ตอบข้อสงสัย ในหลักธรรมศาสนาศรีอาริย์

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย telwada, 28 มีนาคม 2013.

1. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ polyester
    นับถือศาสนาพุทธขอรับ ในเมื่อคุณถามแล้ว...ผมก็ขอถามบ้างว่าแล้วคุณตรัสรู้

อะไรครับ ผมก็ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อนะแต่ผมติดตามผลงานวรรณกรรมของคุณมาก็

หลายปีในหลายที่ คุณบอกว่าคุณมิได้เรียนแบบผมก็อย่างให้คุณชี้หลักธรรม

ทั้ง8หมวดของคุณออกมา ไม่ต้องเปรียบเทียบกับศาสนาอื่นนะครับ เอาแค่

ศาสนาพุทธก็พอ ถ้าคุณตรัส...รู้คุณแสดงเปรียบเทีบยมาเลย

แล้วผมขอตอบอีกว่าผมไม่ได้ตรัสรู้ครับ แล้วก็ไม่รู้ว่าเคยปราถนาพุทธภูมิหรือ

ไม่ แต่ขณะนี้ผมเป็นผู้นับถือและปฏิบัติตามหลักของศาสนาพุทธครับ

และอีกอย่างหนึ่งผมไม่ได้อยากรู้ว่าการตรัสรู้ของคุณเป็นอย่างไรแต่เคยอ่า

นมาบัางแล้ว

ช่วยแสดงเปรียบเทียบหลักศาสนาของคุณกับศาสนาที่ผมนับถือหน่อย แม้ว่าจะเป็นศาสนาเดียวกันก็เถอะนะ แล้วที่สำคัญถ้าคุณเป็นอย่างที่คุณว่าจริง อย่าได้เที่ยวไปว่าคนอื่นที่เขาไม่เห็นด้วยกับศาสนาของคุณ ผู้ตรัสรู้แล้วควรละซึ่งคำด่าว่าเสียดสี ถ้าเขาไม่เชื่อคุณคุณมีหน้าที่สองอย่างคือ 1. พยายามเผยแผ่เรียกศรัทธาของคุณต่อไป หรือ 2. ก็ปล่อยเขาไป เขาจะว่าอย่างไรคุก็ไม่ต้องไปโต้ตอบเสียดสีเขา ในเมื่อคุณตรัสรู้แล้วจงทำตนให้เหมาะกับการตรัสรู้

หวังว่าคุณจะอธิบายเปรียบเทียบหลักธรรมให้ผมได้อ่านนะขอรับ

ข้าพเจ้าใคร่รู้ว่า คุณอ่านภาษาไทยแล้วทำความเข้าใจเป็นหรือเปล่า ไม่ต้องถึง 8 หมวดหลักธรรมดอกขอรับ แค่ 1 หมวดหลักธรรม ที่ข้าพเจ้าได้แสดงไป คุณก็อ่านไม่รู้เรื่องแล้ว
    คุณอยากจะให้ข้าพเจ้าเปรียบเทียบ หลักศาสนาศรีอาริย์ กับ หลักศาสนาที่คุณนับถืออยู่ใช่ไหม ถ้าคุณนับถือศาสนาพุทธ ก็ง่ายเข้า แต่ข้าพเจ้าจะไม่เปรียบเทียบ เพราะมันจะเป็นการยกตนข่มท่าน เอาเป็นว่าข้าพเจ้าจะอธิบายให้ได้รู้ให้ได้เข้าใจว่า ศาสนาศรีอาริย์ หลักธรรมศรีอาริย์ ครอบคลุม หรือเป็น แม่แบบ ศาสนาอื่นๆ หรือแม้แต่บุคคลที่ไม่นับถือศาสนาใดใด ก็หนีไม่พ้น หลักธรรมแห่งศรีอาริย์

หลักธรรมศรีอาริย์ เป็นหลักความจริง ที่มนุษย์ทุกคน ล้วนย่อมมี ล้วนย่อมเป็น ล้วนย่อมประพฤติหรือปฏิบัติ หลักธรรมทั้ง ๔ คู่ ๘ ข้อ ล้วนเป็นต้นตอ แห่ง ความโลภ ความโกรธ ความหลง ความรัก ความพลัดพราก ความอยากมี ความอยากไม่มี ความอยากได้ ความไม่อยากได้ ความทุกข์ลำบากกายใจ ความสุข ความสบายใจ ความดีใจ ความเสียใจ ฯลฯ
    หลักธรรมศรีอาริย์ทั้ง ๔ คู่ ๘ ข้อ ล้วนเป็นหนทาง เป็นเครื่องดิ้นรนแห่งมนุษย์(ในที่นี้หมายเอาเฉพาะมนุษย์) ในอันที่จะแสวงหา ปัจจัยสี่ และเครื่องอำนวยความสะดวกตามวิถีทางแห่งการดำรงชีวิตในสังคมนั้นๆ สิ่งที่มนุษย์ มีอยู่ ไม่ว่าจะเป็น ลาภ ยศ สรรเสริญ ความยากจน ความมั่งมี ซึ่ง ทรัยพ์สินใดใด ล้วนเป็นเพียงสิ่งที่สร้างให้ได้แค่ ความคิด อารมณ์ ความรู้สึก การระลึกนึกถึง เท่านั้น มนุษย์ทั้งหลาย หาได้อันใดจากสิ่งที่พวกเขามีอยู่เป็นอยู่เลยแม้แต่น้อย

