**ด่วน! ขอผู้ใจบุญบริจาคเงิน ค่าผ่าตัด หมาจร ถูกรถชน

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ณัฐธยาน์, 24 มกราคม 2008.

1. ณัฐธยาน์

ณัฐธยาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ก่อนอื่นต้องขออภัย ที่เข้ามาช้า ที่บ้านไม่มีคอมพิวเตอร์ค่ะ ( ปกติใช้ที่ทำงาน จันทร์-ศุกร์)

ตอนนี้มาที่ร้านอินเตอร์เนต พยายามจะเอารูปเจ้าหลง - รายการค่าใช้จ่ายโรงพยาบาลของเมื่อวาน ลงไว้ที่นี่

แต่..ปรากฎว่าทำไม่ได้ค่ะ คอมฯร้านนี้ไม่สามารถลดขนาดภาพให้เล็กลงได้ เอาเป็นว่า จะพยายามหาวิธีค่ะ ( ส่วนตัวไม่เก่งคอมฯ อยู่แล้วด้วยค่ะ.)

เล่าให้ฟัง ไปก่อนนะคะ เมื่อวาน ไปถึงที่อยู่เจ้าหลง ประมาณ 1 ทุ่ม 15 นาที่ สภาพของเขานอนผอมและเหม็น ดูอ่อนแรง ( ถ่ายรูปไว้แล้ว) รปภ.และเพื่อน เอาหลงใส่รถแบบทุลักทุเล ( แม้มันขยับตัวไม่ได้ แต่มันกัดได้) ใช้เวลานานกว่าจะมัดปากได้เพราะ ทำไม่ค่อยเป็น

พอยกตัวเขาขึ้น ดิฉันตกใจมาก มีน้ำสีช้ำเลือดช้ำหนองและเศษเนื้อเละๆ พุ่งออกมาจากอวัยวะเพศ เหมือนเปิดก๊อกนำปะปา เยอะมาก นองเต็ม ส่งกลิ่นเหม็น จนมีคนอาเจียนหลายคน

น่าสงสาร ดิฉันใจหาย..กลัว มันเป็นอะไรมาก ( คุณทิพย์ โครงการ 4 ขา 1หาง ดีเหลือเกิน ช่วยติดต่อคูณหมอและฝากหมอดูแล )

ไปถึง รพ.สัตว์ หมอได้เอกซเรย์ 3 ภาพ ( ถ่ายรูปฟลิ์มมาด้วยค่ะ)

พบว่า กระดูกเชิงกราน แตกออกจากกัน ทำให้เจ็บมาก กระดูกสันหลัง คดไม่เป็นแนวเดียวกัน
    ( เห็นไม่ชัด เพราะมี อึ เป็นจำนวนมาก อัดแน่นเต็มลำไส้ มันบัง ) และเส้นประสาทขาดออกจากกัน ระบบประสาทบริเวณหลังเสียหาย ส่งผลให้ขยับช่วงท้ายไม่ได้ เดินไม่ได้
    ฉี่ - อึ ไม่ได้ เพราะเบ่งไม่ได้ และประสาทไม่ทำงาน หาง ก็ขยับไม่ได้ถูกรถทับแต่กระดูกไม่แตก แต่ผิวภายนอก เริ่มเน่า หมอขูดออกและทำแผล

ส่วนขาหลัง กระดูกไม่หัก แต่ช่วงข้อต่ออาจมีปัญหาเพราะแรงกระแทกและอาจมีร้าวและขยับ แต่อย่างที่บอก คือ ฟลิ์ม ถูกอึ บดบัง มองแทบไม่ออก คุณหมอต้องดูอีกที

กระเพาะปัสสาวะ บอบช้ำ มีแผล อักเสบจากการถูกกระแทก แต่โชคดีไม่แตก ถ้าแตก ต้องผ่าตัดเดี๋ยวนี้

คุณหมอ สรุปผลของเมื่อวาน ว่าจะยังไม่มีการผ่าตัด ใดๆ ในวันนี้ เพราะ ยังไม่ชัดเจน เลยฉีดยา สารพัด หลายเข็มมาก

