ช่วยหน่อยนะคะ ตอบคำถามด้วยนะคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย BeBo, 22 สิงหาคม 2006.

1. BeBo

BeBo สมาชิกใหม่

22 สิงหาคม 2006
    คือเรื่องมีอยู่ว่า ในห้องเรียนจะมีไวท์บอร์ดใหญ่ๆอยู่อ่ะคะ

เเล้วริมสุดของไวท์บอร์ด จะมีเขียนเตือนว่าสอบวันไหน

เเล้วเราเผลอไปลบจากเลข 24 กลายเป็น 2

เเล้วพอครูคณิตเข้ามา แกก้อโมโหมากอ่าค่ะ ก้อก้อเลียแก้ให้เลข2เป็นเลข 24 เหมือนเดิม

เเล้วทีนี้แกถามว่าใครทำ ตอนนั้นเราก้องงๆอยู่เลยไม่กล้าบอก

ครูก้อเลยเขียนไว้บนกระดานว่า ประมานว่านะคะ

"ใครลบขอให้นิ้วกุด ทำข้อสอบไม่ได้ ไม่ชาตินี้ก้อชาติหน้า"

ประมานนนี้อ่ะคะ พอเขียนเส็คครูก้ออ่านให้คนในห้องฟังอ่าคะ

ครูบอกว่าคำแช่งนี้จะเป็นจริง เรากอกลัวมากเลยอ่ะคะ

เเล้วพอซักพัก ครูก้อเติมคำแช่งไปเรือยๆ

เเล้วครูก้อเพิ่งมาลบตอนประมานกลางๆคาบอ่ะคะ

ก้อมีคำถามนะคะว่า

1 สิ่งที่ครูแช่งจะเป็นจริงหรือไม่ เพราะแต่ละอย่างนั้น น่ากลัวมากเลย

2 ถ้าเป็นจริงเราหนูควรทำอย่างไร เพื่อให้คำสาปแช่งนั้นเบาบางลง

3.เป็นไปได้ไหมว่า พอครูลบคำแช่งนั้น คำแช่งนั้นจาถือเป็นโมฆะ

ยังไงก้อช่วยตอบด้วยนะคะ

2. jomr0547

jomr0547 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เป็นความอาฆาต ของครูคนหนึ่ง ไปสารภาพแล้วก็ขอโทษซะ ว่าเราไม่ได้ตั้งใจ ครูให้อภัยก็แล้วกัน จบกันไป

แต่จะว่าไป แม้ครูหรือเราตายไป แล้วเกิดใหม่ ก็ไม่สามารถทำให้นิ้วกุดได้ อาจจะทำให้เราเป็นทุกข์ต่างๆเพราะแรงอาฆาต จองเวรของครู การที่นิ้วจะกุด พิการเกิดจากการทำกรรมปาณาติบาตของเราเอง ถ้าเราไม่ได้ทำกรรมปาณาติบาต จะไปกัวอะไรกับคำแช่งว่านิ้วกุด

ส่วนทำข้อสอบไม่ได้ การทำข้อสอบไม่ได้เกิดจากปัญญาที่เราทำไม่ได้ ถ้าเราไม่มีกรรมที่เกิดจากการเสพสิ่งมึนเมา เราจะไปกลัวอะไรในเมื่อเรา ได้ถือศีลภาวนา ในชาตินี้ ยังไงได้เกิดเป็นคนเราก็ต้องมีปัญญาแน่นอน

ตอบเองคิดเองครับ ฟังหลายๆความเห็นแล้วค่อยเอาไปพิจารณาเองนะครับ อันนี้คือความเห็นหนึ่งเท่านั้น

3. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกสลดใจอย่างยิ่ง ..

โดยเฉพาะเมื่อรู้ว่าเรื่องนี้เกิดขึ้นระหว่าง ครู กับ นักเรียน..

สำหรับนักเรียน..

คุณไม่ผิดหรอกเพราะคุณไม่ได้ ตั้งใจ... แต่โอกาสต่อไป ก็ต้องกล้ารับความผิดนะครับ..

เรื่องนิ้วขาดนิ้วด้วนอะไรนั้น.. ตัดออกไปจากจิตใจของเราได้... เลย..
    จิตสั่งให้คุณกลัวในคำสาปแช่ง แค่นั้นเอง..

นิ้วจะขาดได้ ..ก็ด้วยเหตุของกฏแห่งกรรม .. นะครับ ..

สงสารคุณครูจับใจ..

