ช่วยแผ่เมตตายื้อชีวิตน้องเอย เด็กติดรถตู้ 5 ชั่วโมงจนสลบ สมองบวม โคม่า!!! ด่วน ไม่งั้น...

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kaninpatt, 4 เมษายน 2013.

1. kaninpatt

kaninpatt เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    หากมีบุญสัมพันธ์กัน ก็คงได้ช่วยน้องคนนี้ อีกคน อาการละม้ายคล้ายสาวมาดเมกะแดนซ์....

แต่ตอนนี้ ขอแผ่เมตตา ในกรรมฐานให้อย่างเดียว แต่ตราบใดที่แม่น้องเขายังไม่อนุญาตให้ผมช่วย เจ้ากรรมนายเวรน้องเขาจะไม่มีทางยอมให้ผมง่ายๆ เด็ดขาด
    ทำอะไรไม่ได้นอกจาก แผ่เมตตาให้รอดชีวิต ไม่ว่าใครจะติดต่อมาให้ผมช่วยหรือเปล่า ผมขอช่วยไว้ก่อน เพราะผมเห็นกรรมน้องเขาหมดแล้ว แต่ดูเจ้ากรรมนายเวรไม่ยอมง่ายๆ
    เพราะไม่มีญาติของน้องอนุญาต และมาขอความช่วยเหลือผม ทางเดียวที่ทำได้คือ อยากให้เพื่อนๆ ทุกคนแบ่งเวลาแผ่เมตตาให้น้องหายด้วยนะครับ ไม่อย่างนั้นคง....

จากข่าว

แพทย์ ระบุ อาการ "น้องเอย" ครูลืมในรถตู้โรงเรียน 7 ช.ม. ยังน่าเป็นห่วง เพราะสมองบวมจากการขาดอากาศ รอดูอาการ 3 วัน ร่างกายตอบสนองอย่างไร

แพทย์หญิงเสาวนีย์ ชัยศุภรัศมีกุล กุมารแพทย์ด้านทางเดินหายใจและเวชบำบัดวิกฤติเด็ก ร.พ.กรุงเทพ กล่าวถึง อาการของ น้องเอย อายุ 3 ปี นักเรียนอนุบาลแห่งหนึ่งใน จ.สมุทรปราการ ที่ถูกส่งมารักษาอาการสมองบวมจากการขาดออกซิเจนไปหล่อเลี้ยงสมองเพราะถูกลืมไว้ในรถตู้นาน 7 ช.ม. ว่า ทางโรงพยาบาลได้รับตัวคนไข้มาทำการรักษาเมื่อวานที่ผ่านมา พบว่ามีภาวะขาดน้ำและมีการให้น้ำเกลือ เด็กมีอาการชักเกร็ง แพทย์ได้ให้ยากันชัก และจากการเอ็กซเรย์ทางคอมพิวเตอร์ พบว่าสมองบวม แพทย์จึงให้ยาลดบวม นอกจากนี้จากการตรวจเลือดพบว่ามีภาวะเลือดเป็นกรดซึ่งเป็นผลมาจากสมองขาดออกซิเจน

ซึ่งแพทย์ได้ทำการรักษาด้วยการให้ยาเพิ่มความเป็นด่าง ซึ่งขณะนี้ยังคงให้ยานอนหลับเพื่อให้สมองของเด็กได้พัก โดยปกติอาการในลักษณะนี้ ต้องดูอาการถึงวันที่ 3 ว่าผลการตอบรับการรักษาจะได้ผลมากน้อยเพียงใด

ทั้งนี้ นางปวีณา หงสกุล ประธานมูลนิธิปวีณาหงสกุลเพื่อเด็กและสตรี กล่าวว่า ในส่วนของคดีความนั้นจะได้ประสานไปทางผู้กำกับการ สภ.เมืองสมุทรปราการ ที่ได้มีการแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้แล้ว พร้อมกันนี้ จะได้ประสานไปยังกระทรวงศึกษาธิการให้เข้ามาตรวจสอบเรื่องของการจัดระเบียบการรับส่งนักเรียนให้มีความรอบคอบมากยิ่งขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2013
  2. kaninpatt

