ดอกบัวแสง เป็น..?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย วรณ์นิ, 13 มิถุนายน 2019.

1. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกบัวแสงแห่งนิพพาน...มิไช่สร้างโดยเจตนาของผม
    แต่เป็นเจตนาจาก..(....).ผ่านมาทางผม...
    เป็นเจตนาจาก......ใคร? มีใครรู้มั่ง ลองมโนดู
    เผื่อตรงกันกับที่ ผมมโนได้
    ดังนั้น ผมจึงมิไช่เจ้าของ
    แต่เป็นของทุกคน ยกเว้น ตัวผม..(เป็นงั้นไป)
    ..
    ผมแค่รู้ว่ามันมีอยู่..แต่ผมไม่เคยเห็น ไม่เคยเข้าไป
    นั่นเพราะ ผม ไม่มีอะไรให้เอาได้อีกแล้ว
    ..
    แบบนี้แหล่ะ ความจริงของผม
    ดีป๊ะ.? แบบนี้

2. วรณ์นิ

เมื่อไม่มีใครมาตอบ...
    งั้นผมตอบเองเลยแล้วกัน

ดอกบัวแสงคือ...แสงสว่างแห่งนิพพานที่เป็น ความเมตตาจากท่านพระศรีอริยะเมตไตรย ที่ได้ทรง ให้มาปูพื้นฐาน ปรับพื้นฐาน สภาวะจิตของสรรพสัตว์ เพื่อให้ เข้าถึงสัมมาทิฐิ..กับผู้ที่ปรารถนา จะนิพพานไปพร้อมกับท่าน .

มันเป็นเช่นนี้...เอง
    ไม่เกี่ยวกับผมนะ...เพราะผม..เป็นแค่มนุษย์คนนึง

3. วรณ์นิ

ผมมันเป็นแค่โปนจ้นสวาท ทั่วอนันตจักรวาล..ไม่มีปัญญา ทำสิ่งเหล่านี้ขึ้นมาเองได้หรอก เห็นยังไม่เคยเห็นเลย เข้าไปก็ยังไม่เคยเข้า
    ผมมันเป็นได้แค่กบไต้ดอกบัว มองหาตาปริบๆ ยังไม่เคยเห็นเลย
    อย่าว่าผมโกหกเลยนะ...

4. วรณ์นิ

ส่วนใครจะวิจารย์ดอกบัวแสง ว่าอะไรยังไงไว้บ้าง
    ก็ไป แก้ตัวกับท่านพระศรีอริยะเมตไตรยเอาเองนะ
    ผมขอลาในชาตินี้แหล่ะ...
    ผมบอกแล้วนะ..

5. วรณ์นิ

ใครที่ปรารถนาอยกพบพระศรีอริยะเมตไตรย
    ก็ถอดจิต ไปที่ดอกยัวแสง สื่อจิตถึงเจ้าแม่กวนอิม ขออนุญาติเข้าชมดอกบัว
    แล้ว เมื่อเข้าไปในดอกบัว ให้ ตรงไปที่แท่นหินสีดำ..แล้วอธิฐานจิตขอ เห็นรูปองค์ของพระศรีอริยะเมตไตรย...เอาเอง ถ้าคิดว่าตนเอง พร้อมแล้วที่จะพบหน้าพระองค์...
    หาแท่นหินให้พบ
    ตั้งจิตให้บริสุทธิ์
    ..

6. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2019
  7. BENATO

BENATO เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบตามเข้าใจผมนะครับ / มิได้มีเจตนาล่วงเกินในสิ่งนี้แต่ประการใดทั้งสิ้น / ครับ
    ดอกบัวมี 2 แบบ
    1. แบบแรก คือ ดอกบัวแสงแห่งนิพพาน มีลักษณะเป็นดอกบัวบานทั่วไปที่เราเห็น ๆ กันอยู่นี่ละครับ มีสีของกลีบดอกเป็นสีชมพู ดอกบัวลักษณะนี้ เกิดแต่ผู้มีจิตบริสุทธิ์อันเป็นกุศล ให้ความรู้สึก โล่ง โปร่ง เย็น สงบ สบาย สดชื่น

2. แบบที่สอง (มิทราบชื่อเรียก) เกิดจากอำนาจแห่งฝ่ายอกุศลจิต ลักษณะสีเช่นเดียวกับข้อ 1 ต่างกันที่กลีบดอกซึ่งมีความยาวผิดกว่าปกติ หรือ มีความยาวกว่าดอกบัวปกติ 2 เท่า ขอบใบมีหนามแหลมโดยรอบ ดอกบัวชนิดนี้สามารถคอยหุบจับเหยื่อหรือสิ่งไม่ดีไว้ภายในดอกบัวได้เอง ส่วนบริเวณตรงกลางซึ่งเป็นที่อยู่ของเกสร ทำหน้าที่ในการปล่อยไฟบรรลัยกัลป์ เผ่าผลาญสิ่งไม่ดีให้แหลกเป็นผง ให้ความรู้สึกต้องทนทุกข์ ทรมาน อย่างแสนสาหัส / หากจิตใจไม่บริสุทธิ์จะหลงเข้าใจในมายาที่เห็นว่า คือ ดอกบัวแบบเดียวกับข้อ 1 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2020