ซื้อบัตรชิงโชคพระสมเด็จองค์ปฐมวัดท่าซุง รุ่น๓ ปรอทชมพูนุช-พระท่ากระดานน้อย

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 10 พฤษภาคม 2009.

1. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองบูชาสมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๓ จำนวน ๒ องค์
    ร่วมทำบุญ ๗,๖๐๕ และ ๗,๕๐๖ บาท ครับ

2. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    ๙ - ๒ - ๓ - ๑ - ๔ - ๘ - ๕ - ๐ - ๖ - ๗

๙ - ๒ - ๓ - ๑ - ๔ - ๘ - ๕ - ๐ - ๖ - ๗

ผมขอร่วมบูชาด้วย 2 องค์ครับ

องค์ที่ ๑ ขอบูชาที่ ๗,๙๒๓ บาท

องค์ที่ ๒ ขอบูชาที่ ๗,๐๖๗ บาท

๙ - ๒ - ๓ - ๑ - ๔ - ๘ - ๕ -๐ -๖ - ๗

เลขมงคล นั้นสวยมากเลยนะครับ ตรงกับที่ผมคิดเลย

อิ อิ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2010
  3. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ร่วมทำบุญ 2 องค์
    7,089
    7,321
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2010
  4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาเจ้าค่ะ

เพิ่งกลับจากวัด

ช่วงกลางวันเพื่อน ๆ สมัยเด็กนักเรียน นัดเจอกันอีกรอบก่อนแยกย้ายกันไปทำงานตามหน้าที่ของแต่ละคน ที่ร้าน ป้าพิมพ์ปลาเผา ห้าแยกหลังโรงพยาบาลสุรินทร์

ทำให้รู้ว่า

ยุคนี้มีผู้คนหันมาสนใจการปฏิบัติกันมากทุกเพศทุกวัย

เวลาเจอเพื่อน ๆ แล้วมาสุมหัวกันคุยเรื่องธรรมะ เรื่องสิ่งที่ดี รู้สึกว่า "เราช่างฉลองปีใหม่ สังสรรค์ปีใหม่ อย่างมีคุณภาพกันจริง ๆ ไม่มีเรื่องเหล้า ของมึนเมามาเกี่ยวข้อง พ่อแม่พาลูก ๆ มาคุยกัน ทำให้เขาซึมซับสิ่งที่พ่อแม่พาทำ ไม่ใช่เจอกันก็สั่งเหล่้ามาเลี้ยงกัน ลูก ๆ นั่งข้างๆ คงตามรอยถ้าทำเยี่ยงนั้น

.................................

5. pataster

pataster เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมด้วยครับน่าจะเป็นองค์ที่ ๗ พอดี ๗๑๔๘ ครับ
    จริงๆ แล้วงงมากครับกับการ ผสมเลขกำลังใจเดิมอยากจะบูชาองค์ท่านด้วยยอด ๗,๕๗๐ บาทครับ
    แต่ถ้าต้องเอาเลขเรียงกับก็ ๗,๑๔๘ ครับ
    คุณยายชี้แจงด้วยนะครับ
    แล้วถ้าได้จะแจ้งให้ที่บ้านโอนเงินนะครับ พอดีตอนนี้อยู่เยอรมันครับกว่าจะกลับคงอีกนาน
    แต่พระส่งไปที่บ้านที่ไทยได้ครับ

แก้ครั้งที่ ๒แล้ว....
    เอางี้ครับ คุณยายจะได้ไม่ลำบากใจ ผมบูชา ๗,๑๔๘ ครับ ตามเลขที่เรียง
    ส่วนตอนโอน ผมจะโอน ๗,๕๗๐ ตามกำลังใจผมนะครับ

ถ้าอย่างนั้นแก้ครั้งที่ ๔
    บูชา ๗,๕๗๐ บาทครับ

เอาเลขตามลิสต์ครับสลับไปสลับมานิดนึง
    (๙ - ๒ - ๓ - ๑ - ๔ - ๘ - - -๖ - )

ผมไม่รู้จริงๆต้องขอบคุณทุกคนด้วยนะครับที่มาชี้แจง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2010
  6. lektantan

lektantan เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    เหอะ ๆ ๆ เหมือนผมเลยครับ
    แก้ไปหลายรอบมากเลยลงตัวที่ปิดหน้า ปิดหลัง

