ด่วน เอกสารลับเฉพาะแปลมาจากภาษายาวี นโยบายยึดครองประเทศไทย (ปูเนาะออกันซีแย ปูเนาะไทย

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย mahaasia, 20 มกราคม 2008.

1. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    คุณ Hubert ไม่เข้าใจที่ผมสื่อสารไปเลยสักนิดครับ

ผมต้องการบอกคุณว่า ถ้าคุณจะวิพากวิจารณ์อะไร ผมถามว่า คุณได้รับรู้ข้อมูลข่าวสารมากน้อยแค่ไหนครับ ?

คุณอ่านแต่ด้านของฝ่ายปะตานี แต่คุณไม่ได้อ่านของฝ่ายสยามเลย

แถม ข้อมูลปัจจุบัน คุณได้รับรู้ข้อมูลเชิงลึกของฝ่ายราชการบ้างไหม ? (ยาเสพย์ติด ที่ผมบอกไปเป็นตัวอย่าง)

ถ้าคุณได้รู้ข้อมูลแค่ ของฝ่ายโจร แล้วก็มาวิจารณ์แล้ว ผมก็ขอบอกว่า คุณก็ปิดตารับรู้ข้อมูลอยู่ข้างเดียว มันจะมีประโยชน์อะไรหละครับ ?

ผมไม่ได้หมายถึง คุณจะมีอำนาจอะไรเลยนะ ไม่ต้องรีบครับ ใจเย็น ๆ เรียงข้อความให้ดีก่อน ผมรอได้

2. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเกี่ยวข้องกับเรื่องของ ปะตานี ตรงไหนหละครับ ?
    จะเปิดหัวข้อใหม่ไหม ?

อย่ามาปนกันสิครับ ถ้าอยากเสวนาใหม่ เปิดหัวข้อใหม่ดีกว่ามั้ง ?

3. เด็กเมื่อวานซืน

.. แล้วเกี่ยวกับเรื่อง ปะตานีตรงไหนครับเนี่ย ?

เอ้า แต่ถ้าอยากให้ตอบ ตอบก็ได้ครับ ไหน ๆ เห็นคุณ Hubert ชอบพาออกนอกเรื่อง ผมตามใจหน่อยจะเป็นไรไปเชียว

แล้ว ปัจจุบันเนี่ย ประเทศที่เคยเอาเปรียบประเทศไทยทั้งหลายแหล่ ทั้งอังกฤษ และ ฝรั่งเศส เนี่ย เขามาอยู่ในเมืองไทยได้ไหมหละครับ ?

คนอังกฤษแต่งงานกับคนไทยได้ไหม ? แล้วคนฝรั่งเศสหละ ?

เวลาฝรั่งมาเมืองไทย คนไทยไล่เขาไหมครับ ?

ห้างโลตัส ,carefure เนี่ย เขาเปิดสาขาในเมืองไทยได้ไหม ?

ถ้าคุณ Hubert ตอบคำถามตรงนี้ได้ ก็จะเข้าใจเองครับ

คนที่รังเกียจก็มีอยู่บ้างแหละ ผมคงไม่ปฏิเสธว่าไม่มีหรอก แต่ผมคิดว่าเขาก็คงรู้ดีว่า นี่มัน พ.ศ.2551 แล้ว ไม่ใช่ เมื่อ พ.ศ. 2437 นะครับ

4. เด็กเมื่อวานซืน

1.. แล้วการปกครองของแคนาดา เหมือนประเทศไทยไหมหละครับ ?

ประเทศไทยมีรัฐมอญไหม ?
    ประเทศไทยมีรัฐล้านนาหรือเปล่า ?
    บ้านเรามีแค่ระดับจังหวัดเท่านั้นเองครับ เก็บภาษีได้ยังต้องส่งส่วนกลางอยู่ ไม่ได้เหมือน แคนาดา ที่เอามาบริหารแต่ละรัฐเอง

ถ้าจะยกตัวอย่างมาอ้าง ขอแบบ ที่การปกครองเหมือน ๆ กันหน่อยครับ
    อย่างญี่ปุ่นเนี่ย เหมือน เมืองไทย ไม่ยกมาอ้างมั่งหละครับ ?

2.. อีกประการ ที่ ควิเบค เนี่ย เขาใช้ลงประชามติ ไม่ใช่เหรอครับ ?

มีโจรก่อการร้ายไปไล่ฆ่าชาวบ้านเพื่อกดดัน ขอปกครองตัวเองแบบ ปะตานีไหมหละครับ ?

มันเป็น วิสัยของผู้เจริญแล้ว ควรทำหรือไม่หละครับ ?

