++++ ด่วน ขอผู้ดูแลเวป ( WEBMASTER) ชี้แจงด้วย ++++

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย thaidejavu, 4 พฤศจิกายน 2007.

1. thaidejavu

thaidejavu เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    ที่ผ่านมาสองสามวันมีคุณคนหนึ่งมาโพสเรื่องมิจฉาชีพที่ฉวยโอกาสมาขายพระโดยอ้างงานบุญที่นี่

http://palungjit.org/showthread.php?t=98217

อ่านดูแล้วเนื้อหาออกจากมีประโยชน์ต่อทุกคนด้วยซ้ำ ส่วนใหญ่โต้เถียงอย่างมีเหตุผล ตัวผมเองก็ได้ประโยชน์จากเวปที่โพสไว้ในกระทู้นั้นพอสมควร แต่ไม่เข้าใจว่าลบทำไม ไม่ทราบว่าทางผู้ดูแลสามารถชี้แจงได้ไหมครับ หรือว่าที่นี่มีขบวนการอย่างที่ว่าจริง หวังว่าผู้ดูแลคงไม่มีส่วนเกี่ยวข้องนะครับ เพราะถ้าใช่ ขบวนการนี้ใหญ่กว่าที่ทุกคนคิดไว้มาก

2. pon98

pon98 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    ขอออกความเห็นหน่อยครับ ก็เป็นกระทู้ที่ว่ากราดไปหมดว่าพระนั้นปลอม พระนี้ขายไม่ได้ราคา ไม่เชื่อเช่าบูชาจากเวปนี้ไปขายตลาดพระดูซิไม่มีใครเอา พระนี้ถูกมาขายแพงมาก บอกว่านำเงินไปทำบุญใบโมทนาบัตรไม่มี ยอดทำบุญไม่แจง แต่ไม่บอกว่ากระทู้ไหน ไม่บอกว่าพระองค์ไหน ไม่บอกว่าปลอมยังไง เค้าเลยคงปิดกระทู้ไปก่อนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2007
  3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เวปมาสเตอร์ไม่ว่าง ยายผีป่าก็ไม่ว่างเพราะต้องเอาเวลาไปทำต้นฉบับนิตยสาร ท่านที่มีอำนาจลบ ท่านให้ความเห็นว่า

" มีการกล่าวถ้อยคำที่เป็นการปรามาสพระรัตนตรัย มีการใช้ถ้อยคำหยาบ"

เรื่องคำเตือนสมาชิกที่ต้องการบูชา -ซื้อขาย วัตถุมงคลนั้น เราตั้งไว้ที่หัวบอร์ดอยู่แล้ว

เราไม่มีการเรียกร้องเงินจากผู้มาเปิดกระทู้ที่นี้ ไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย

จึงเรียนทุกคนว่า

ให้ท่านพิจารณาเอาเองนะคะ การซื้อการขายที่ต่างคนต่างไม่คุ้นเคยกัน มันต้องเสี่ยงค่ะ ที่อื่นเขาก็ขายพระเลียนแบบกันเกร่อ ของปลอมเกร่อ น้องๆ ที่นี่เจอไปหนักเหมือนกัน

จึงขอให้ท่านไปอ่านที่เวบมาสเตอร์ขึ้นคำเตือนไว้ก่อนะคะ

ส่วนยายผีป่าเปิดกระทู้นั้น ใครที่คิดว่าหลอกลวงก็อย่าเข้าไปซ้อไปหามาไว้นะคะ แม้กระทั่งขอฟรีๆ ก็อย่าเชียวนะคะ ยายไม่มีอาชีพขายของเหล่านี้กิน และช่วงนี้งานแน่นเอี๊ยด เลยไม่มีเวลามาจัดของส่งให้ใคร

ถ้าจะตอบโต้กระทู้อะไรกัน ขอให้ใช้คำพูดที่รับกันได้บ้าง อย่าด่าพระด่าเจ้าที่เข้ามาเตอนมาติงนี่ คนที่มันไม่เห็นแก่ผ้าเหลือง สมควรยกย่องหรือคะ คนสมัยนี้เป็นอะไรไปกันหมดคะ