แต่ แต่ แต่...... ไม่รู้ว่าใช่อย่างที่ิคิดหรือเปล่า
    บอกได้อย่างเดี่ยวว่า"ตรง"กันครับ
    อิ อิ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2010
  7. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากำลังใจของท่านครับ ผมว่าตัวเลขในใจที่ท่านคิดไว้ก็ไม่ผิดกติกาแต่อย่างใดนะครับ ลองดูตัวอย่างจากข้อความเงื่อนไขของยายนะครับ
    ====================================
    และเลขมงคลที่ท่านสามารถนำมาประสมกันเพิ่มต่อยอดนั้น ท่านแจงให้ดังนี้

๙ - ๒ - ๓ - ๑ - ๔ - ๘ - ๕ -๐ -๖ - ๗

หากท่านจะเติมจุดทศนิยม ก็พึงกระทำได้เช่นกัน
    ขอยกตัวอย่างเช่น

๗๒๖๖.๒๕ หรือ ๙๗๐๙.๑๑ บาท เป็นต้น

ท่านจะเพิ่มยอดเกิน ๗ พัน เป็น หลักอื่น ๆ ย่อมได้ ตามกำลังศรัทธาเจ้าค่ะ
    =====================================
    ไอ้แบบแผนตัวเลขเรียง ๆ กันนั่นคงมาจากตัวเลขยอดบูชาของผมเองแหละครับ ที่ไม่อยากคิดอะไรมาก (กลัวสมองมีรอยหยัก) ก็เลยเอาตัวเลขที่เรียงกันอยู่แล้วและใกล้เคียงกับตัวเลขในใจยกมาเป็นจำนวนเงินบูชาเลยน่ะครับ เล่นเอาผู้มาทีหลังปวดหัวตาม ๆ กัน เอิ๊ก ๆ

8. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กราบเรียนคุณยายที่เคารพ รบกวนขอเลขที่บัญชีธนาคารด้วยนะครับ หาไม่เจอคร๊าบบบ...

9. DevilBitch

อนุโมทนากับกัลยาณมิตรทุกท่านเจ้าค่ะ

ตอนแรกยังคงเพลียอยู่กับการเดินทางอยู่ ตั้งใจว่า ค่ำวันนี้จะเข้าเน็ต แต่เทวดาท่านมากระตุ้นให้ตื่นมาเข้าเช้า ๆ

..................................................................
    ก่อนอื่นขอแจ้งมายังท่านที่ทำการประมูลหัวแหวนคตปรอทฯ จากยายผีป่าไปได้ พร้อมมงคลวัตถุมอบพิเศษเพิ่มเติมอีก คือคุณ ไชโยฯ

ยายผีป่าคาดว่าจะทำการจัดส่งแหวนไปในรูปแบบเดิม คือเป็นเรือนของยายผีป่าเอง พร้อมสมนาคุณที่เกริ่นแจ้งไว้ภายในสัปดาห์หน้า ทำไมจึงไม่สามารถทำเรือนแหวนใหม่ให้ได้ตามสัญญา เนื่องจากว่ายายผีป่ายังไม่กล้านำไปให้ช่างทำให้ เกรงว่าจะหาย หรือชำรุด จะรอให้กัลยาณมิตรที่สนิทกัน ไว้ใจกันได้กลับจากการเดินทางก่อน จะได้ติดต่อขอให้ทำตัวเรือนให้ ซึ่งอยู่ที่กรุงเทพค่ะ

...................

ส่วนท่านที่จองพระปรอทฯ และทำการชำระเงินมาแล้วนั้น จะทำการจัดส่งเช่นกัน ขออภัยที่ติดขัด ล่าช้า

.............................................................

พระปรอทฯ แบบชุด ครบ ๓ พิมพ์ ยังคงเหลือให้จอง ๑ ชุดเจ้าค่ะ

....................................

หมายเลขบัญชีสำหรับการโอนเงินของยายผีป่าสามารถเข้าไปดูที่หน้าแรกของกระทู้ได้เจ้าค่ะ หรือไม่ก็ที่กระทู้บูชาพระขรรค์ฯ นะเจ้าคะ

ขออภัยที่จำหมายเลขสด ๆ ตรงนี้ไม่ได้ ลูกงอแงเจ้าค่ะ

............................................