5. เด็กเมื่อวานซืน

1.. ขออนุโมทนาด้วยครับ อย่างน้อย คุณก็มีศีล 5 มากกว่าผมครับ ผมยังบกพร่องอยู่เยอะครับ ชาตินี้คิดว่า ตายไปคงไปนรกอย่างเดียวครับ

2.. ผมไม่ใช่พระพุทธเจ้าครับ ผมแค่เป็น ผู้ปรารถนาพระโพธิญาณแบบปลายแถวเท่านั้นครับ
    และ ผมก็ไม่คิดจะละเมิด อริยประเพณี ตั้ง นิกาย หรือ มาสั่งสอนธรรมะ ในขณะที่ ศาสนาขององค์สมเด็จฯ พระองค์ปัจจุบัน ยังอยู่ด้วยนะครับ

ผมหละงงเลยครับ แรก ๆ เรื่อง ปะตานี ไป ๆ มา ๆ ไหง มา พระพุทธศาสนาได้เนี่ย

6. เด็กเมื่อวานซืน

...โห... นั่งดูทีวีอยู่ นี่ก็ยังเป็นเรื่อง racism ได้เหรอครับเนี่ย
    อย่างงี้ มิน่าหละ เด็กไทยถึงอยากจะเป็นญี่ปุ่นกันหมด เป็นเกาหลีกันหมด อ๋อ อย่างนี้นี่เอง

ผมนึกว่า ที่เขาอยากจะเป็นกันเพราะ เป็น กระแสกิเลส จากผลของการตลาด ซะอีก อ๋อที่แท้ มันเป็นเรื่องการเหยียดชนชาตินี่เอง ครับ ๆ ผมจะไปทำความเข้าใจใหม่ครับ

งี้ เด็ก ๆ ก็อยากจะเป็น ซุนโงกุล กันหมดสิครับเนี่ย เพราะเป็น ซุปเปอร์ไซย่า ในดรากอนบอล มันเท่ห์กว่าเป็นคนไทยเยอะ แบบนี้อะเปล่าเนี่ย ?

----------------------------------------------------------------

เกิดมาแล้วนี่ครับ ทำใจหน่อย เอ...ผมจะแปลความหมายผิดอีกไหมเนี่ย

7. เด็กเมื่อวานซืน

1.. เอาประเด็นด้านกฏหมายก่อนนะ

เท่าที่ผมทราบมา ถ้าเกิด เด็กเกิดในเมืองไทย ถ้าพ่อแม่ มีสัญชาติไทย ไม่ว่าเด็กคนนั้นจะเชื้อชาติอะไร เขาก็ได้ สัญชาติไทยนี่ครับ และ เมื่อเวลาผ่านไปนาน ๆ ในทะเบียนบ้าน เขาก็ไม่ได้บอกเสียหน่อยว่า คุณเชื้อชาติจีน เขามีบอกเหรอครับ ?

ผมว่า ถ้าอย่างนั้น คุณ Hubert ต้องลงสมัคร สส. แล้ว เสนอขอแก้ ทะเบียนบ้านใหม่นะครับ
    ระบุใหม่ว่า สัญชาติไทย แต่ตามเชื้่อชาติของบรรพบุรุษ

เช่น ผมเนี่ย พ่อเป็นจีน แม่เป็นมอญ ตามทะเบียนบ้านใหม่ ผมจะเขียนอย่างไรดีครับ

สัญชาติ ไทย

เชื้อชาติ มอญ + จีน

แบบนี้ดีไหมครับ ?

2.. มาประเด็นเรื่อง ทางจิตใจต่อ
    ผมเนี่ย ถ้าใครมาถาม ก็จะบอกว่า เชื้อชาติไทย แต่ผมก็ไม่เคยลืมกำพืดบรรพบุรุษของตัวเองสักนิด
    ใครจะเรียกผมเป็นเจ๊ก (ถ้ารุ่นก๋งผมคงจะมีเคือง) แต่ผมก็ไม่รู็สึกอะไร เพราะ ผมก็เป็นเจ๊กจริง ๆ อย่างที่เขาเรียก

จะบอกว่าเป็นมอญ ก็ไม่โกรธเหมอืนกัน

โดยส่วนตัวคิดว่า เชื้อชาติ และ สัญชาติ ไม่ได้มีผลเท่าใดนัก ตราบใด คน ๆ นั้น ยังระลึกถึง กำพืดเดิมของตัวเองได้อยู่ครับ

และ ปัญหาที่ผมเดาว่า คุณ Hubert บอกว่า เอะอะ อะไร ก็เอาแต่เชื้อชาติไทย ก็เพราะ คุณคิดว่า
    เชื้อชาติ ต้องมาก่อนชาติ

ก็เหมือนกับ ที่ โจรใต้ เขาคิดอยู่ตอนนี้ไงครับ

เวลานี้ พ.ศ. 2551 แล้ว คุณรวมอยู่ในแผ่นดินอาณาเขตของประเทศไทยแล้ว ไม่ว่าคุณจะเชื้อชาติอะไร คุณก็คือคนไทย คุณจะเชื้อชาติ มอญ จีน ปะตานี มลายู อิหร่าน จาม ฝรั่งเศส อังกฤษ ฯลฯ

เมื่อคุณเกิดในเมืองไทย(และบิดามารดา มีสัญชาติไทย) คุณก็คือ คนไทยนั่นหละครับ

ปัญหาทุกวันนี้ ที่เกิดขึ้น

เพราะ ก็คิดกันว่า ตัวเองเป็นคนมลายู ไม่ใช่คนไทย

ถ้าคิดแบบนี้ ทำไมไม่ไปอยู่ในมาเลเซียหละครับ ? จะได้เป็น มลายูเหมือนกัน แล้วเอาคนมาเลเซีย ที่มีเชื้อสายไทย กลับมาอยู่แทน

ง่ายกว่าตั้งเยอะครับ จะต้องไปเรียกร้อง ไล่ฆ่าคนที่เขาไม่รู้เรื่องทำไมหละครับ ?

