ช่วยด้วยด่วนค่ะ รูปพระนี้คือชื่อพระอะไรคะ?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Nud, 12 ธันวาคม 2013.

1. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีค่ะ ท่านผู้รู้ทุกท่าน
    ขอความกรุณาช่วยตอบคำถามให้ด้วยค่ะ ดิฉันไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่องเลย บังเอิญไปเปิดหาซื้อของพวกเครื่องชามจานลายไทยในอีเบย์ แล้วเหลือบไปเห็นเว็ปขายพระไทยอยู่หลายเจ้า ก็เลยลองเข้าไปชมพอดีไปเห็นเหรียญพระรูปหนึ่งมา แต่ไม่ทราบว่าเป็นพระอะไร ได้โหลดรูปมาให้ดูด้วยค่ะ และอีกองค์หนึ่ง เป็นพระหล่อจากทองเหลืองค่ะไม่ทราบเช่นกันว่าท่านชื่ออะไรคะ?
    อีกขอที่อยากเรียนถาม ดิฉันประมูลพระจากอินเตอร์เน็ทมาบูชา บาปหรือเป็นการมิควรทำหรือเปล่าคะ?
    ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2013
  2. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    ไม่บาปหรอกครับ แต่ที่ผมว่าน่าจะกังวลมากกว่าคือพระแท้หรือเปล่านะครับ

3. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ทีหลังอย่าซื้อพระในอีเบย์นะครับ ไม่เคยเห็นคนเอาพระแท้ไปลงขายเลย เหรียญแรกหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ เก๊ รูปหล่อหลวงปู่ทิม รุ่นหลังๆหรือไม่ก็ของสนาม พระสามเนื้อโลหะ ของสนาม เหรียญสุดท้าย ลักษณะเหมือนพวกเหรียญหลวงปู่กาหลง หรือหลวงพ่ออื่นในยุคเดียวกัน คนทำ(มีทั้งพระและฆาราวาส)ป่านนี้รวยไปถึงไหนไม่รู้ แต่คนเช่านั่งยิ้มพร้อมกับร้องไห้ เพราะตอนนี้แทบไม่มีราคาเลย ทั้งหมดเป็นพระที่คุณไม่ควรที่ซื้อมา มีเงินเก็บเอาไว้เยอะๆไม่บุบสลาย แต่เอามาเช่าพระทั้งๆที่ไม่มีความรู้ เงินคุณจะกลายเป็นเศษดินเศษหิน เอาไว้กลับมาเมืองไทย ลงกระทู้บอกจะให้พระไปแขวนฟรีๆพระดีพระเก่งไม่ใส่ถุงขายกันเหมือนขนมแบบปัจจุบัน เรื่องพระถ้าเราไม่มีความรู้เราจะตกเป็นเหยื่อของโจรทันที พระแท้พระดีไม่จำเป็นต้องแพง แขวนได้ไม่โม้ไม่ทำได้ทุกอย่างเหมือนที่โฆษณาขายกันตามหนังสือ พวกอวดอุตริ บาง
    ตัวไม่น่าเป็นพระเลยด้วยซ้ำ

4. มันตรัย

อยากทำบุญในกระทู้ทำบุญก็มี แต่พวกที่ให้สมเด็จวังหน้า หรือให้ลูกแก้ว ของประหลาด ๆ หรือพระแลดูไม่น่าสำรวมอย่าไปทำกับพวกนั้น พระต้องสำรวม สะอาด เรียบร้อย

5. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

คุณไม่บาปหรอกครับ แต่ไอ้พวกที่ตั้งประมูลพระเหล่านี้เป็นพวกใจบาป
    พระชุดนี้เก็ดูง่ายมาก โดยเฉพาะเหรียญแปดรอบหลวงปู่ทิม
    ที่ศรัทธาในพุทธศาสนาและอยากบูชาพระติดตัว หรือทำบุญเท่านั้น
    แนะนำให้เช่าพระใหม่ที่เพิ่งออกจากวัดเลยครับ
    วงการพระเครื่องนี้ซับซ้อนนัก ที่ไม่เคยศึกษา
    อย่าได้เช่าหาจากคนที่ไม่รู้จักครับ
    จากกลายเป็ยการส่งเสริมพวกสันดานบาปเปล่าๆครับ

6. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นและแนะนำสิ่งดีๆให้ค่ะ ต่อไปนี้ก่อนเช่าพระจะสอบถามผู้รู้ก่อนค่ะ

7. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ม่ชอบยกชุดครับ

8. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

พระประธาน ในวัด เป็นพระแท้ หรือพระปลอมครับ
    หลวงพ่อเกษม ฝากคำพูดไว้เมื่อนานมาแล้ว...แอบฟังในยูทูบมา สับสนครับ