4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    สาเหตุที่ลบไปนั้น เนื่องจากการใช้ภาษาที่ไม่เหมาะสมครับ
    อีกอย่างมีการกล่าวจาบจ้วงครูบาอาจารย์กัน อันจะนำมาซึ่งเรื่องที่ราวที่ใหญ่โต ความขัดแย้งกันในกลุ่มคนมากๆ กับข้อมูลที่คุณบอกว่าเป็นพระปลอม อย่างไหนจะเสียหายกว่ากัน ซึ่งผมได้พยายามเตือนให้แก้ไขแล้ว แต่ยังไม่ได้รับการแก้ไข หรือจงใจเหลือไว้เพื่อให้เกิดความขัดแย้งหรือไม่ ไม่อาจคาดเดาได้ จึงต้องลบออกไป

การออกมาเปิดโปงเรื่องพระปลอมนั้นเป็นสิ่งดี แต่อย่าหลุดประเด็น และไม่ควรกราดกระทู้ไปทั่ว หากพบว่ากระทู้ไหนที่มั่นใจว่าปลอม ก็เข้าไปโพสท์ได้ในกระทู้นั้นเลย ขอเพียง ถ้ามั่นใจว่าปลอม ขอย้ำถ้ามั่นใจนะครับ และหากสามารถชี้ชัดในเหตุผลได้ก็จะดีมาก

5. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    สวัสดีครับ
    ผมและทีมงาน ไม่สามารถบอกได้ทั้งหมดว่า พระเครื่องรุ่นไหนจริง
    พระรุ่นไหนปลอม ทีมงานทราบเพียงบางรุ่นเท่านั้น

ที่มีพระปลอมออกมาให้เช่ากัน บางคนเกิดจากการจงใจ หลอกลวง
    และบางคนเกิดจากความไม่รู้ว่าพระปลอม

หากใครมีความรู้ พบพระเครื่องรุ่นไหนที่คิดว่าปลอมก็เข้าไปโพสบอกในกระทู้นั้นๆและช่วยชี้แจงเหตุผล ทำไมคิดว่าปลอม
    เพื่อประโยชน์สูงสุดแก่ทุกฝ่าย

ขอบคุณครับ

6. braleaw

braleaw เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ผมเอาไปโพสตามกระทู้ต่างๆเองครับ.....กระทู้มีตั้งมากมายผมขอแค่ขอความเดียวก็ไม่ได้ และอีกอย่างอ่านดูให้ถี่ถ้วนไม่ได้พาดพิงถึงครูบาอาจารย์ที่ไหนเลย....ผู้คุมเวปชือPattanaส่งPMมาหาผมบอกว่าถ้าไม่เลิกทำจะลงโทดโดยบล็อกผม....ขอย้ำกระทู้มากมายผมขอแค่กระทู้ละข้อความไม่ได้ก็ดูเอาเถอะครับ

7. braleaw

braleaw เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    นี้เป็นส่วนหนึ่งจากข้อความPMที่ผู้คุมบอร์ดชือ Pattana ส่งมาถึงผมครับ

"อย่าไปวุ่นวายในกระทู้ที่เขาไม่รู้เรื่อง เคยเตือนแล้วนะ หรือว่าอยากดัง ถ้าอยากดังเดี๋ยวจะช่วยให้ดัง

จะบอกอะไรให้นะเจ้าเด็กน้อยเอ๋ย ผมเคยอดนอนจากตีสองถึงเช้า เพื่อขุดคุ้ย คนที่ขายพระปลอม สายหลวงพ่อฤาษีฯ จนเขาต้องออกมาขอโทษ แต่ไม่ค่อยมีคนสนใจเท่าไหร่หรอก และเคยมีหลายคนที่พยามเตือน แต่ท้ายสุดก็ต้องหยุด เพราะเขาเบื่อ"<!-- / message --><!-- sig -->

8. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดีแล้วหล่ะที่ลบ

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อยากรู้ประเด็นใช่ไหม เอาล่ะ ผมจะขอโชว์โพสท์นี้ เพียง 1 วัน
    แล้วให้ท่านบอก ว่าเหมาะสมหรือไม่ นะครับ

(ครบ 1 วัน ขอลบออกครับ หลายท่านคงได้ทราบกันแล้ว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2007
  10. Pattana

เคยเตือนว่าอย่ากราดกระทู้ แต่ดูเหมือนจะเชื่อฟัง แต่แล้วก็ทำต่อ ลองถามเจ้าของกระทู้ที่คุณไปกราดดูซิครับ เขาชอบไหม แต่ถ้ารู้จริงขอย้ำว่ารู้จริงนะ ให้ไปโพสท์บอกในกระทู้ที่เอาพระเก๊มาขายได้เลย ว่าองค์ไหนเก๊ อย่าเลือกปฎิบัติเป็นแค่เพียงบางกระทู้ แล้วไม่ใช่ไปกล่าวหาเขาลอยๆ ไปทั้งกระทู้ เอาองค์ที่เก๊เลยครับ พร้อมเหตุผล ความคิดเห็นนั้นก็ใช่ว่าจะถูกต้องทั้งหมด และการกระทำของคุณในการกราดกระทู้
    ผมว่ามันไม่ถูกต้องต้องกว่า