เห็นชอบเล่นคำกันจริง ผมหละไม่ใช่นักอักษรศาสตร์ด้วยซ้ำ เฮ้อ

8. เด็กเมื่อวานซืน

ก็ถ้าโจร ไม่มี racism จริง ทำไมไม่ให้ลูกตัวเองมาทำงานหละครับ ?

ส่วนใหญ่ที่จับมาได้เนี่ย มันลูกชาวบ้านทั่ว ๆ ไป ทั้น

ลูกของ ตัวหัวโจ๊ก สะแปอิง บาซอ นั่น ไม่เห็นเคยได้ยินข่าวว่า เป็นผู้นำกลุ่มเลยสักนิด

ถ้าทำเพื่อรัฐปะตานีจริง ก็อย่าแบ่งชนชั้นสิครับ ฉันเป็นพวกมลายูเชื้อสายเจ้าเดิม ทำไม่ได้ ต้องเอาไว้เป็นหัวหน้ากลุ่ม

โอ้โห แบบนี้ หัวหน้ากลุ่มก็สบายสิครับ ไม่ต้องมาเสี่ยงตายกับลูกน้อง หัวหน้ากลุ่มก็เสวยสุขบนบันลังก์ขณะที่ ลูกชาวบ้านไปตายแทน แบบนี้ มันไม่แบ่งแยกไปหน่อยเหรอครับ ?

ผมถึงถามว่า คุณ Hubert รู้ข้อมูลลึก ๆ ตรงนี้บ้างไหม ถ้ายังไมู่รู้ กับรับรู้ไว้ด้วยครับ

แต่ถ้ารู้แล้ว ก็น่าแปลกใจที่คุณปิดตาข้างเดียวอะ เลือกที่จะเสนอแต่ความข้างเดียว มันไม่ยุติธรรมสิครับ

9. เด็กเมื่อวานซืน

เรื่องนี้ สายด่วนนายกฯ เลยครับ 1110 ครับ

ไม่ก็ เวปกระทราวงศึกษาธิการ ครับ ไม่ก็ เวปของการศึกษาเอกชน ครับ ช่วยท่านได้แน่นอนครับ

10. เด็กเมื่อวานซืน

ก็เขาอ้างว่า เขาโดนเอาเปรียบไงครับ เอาเปรียบทุกเรื่องอะ

11. เด็กเมื่อวานซืน

ที่ไม่อยากจะเขียน เพราะคนที่เขาอ่านต่อ เขาก็คงรู้หละครับ ว่ามันไม่เกี่ยวกัน

ผมถึงบอกว่า ถ้าอยากจะคุยประเด็นนี้จริง ๆ ก็เปิดประทู้ใหม่ครับ ผมไม่รังเกียจเลย
    แต่มันนอกประเด็นไปมากโขแล้วครับ

และปัญหาที่คุณว่ามาเนี่ย โรงเรียนของคุณHubertก็ไม่ได้อยู่ใน 3 จังหวัดใต้ด้วย ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ ปะตานีเลย

เอ.. หรือโรงเรียนของคุณ Hubert เป็นโรงเรียนปอเนาะ ครับ ถ้าใช่ปอเนาะจริงๆ ผมก็ต้องขออภัยครับ

คุยต่อได้เลยครับ

ยินดีที่ได้คุยด้วยครับ ว่างเมื่อไรก็กลับมานะครับ ผมยินดีต้อนรับเสมอครับ

12. เด็กเมื่อวานซืน

อะครับ ผมผิดเองครับ

อ้าว รู้แล้วเหรอครับ ว่าคนไทยลืมง่าย ในที่สุด คุณ Hubert ก็เข้าใจสักที

13. pechklang

pechklang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ประเทศชาติของเราจงอยู่รอดปลอดภัย จากพวกภัยมารทั้งหลายทั้งปวงด้วยเทอญ. สาธุ...

14. Hubert

Hubert บุคคลทั่วไป

แล้วคุณก็มาทำตัวเป็นพวกสปาร์ต้า

นี้ไม่ใช่สปาร์ต้า แต่มันคือความบ้าคลั่ง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กุมภาพันธ์ 2008
  15. Hubert

นี่คือสปาร์ต้า(good)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2008
  16. Hubert

บอกว่าอาจจะไม่เวิร์กตั้งแต่แรกแล้ว มีอะไรหน้าเถียงรึเปล่าคับ ไปอ่านเรื่องพระเจ้าเหามาก่อนเหอะครับ

นี่คือสปาร์ตัน

17. Hubert

พระเจ้าเหา ไม่ใช่สปาร์ตัน

นี่คือความบ้าคลั่ง

18. Hubert

C'est Spartan.
    这是 Spartan。

望了阿?

19. Hubert

This is Spartan!

20. Hubert