ดูอย่างไรจะรู้ว่าใครมาดี..หรือมาร้ายกับเรา >_<

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สีลสิกขา, 23 กุมภาพันธ์ 2013.

1. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    วันนี้ดิฉันเข้าเวปตามปกติหลังจากทำธุระเสร็จ มีข้อความใหม่เข้ามา
    หาดิฉัน ดังที่ปรากฏอยู่ด้านล่างนี่หนะค่ะ เป็นข้อความที่ดิฉัน copy
    มาจาก pm ของดิฉันเองค่ะ

วันนี้, 07:35 AM
    คนชุมพร
    สมาชิก
    Groans: 1
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 10
    ได้รับอนุโมทนา 8 ครั้ง ใน 4 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0

คนผู้น่าสงสาร
    วิบากรรมกำลังตามานะ ดูคนในบ้านด้วย สงสัยงานนี้ เทพคงต้องลาไปจากครอบครัวนี้แน่ คงต้องให้เจ้ากรรมนายเวร เขาทำหน้าที่แทน

ขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะให้ดิฉันด้วยค่ะ ว่าส่ง pm มาหาดิฉันแบบนี้มาดีหรือ
    มาร้ายกับเราคะ เพราะคุณคนชุมพรนี้ ดิฉันไม่เคยรู้จักหรือคุย หรือกดอนุ
    โมทนาอะไรทั้งสิ้นเลยค่ะ เลยข้องใจว่าเหตุใดจึงต้องมาทำนายให้ดิฉัน
    เพราะดิฉันก็ไม่ได้ร้องขอ และหรือดิฉันไปทำอะไรให้คุณคนชุมพรเกิด
    ประทับใจในความเป็นสีลสิกขาขึ้นมา จึงอยากตอบแทน ก็เลย เง็งเง็ง
    หนะค่ะว่า เอ๊ะ มีคนแอบปลื้มเราด้วยหรือนี่

ปรึกษาพี่น้องผองเพื่อนมาอีกรอบ เลยตัดสินใจว่า เปิดกระทู้นี้ขึ้นมามาก็เพื่อจะนำปัญหาที่ได้รับในpm มาเป็นกรณีศึกษา เพื่อขอความคิดเห็นจากท่านผู้รู้ทั้งหลายว่าหากเกิดเหตุเช่นนี้ เราจะทำอย่างไรดีหรือมีวิธีพิจารณาการมาของแขกที่มีวัตถุประสงค์แบบนี้เช่นไร ก็อยากได้คำแนะนำพร้อมทั้งคาดว่ากระทู้จะเป็นธรรมทานให้แก่เพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน

.....ใกล้วันมาฆบูชาแล้วค่ะ อยากจะตั้งหน้าปฏิบัติมากกว่าจะสร้างความปั่นป่วนให้แก่จิตของตนเอง ก็เลยจะขอโมทนาบุญกับคุณคนชุมพรนะค่ะที่เข้ามาให้ข้อคิดพิจารณาธรรม ฝึกจิตแห่งการปล่อยวางได้อย่างเข้มข้นทีเดียวค่ะ โบราณบอกแพ้เป็นพระชนะเป็นมาร ในเมื่อชาตินี้สีลสิกขาเองก็เกิดมาเป็นผู้หญิงโอกาสจะบวชพระก็คงเป็นไปไม่ได้ เลยขอเป็นพระแค่ในคำพังเพยก็ยังดีค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาให้ความคิดเห็นและทกๆคำแนะนำ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2013
  2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เขาทักมา
    เราก็ไปถวายสังฆทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรซักชุด
    ซื้อปลาที่ตลาดไปปล่อยซักตัว
    อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร
    จบ

3. ammy_3115

ammy_3115 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    น่าจะมาร้ายนะคะ ถ้ามาดีคงใช้ภาษาที่ดีกว่านี้ แล้วไม่เหมือนคำทำนายนะคะ เหมือนคำขู่มากกว่าอ่ะ

4. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เป็นผู้หวังดีประสงค์ร้ายน่ะ
    อย่าสนใจพวกหมาเห่าใบตองแห้งเลยค่ะ
    เราคิดดีทำดีย่อมได้ดี พวกคิดร้ายประสงค์ร้าย
    เดี๋ยวก็คงแพ้ภัยตัวเอง ฟันเฟริมจ้า....

5. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้, 07:35 AM
    คนชุมพร

ดูจากนิมิตกาลชะตาแล้ว 7 เก็บกด เครียด ชิงชัง คิดมาก แบกโลกแบกทุกข์
    3 เป็นพวกไม่ยอมหักไม่ยอมงอ กล้า ลุย สู้ นักรบ
    5 เอาหลักกรรม เอาเรื่องสิ่งที่เป็นเทพ เป็นวิชาการมาพูด

รวมความว่าเธอคงเก็บกด บุญคุณต้องทดแทน แค้นต้องชำระ เจ้ไปทิ่มแทงมันไว้อะสิ อิอิ...เขาเลยมาหลอกมาหลอน ในโลกนี้เป็นเรื่องธรรมดา ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามกรรม ฟังเพลงนี้ดีกว่าเฮียผมเพิ่งอัพเสร็จ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=v9G48I6Qtkc]โกรธกันทำไม - YouTube[/ame]

6. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    คุณธรรมอันแสดงลักษณะของมิตรมีความรักใคร่ ได้แก่ ทุกข์ก็ทุกข์ด้วย สุขก็สุขด้วย ปกป้องมิตรเมื่อถูกตำหนิติเตียนโดยไม่เป็นธรรม รับรองคุณความดีของมิตรเมื่อมีผู้สรรเสริญ

บุคคลใดรู้จักคบคนดี มีศีลมีธรรม ผู้มีสติปัญญาเฉียบแหลม มีความรู้ความสามารถ และมีวิสัยทัศน์กว้างไกลเป็นมิตร เป็นที่พึ่งอาศัย และรู้จักรักษามิตรให้คงเป็นมิตรที่ดีต่อกันอย่างมั่นคงด้วยคุณธรรมเครื่องยึดเหนี่ยวใจมิตรอย่างนี้ เป็นอันหวังได้ว่าการดำเนินชีวิตของบุคคลนั้นย่อมถึงความสำเร็จ คือถึงความเจริญรุ่งเรืองและสันติสุขยิ่ง ๆ ขึ้นไปได้

ผู้ใดไม่หวังเป็นกัลยาณมิตรกับเราก็อย่าไปใส่ใจในอกุศลกรรมของเขาเลย

7. buakwun

.....ใกล้วันมาฆบูชาแล้วค่ะ อยากจะตั้งหน้าปฏิบัติมากกว่าจะสร้างความปั่นป่วนให้แก่จิตของตนเอง ก็เลยจะขอโมทนาบุญกับคุณคนชุมพรนะค่ะที่เข้ามาให้ข้อคิดพิจารณาธรรม ฝึกจิตแห่งการปล่อยวางได้อย่างเข้มข้นทีเดียวค่ะ โบราณบอกแพ้เป็นพระชนะเป็นมาร ในเมื่อชาตินี้สีลสิกขาเองก็เกิดมาเป็นผู้หญิงโอกาสจะบวชพระก็คงเป็นไปไม่ได้ เลยขอเป็นพระแค่ในคำพังเพยก็ยังดีค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เข้ามาให้ความคิดเห็นและทกๆคำแนะนำ ค่ะ [/QUOTE]

อนุโมทนาบุญให้น้องสีลสิกขาด้วย อีก 2 วันก็เป็นวันพระใหญ่แล้ว อุทิศกุศลแผ่เมตตาไปให้เขาเสียเถอะ จะได้ห่างไกลจากศัตรูหมู่มาร
    มารยิ่งมี บารมีก็ยิ่งเกิด

8. นิพ_พาน

อนุโมทนาบุญให้น้องสีลสิกขาด้วย อีก 2 วันก็เป็นวันพระใหญ่แล้ว อุทิศกุศลแผ่เมตตาไปให้เขาเสียเถอะ จะได้ห่างไกลจากศัตรูหมู่มาร
    มารยิ่งมี บารมีก็ยิ่งเกิด
    [/QUOTE]

เห็นด้วยอย่างแรงกับน้องบัวสวรรค์
    คิดดีทำดีย่อมได้ดี มันเป็นกฏสวรรค์...

9. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    ไร้สาระครับ
    คนเพ้อเจ้อ ย่อมพูดอะไรโดยไม่คิด

จับยามพระไตรลักษณญานได้
    พระพฤหัสบดี อนิจจัง กระทำแบบพฤหัสคือครูผู้ชี้นำ ก็ อนิจจัง คือไม่แน่นอน เหลวไหล
    เกิดก็ได้ ไม่เกิดก็ได้

พฤหัสบดีอนิจจัง มักเป็น ครูสอนเหลวไหล บอกในสิ่งที่ไม่มีจริง ชี้ทางที่ไม่รู้จักอ้างว่ารู้จัก
    ได้เมื่ออาจารย์ทิศาปาโมกข์สอนอหิงสกะเป็นโจรองคุลิมาลแล

แล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2013
  10. นิพ_พาน

ต้องขอบคุณคนชุมพรอย่างเหลือล้นจริงๆๆ ถ้าไม่เสนอหน้ามาป่วนนี่
    คงมิได้เห็นน้องนามิออกจากถ้ำเป็นแน่
    ขอบคุณ และขอบคุณนะคะ
    ที่มาถูกเวลาแม้จะผิดที่ไปสักหน่อย
    5555555555555 อยากขำเป็นภาษาโรมันจริงๆๆ...