สิ่งไหนที่มีประโยชน์คงไม่มีใครไปลบ ถ้าถ้าอยากลบคงลบไปตั้งแต่ตอนแรกแล้ว กรุณาอย่านอกประเด็น

11. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    รู้สึกจะเปลี่ยนชื่อlog in ไปเรื่อยๆนะคนนี้(มีหลายชื่อ)

12. javapor

javapor เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2007
    ไม่ได้เข้ามาอ่านต่อเลยไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง มาอีกทีกระทู้หายไปแล้ว แต่ถ้าเกิดเหตุการณ์ที่ควบคุมไม่อยู่จริง ก็เห็นใจเจ้าหน้าที่ๆจะจำเป็นอย่างที่ต้องลบกระทู้ไปเพื่อไม่ให้บานปลาย
    กระทู้จะมีอยู่หรือเปล่าไม่ใช่เรื่องสำคัญเพราะตอนนี้หลายท่านได้รับทราบข้อมูลไปแล้ว ต่อไปการโพสของปลอมหรือแอบอ้างการทำบุญ
    โดยมิจฉาชีพน่าจะทำได้ยากขึ้น เพราะสมาชิกกับเจ้าหน้าที่เริ่มจะมาช่วยกันดูแลมากขึ้น ไม่ต้องกลัวจะขัดใจใครเหมือนแต่ก่อน แบบนี้ก็ถือว่ากระทู้ที่โดนลบนั้นได้ทำหน้าที่ของมันดีที่สุดแล้ว

(b-malang)

13. โดเรมอนมหาลาภ

โดเรมอนมหาลาภ เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007
    ขอออก ความคิดเห็นบ้างนะครับ
    ในฐานะน้องใหม่ เข้ามาไม่นาน

ผมได้อ่านประเด็นกระทู้ที่ร้อนแรงนั้น จริงๆ เกิดจากโทสะ ของแต่ละฝ่าย
    แต่ประเด็นจริงๆ ที่เจ้าของกระทู้เจตนาคือ ไม่อยากให้ใครโดนหลอก แต่อาจใช้คำพูดที่ฟังแล้ว รับไม่ค่อยได้ เช่น พระย่อย พระไม่มีราคา ไม่มีพุทธคุณ เป็นต้น
    แล้วอีกฝ่ายหนึ่งก็กล่าวคำประทุสวาด เลยลามกันใหญ่เลย

ผมเลยมีข้อเสนอ ให้เจ้าของกระทู้ที่บอกบุญ หรือให้เช่าพระ แสดงเจตนารมย์ให้ชัดเจนไปเลย (อยากให้ออกเป็นกฎของเวบ) ว่า
    1. ผมให้บูชาเพื่อเลี้ยงปากท้อง
    2. ผมให้บูชาเพื่อทำบุญส่วนหนึ่ง (ระบุมาเลยว่า ทำบุญกี่%) เช่นพระราคา 2000 ทำบุญ 500 (อันนี้ยกย่องคุณกุ้ง พระดี ขออภัยที่อ้างอิง ผมเคยเช่าพระจากพี่)
    3. ผมให้บูชาเพื่อทำบุญ ทั้งหมด (อย่างคุณวิเชียร ขออภัย เช่นกัน เพราะผมเคยเช้าพระจากพี่เช่นกัน)

และ ห้ามนำพระของคนอื่น ที่ไม่ใช่ของตน มาโพสต์ให้บูชา (เพราะเจ้าของพระไม่ได้รู้เรื่องด้วยเลย)

และในความเป็นจริง บางคนสร้างชื่อในเวบนี้ดีมาก แต่นำพระปลอมมาขายทั้งๆ ที่รู้ว่าปลอม (มีคนเตือนด้วย กลับโดนด่า) ผมว่าหลายๆ ท่านที่เป็นผู้อาวุโสก็ทราบกัน
    อนึ่ง การจะเข้ามาบอก ว่า กระทู้นี้พระปลอม คงไม่มีใครกล้าทำ หาเรื่องใส่ตัว
    เจ็บตัวเปล่าๆ