ค่าใช้จ่ายเฉพาะเมื่อคืน 1100 บาท (หมอบอกว่า ลดให้พิเศษมาก เพราะคุณทิพย์ ฝากมา) มัดจำเอาไว้ 2000 บาทค่ะ

กว่าจะพาหลงไปเข้ากรงหลัง รพ. ก็ประมาณ 4 ทุ่มแล้วค่ะ

ต้องขอแสดงความเสียใจ กับ รปภ.โต้ง คนที่ให้ข้าวให้น้ำเจ้าหลง เมื่อคืน พอออกมาจาก รพ. ดิฉันโทรหา เสียงเขาเศร้ามาก หมาน้อยที่เขาเลี้ยงมาตั้งแต่ตังเล็กๆชื่อ ไมเคิล อายุ 3-4 เดือน กำลังน่ารัก ถูกรถชนตาย บริเวณที่เจ้าหลงถูกรถชน หลังจากที่เจ้าหลง ออกมา รพ. ได้สักพักเดียว รปภ.บอกว่าเขาเสียใจมาก...

( พรุ่งนี้ ดิฉันจะเข้าไปที่นั่น จะไปทำพิธีเกี่ยวกับ ผี - สาง บริเวณตรงนั้น เห็นมีอยู่หลายตนมาก เพราะคิดว่าพวกเขาอาจมีส่วนกับเรื่องนี้ และเขาคงต้องการบางอย่าง )

วันนี้ เจ้าหลงกินข้าวได้นิดหน่อย ไม่ขับถ่าย คุณหมอ เลยกด กระเพาะปัสสาวะ ให้ฉี่ออกมา และ ให้ยาขับอุจจาระแล้ว ปรากฎว่า ไม่ได้ผล เย็นนี้ต้องใช้วิธี ล้วงอึ ( ดูจากฟลิ์มแล้ว มันเยอะมาก ยาวประมาณ 25 ซม.และอัดแน่นใหญ่มาก มันคงออกเองไม่ได้แน่)

เมื่อวาน - วันนี้ หลายท่าน โทรศัพท์มา ด้วยจิตใจที่บริสุทธิ์และเปี่ยมไปด้วยความเมตตา แก่เจ้าหลง รวมทั้งได้โอนเงินเข้ามา ดิฉันขอขอบคุณ และ ขอพูดแทนเจ้าหลง ว่าความเมตตาจากทุกท่านจะไม่มีวันลืม อนุโมทนาบุญค่ะ

ณัฐธยาน์

เบอร์โทร รปภ.โต้ง 086-7014524

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2008
  2. Kungpow

Kungpow เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกับญาติพี่น้องและเพื่อนๆ ขอร่วมบริจาคเป็นค่าผ่าตัดช่วยเจ้าหลง
    เป็นจำนวน $101.00 ด้วยครับ เงินนี้ผมส่งมาจากประเทศอเมริกา
    เป็นเงินไทยน่าจะประมาณ 3,200 บาทครับ
    คาดว่าจะเข้าถึงบัญชีคุณณัฐธยาน์ ในวันเสาร์ช่วงเย็นหรืออย่างช้าก็วันอาทิตย์ครับ

ขออนุโมทนากับทุกท่านและขอขอบคุณคุณณัฐธยาน์ที่ได้ทำสิ่งดีๆเช่นนี้ครับ สาธุครับ

3. นิพพานะ

นิพพานะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมร่วมบริจาค 2,000 บาท นะครับ โอนไปแล้ววันนี้ เวลา 17.13 น.
    ขอให้เจ้าหลงหายไวๆ นะครับ

ขอร่วมอนุโมทนากับทุกท่านและขอขอบคุณ คุณณัฐธยาน์ที่ได้ทำสิ่งดีๆเช่นนี้ คุณเป็นคนที่มีจิตใจดีมากๆ ครับ <!-- / message -->

4. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้บริจาคทรัพย์เพื่อช่วยชีวิตหมาไว้ครับ

5. julieinter

julieinter เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าหลงเป็งยังไงบ้างค่ะ เงียบเลย ส่งข่าวหน่อยค่ะ เป็นห่วง อยากไปเยี่ยมอ่ะ
    (cry)

6. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

7. punyaphat

punyaphat เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    คุณณัฐ 12.07 โอน 200.บาทเข้าbankแล้วนะ ขอเจ้าหมาน้อยหายไวๆ

8. sarantip

sarantip Active Member

เจ้าหลงเป็นไงบ้างค่ะ อยากรู้อาการคืบหน้าค่ะ ขอให้หายไวๆนะ

จะเป็นกำลังใจให้เจ้าหลงและ คุณรปภ. , คุณณัฐถยาน์ ขอให้พลังความดี
    จงปกป้องคุ้มครองคนดีตลอดไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2008
  9. ornuma13

ornuma13 Active Member

ขอร่วมทำบุญด้วยคน

เมื่อเวลาประมาณ 18.30 วันนี้ ได้โอนเงินร่วมช่วยเหลือค่ารักษาคุณหลง เป็นจำนวนเงิน 1,000 บาท ขออนุโมทนากับสิ่งที่คุณณัฐธยาน์ และคุณ รปภ คนนั้น ได้ทำในครั้งนี้ที่เห็นคุณค่าของชีวิตทุกชีวิตเท่าเทียมกัน น่าศรัทธาในน้ำใจของคุณทั้ง 2 จริงๆ

10. kjidapa

kjidapa Active Member

5 พฤศจิกายน 2007
    โอนเงินไปให้เมื่อนวันอาทิตย์แล้วนะคะ คุณอาร่วมสมทบทุนด้วย โอนให้ 200 บาทค่ะ

ขออนุโมทนาบุญทุกๆท่านที่ร่วมกันช่วยเหลือสุนัขตัวนี้ ทั้งท่านที่ร่วมสมทบค่ารักษาพยาบาล และท่านที่มีจิตเมตตาปรานีต่อสุนัขตัวนี้ ขออนุโมทนาค่ะ

11. ณัฐธยาน์

ณัฐธยาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ****ก่อนอื่น ขออภัยที่เข้ามาช้า

วันนี้ - 8 กพ.51 อบรมนอกสถานที่ทำงานค่ะ พอเลิก ก็รีบเข้ามาที่ทำงานเพื่อใช้คอมฯ ( ไกลพอสมควร ) อาจช้าไปบ้างค่ะ

วันนี้ อาการ เจ้าหลง.. มีผลตรวจเลือด ปรากฎว่า เป็นพยาธิเม็ดเลือด ค่อนข้างรุนแรง อาการติดเชื้อสูง .. โธ่เอ๋ย....เจ้าหลง..

คุณหมอ ให้ยาฆ่าเชื้อ บำรุงเลือด บำรุงตับ บำรุงปลายประสาท และให้แคลเซียม

เฮ่อ...ส่วนเรื่องระบบ กระดูก การยืน การเดิน ระบบขับถ่าย สารพัดคุณหมอบอกว่าตัองดูก่อน ยังไม่ตอบอะไร รวมทั้งหางที่มีปัญหาเน่า ต้องผ่าตัด ยังคงไม่ทำ หากดูแล้วดีขึ้น ยาอาจช่วยได้ .. แต่ต้องใช้เวลา บอกไม่ได้ว่านานเท่าไร อาจเป็น 3 อาทิตย์ หรือเป็นเดือน เป็นปี..

ถามคุณหมอว่า วันนี้ มันฉี่ เป็นอย่างไร มันอึไหม เห็นบอกว่าต้องกดท้องมันทุกวัน เพื่อช่วยฉี่ ...ยังไม่ค่อย ทราบคำตอบ ซักเท่าไร เลยค่ะ

คุณหมอที่นี่ มีหลายคน สลับกันอยู่ - หยุด เลยไม่ค่อยกล้าถามมาก เกรงใจมาก เหมือนกัน เพราะหากถาม หมอต้องเปิดเอกสารดูข้อมูลที่หมอคนเก่าเขียนไว้ ก็เลย บอกเขาว่า ขอช่วยดูแล มันให้ดี มียาอะไรดี ก็ช่วยรักษาด้วยค่ะ

