ดูพระเก๊เป็นพระแท้..บาปไม๊?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 15 มกราคม 2014.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ดูพระเก๊เป็นพระแท้แบบตั้งใจเลย กับดูพระแท้เป็พระเก๊ แบบไม่ตั้งใจ อย่างไหนบาปกว่ากันครับ ??? รบกวนด้วยเพราะมีสองสามกระทู้คาใจอยู่ไม่อยากเข้าไปตอบ
    ในรูปเป็นนักร้องขวัญใจไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.7 KB
      เปิดดู:
      97
  2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    กรรมอยู่ที่เจตนา ครับ

จะส่งผลร้าย/ดี อยู่ที่
    - เจตนา มุ่งที่จะให้เกิดผล
    - การกระทำลงไป ตามเจตนา
    - ผลที่เกิดขึ้นกับบุคลลอื่น

3. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    บาปครับ ถ้าเกี่ยวกับการค้าขาย ถ้าไม่รู้ก็ไม่บาป แต่ถ้าเป็นพระเก๊มือผี กรุวังเน่า มีคนมาถามว่ามีจริงหรือไม่ แล้วคุณมันตรัยตอบว่ามีจริง อย่างนี้บาปแน่ ไม่ได้ผุดไม่ได้เกิดครับ

4. โคกผักหวาน

โคกผักหวาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    สไตล์เดิมเลยนะ ทำตัวเป็นอีแอบ

5. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    พี่ก็สไตลืเดิมเลยครับ
    เปิดตัวแรงสสสส์
    ตลอดตลอด

6. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อแรกหนักกว่าครับ เพราะรู้อูยู่ว่า เก๊ แต่บอกแท้เพื่อผลประโยชน์ของตน

ข้อหลังเบากว่าครับ เพราะผู้พูดไม่มีเจตนาและไม่ได้ผลประโยชน์อะไรด้วย

7. oliver076

oliver076 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ผมว่าบาปนะครับ ทุกอย่างอยู่ที่เจตนา การเอาเปรียบเขาหรือหรอกลวงเค้าก็คงไม่ดีแน่ เราเองจะรู้สึกไม่สบายใจเหมือนกัน รู้หรือไม่รู้แค่นั้นครับ

8. โคกผักหวาน

โคกผักหวาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    จะพูดให้ฟังเอาบุญ ช่วงหนึ่งที่ผ่านมาประมาณ2ปี พวกขาใหญ่ที่นี่ที่ไปวิเคราะห์พระเขาปลอมหมด หารู้ไม่ว่า เขาใช้นามแฝงเข้ามา เขาเป็นลูกมหาเศรษฐี นักการเมืองใหญ่ เปิดกรุพระของพ่อมา ก็เลยอยากจะหัวเราะให้ฟันหัก จดชื่อใส่หนังหมา

9. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    สาธุในเจตนาดีครับพี่

10. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยพวกนี้ว่างจัดเลยนะครับ แถมยังไม่มีตังค์ซื้อกล้องดีๆ มาถ่ายภาพ และที่สำคัญกรอบสแตนเลสทั้งนั้น แหม..ปลอมซะเนียนเชียว ถ้ากระทู้ใหนผมเป็นคนตีเก๊ฝากขอประทานโทษด้วยนะครับท่านอภิมหึมามหาเศรษฐี

11. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับพี่ อยากเห็นพระครับ แล้วการเป็นใคร อะไร อย่างไร มันยังไงครับ

ถ้าเขาไม่ใช่ ลูก นักการเมือง ลูกมหาเศรษฐี แล้วจะมี ใครอวยเขาหรือป่าวครับ

เรื่องดูพระ ก็ ไม่น่าเกี่ยวกับ ใครเป็น เศรษฐี กับ นักการเมืองเลยนะครับ

ก็เป็นแค่ความเห็น และวิจารณ์ญาณหรือป่าว บอร์ดสาธารณะ ก็มีข้อดีและข้อไม่ดี บางทีก็ต้องเข้าใจ เอาเป็นว่า อย่าทะเลาะกันเลยนะครับ