11. buakwun

เขาไปเข้านิมิตญาณอยู่ในถ้ำ พอส่งกระแสจิตปุ๊บมาปั๊บเลย รุ่นนี้ไม่ต้องจุดธูป

12. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

๕เป็นดาวผู้มีปัญญา แต่ถ้า ๗ ท่านว่าเป็นโจร โจรดันเสือกทะลึ่งมีปัญญา เลยเอาวิชชามากดดันจิตใจคน ทำให้เขาจิตตก เวรกรรมตกตกแก่ผู้ให้ข้อความนั้นมากกว่า เป็นหมอดูหมอเดา ต้องมีเมตตา มีน้ำใจ และใจกว้างหน่อยสิครับ ที่สำคัญต้องซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ และไม่เรียกร้องจนคนดูแทบสิ้นเนื้อประดาตัวอะครับ

13. namitta

. แถมๆ ตามน้ำด้วย
    ส่วนพฤหัสบดี ท่านว่าเป็นพระเป็นครู. ดันทะลึ่ง อนิจจัง เหลวไหลเปะๆปะๆ. เป็นครูก็เพ้อเจ้อ เป็นพระก็โกหก หลอกลวง เฮ้อ ศีลวินัยวิบัติ. ตกนรกอเวจี กับพระเทวทัตเน้อ.

14. namitta

เอ่อพี่ครับ แหมๆๆ โดนครูท่านว่าต่างหาก ท่านว่าแนวนี้เลย มาแนวนิมิต จำมิหายย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      154.1 KB
      เปิดดู:
      37
  15. namitta

ใช้ระบบ 6G ระบบทัสกรีน. ลูบไล้เบาๆ อร๊างงงง มาเลย

16. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    หนูอ่านข้อความของเขาก็ไม่เข้าใจนะคะ
    ต้องรบกวนให้คุณคนชุมพรมาชี้แจงด้วยน่าจะดี

พี่ๆ ใจเย็นๆดิ อย่าโมโหนะ เย็นเป็นน้ำแข็งเลย
    เย็นเป็นเพื่อนหนูหน่อย ระเบิดลงอารมณ์เมื่อเช้าเอง ค่ำๆอาจลูกใหญ่ กำลังข่มใจ"รอ"อยู่

17. buakwun

ขอบคุณทุกท่านแทนเจ้าของกระทู้ ขอบคุณที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้กันในวันฟ้าหม่น
    วันนี้อากาศครึ้มฟ้าครึ้มฝน แต่จิตใจทุกคนเปี่ยมล้นด้วยเมตตาธรรม

18. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    ๕เป็นดาวผู้มีปัญญา แต่ถ้า ๗ ท่านว่าเป็นโจร โจรดันเสือกทะลึ่งมีปัญญา เลยเอาวิชชามากดดันจิตใจคน ทำให้เขาจิตตก เวรกรรมตกตกแก่ผู้ให้ข้อความนั้นมากกว่า เป็นหมอดูหมอเดา ต้องมีเมตตา มีน้ำใจ และใจกว้างหน่อยสิครับ ที่สำคัญต้องซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ และไม่เรียกร้องจนคนดูแทบสิ้นเนื้อประดาตัวอะครับ
    เห็นด้วยอย่างแรงกับน้องบัวสวรรค์
    คิดดีทำดีย่อมได้ดี มันเป็นกฏสวรรค์...
    --------------------------------------------------------

:'( ซาบซึ้งจัยจัง.. เค้ารักพวกตะเองน๊าาาา.. (k) (k) (k) (k) (k)

19. buakwun

--------------------------------------------------------

:'( ซาบซึ้งจัยจัง.. เค้ารักพวกตะเองน๊าาาา.. (k) (k) (k) (k) (k)[/QUOTE]

บอกรักต่อหน้าธารกำนัลแบบนี้ .. อายจัง (kiss) (ping-love

20. buakwun

คืนนี้น้องสีลสิกขาสวดมนต์แล้วแผ่เมตตาด้วยนะจ๊ะ ยิ่งแผ่เมตตาให้เขาตัวเราก็ยิ่งได้รับบุญมาก แผ่เมตตาให้บุคคลที่ได้รับทุกขเวทนาในจิตที่เขาคิดไม่ดีกับเรา อธิษฐานจิตขอให้เขาเหล่านั้นพ้นจากทุกข์ อย่ามีเวรมีกรรมต่อกันและกันเลย.. สาธุ