แค่ตัวเลขวันสอบเปลี่ยนไปแค่นี้.. กลับมาชงเรื่องให้ตัวเองทุกข์ คนรอบข้างทุกข์ใจได้ ขนาดนี้.. ก็เลยเป็นห้องเรียนแห่งความทุกข์ ...

เอาแบบนี้ดีไหม..

ครู "...อ้าว ครูนัดสอบวันที่ 24 แล้วไง๋ กลายเป็นวันที่ 2 ไปได้ ล่ะ.. สงสัยมีคนอ่านจบไปหลายรอบแน่เลย...."

" งั้น ครูสอบวันที่ 2 เลยนะ...... " (โห ... มีหรือเด็กจะยอมสอบ)

นร. "จ๊ากกกกกกกกก อาจารย์ครับ ผมยังไม่อ่านเลย"

" หนูก็ยังค่ะ อาจารย์....." (เห่ๆ.... เริ่มยกมือคัดค้านกันใหญ่)

ครู " OK...งั้นใครลบเลย 4 ไป ก็มาเติมให้ครบซะ... ไม่งั้นครูสอบวันที่ 2 จริงๆ นะ..."

" หนูลบเพลินไปหน่อยค่ะอาจารย์ ขอโทษค่ะ"

นักเรียนที่เผลอลบไปก็รีบยกมือยอมรับผิด แล้วออกไปแก้ไขวันสอบให้เพื่อน...

*** ทำแบบนี้เป็นไหมครับ คุณครู ****

เห่ๆ... ทำตัวเป็นครูมากเลยเราวันนี้ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2006
  4. nonglucp

nonglucp เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณศิษย์น้อย น่าจะไปเป็นคุณครูนะคะ ลูกศิษย์คงฮาตรึมทั้งห้อง

5. BeBo

ขอบคุนคอมเม้นทุกๆคนเลยน๊าค๊า

6. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

555555555.........

7. Toniz

Toniz เป็นที่รู้จักกันดี

คุณjomr0547 และ คุณศิษน้อย พูดได้ตรงมากครับ :D

8. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆๆอ่านแล้ว ตลก ดี

มาตอบให้ไปคิดเอาเองนะครับ

เมื่อเราไป สมาคม ไปรวมกับหมู่คน
    แล้วมีคน เอาเศษอาหาร ของเน่า มา โยนทิ้งใน
    พื้นที่ตรงนั้น ถ้าเรา มิไปสนใจ ไปเก็บ ถามหน่อย
    ของ เน่า เหล่านี้ มันจะมา อยู่ในกระเป๋าเราได้ไหม
    เมื่อไม่มีใครเก็บ สักวัน คนที่เอาของเน่ามาทิ้ง ก็อด
    เหม็น กับสิ่งที่ตัวเองทำไม่ได้ เขาก็ต้องมา เก็บในสิ่ง
    ที่เขาทำสักวัน

ก็เหมือนกับเรื่องของเจ้าของกระทู้นั้นและ

9. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    เราไม่ได้ทำไรผิดนี่นา ไม่เห็นต้องกลัวเลย สบายใจได้

สงสัยอาจารย์คงจะอีคิวต่ำ ไม่มีความฉลาดทางอารมณ์เสียเลย

เรื่องแค่เนี๊ยะเอง เออ เห็นใจคุณนะครับ

10. ผีมังคุด

ผีมังคุด เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูคนนี้ไม่ได้มีฤทธิ์อภิญญาอะไร ที่จะแช่งให้ใครนิ้วกุดได้นี่นา
    การที่ใครจะเกิดมานิ้วกุดนั้น เพราะเป็นอกุศลกรรมของเราเองเช่น ไปตัดมือตัดเท้า คนหรือสัตว์ ซึ่งไม่เกี่ยวกับการแช่งของใคร

เผลอๆคนที่แช่งอาจจะต้องไปนรกซะเอง เพราะถ้าตายด้วยความอาฆาตแค้น (โทสะ) ..พระพุทธเจ้าบอกว่าต้องไปเกิดในนรก

อย่าไปใส่ใจคำแช่งของใครเลยนะครับ "คุณ BeBo"

11. BeBo

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะคะ

ขอให้ทุกๆคนมีความสุข ได้บุญเยอะๆนะคะ

สาธุๆๆ ^^

12. BeBo

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยนะคะ

ขอให้ทุกๆคนมีความสุข ได้บุญเยอะๆนะคะ

สาธุๆๆ ^^