ช่วยดูเหรียญหลวงพ่อทวด เลื่อนสมณศักดิ์ 08 ให้หน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nmonthon, 24 พฤศจิกายน 2011.

1. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    รอตามลุ้นอีกคนครับผม

2. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    เดี๋ยวผมจัดให้ครับ ภาพถ่ายขอบเหรียญชัดๆ แต่สักวันสองันครับ ต้องเข้าไปในเมืองก่อน ผมลุ้นด้วยอีกคน แลกเปลี่ยนกัน แท้เก๊ ไม่สำคัญ สนุกดีครับ

3. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    ฟันธงได้ครับว่าองค์นี้ยังไม่ผ่าน...เหรียญรุ่นนี้เก๊เยอะครับและหลายฝีมือด้วย...อย่างที่เคยบอกครับว่าเส้นขนแมว(ระหว่างปากทั้งสองด้าน)ไม่เป็นธรรมชาติแบบแกะบล็อกขึ้นใหม่ให้คมลึกกว่าของแท้(บล็อกคอมฯ)ของแท้เส้นขนแมวที่ว่ามันคมส้นเล็กถ่ายรูปมักไม่ค่อยเห็นต้องกล้องดีๆและหากจับส่องเอียงๆเฉียงๆถึงจะเห็นคมชัด...พระเก๊ทำปลอมเนื้อโลหะไม่ได้รวมทั้งรอยตัดของเหรียญก็ทำไม่ได้เช่นกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      116.3 KB
      เปิดดู:
      415
      ขนาดไฟล์:
      103.5 KB
      เปิดดู:
      389
  4. nmonthon

ขอบคุณทุกความรู้จากทุกท่านครับ ผมจะจดจำความรู้ต่างๆ ไว้ครับ เผื่อมีโอกาสได้เห็นเหรียญอื่น จะได้เอาไปใช้ ขอบคุณมากครับ

5. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ด้านหน้าเหรียญ เส้นที่วิ่งผ่านแก้ม ด้านซ้ายมือเรา เส้นใหญ่ไปครับ ของจริงจะเล็กค่อนข้างสม่ำเสมอกันครับ

ด้านหลังเหรียญด้านหลวงปู่ทิม ขอบบนของเหรียญด้านซ้ายมือเรา จะอยู่สูงกว่า ขอบบนขวาครับ

หน้าผากหลวงปู่ทิม แปลกๆไปนิดอ่ะครับ

หูเหรียญ รอยเจาะไม่น่าจะปริ้นนะครับ

ผมเซฟเก็บไว้ พิจารณาหลายตลบ เคยเห็นตั้งแต่เก๊ตาปล่าว จนมาถึงตอนนี้เริ่มใกล้ของจริงขึ้นมากๆครับ แต่ยังไม่ใช่ครับ

ผิด-ถูก ขออภัยนะครับ

6. nmonthon

ขอบคุณมากเลยครับ เหรียญผมเหรียญนี้ถึงจะไม่แท้ แต่ความรู้ที่ได้ผมว่าได้มากกว่าเหรียญแท้อีก ถ้าผมมีโอกาสเจอเหรียญต่อๆไป คงจะนำความรู้ที่ได้ไปดูได้ดีทีเดียว ขอบคุณทุกท่านมากครับ

อีกนิดครับ แล้วเรื่องเนื้อของเหรียญละครับ องค์นี้เนื้อพอดูได้มั้ยครับ

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เหรียญไม่แท้ ก็เก็บๆ ไปเถอะครับ ครู ของดี อย่างอื่น มีอีกมากมายครับ :cool:

8. โอกระบี่

โอกระบี่ เป็นที่รู้จักกันดี

คำตอบนี้ชัดเจนดีครับสำหรับเหรียญนี้ :cool::cool::cool::cool::cool:

9. Toei_ok

Toei_ok สมาชิกใหม่

จากรูปผมตีเก๊ครับ เส้นสายยังไม่คม แต่ทั้งนีทั้งนั้น ต้องพิจารณาจากองค์จริงอีกทีคาบ