วันนี้ เจ้าหลง แทบไม่กินอาหารเลย ดิฉันบอกคุณหมอให้เปลี่ยนเป็น อาหารเปียก เพราะเขาอาจจะไม่คุ้นเคยอาหารเม็ด และป่วยอย่างนี้ ต้องเอาของชอบเท่านั้น ( ก็เหมือนคน )

ดิฉัน มาคิดๆ ดู หาก เจ้าหลงรักษาตัว อยู่ รพ.ที่ไกล้ๆที่พักของดิฉัน น่าจะดีกว่านี้ เพราะจะได้ ทำความคุ้นเคย - และให้ไก่ย่าง ไก่ทอด ตับย่าง หมูปิ้ง ของที่เขาชอบกิน และดูแลเขาด้านจิตใจ ให้กำลังใจเขาใกล้ชิดกว่านี้ แสดงความรัก ความห่วงใย ซึ่งดิฉันคิดว่า สำคัญมาก ..

คุณหมอบอกว่า เจ้าหลงมันยังเจ็บตัวมากอยู่ โดยเฉพาะช่วงกระดูกหลังทั้งหมด เวลาจะฉีดยา มันจะแยกเขี้ยว กลัวเจ็บ ไม่ไว้ใจใคร

( โปรด ช่วยดิฉันออกความคิดเห็นเรื่อง รพ. ด้วยค่ะ )

เรื่องเงินช่วยเหลือ จากผู้ใจบุญและเมตตาแก่ เจ้าหลง พรุ่งนี้จะ up สมุด แล้วนำมาลงไว้ที่นี่ค่ะ

ทั้งนี้ เจ้าหลงยังคงต้องขอความเมตตาจากท่าน กรุณาให้ความช่วยเหลือ ต่อไป เพราะ เจ้าหลงยังคงต้องรักษาตัว ที่ค่อนข้างใช้ระยะเวลาพอสมควรค่ะ

ขออนุโมทนา และขอขอบพระคุณทุกท่านค่ะ

ณัฐธยาน์

รูปภาพ เจ้าหลง ขณะจะรับไป รพ.-และที่ รพ.- ใบเสร็จค่าใช้จ่ายเฉพาะวันแรก
    (*) แววตา เจ้าหลง มองมาอย่างมีความหวัง ที่จะมีชีวิตอยู่ต่อไป สังเกตุว่า ตาเจ้าหลงไม่เศร้า ใบหน้าเขายิ้ม แม้ร่างกายมันเจ็บปวดมาก เพราะ มันสู้ ค่ะ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2008
  12. นิพพานะ

นิพพานะ เป็นที่รู้จักกันดี

"ดิฉัน มาคิดๆ ดู หาก เจ้าหลงรักษาตัว อยู่ รพ.ที่ไกล้ๆที่พักของดิฉัน น่าจะดีกว่านี้ เพราะจะได้ ทำความคุ้นเคย - และให้ไก่ย่าง ไก่ทอด ตับย่าง หมูปิ้ง ของที่เขาชอบกิน และดูแลเขาด้านจิตใจ ให้กำลังใจเขาใกล้ชิดกว่านี้ แสดงความรัก ความห่วงใย ซึ่งดิฉันคิดว่า สำคัญมาก .."

เห็นด้วยครับ เพราะตอนนี้เขาอาจต้องการกำลังใจในการดำรงค์ชีวิตอยู่ แต่ต้องดูว่า โรงพยาบาลที่อยู่ใกล้ สามารถดูแล เจ้าหลงได้ด้วยนะครับ ( แฮะๆ เป็นห่วงน่ะครับ )
    (||)