10. pataster

pataster เป็นที่รู้จักกันดี

มีหลายบัญชีครับคุณยายอันไหนดีครับ
    ธนาคารนครหลวงไทย
    สาขา ทองผาภูมิ
    ชื่อบัญชีออมทรัพย์ เอื้อมเดือน ยิ่งยง
    ธนาคารนครหลวงไทย สาขาทองผาภูมิ
    หมายเลขบัญชี ๔๐๐ - ๒ - ๐๕๘๓๐ - ๑

ชื่อบัญชี เอื้อมเดือน ยิ่งยง
    ธนาคาร กรุงเทพ มหาชนจำกัด
    เลขที่บัญชี ๓๔๒-0-๗๔0๑๑๔
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์

ชื่อบัญชี เอื้อมเดือน ยิ่งยง
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกรุงไทย
    สาขาทองผาภูมิ เลขที่ 7180078751

11. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านสามารถทำการโอนเงินเข้ายังรายละเอียดต่อไปนี้

ชื่อบัญชีออมทรัพย์ เอื้อมเดือน ยิ่งยง

ธนาคารนครหลวงไทย สาขาทองผาภูมิ
    หมายเลขบัญชี ๔๐๐ - ๒ - ๐๕๘๓๐ - ๑
    ทองผาภูมิ กาญจนบุรี

แจ้งส่งรายการโอนเงินผ่าน SMS ของระบบธนาคาร ไปยังหมายเลข ๐๘๕-๒๒๔๘๘-๗๐

ขอบคุณทุกท่านและอนุโมทนาเจ้าค่ะ

.................................

นี่คือหมายเลขบัญชีของคุณยายนะเจ้าคะ ขออนุญาติช่วยยายหามาให้นะคะ

12. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008

เคยมีคนในสมัยพระพุทธเจ้าทำมาแล้วด้วยเหมือนกันคือ

ท่านผู้นั้นดูถูกว่าการให้ทานเป็นกุศลผลบุญขั้นต่ำ จึงมุ่งรักษาศีลและเจริญภาวนาไปเลย

ด้วยกุศลผลบุญดังกล่าวเมื่อตายไปก็เป็นผลทำให้มาเกิดเป็นมนุษย์

และได้บวชในพระพุทธศาสนา

เมื่อบวชใหม่ได้ออกบิณฑบาต แต่เนื่องจากท่านอาวุโสน้อยที่สุด จึงต้องเดินท้ายสุด

ปรากฏว่า ชาวบ้านที่นำอาหารมาใส่บาตร พอใส่มาถึงท่านนั้นอาหารก็หมดพอดี

ทำให้พระท่านนั้นต้องนำบาตรเปล่ากลับมาอาศรม และต้องอาศัยภัตตาหารจากพระรูปอื่น

♦ ในวันรุ่งขึ้น พระอุปัชฌาย์จึงสั่งให้พระท่านนั้น ออกเดินนำหน้าพระภิกษุรูปอื่นออกบิณฑบาต

โดยให้เหตุผลว่าเมื่อวานนี้พระท่านนั้นเดินท้ายแถวจึงไม่ได้อาหาร

ส่วนทางฝ่ายชาวบ้านที่นำอาหารมาคอยใส่บาตรกลับนัดแนะกันว่า

เมื่อวานนี้พวกเราใส่บาตรจากหัวไปทางท้ายแถว ทำให้พระท่านหนึ่งซึ่งอยู่ท้ายแถวไม่ได้รับอาหารเลย

ดังนั้นวันนี้เราจงใส่บาตรจากท้ายแถวไปทางหัวแถวเพื่อเป็นการชดเชยเถิด

ด้วยเหตุนี้เมื่อพระมา ชาวบ้านก็ใส่บาตรจากท้ายแถวไปทางหัวแถว

และพอใส่บาตรมาถึงพระท่านนั้นที่อยู่หัวแถวอาหารก็หมดพอดี

ทำให้พระท่านนั้นต้องนำบาตรเปล่ากลับอาศรม เช่นเดียวกับวันแรกอีก

♦ ในวันต่อมา พระอุปัชฌาย์จึงสั่งให้ท่านนั้นออกบิณฑบาตโดยให้เดิน อยู่ในตำแหน่งกลางแถว

โดยให้เหตุผลว่า คราวนี้แม้ชาวบ้านจะใส่บาตรจากหัวแถว หรือท้ายแถวมาก็ตาม

พระท่านนั้นย่อมต้องได้ภัตตาหารแน่

ส่วนทางฝ่ายชาวบ้านก็กลับปรึกษากันว่า สองวันแล้วนะที่เรานำอาหารมาใส่บาตรและไม่ว่าจะใส่บาตร

จากหัวแถวไปหาท้ายแถว หรือใส่บาตรจากท้ายแถวย้อนไปทางหัวแถวก็ตามมีพระภิกษุรูปหนึ่งไม่เคยได้รับอาหารเลย