ก็อย่างที่ ลงไว้ ถ้าติไมไ่ด้ ก็ บอกว่า โชว์ห้ามติ แต่ถ้าจะ เอามาให้ติ อันนี้ ก็ต้อง เผื่อใจไว้บ้างครับ เนื่องด้วย ข้อจำกัด ที่ต้องดูจากรูป ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ประสบการณ์ของแต่ละท่าน และอย่างที่เคยบอก ขนาดดูของจริงยังโดนกัน ตัวคุณเองก็ควรไปหาคำตอบ ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2014
  12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามฮาครับ

ปัญหาโลกแตก

น่าจะปฏิรูป กฏหมายพระเครื่องรางด้วย เอาซ่ะตอนนี้ ร่างรัฐธรรมนูญบัญญัติมาตราไว้เลย ใคร ซื้อ ขาย โฆษณา พระเก๊ .... เป็นคดีอาญา ปรับ จำ หรือ ทั้งจำ ทั้งปรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2014
  13. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    ผมว่าถ้าบางองค์เราไม่แน่ใจก็บอกว่าไม่แน่ใจจะดีกว่า บางองค์ก็เป็นพระดูยาก แต่ล่ะคนประสบการณ์การดูไม่เท่ากัน โดยส่วนตัวแล้วผมเล่นแล้วแต่ชอบครับ เล่นพระต้องใจกว้างหน่อย รับคำติชมได้ ถ้าติและให้เหตุผลตามด้วยว่าเพราะอะไรถึงไม่ดี ก็เหมือนเราได้ความรู้ใหม่เลยนะครับ ผมว่า

14. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ดูพระเก๊เป็นแท้ หรือดูพระแท้เป็นเก๊ ผมว่าดูที่เจตนาครับ

ถ้าไม่เจตนา เช่น ถ้าถ่ายรูปไม่ชัด คนดูก็วิจารณ์ไปตามที่เห็น หรือไม่รู้จริงขอแค่วิจารณ์ เรื่องนี้ผมว่าสิวๆ ไม่มีใครผิด ถ้าทำใจโดนวิจารณ์ไม่ได้ก็เก็บไว้เฉยๆอย่ามาดูมาถาม ที่นี่คือบอรด์สาธรณะ ทุกคนแสดงความเห็นได้หมด

แต่ถ้าเจตนาและรู้อยู่แล้วด้วย และถ้ายิ่งมีผลประโยชน์มาเกี่ยวด้วย ผมว่ามันไม่ดีทั้งนั้นแหละ

อยากเห็นพระที่เขาตีเก๊ครับ เอามาให้ดูเป็นวิทยาทานได้ไหมครับ ผมเพิ่งมาที่นี่ครับ

15. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย กับ เจตนา ครับ สำคัญที่สุด ผิดถูก ก็ให้อภัยกันได้

แต่ การวิพากย์ วิจารณ์ ด้วย การเอา มันส์ แค่ ปาก เหนือ กว่า ก็ไม่ได้หมาย

ความ ว่าเหนือ กว่าใคร จะลูก ชาวนา ยาจก หรือ มหาเศรษฐี ก็คน ทั้งนั้น

ในเมื่อ มี ของดี แท้ พันตา ทำไมไม่เอามา ให้ความรู้ เป็น วิทยาทาน

ก็ไม่แน่นะครับ เห็น ข่าวขนาด นายพล แอบให้ลูกน้อง เอาพระไปประกวด

เซียน ยังบอก เก๊ เลย แล้ว จะ เอาชนะ หรือ จะเอาความรู้ ประโยชน์ ที่ได้รับ

ส่วนตัวผม ขอเลือก เอาความรู้ และผู้ที่ให้ความรู้ที่แท้จริง ผมก็นับถือเสมอ

ผิดถูกขออภัย คหสต.ล้วนฯครับ

16. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    บาปทั้งคู่ครับ

เพราะทำให้เจ้าของเสียใจ และดีใจปลอมๆ

บาปสถานเดียวครับ!!!

17. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เห็นด้วยกับคุณน้ำครับ ถ้าติไม่ได้ บอกเก๊แท้ไม่ได้ ให้บอกว่าโชว์อย่างเดียวครับบ ถ้ามั่นใจก็ไม่ต้องมาถามให้เมื่อยมือเปล่า ๆ