ชื่อ น้องเอย ด.ญ.มนัสนันท์ ทองภู่ อายุ 3 ขวบ ตอนนี้นอนอยู่ไอซียู โรงพยาบาลกรุงเทพ
    ใครพอติดต่อไปได้ทางแม่น้องเขา บอกไปด้วยว่าให้ไปปล่อยเต่าเยอะๆ และแผ่ไปช่วยน้อง น่าจะดีขึ้นครับ (บันทึกวันศุกร์ 4 เมษายน 2556 10.20 น.) หากมีบุญกันก็คงได้มีโอกาสเข้าไปช่วยอย่างเป็นทางการถึงข้างๆ เตียง

3. kaninpatt

น้องเอย ด.ญ.มนัสนันท์ ทองภู่ อายุ 3 เด็กหญิงในข่าวที่ติดในรถตู้โรงเรียน ช่วยๆ กันแผ่เมตตาให้หน่อยนะครับ
    ผมจะช่วยอีกแรง ไม่จำเป้นต้องให้ใครมาขอความช่วยเหลือก่อน นี่คือการช่วยที่แท้จริง ไม่จำเป็นต้องออกสื่อ!!!

ผมจะเริ่มทำวันนี้ แต่ไม่ทราบว่าจะช่วยได้ไม่ได้ เรื่องนั้นเอาไว้ทีหลัง แต่ขอแรงบุญจากเพื่อนๆ ด้วยนะครับ แผ่เมตตาขอให้น้องหาย และแพทย์รักษาได้ ขอให้น้องตอบสนองกับยาที่แพทย์ให้ได้ ขอเจ้ากรรมนายเวรเปิดทางให้ ไม่ต้องรอให้แม่น้องเขามาขอ ผมก็จะทำ

4. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    คราวนี้ยากหน่อย เสี่ยงเหลือเกินค่ะอ.แบ็งค์ เสี่ยงว่าเราจะช่วยกันทันไหม๊ แต่ไม่ว่่ายังไงก็ขอให้บุญกุศลช่วยให้น้องได้รับสิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่บุพกรรมบุญของน้องจะรับได้นะค่ะ อ.แบ็งค์ว่ามาค่ะ พี่ก็ขอเป็นกำลังเสริมเท่าที่ตัวเองพอจะทำได้ค่ะ โมทนาบุญกับอ.แบ็งค์ด้วยเช่นกันนะค่ะ

5. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ขอกุศลผลบุญของข้าพเจ้าที่ได้กระทำมาทั้งทาน ศีล ภาวนาตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และที่จะเกิดขึ้นในอนาคต รวมทั้งบุญที่วันนี้ข้าพเจ้าได้พาบุตรชายและบุญสาวของข้าพเจ้าไปถือศีล 8 ที่วัด พร้อมถวายปัจจัยเพื่อร่วมเป็นเจ้าภาพเลี้ยงภัตตาหารแด่พระภิกษุสงฆ์ เณร อุบาสก และอุบาสิกา ขอบุญนี้จงสำเร็จแก่ "น้องเอย" ทั้งเจ้ากรรมนายเวรของน้องเอยด้วยเถิด ขอให้น้องพ้นเคราะห์และหายวันหายคืน กลับมาเป็นดวงใจของพ่อแม่ต่อไปเทอญ สาธุค่ะ

6. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    เป็นกำลังใจ และกำลังจิตให้อีก1แรงคะ

7. kamsai24

kamsai24 เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ จะโทรสอบถาม น้าเขยที่เป็นตำรวจ โรงพัก บางปู เจ้าของท้องที่ให้นะคะ ว่า
    พอจะมีเบอร์โทร ที่ติดต่อ คุณแม่น้องได้หรือเปล่าค่ะ

8. จริยากุ

จริยากุ เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ร่วมด้วยช่วยกัน อีกแรงค่ะ

9. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    ข่าวช่อง3 เมื่อเช้านี้บอกว่าน้องเอยมีอาการสมองบวม และแพทย์อาจจะต้องผ่าตัดสมอง อ.แบ็งค์จะช่วยน้องยังไงต่อไปค่ะ แล้วมีบทสวดบทไหนที่จะต้องสวดเพิ่มเติมเป็นพิเศษ ก็ขอให้อ.แบ็งค์ แนะนำมานะค่ะเผื่อเพื่อนๆในพลังจิตจะได้ช่วยกันค่ะ ขอให้อ.แบ็งค์พบทางออกที่พอจะช่วยน้องเอยได้ทันท่วงทีนะค่ะ ขออำนาจแห่งพระพุทธคุณ พระธรรมคุณและพระสังฆคุณได้โปรดช่วยให้อ.แบ็งค์พบทางช่วยเหลือน้องเอยได้ทันด้วยเถอะค่ะและ ขอให้อานิสงค์แห่งความตั้งใจดีของอ.คุ้มครองอ.แบ็งค์ไปพร้อมๆกับความก้าวหน้าและเจริญในธรรมขอให้เกิดกับอ.แบ็งค์ด้วยค่ะ

10. padawha

padawha เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2012
    ขอเป็นกำลังใจและร่วมอนุโมทนากับทุกครระคะ ขอให้ผลบุญของทุกท่านที่จะช่วยน้องจงช่วยน้องได้ และขอเป็นกำลังใจให้กับทุกๆท่านค่ะ

11. ขอทางสงบ

ขอทางสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2012
    ขอกุศลผลบุญที่ข้าพเจ้าใส่บาตรพระสงฆ์ พร้อมทั้งถวานปัจจัย ในวันนี้ ขอบุญจงสำเร็จแก่น้องเอย และเจ้ากรรมนายเวรของน้องเอยให้อโหสิกรรมให้น้อยเอย และให้น้อยเอยหายดี
    กลับมาเป็นขวัญใจของพ่อแม่ต่อไป สาธุ

12. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ขอบารมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และสิ่งศักดิ์ทั้งหลายโปรดช่วยน้องด้วย

13. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ
    โมทนาสาธุ
    ขอให้มีเมตตาและเจริญในธรรม
    ข้าพเจ้าเกิดมาต้องตาย ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

14. love_song_music

love_song_music เป็นที่รู้จักกันดี

ขออารธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ พระโพธิัสัตว์เจ้า พระเจ้าจักรพรรดิ์ เทพเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์ บารมีแห่งอาวุธพระจักรพรรดิ์ทั้งสี่ บารมีหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ เป็นที่สุด ขอใด้โปรดเมตตา ปรับภพภูมิ ครอบวิมาน ให้ เทพเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คอยปกปักรักษา สรรพสิ่ง เจ้ากรรมนายเวร ของ ด.ญ.มนัสนันท์ ทองภู่ อายุ 3 ปี ให้สามารถรับพลังบุญนี้ได้ ขอให้จงพ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้น ขอบารมีแห่งหลวงปู่ดู่ โปรดเมตตาขจัดปัดเป่าด้วยเถิด
    สัพเพพุทธา สัพเพธรรมา สัพเพ สังฆา พลับปัจตามปัจเจกานัญจะลังพลัง อรหันตานัน จะ เตเชน รักขังพันธามิสัพพโส
    สัพเพพุทธา สัพเพธรรมา สัพเพ สังฆา พลับปัจตามปัจเจกานัญจะลังพลัง อรหันตานัน จะ เตเชน รักขังพันธามิสัพพโส

พุทธัง อธิษฐานมิ ธรรมังอธิฐานมิ สังฆังอธิษฐานมิ
    พุทธังอนันตัง ธรรมะจักวาลัง สังฆะนิพพานัง น ปัจจะโยโหตุ

15. อาราเลย์

อาราเลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยจ้าสงสารน้องเค้ามากเลย