อย่ากระนั้นเลยในวันรุ่นขึ้นพวกเราจงแบ่งออกเป็น 2 กลุ่มเถิด

คือกลุ่มหนึ่งใส่บาตรจากหัวแถวไปทางท้ายแถว และอีกกลุ่มหนึ่งใส่บาตรจากท้ายแถวไปหาหัวแถว

เพราะถ้าทำวิธีนี้แล้วไม่ว่าพระท่านนั้นจะเดินบิณฑบาตอยู่หัวแถว หรือท้ายแถวก็ตามที

ย่อมต้องได้ภัตตาหารจากพวกเราอย่างแน่นอน

♦ ดังนั้นในวันรุ่งขึ้นเมื่อพระออกบิณฑบาตชาวบ้านก็แยกออกเป็น 2 กลุ่ม และแยกกันใส่บาตรตามวิธีการที่คิดเอาไว้

ปรากฏว่า พอถึงพระท่านนั้นที่ยืมอยู่ตรงกลาง อาหารก็หมดพอดี

ทำให้พระท่านนั้นต้องนำบาตรเปล่ากลับอาศรมในวันที่ 4

♦ วันต่อมา พระอุปัชฌาย์จึงให้พระบวชใหม่เข้าแถวเป็นองค์ที่สองต่อจากท่าน เมื่อชาวบ้านมาใส่บาตร

เมื่อใส่องค์แรกแล้วก็ข้ามไปใส่องค์ที่สาม เนื่องจากมองไม่เห็นบาตรองค์ที่สอง

พระอุปัชฌาย์จึงใช้มือของท่านจับปากบาตรพระบวชใหม่ไว้ ชาวบ้านจึงเห็นบาตรของพระองค์ที่สอง

และใส่บาตรของท่านได้โดยอาศัยทานบารมีของพระอุปัชฌาย์

♦ เมื่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงทราบเรื่องราวแล้วจึงได้ทรงอธิบายว่า

พระท่านนั้นในอดีตชาติมิได้สร้างสมทานบารมีมาเลย [​IMG]

ด้วยดูถูกว่าทานบารมี เป็นกุศลผลบุญขั้นต่ำจึงมุ่งแต่รักษาศีลและเจริญภาวนา

ดังนั้นเมื่อมาเกิดในชาตินี้จึงขาดลาภและขาดแคลนในทุกสิ่งทุกอย่าง แม้แต่อาหารการกิน ดังที่ได้ประจักษ์แล้ว

www.dhammajak.net/forum

13. kim9

วิธีตกกระไดพลอยกระโจน (สู่สุคติหรืออริยะ)ของหลวงปู่ดูลย์ อตุโล

เรื่องจิตก่อนตายนั้น สำคัญมาก หากเวลาดับจิต หากจิต"ดี"ก็ได้ไปที่"ดีๆ" หากจิตหมองจิตร้าย ก็จะไปสู่"อบายภพ"ที่ร้อนร้ายในทันใด....
    ซึ่งจิตก่อนตายนี้ เป็นของไม่แน่นอน บังคับไม่ได้ แล้วแต่วาระหรือกรรมจะพาให้เป็นไป....
    ด้วยเหตุนี้.... บางคน แม้เคยทำบุญมามากต่อมาก แต่ตายไปกลับไปตกนรกหน้าตาเฉย เพราะ"จิตหมอง"ก่อนตายก็มี
    บางคน แม้ชั่วแสนชั่ว แต่ตายไป กลับไปอยู่บนสวรรค์อย่างเหลือเชื่อ เพราะเกิด"จิตใส"ตอนดับจิต ก็เคยมีตัวอย่างมาแล้ว....
    กรณีทั้งสองแบบ ล้วนมีบันทึกไว้ในพระไตรปิฏกมาแล้วทั้งสิ้น
    แต่... สำหรับคนที่เคย"ฝึกจิต"มาก่อน วินาทีที่รู้ตัวว่า อย่างไรเสียจะต้องตายหรือดับจิตลงไปแน่ๆ หาก"ทำเป็น" ก็อาจพลิกจิตยกขึ้นสู่ภูมิสูง ไปสู่"สุคติ"หรือ"อริยะ" ไปสู่"สุคติภพ"หรือ"อริยภูมิ"สถานเดียวเลยก็ได้!!!!!!
    แต่เรื่องของการ"พลิกจิต" ช่วงสุดท้ายนี้ หลวงปู่ดูลย์ท่านว่า บุคคลนั้นๆต้องเคย"ฝึก"มาก่อน จึงจะทำได้จริง พอดีไปเจอเรื่องนี้เข้าใน"เวปลานธรรม" เห็นเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง เลยเอามาฝากทุกๆท่านนะครับ....

