามที่แนะนำค่ะ

6. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    รหากเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม นั่น่ะครับกรรมในอดีตชาติ ส่งผลในปัจจุบัน กรรมปัจจุบันส่งผลในชาติหน้าครับ

7. บันลือธรรม

บันลือธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    ขออนุญาต เล่าเรื่องของตัวเองเมื่อหลายปีก่อน ตัวเองเกิดปัญหาคล้าย ๆ กับน้อง จขก. enoopon คือ ดวงตกตลอดทำอะไร ก็ไม่ดี เรื่องอะไรที่ร้าย ๆ เข้ามาหมดเลย สมองตื้อคิดอะไรไม่ออกเหมือนถูกคนรอบข้างรังเกียจ กดดัน เข้ากับใครก็ไม่ได้ งานก็พลอยเสียไปด้วย
    เมื่อมาสวดมนต์ อย่างสม่ำเสมอ และเเจกหนังสือธรรมะเป็นธรรมทาน ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายหนังสือธรรมะ หรือพระไตรปิฎกให้กับวัด เรารู้สึกมีความสุขปิติ โปร่งเบา การสวดมนต์ทำให้เรามีสติ สมาธิดีขึ้น (เมื่อสวดมนต์เสร็จควรอุทิศบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวรของเราด้วยนะครับ) ส่วนการให้ธรรมะทำให้เรารู้สึกดีที่เราได้มอบสิ่งที่ดี ๆ แนวทางในการดำเนินชีวิตให้กับผู้อื่น ซึ่งสิ่งนั้นจะย้อนกลับมาที่ตัวเราเช่นกัน ปัจจุบันก็ยังแจกอยู่เลยครับ
    (หนังสือธรรมะที่ผมแจกจะหลากหลายมากครับ เช่น กฏแห่งกรรม,มงคลชีวิต 38 ประการ,การปฏิบัติสมาธิ วิปัสสนา เป็นต้น )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2015
  8. parichatkreepat

ใช่ค่ะแบบนี้เรย. !!! จะไม่ให้สนใจเรยก็ไม่ได้งานต้องทำร่วมกัน. !!! หนูจะพยายามทำตามที่พี่แนะนำค่ะ.
    ขอบพระคุณพี่มากเลยค่ะ. ทำให้รู้สึกว่าคนอื่นหนักกว่าเรายังผ่านได้ เราก็ต้องผ่านให้ได้ เวรกรรมหนูคงพูดให้ร้ายเพื่อนละมั้งค่ะ. ชาตินี่เรยเป็นแบบนี้ พูดอะไรก็ไม่มีคนเชื่อไม่มีน้ำหนักเรยคำพูดหนู

9. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้ ชีวิตมีขึ้นมีลง ไม่มีอะไรแน่นอน พระพุทธเจ้าท่านตรัสไว้ว่า อย่าเอาใจไปผูกพันธ์กับคนอื่น อย่ายึดมั่นถือมั่น อย่าหวังพึ่งใคร อย่าวิ่งตามกิเลสของเราและก็ของเขา ให้มองที่เรา ให้มองปัจจุบัน หมั่นประกอบแต่กรรมดี
    ไม่มีใครที่ไม่เจอวิบากกรรม ให้อดทน ให้ยอมรับ ให้เตรียมใจสักวันจะต้องเกิด กรรมคือการกระทำ ที่เราเจออะไรที่ร้ายๆมันมีเหตุ เหตุที่ว่า เราได้ทำกระทำนั้นต่อผู้อื่น กรรมนั้นก็ย้อนมา ก็เท่านั้น ไม่อยากเจอ ไม่อยากทุกข์ ก็ต้องทำแต่สิ่งดีๆ กรรมเก่าชั่งมัน กรรมใหม่เราไม่สร้าง...เราจะสร้างแต่กุศล