9. มันตรัย

เราชอบเราเชื่ออย่างไรก็อยู่ที่เราครับ พระเกษมท่านพูดยกคำสอนมาก็ถูกในส่วนของท่าน เราคิดเราบูชาพระพุทธรูปก็ถูกในส่วนของเรา ไม่มีใครผิดใครถูก สุดแท้แต่เราจะเชื่อด้านไหน ที่สุดแล้วเราก็นับถือศาสนาพุทธอยู่ดี พระพทุธเจ้าไม่เคยให้ทำรูปเคารพ เพราะฉะนั้นพระพุทธรูปจึงไม่ใช่พระพุทธเจ้า แต่เรานึกเอาเองว่าท่านใช่ แต่เราจะบูชาพระพุทธรูปก็ไม่ผิดไม่บาป ตราบใดที่ศีลของเรายังคงครบถ้วน ผมเองเรียนโรงเรียนคริตส์ตั้งแต่อนุบาล กราบไหว้นักบุญ พระแม่ พระเยซู เข้าร่วมพิธีมิสซาเสมอๆ ไม่เห็นเสียหาย มีเพื่อนเป็นมุสลิม ไปเจอครูโต๊ะสอนศาสนาผมก็ไหว้ และนับถือในคำสอนของท่านด้วย ไม่มีอะไรผิด จะผิดมันอยู่ที่เราทำชั่วหรือไม่ครับ เช่นโกงชาติบ้านเมือง ให้ร้ายสถาบันกษัตริย์ เผาบ้านเมือง เผาศาลากลาง ฆ่าคนตายแล้วโยนความผิดให้คนอื่นเพื่อสร้างเงื่อนไข ปัจจุบันไม่มีแผ่นดินจะอยู่ เวลาตายคงไม่ได้กลับมาตายบนแผ่นดินแม่ เพราะนรกอเวจีจะสูบคนเลวเหล่านั้นลงไปชดใช้กรรม

10. พีร

พีร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ ชอบๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      112.2 KB
      เปิดดู:
      50
  11. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับ อิอิ:cool:

12. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเจนครับ..สาธุ บทความนี้ อธิบายได้แจ่มใจสุดฯครับ

13. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมชอบท่อนนี้ที่สุดครับ สุดยอด:cool::cool::cool:

14. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอย่างนั้นก็ถามกลับไปว่า ท่านเกษมเป็นพระแท้หรือปลอมครับ

การถามในลักษณะแบบนี้มีคำตอบได้หลายมิติ สุดแต่ใครจะตีความ
    สุดแท้แต่เหตุและผลที่นำมาประกอบในการตอบ ใช่หรือไม่

15. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปดุในยูทูป มามีพระ หลายๆองค์ที่
    ตำแหน่ง ในสงฆ์สูง และมีอิทธพลต่อสังคม
    แต่กลับแสดงออก เหมือนท่านไม่ใช่พระ
    แต่เหมือนท่านกำลังทำงานเป็นพระอยู่ครับ

16. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงอย่างนั้นก็ตามเถิด แต่ผมก็ทำใจไม่ได้ที่จะกราบผู้ที่ห่มเหลือง
    แล้วเอาเท้าเหยียบเอามือตบเศียรพระพุทธรูปแล้วบอกว่านี่ไม่ใช่พระุพุทธเจ้า
    เป็นแค่ทองเหลืองเท่านั้น

แม้แต่พระอาจารย์มั่น ท่านก็ยังห้ามพระไม่ให้เอาผ้าไม่สะอาดมาเช็ดภาพพระแก้วมรกตที่เปื้อนฝุ่น สมเด็จโตยังยกมือไหวพระพุทธรูปที่ช่างปั้นเสร็จแล้วที่ตั้งไว้ข้างถนนด้วยความนอบน้อม

ถ้าอย่างนั้นหากมีคนไปเตะไปถีบไปทุบพระราชานุเสาวรีย์ของอดีตบุรพกษัตริย์
    แล้วบอกว่านี่ไม่ใช่พระมหากษัตริย์พระองค์นั้น ๆ เป็นแต่ทองเหลืองทองแดง
    เป็นปูนเป็นไม้ หากท่านเห็นจะทำใจให้เคารพกราบไหว้คนเหล่านั้นได้หรือไม่

หากมีคนมาทำร้ายบุพการีของคนอื่นแล้วบอกว่าไม่ใช่บุพการีของตนเอง หรือบอกว่าเป็นเพียงก้อนเนื้อ ก้อนหนัง ท่อนกระดูกมารวมตัวกันขึ้นเฉย ๆ จะยิ่งไม่วุ่นวายกันใหญ่หรือไร

เป็นผม ๆ ทำใจให้นิ่งไม่ไหวหรอก ต้องเป่านกหวีดปรี๊ด ๆ ประท้วงแน่ ๆ