สำหรับวิธีตกกระไดพลอยกระโจน(สู่สุคติภพหรืออริยภูมิ) ของพระราชวุฒาจารย์หลวงปู่ดูลย์ อตุโล วัดบูรพาราม สุรินทร์ ก็คือ

ปล่อยวางทั้งอดีต อนาคต และปัจจุบัน
    อยู่กับความไม่มีไม่เป็น
    ว่าง สว่าง บริสุทธิ์
    หยุดการปรุงแต่ง
    หยุดการแสวงหา
    หยุดกิริยาจิต
    ไม่มีอะไรเลย
    ไม่ยึดถืออะไรสักอย่าง
    พระอริยเจ้ามีจิตไม่ส่งออกนอก
    จิตไม่หวั่นไหว จิตไม่กระเพื่อม
    มีสติอย่างสมบูรณ์เป็น วิหารธรรม
    มีสติอย่างสมบูรณ์ เป็นเครื่องอยู่

วิธีทำ
    หยุดคิด อย่าส่งจิตออกนอก
    มีสติอย่างสมบูรณ์เป็นเครื่องอยู่

14. DevilBitch

อนุโมทนาทุกท่านเจ้าค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อธรรมที่ยกมาให้ญาติธรรมได้พิจารณานะคะคุณน้องคิม ว่าแล้วขอบอกว่า พระปิดตาที่ขอมานั้น จะจัดส่งวันจันทร์นะคะ รวมทั้งทุกท่านด้วย ยกเว้นของคุณ สันติภาพ เนื่องจากว่า เพิ่งแจ้งการโอนปัจจัย ยายผีป่าต้องรอพระอาจารย์ท่านเดินทางกลับจากเชียงรายก่อน จึงจะสามารถไปรับพระเพื่อจัส่งต่อได้ รอระยะหนึ่งนะเจ้าคะ

...........................................

ท่านที่รอคอยพัสดุมงคลจากยายผีป่า และยาสมุนไพรทั้งของหลวงปู่ละมัย และของหลวงพ่อไพบูลย์นั้น รับรองว่าวันจันทร์นี้ จะไม่พลาดแน่นอนเจ้าค่ะ ให้รอนานกลัวเก้อ

................................................

สำหรับบัญชีเอานครหลวงไทยนะคะ เพราะสามารถอัพเดทได้สะดวกเจ้าค่ะ

.........................

เดี๋ยวขอตอบดวงผ่านมือถือก่อน(สำหรับท่านที่บริจาคเข้าเว็บ) แล้วจะมาเล่าเรื่องปาฏิหาริย์เกี่ยวกับการสร้างเรือนโลกอุดรให้รับทราบกันนะคะ

....................................

15. DevilBitch

วิธีทำ
    หยุดคิด อย่าส่งจิตออกนอก
    มีสติอย่างสมบูรณ์เป็นเครื่องอยู่
    <!-- google_ad_section_end -->

.....................................

จากที่ยกมาตามคำสอนหลวงปู่ดูลย์นั้น หลายท่านอ่านแล้วงงนะคะ

ขอย้ำว่า หลวงปู่ท่านเน้นให้พิจารณารูป นาม ไม่ว่ารูปและนามในกาย รูปและนามในเวทนา รูปและนามที่เป็นลักษณะธรรม(ธรรมชาติ ธรรมดา) รูปและนามที่เกิดในจิต(ถ้าเราเข้าใจสภาวะ จะรู้ว่าจิตนั้นเป็นการตั้งนามสมมุติขึ้นมา ตั้งอาการขึ้นมาจากความไม่มี ไม่เป็นภาษาอะไรทั้งสิ้น แต่เวลามาเรียก หากไม่กำหนดขึ้นมาคนที่ปฏิบัติตามจะไม่เข้าใจ)

...............................

หลวงปู่ท่านจะเน้นว่า หยุดคิด กับคิดหยุด นั้น เขียนสลับกัน ความหมายก็แตกต่างไป

หยุดคิด กับ คิดหยุด

ให้ท่านเปรียบเทียบคำสองคำนี้ แล้วพิจารณานะคะว่า

ท่านจะคิดหนุด หรือหยุดคิด

...............................

ส่วนการส่งจิตออกนอกนั้น หลวงปู่ท่านให้กำหนดจิตที่ฐานของจิตค่ะ ให้กำหนดรู้เฉพาะที่ๆ นั้น ห้ามส่งจิตออกไปสอดส่ายในสิ่งที่ไม่ใช่ฐาน(เป้าหมาย และวัตถุประสงค์)

........................................