นอกจากนี้ ควรมีกฎสำคัญอีกข้อคือ ไม่ว่าจะนานแค่ไหน หากผู้บูชาไปตรวจสอบได้ว่าเป็นของปลอม ผู้นำมาให้บูชาจะต้องรับผิดชอบคืนเงิน 100% โดยไม่มีข้อแม้

ขอออกความเห็นเท่านี้ครับ

14. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    อืมผมว่าที่พี่wedshowgก็ถูกแล้วไม่เห็นต้องตอบโต้เลย

<TABLE class=tborder id=post793775 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 01:14 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #5 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>[​IMG] WebSnow<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_793775", true); </SCRIPT>
    เว็ปมาสเตอร์ (วีระชัย)
    สมาชิกยอดฮิต
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

15. ซือเง็กไท้

ซือเง็กไท้ Active Member

จขกท กับ ผมไม่ใช่คนเดียวกันนะ
    เดี๋ยวหาว่าผมเปลี่ยนชื่อ

ผมซือเง็กไท้ ยืนยันความเห็นเดิมคือ ในนี้มีการหลอกขายพระจริง ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อ ก็ตามใจ

สำหรับข้อความที่เว็บมาสเตอร์บอกให้ผมลบ เขาส่งมาทางพีเอ็ม พอดีผมไม่ได้อ่าน เพิ่งมาอ่านตอนกระทู้โดนลบ

ผมซือเง็กไท้ ไม่มีเหตุผลต้องเปลี่ยนชื่อ เพราะสิ่งที่ผมได้พูดไป มันคือความจริง ไม่จำเป็นต้องไปกลัว

16. ซือเง็กไท้

ซือเง็กไท้ Active Member

ในเว็บนี้มีคนหนึ่งที่ผมจับตาดูมานาน ว่าเอาของบ้าๆบอๆมาหลอกขาย เช่นแก้ววิเศษ โคตรเหล็กไหล ซึ่งของเหล่านี้ เจ้าตัวก็รู้อยู่ว่ามันคือการหลอกลวง
    จริงไหม ผมไม่อยากเอ่ยชื่อนะ เพราะได้พูดไปในกระทู้ที่ถูกลบไปแล้ว ที่ผมออกมาพูดไม่ใช่ว่าอยากเป็นฮีโร่ แต่ผมสงสารคนถูกหลอก ถ้าแจกฟรีหรือขายอันละ10บาท ผมจะไม่ว่าเลย แต่นี่ขายอันละ500-700 บางอันเป็นพัน มันเกินไปครับ แล้วก็เขียนบรรยายให้โอเว่อร์ สงสารคนอื่นที่เขาหาเงินมาลำบาก แต่ต้องมาโดนพวกคุณตุ๋นบ้างเถอะ เลิกทำเถอะครับ

ผมบอกเว็บมาสเตอร์ไปแล้วนะครับ ว่าผู้นั้นมันเป็นใคร
    ถ้าต่อไปผมยังเห็นเรื่องพวกนี้ โดยเว็บมาสเตอร์ปล่อยให้ยังลอยนวลหลอกคนอื่นอยู่ ผมจะถือว่าเว็บมาสเตอร์มีส่วนรู้เห็น

17. thaidejavu

thaidejavu เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    มั่วไปใหญ่แล้วครับที่ว่าผมเป็นซือเง็กไท้ ไม่เชื่อก็ไปตรวจ IP ถามผู้ดูแลเอาเอง จากที่คุณโดราเอมอนโพสแนะนำวิธีเห็นด้วยเพราะชัดเจนดีครับ แต่เค้าคงไม่ใช้กันหรอกครับ ผลประโยชน์ร่วมกันทั้งนั้น

18. leoman

leoman เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    อดไม่ได้ที่จะแสดงความคิดเห็นครับ
    อันนี้เป็นประเด็นใหม่ ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้เดิมที่ถูกลบไปครับ
    กระทู้นั้น มุ่งเป้าไปที่พวกหลอกลวงขายพระปลอม
    แต่ประเด็นที่คุณนำเสนอนี้ เป็นกรณีที่ขาย (หรือให้บูชา) ธาตุตามธรรมชาติ หรือกายสิทธิ์
    แนะนำให้ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ ชี้ให้ชัดเจนว่า เป็นกระทู้ไหน ใคร หลอกลวงอย่างไรครับ เอาหลักฐานมาแสดงให้เห็นชัด