16. boonrit

boonrit Active Member

ขอให้น้องหาย กลับมาเป็นแก้วตาดวงใจให้พ่อแม่ด้วยเถิด ผมมีลูกสาวอายุไล่ๆ
    กับน้อง รู้สึกสะเทือนใจมาก คนเป็นพ่อเป็นแม่ คงใจสลายเลยทีเดียว ผมจะทำบุญ แผ่เมตตา ให้น้องอีกแรงครับ

17. snakejoke

snakejoke เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ผมใช้จิตจักรวาลเปลี่ยนกายและสมองให้น้องเขาแล้วหายแน่นอนครับ และเอาพลังมนุดต่างดาวทำให้มีอาการดีขึ้นพวกเจ้ากรรมของน้องเขาผมก้อแผ่กุศลไปให้นะตอนนี้เป็นเทพรักษาน้องเขาอยู่ครับ

18. Bonsaiza

Bonsaiza เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้น้องหายป่วยกลับมาแข็งแรงไวไวนะ

19. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    เดชะพระบารมีแห่งพระผู้เป็นเจ้าของข้าพระองค์ผู้มีนามว่าพระโคตมะเจ้า ขอโปรดเมตตาด้วยพระบารมีและลมหายใจแห่งพระองค์ที่ยังทรงดำรงในโลกเพื่อช่วยเหลือเหล่ามนุษย์ ขอเมตตาโปรดประทานลมหายใจแห่งพระผู้เป็นเจ้าแห่งข้า ผู้ชนะมารที่ควงไม้โพธิ์ ผู้บันดาลฤทธิ์และขับพระธรรมจักรให้เคลื่อน ให้สู่แก่น้องเอ้ย
    ให้ได้รอดจากมัจจุราช ขอโปรดให้โอกาสแก่สัตว์โลก ให้เธอนั้นรอด ให้เธอนั้นปลอดภัย ให้เธอนั้นปกติและดำรงอยู่ได้ ลมหายใจแห่งพระองค์พร้อมพระบารมียังทรงอยู่ในโลกเมื่อใด ขอเมื่อนั้นเธอจงปกติและสุขภาพดี อายุยืนยาวนาน และปรากฏเพื่ออุปภัมป์แก่พระศาสนาและเหล่าสงฆ์แห่งพระโคตมะพุทธเจ้าสืบไปเทอญ

20. ิBat of light

ิBat of light เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012
    .
    ตั้งแต่เห็นข่าวทางทีวี เราก็ได้ลงมือทันที
    อันดับแรก ส่งพลังงานไปคุ้มครองชีพจรหัวใจไว้ก่อน อย่าเพิ่งหยุดเต้น
    ขั้นต่อมา ก็ส่งปราณคุ้มครองทั่วร่าง ตั้งแต่หัวจรดเท้า

บังเอิญมาเห็นที่นี่อีก ก็ต่อเนื่องขั้นต่อไปเลยแล้วกัน
    คงต้องลดอาการบวมของสมองลงล่ะมั้ง นะ
    ค่าเกร็ดเลือดก็เริ่มสูงขึ้นแล้ว ป่านนี้คงเกินหมื่นแล้วล่ะครับ
    ค่าความเป็นกรดในกระแสเลือดก็ลดลงเรื่อยๆ
    หวังว่าคงไม่ต้องผ่าตัดเปิดสมองด้วยนะ

ตอนดูข่าว ในใจเห็นภาพน้องเค้าร้องไห้กระจองอแง น่าสงสารจริง
    แต่น่าจะไม่เป็นไรแล้วมั้ง นะ น่าจะช่วยทัน

เอ้า พรรคพวกพี่น้องบริวารของเราทั้งหลาย ช่วยกันหน่อยเร้ว
    เอาแบบทันใจหน่อยนะ ให้ฟื้นภายในสามวันเลย
    โดยเฉพาะท่านมัจจุราช ขอเหอะ รายนี้

ค้างคาวแห่งแสง / แสงสว่างตราค้างคาว

.