กรรมฐาน คือ ระลึกรู้ในเจตนาที่เราต้องกระทำ (ความคิดเห็นส่วนตัวของภูมิยายผีป่า อาจผิดบ้าง ขอให้พิจารณาเจ้าค่ะ)

16. kim9

หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี ท่านบอกไว้ "หมดลมแล้วก็หมดท่าเลยทีเดียว" ถึงแม้จะเกิดเป็นเทวดาแล้วไม่ใช่ว่าจะรอด ถ้าเจอขาใหญ่ที่มีบุญเยอะกว่า ก็คงเป็นเช่นท่านรุกขเทวดาในเรื่องนี้

รุกขเทวดาที่วัดราชาธิวาส

พระอุโบสถวัดราชาธิวาส

วัดราชาธิวาสเป็น วัดเก่าแก่ที่ตั้งมาตั้งแต่สมัยสุโขทัย จากหลักฐานทางโบราณคดีที่กรมศิลปากรค้นพบ วัดนี้เป็นวัดหลวงเพราะพระองค์เจ้ารัชกาลที่ 3 และพระราชโอรสของรัชกาลที่ 3 ทรงเคยผนวชที่นี่ สังเกตได้จากกุฏิไม้แบบปั้นหยาโบราณ นอกจากนี้พระองค์ยังได้พระราชทานไม้สักทองเพื่อสร้างเป็นกุฏิ จัดได้ว่าเป็นกุฏิที่สร้างจากไม้สักทองใหญ่ที่สุดในโลก วัดราชาธิวาสตั้ง อยู่ใกล้ ๆ กับมหาวิทยาลัยราชภัฏสวนสุนันทาและสวนดุสิต หากมีจิตศรัทธาจะเดินเที่ยวชมความงาม และดูการซักซ้อมของทหารเรือฝีพาย ก็ขอเชิญได้ทุก ๆ วัน

เป็นที่แน่นอนอย่างหนึ่งว่า "พระอารามหลวง" ย่อมมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองมากมาย แต่ใครเลยจะคิดว่าวัดราชาธิวาสจะมีเทวดามากมายขนาดไม่มีวิมานจะอยู่ อาจารย์ท่านเจ้าคุณพระเทพวิสุทธิกวีได้ กรุณาเล่าให้ฟังว่า มีคราวหนึ่งท่านเจ้าพระคุณฯ เจ้าอาวาส มีรับสั่งให้คนงานวัดไปตัดต้นโพธิ์น้อยที่ขึ้นที่ริมกำแพง เพราะเกรงว่าต้นโพธิ์จะโตขึ้นและชอนไชรากทำลายกำแพงเก่าเสีย คนงานรับพระบัญชาก็เดินไปตัดตามรับสั่ง แต่พอตัดเสร็จ...ผู้โดยสารเรือซึ่งกำลังนั่งรอเรือโดยสารอยู่ที่ท่าน้ำหน้า วัดก็เกิดอาการชักดิ้นชักงอตาเหลือก เป็นที่ตระหนกตกใจแก่ผู้คนในบริเวณนั้น ครู่หนึ่งผู้โดยสารคนนั้นก็ผุดลุกขึ้นนั่ง ก้มหน้านิ่ง แล้วกล่าวว่า

"ไปเรียกท่านเจ้าอาวาสมาหน่อย"

ผู้อยู่ในเหตุการณ์จึงพูดว่า "เรียกมาทำไมท่านเป็นพระเถระ เอ็งสิต้องไปหาท่าน"

"บอกให้เรียกก็เรียกสิ เร็ว ๆ"

เมื่อถูกขู่ปนตะคอกเช่นนี้ พระในวัดก็ต้องรีบไปหน้ากุฏิเจ้าพระคุณฯ ทูลว่า มีคนเรียกให้ไปหาที่ท่าน้ำ เจ้าพระคุณบอกว่า

"ฉันไม่ว่างต้องทำงาน ไปเรียกเขามาสิ"

พระ ลูกวัดต้องย้อนกลับไปที่ท่าน้ำอีกหน คนที่ถูกผีสิงก็ยังยืนยันว่า ให้เรียกท่านเจ้าอาวาสมา ลงท้ายท่านเจ้าพระคุณฯ ต้องเดินทางไปที่ท่าน้ำหน้าวัดด้วยองค์เอง เมื่อพบหน้าก็ตรัสถามว่า

"มีอะไร ?"