13. julieinter

julieinter เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห้ หน้าตามันน่ารักมาก แววตาดูเป็นมิตร เห็นภาพแล้วเศร้าเลย ตอนนี้คิดว่ามีผู้ใจบุญหลายท่านได้ บริจาคเงินมาเป็นจำนวนมากพอสมควร ช่วยเจ้าหลงกันมาถึงขนาดนี้แล้ว คิดว่า คุณ ณัฐยาน์ ตัดสินใจไปเลยค่ะ เปลี่ยนเป็น ร.พ ใกล้บ้านคุณดีกว่า อยากให้เค้ามีชีวิตรอด อยู่ดูโลกนี้ไปอีกนาน ๆ เห็นนอนในกรงแล้ว เศร้าจริง ๆ กรงเล็กมาก เข้าใจทาง รพ ค่ะ บุคลากรน้อย แล้วก็เงินน้อยด้วย จะมี หมอ คนไหนรักษาด้วยใจเมตตา และสงสารเจ้าหลงบ้างหนอ เราจะช่วยต่อไปค่ะ ท่านผู้ใจบุญทุกท่านเห็นด้วยไหมค่ะ ????:'( :'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2008
  14. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวผมจะโอนเงินไปช่วยเหลือด้วยคนครับ

15. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    พรุ่งนี้จะโอนเงินช่วยเหลือเจ้าหลงนะคะ

16. tordonmuang

tordonmuang Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2006
    โอนร่วมสมทบทุน ค่ารักษาเจ้าหลงไปแล้วครับ 200 บาทครับ คืบหน้าอย่างไรแจ้งด้วยนะครับ เป็นห่วงมัน และสงสารมันมากครับ

17. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    เชื่อว่าจากน้ำใจของชาวพลังจิตทั้งหลาย จะทำให้เจ้าหลงปลอดภัย และแข็งแรงขึ้นในเร็ววันนี้ค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

18. Diamontcoleur

Diamontcoleur Active Member

ขอร่วมอนุโมทนาด้วยค่ะ และขออธิษฐานจิตให้เจ้าหลงหายไวๆค่ะ

19. พรศิริ

พรศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญช่วยค่ารักษา เจ้าหลง ด้วยค่ะ 200 บาท
    โอนเงินให้บ่ายวันนี้ค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านๆ ด้วยค่ะ

20. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

จิตต์ปภัสสร ได้โอนเงินเข้าบัญชีเพื่อช่วยเหลือเจ้าหลงเป็นจำนวนเงิน 500 บาท เรียบร้อยแล้วคุณณัฐธยาน์ลองเข้าไปเช็คยอดเงินนะคะ
    **ส่วนในเรื่องของการรักษาสุนัขที่ป่วย ต้องมีความรักและความตั้งใจสูง
    และค่ารักษาพยาบาลก็มาก ที่จะให้หนึ่งชีวิตรอดอยู่ได้ ขอบอกเล่าประสบการณ์ส่วนตัวที่กำลังประสบอยู่ในระยะเวลาเกือบ เดือนจิตต์เองต้องดูแลสุนัขที่เลี้ยงไว้และป่วยเป็นโรคหัดขึ้นสมอง 2 ตัว พยายามดูแลให้ดี
    ที่สุด ทั้งสุขภาพกายและสุขภาพใจ (โรคนี้จะนอนอย่างเดียวเดินไม่ได้ เราก็กลัวว่าจะเป็นอัมพาต จะคอยบีบนวดให้ขายังเคลื่อนไหว มิให้กล้ามเนื้อตายและจะคอยบอกกับเขาเสมอว่าถ้ามันทรมาน ก็ขอให้ไปอย่างสงบอย่าได้ทรมานเลยนะ เรารักและจะดูแลให้ดีที่สุดเท่าที่เราและคุณแม่จะทำได้)
    **ผู้ใหญ่บางท่านบอกว่าสุนัขเป็นชาติสุดท้ายที่จะเกิดเป็นคน เราก็เลยทำบุญให้ไม่ว่าจะเป็นการสวดมนต์ ปล่อยปลา ซื้อโลงศพ หล่อพระและทุก ๆ บุญที่เราได้สร้างให้เขาได้โมทนาบุญด้วย (เรายินดีมากที่เรานำเขามาเลี้ยงและสามารถส่งบุญให้เขาได้)
    ***ในส่วนของเจ้าหลงโชคดีที่ได้เจอบุคคลหลาย ๆ ท่านให้ความรักและเอาใจใส่ ที่นี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวเจ้าหลงเองแล้วว่าจะมีกำลังใจจะต่อสู้กับอาการเจ็บป่วยได้นานเท่าใด ขอให้เจ้าหลงอย่าได้ทุกข์ทรมานเลยนะจ๊ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      70