อันนี้เหมือนพูดขู่เลยครับ ถ้าทราบจริง ก็บอกเลยครับ ว่าใคร กระทู้ไหน หลอกลวงอย่างไร เอาหลักฐานมาแสดงให้เห็นกันจะ ๆ ไปเลย ๆ ไม่ต้องไปกลัว ถ้าคิดว่าคุณมีหลักฐานชัดเจน คนที่จะต้องกลัว และควรละอาย คือคนที่ทำผิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2007
  19. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    เพื่อนสมาชิกท่านใด้อยากทราบพระปลอมเป็นลักษณะอย่างไร ส่วนตัวผมถ้ามีเวลาว่างๆจะไปแถวท่าพระจันทร์ ตรงข้ามวัดมหาธาตุ ลองเดินเข้าไปในตลาดท่าพระจันทร์ ตึกแถวเรียงรายอยู่ซ้ายมือถ้าหันหน้าเข้าแม่น้ำเจ้าพระยา ลงเดินจนสุด เพื่อนสมาชิกก็จะเข้าใจเองครับ ส่วนตัวผมถ้าว่างจะต้องไปอัพเดทความรู้จะได้ไม่ผิดพลาดครับ พระปลอมเขาจะกองในกระจาดมากมายหลายร้าน มากแบบ ทั้งพระปลอม(พระเลียนแบบ) พระนอกระบบ (พระที่ไม่มีต้นแบบองค์จริง) ผมไม่อยากยกตัวอย่างครับ เดียวผมจะโดนอีก จึงแนะนำเพื่อนสมาชิกไปดูด้วยตาตัวเองดีกว่าครับ ส่วนต้วพระกระจาดผมไม่ค่อยกลัวเท่าไร แต่พระใหม่ๆ ของเกจิยุคใหม่ๆนี่ซิ มาพร้อมกล่องเลย ทั้งเนื้อเงิน เนื้อสามกษัตย์ เนื้อนวะโลหะ เนื้อ ดิน ชิน ผง มีหมดทุกประเภท ผมของยกต้วอย่างพระใหม่สักหน่อยครับ เป็นพระที่ยังไม่มีสมาชิกท่านใดเคยนำมาให้เช่า เช่น สิงห์หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม ปี 2545 พร้อมกล่องเลยครับ แต่ถ้าเคยเข้าไปดูก็จะเห็นความแตกต่าง อย่างภายนอกแค่กล่องก็คนละแบบแล้วครับ ส่วนองค์พระอธิบายยาก เอาว่าลงไปเดินดูเอาเองครับ เพราะผมไม่อยากมีศัตรูที่เวปนี้ครับ ที่ผมเข้าเล่นเพราะผมอยากได้เพื่อนมากกว่าศัตรูครับ

20. Pattana

แนะนำให้ไปบอกตำรวจนะครับ อย่าบอกผมเลย หรือคุณคิดว่าใครถูกหลอกให้ไปบอกเขาเลยดีกว่า ผมว่าคนส่วนใหญ่เขามีปัญญาในการแยกแยะครับ เรื่องบางเรื่องผมเองก็ยังไม่สามารถรับรู้ได้ แต่หลายท่านท่านในนี้จิตสมาธิดีที่สามารถรับรู้ได้

ในเมื่อคุณออกมาเตือนเขาแล้ว แต่หากคนเขาไม่เชื่อคุณนั่นแสดงว่า คุณเป็นอย่างไร ให้ลองไปอ่านคำชี้แจงที่หัวห้องวัตุถุมงคลดูนะครับ แล้วถ้าหากว่าคุณเป็นผู้เสียหาย ผมแนะนำให้ไปแจ้งความครับ

โปรดรักษาลมหายใจของท่านไว้ให้ดี อย่าให้หยุด เพราะถ้ามันหยุดวันไหน เรื่องบางเรื่องที่ท่านคาดไม่ถึง ท่านคงจะได้เจอ รู้จักบ้างไหมครับ คำว่าปรามาส น่ะ เพราะจากโพสท์นี้ บางท่านที่เขาปฏิบัติธรรมหรือผู้ที่ศึกษามาดี ตอนนี้เขาสงสารคุณมากครับ สงสารคุณมากกว่าที่สงสารคนที่คุณบอกว่าเขาถูกหลอกซะอีก

เอาล่ะผมจะยุติความคิดเห็นในกระทู้นี้เพียงเท่านี้ครับ แต่หากพบว่ามีส่วนใดที่ไม่เหมาะสมผมคงต้องขอลบอีกเช่นกันครับ

สวัสดี