"ท่านเจ้าพระคุณรับสั่งให้คนทำลายที่อยู่ของผมใช่หรือไม่ ?" คนที่ถูกผีสิงย้อนถามกลับ

ท่านจึงตรัสตอบว่า "เรากับท่านไม่เคยรู้จักกัน เราเคยบอกให้คนไปทำลายที่อยู่ของท่านงั้นหรือ ?"

"ท่านรับสั่งให้ไปตัดต้นโพธิ์ที่ขึ้นที่ริมกำแพงวัดใช่หรือไม่ ? ท่านทำลายที่อยู่ของผม"

ท่าน เจ้าพระคุณฯ เข้าใจทันทีว่า ดวงวิญญาณที่สิงอยู่ในร่างของชายผู้นี้คือเทวดาผู้มียศศักดิ์น้อย ต้องสิงสู่ในต้นไม้เล็ก ๆ เพียงเท่าลำแขน จึงตรัสว่า

"แล้วทำไมท่านไม่ไปสิงอยู่ที่ต้นโพธิ์ลังกาสองต้นหน้าโบสถ์ล่ะ"

เขาตอบว่า "ไม่ได้ขอรับ ที่นั่นมีเทพมเหสักข์อยู่กันจนแออัด กระผมไม่สามารถสิงอยู่ได้"
    กุฏิสงฆ์และหมู่ต้นพิกุลหน้ากุฏิ

ท่านเจ้าพระคุณฯ จึงลองถามว่า "แล้วต้นพิกุลในวัดมีตั้งเยอะแยะ ทำไมไม่สิงล่ะ"

"ต้นไม้เหล่านั้นก็มีแล้วขอรับ"

"แล้วเมื่อก่อนท่านสิงอยู่ที่ไหน ?"

"สิงอยู่ที่ต้นพิกุลริมน้ำขอรับ"

"แล้วทำไมท่านต้องย้ายหนีล่ะ ?"

"ต้นพิกุลต้นนั้นมีเทพยดามเหสักข์อยู่ กระผมเพียงอาศัยเขาอยู่ เขาให้กระผมบอกหวยชาวบ้านที่มาขูดขอเลขครับ"

"แล้วบอกมั๊ยล่ะ"

"ไม่ ถูกขอรับ เขาเลยอัปเปหิกระผมจากวิมานนั้น เร่ร่อนไปจนเห็นต้นโพธิ์เล็กนั่นที่ริมกำแพง เลยสร้างวิมานที่นั่นขอรับ ตอนนี้วิมานของกระผมไม่มีแล้ว"
    เทพผู้ไร้บ้านเล่าพร้อมโอดครวญ ท่านเจ้าพระคุณฯ จึงบอกว่า

"อ๋อ ถ้าเช่นนั้นอาตมาขออภัยโยมด้วย ท่านจงไปอยู่ที่ต้นกระเบา หน้ากุฏิท่านพระครูฯ เถอะ"

เขาพูดอย่างดีใจในทันทีว่า "ถ้าหลวงพ่ออนุญาตแต่แรก กระผมก็ไม่ต้องเร่ร่อนหรอกขอรับ ขอบพระคุณมากครับ"

พูด เสร็จร่างทรงก็ล้มตึงลง สักพักจึงงัวเงียขึ้นมา เขาแปลกใจที่ทำไมมีคนมามุงดูมากมาย พอทราบเรื่องก็ยิ่งกลัวเกรง นับแต่นั้นวัดราชาธิวาสจึงเป็นที่พึ่งพิงทางใจของประชาชนมากยิ่งขึ้นหลังจาก ที่ทราบว่าในวัดมีเทวดาอยู่มากมายและผีก็มีมากเช่นกัน โดยเฉพาะกุฏิพระองค์เจ้า ว่ากันว่าหากใครไปทำอะไรไม่ดีไว้หรือแอบไปงีบใกล้ ๆ กุฏิ ไม่ว่าจะเป็นพระเณรหรือทหารเรือมักจะเจออะไรบางอย่างที่หาคำตอบไม่ได้ เช่น ผีอำ หรือเสียงเดินลึกลับ บ้างก็เห็นผู้หญิงผมยาวใส่ชุดขาวลอยผ่านไป ได้ยินว่าเทวดาไม่ต้องการให้สามัญชนไปกร้ำกรายกุฏิพระองค์เจ้าฯ

