ดูลายมือ จุดดำ จุดแดงบนโคนนิ้งนาง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย blue pooh, 8 กรกฎาคม 2012.

1. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    รบกวนกัลยามิตรห้องดูดวงด้วยค่ะ
    กำลังศึกษาศาสตร์ลายมือ(เบื้องต้น)มีข้อสงสัยสำหรับมือตัวอย่างดังรูปค่ะ

1มีจุดขึ้นที่โดนนิ้งนาง(ขวา) หาข้อมูลมา

-ถ้าเป็นจุดดำจะไม่ดี มีปัญหาเรื่องความรัก ได้ของมีตำหนิ มีปัญหาด้านสายตา
    -ถ้าเป็นจุดแดง คงจะดีแต่ยังหาความหมายไม่ได้

แต่ประเด็นคือ แยกไม่ออกว่าอันนี้มันคือจุดดำหรือแดง บางทีก็ดูดำ บางทีก็ดูแดง เลยต้องรบกวนกัลยมิตรห้องนี้ด้วยค่ะ

2ที่โคนนิ้งระหว่างนิ้วกลางกับนิ้วนางที่มีเส้น /\ ตัดกันแบบนี้ ให้หมายถึงเส้นโชคลาภได้หรือไม่คะ (ถ้าไม่ใช่) รบกวนด้วยค่ะ

3 เส้นสมรส ถ้ามีเส้นตัดลง แปลว่าคู่ครองเสียชีวิตแบบนี้ใช่ไหมคะ ตามภาพจะมีเส้นตัดลงมาค่ะ แต่ถ้าสังเกตุดีๆจะพบว่า เส้นสมรสแยกเป็น 3แฉก แบบนี้ให้นับอันไหนเป็นเกณฑ์การวิเคราะห์คะ แล้วแปลว่าอย่างไรดี คู่สมรถเสียชิวิตกระทันหัน หรือว่าคู่สมรถที่มีเรื่องทะเลาะ ไม่ลงรอยกัน เป็นคุ่เวร คู่กรรม

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ว่าสรุปว่าหมายความว่าอย่างไร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      5,543
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      4,249
  2. ธมมสุนทโร

ธมมสุนทโร เป็นที่รู้จักกันดี

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว 'อย่าไปยึดมั่นถือมั่น'

3. sereedan

sereedan สมาชิกใหม่

พอมีความรู้บ้างนิดหน่อยนะครับ ลองตอบดูแล้วกัน

1มีจุดขึ้นที่โดนนิ้งนาง(ขวา) หาข้อมูลมา

-ถ้าเป็นจุดดำจะไม่ดี มีปัญหาเรื่องความรัก ได้ของมีตำหนิ มีปัญหาด้านสายตา
    -ถ้าเป็นจุดแดง คงจะดีแต่ยังหาความหมายไม่ได้

แต่ประเด็นคือ แยกไม่ออกว่าอันนี้มันคือจุดดำหรือแดง บางทีก็ดูดำ บางทีก็ดูแดง เลยต้องรบกวนกัลยมิตรห้องนี้ด้วยค่ะ

ตอบ นิ้วแต่ละนิ้วมีความหมาย
    นิ้วขวาหมายถึง เงินทอง ชื่อเสียง เกียรติยศ
    การทำนาย ถ้ามีสมผุส (จุด) ขึ้นที่นิ้วนาง ถ้าเป็นสมผุสแดงก็จะดีในเรื่องนั้นๆ เช่นได้เงินทอง การเงินคล่องมือ หรือ จะได้รับเกียรติมีชื่อเสียง ถ้าเป็นสมผุสดำผลก็จะออกมาตรงข้ามกับสมผุสแดง
    **แต่ประเด็นคือ แยกไม่ออกว่าอันนี้มันคือจุดดำหรือแดง บางทีก็ดูดำ บางทีก็ดูแดง *** อาจจะเป็นสีน้ำตาล หมายถึงว่า ผลของสมผุสดำได้แสดงออกไปแล้ว ก็จะทิ้งร่องรอยไว้ให้หมอดูอ่านว่าเคยเกิดเรื่องนี้มาแล้ว ถ้าเป็นสมผุสแดงเมื่อแสดงผลแล้วสมผุสแดงก็จะเลือนรางไป

2ที่โคนนิ้งระหว่างนิ้วกลางกับนิ้วนางที่มีเส้น /\ ตัดกันแบบนี้ ให้หมายถึงเส้นโชคลาภได้หรือไม่คะ (ถ้าไม่ใช่) รบกวนด้วยค่ะ

ตอบ เส้นนี้ไม่ได้หมายถึงเส้นโชคลาภครับ แต่เป็นเสันที่แยกออกจากเส้นอาทิตย์ ไปลงที่ช่องเสียหาย(ช่องนิ้วมือระหว่างนิ้วกลางกับนิ้วนาง) น่าจะอ่านว่า การเงินมีส่วนหนึ่งที่เสียหาย เข่น จากการให้ผู้อื่นยืมแล้วไม่ได้คืน

3 เส้นสมรส ถ้ามีเส้นตัดลง แปลว่าคู่ครองเสียชีวิตแบบนี้ใช่ไหมคะ ตามภาพจะมีเส้นตัดลงมาค่ะ แต่ถ้าสังเกตุดีๆจะพบว่า เส้นสมรสแยกเป็น 3แฉก แบบนี้ให้นับอันไหนเป็นเกณฑ์การวิเคราะห์คะ แล้วแปลว่าอย่างไรดี คู่สมรถเสียชิวิตกระทันหัน หรือว่าคู่สมรถที่มีเรื่องทะเลาะ ไม่ลงรอยกัน เป็นคุ่เวร คู่กรรม

ตอบ เส้นสมรสจะเป็นเส้นที่เกิดที่ข้างมือด้านนิ้วก้อย คุณคงหมายถึงเส้นคู่ ที่วิ่งมาตัดกับเส้นชีวิตแล้ววิ่งไปชนที่เส้นสมอง จะหมายถึง เรื่องเพศตรงข้ามจะทำให้คุณรู้สึกหนักใจ เช่นอาจจะกสัวว่าเขาจะจากไป เลิกรากันไป

การศึกษาวิชาลายมือ จะต้องรู้จักเนิน รู้จักเส้น และความหมาย วิชาหัตถศาสตร์เป็นวิชาที่ท้าทายน่าศึกษาครับ
    ลองหาตำราของ ท่าน อ.ฌาณศิลป์ หรือท่าน อ.ศ.ดุสิต มาอ่านดู