กุฏิ หลังนั้นจึงถูกใช้เป็นที่เก็บของสำคัญ ๆ แทน นอกจากนี้บางคราวหากมีการจัดอบรมพระในตอนกลางคืน จะมีคนหลายคนใส่ชุดขาว เดินทางมาขอยืมเสื่อช่างก่อสร้างที่มาทำงานในวัด พวกเขาบอกว่าจะไปฟังธรรม คนงานก่อสร้างก็ให้ไป แต่เมื่อแอบเดินไปดูที่ห้องประชุมกลับไม่พบใครเลยนอกจากพระที่อบรม เล่นเอาขนลุกไม่กล้านอนตลอดคืน รุ่งเช้าก็เจอเสื่อทุกผืนที่ถูกยืมไปเหน็บเอาไว้ที่ต้นโพธิ์หน้าวัด จึงทราบว่าเทวดามาฟังธรรม
    ศาลาการเปรียญวัดราชาธิวาส

หากท่านต้องการความสงบร่มรื่น เหมาะแก่การผ่อนคลายจิตใจ ในวัดยังมีสวนหย่อมขนาดใหญ่ไว้ผ่อนคลาย ขอเชิญได้ที่วัดราชาธิวาสครับ

ขอขอบอีกครั้งสำหรับเรื่องดีๆ จาก
    เนาวรัตน์ดอทคอม

17. kim9

คติธรรมหลวงปู่มั่น : คนดีมีศีลธรรม<o:p></o:p>

คนดีมีศีลธรรม หายากยิ่งกว่าเพชรนิลจินดาทำให้โลกร่มเย็นและยั่งยืน

หาคนดีมีศีลธรรมในใจหายากยิ่งกว่าเพชรนิลจินดา ได้คนเป็นคนดีเพียงคนเดียวย่อมมีคุณค่ามากกว่าเงินเป็นล้าน ๆเพราะเงินล้านไม่สามารถทำความร่มเย็นให้แก่โลกได้อย่างถึงใจเหมือนได้คนดีมาทำประโยชน์คนดีแม้เพียงคนเดียวยังสามารถทำความเย็นให้แก่โลกได้มากมายและยั่งยืน เช่นพระพุทธเจ้าและพระสาวกทั้งหลายเป็นตัวอย่างคนดีแต่ละคนมีคุณค่ามากกว่าเงินเป็นก่ายกองเป็นคุณค่าแห่งความดีของตนที่จะทำต่อไปมากกว่าเงินแม้จะจนก็ยอมจนขอแต่ให้ตัวดีและโลกมีความสุข <o:p></o:p>

แต่คนโง่ชอบเงินมากกว่าคนดีและความดีขอแต่ได้เงินแม้ตัวจะเป็นอย่างไรไม่สนใจคิด สนใจดูถึงจะชั่วช้าลามกหรือแสนโสมมเพียงไรไม่หลีกห่างขนาดยมบาลเกลียดกลัวไม่ยอมนับเข้าบัญชีผู้ต้องหากลัวจะไปทำลายสัตว์นรกด้วยกันให้เดือดร้อนขอแต่ได้เงินก็เป็นที่พอใจส่วนจะผิดถูกประการใดเขาไม่ยุ่งเกี่ยว<o:p></o:p>

คนดีกับคนชั่ว สมบัติเงินทองกับธรรมะ คือ คุณความดี ผิดกันอย่างนี้แลใครมีหูมีตาก็คิดแก้ไขเสียแต่บัดนี้ อย่าให้สายเกินแก้ฉะนั้นสัตว์โลกจึงต่างกันทั้งภพ กำเนิด รูปร่างลักษณะ จริตนิสัย ดีชั่ว สุขทุกข์เพราะกฎของกรรมหรือกฎของตัวเองที่ทำขึ้น มิใช่กฎของใครไปทำให้ตัวทำเอาเอง

18. kim9

19. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยาย อธิบายได้ดีแท้

คิดเป็นรูป รู้เป้นนาม
    เห็นเป็นรูป รู้เป้นนาม
    สวยเป็นรูป รู้เป็นนาม
    เจ็บเป้นรูป รู้เป็นนาม

ชีวิตนี้ มีแต่รูปกับนาม มีแต่ของสมมุติ
    ฝึกต่อ ทาเคชิ ....:cool:

20. พรแม่ศรี

โอนแล้วนะครับ จัดส่งตามที่อยู่อยู่นี้ ขอบพระคุณมากนะครับ
    นายสรรเสริญ
    59/408 พิบูลย์วัฒนา ถ.พระรามหก สามเสนใน พญาไท กรุงเทพฯ 10400