แต่ ด้วยความเป็นมนุษย์ ทุกคนจึงต้อง มีการ
    ครองเรือน ทานคือการให้
    กตัญญู รู้คุณ เจรจาติดต่อสื่อสาร
    สรรพอาชีพ ประพฤติ ปฏิบัติ
    ระลึก ดำริ

หลักธรรมศรีอาริย์ที่ได้กล่าวไป ย่อมเป็นเครื่องนำทางให้บุคคล ได้รู้แจ้ง เห็นจริง

จ่าสิบตรี เทวฤทธิ์ ทูลพันธ์ (ผู้เขียน)

2. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ถามคุณศรีครับ ถ้าคุณเป็นผู้รู้ นะครับ

ถามว่า อุกกาบาตที่เล่นงานรัสเซียนั้น เป็นฝีมือใคร จากนอกโลกครับ
    และ เล่นงานรัสเซียด้วยเรื่องอันใด ครับ ทำลายอะไรของรัสเซีย ทำไมต้องถึงกับต้องทำลาย คุณศรี ช่วยไข ให้ กระจ่างด้วยครับ

ถ้าตอบไม่ได้ หรือ ตอบมั่ว ก๋อแสดงว่าคุณศรี คือ ของปลอมครับ

3. หนึ่งจิต

ตอบมาสิครับ ผมรออยู่ ถ้าตอบไม่ได้ ก็ให้ยอมรับมาครับว่าตอบไม่ได้
    ผมจะได้ ข้ามประเด็นไปที่หลักธรรม พระศรี ที่ผม พอรู้ เอามา ถกกันครับ

4. หนึ่งจิต

หลบไปนั่งทางใน หรือโทรถามครูอาจารย์ หรือ หาดูข่าวจากกลูเดิล ครับ
    แหมนานจัง นะ แทนที่จะตอบง่ายๆเร็ว ว่า ตนเองไม่รู้ ก็จบ
    แย่จังคนเราสมัยนี้ ไม่ยอมรับว่าตนเอง ไม่รู้ ไม่ได้

5. หนึ่งจิต

ไม่รู้ นี่ไม่ได้หมายความว่า โง่ หรอกนะครับ ไม่รู้ ก็คือ ไม่รู้ ไม่เป็น ไม่เข้าใจ ทำไม่ได้ ทำไม่เป็น ไม่เคยทำ

แต่สมัยนี้ คนที่ไม่รู้ ชอบแสดงตนว่า ตนเองรู้ ตนเองเข้าใจ ตนเองทำได้ ตนเองทำเป็น ตนเองช่วยคนอื่นได้ ทั้งที่ ก็รู้ว่า ตนเอง ไม่รู้เรื่อง ช่วยไม่เป็น แต่อยากช่วย สุดท้าย งานที่ช่วย พัง เพราะ ปราถนาดี แต่ ไม่ ยักกะอยู่ แบบผู้ไม่รู้ ดันทุรังเข้าไปช่วย แล้่ว กลายเป็นว่า ไปช่วยพัง ทำลาย เพราะ ตนเองไม่รู้ แต่อวดฉลาด

คนเรา ถ้าไม่รู้อะไร ก็ อยู่เฉยๆ ดีที่สุด ทำในสิ่งที่ตนเอง รู้ ถนัด ก็น่าจะพอ นะครับ

บ้านเมือง สังคม ประเทศชาติพัง ยับเยิน เพราะ พวกผู้ไม่รู้ แต่ ก็ยังอยาก เข้าไปบริหารบ้านเมือง นี่แหล่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มีนาคม 2013
  6. หนึ่งจิต

ผมเคยถามคุณ 2554 ในห้องอภิญญา ว่า ทำไมผู้ไม่รู้ ทำไมไม่อยู่แบบผู้ไม่รู้
    คุณ 2554 ก็ เมตตาตอบมาว่า เพราะ เขาเองก็ไม่รู้ ว่า จะอยู่แบบผู้ไม่รู้ยังไง

ผมคิดในใจ ว่า เอ๊ะ คนเรา มันเป็นกันได้ ขนาดนี้เชียวหรือครับ ตนเองไม่รู้ ยังจะบอกว่าตนเองรู้ ก็แค่ รู้อะไร ทำอะไรได้ ก็ อยู่แบบนั้น ตามแบบฉบับของตนเอง ไม่ต้อง เลียนแบบคนอื่น หรือแข่งกับใคร อยู่แบบเป็นตัวของตัวเอง นี่ ไม่น่า จะ ไม่รู้(เหมือนคนอื่นก็ ได้ นะครับ

ส่วนพวกที่ไม่ยอมรับว่าตนเอง ไม่รู้ ก็ คือพวก อวดฉลาด พวกไม่รู้จักพอ พวกอิจฉา พวกไม่พอใจในสิ่งที่ตนมีอยู่ ผมว่า ต้องเป็นแบบนี้แหงๆ ครับ คือพวกที่ ไม่รู้ว่า ถ้าตนเองไม่รู้ จะอยู่ แบบผู้ไม่รู้ ยังไง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มีนาคม 2013
  7. หนึ่งจิต

พวกที่ไม่รู้ แต่อยากรู้ทุกอย่าง ก็มีนะครับ
    เช่นไปร้านอาหาร ไปขอทำเอง ให้เป็นทุกอย่าง
    ของใช้พัง ก็ไปเรียนซ่อม กับเจ้าของร้าน อยากซ่อมเป็น
    เห็นใครทำอะไรเป็น อยากทำได้หมด ไม่ง้อใคร ตนเองเก่งทุกอย่าง
    สุดท้าย ไม่ง้อใครจริงๆ ครับ อยู่คนเดียว ไม่สนใจใคร และในที่สุด คนอื่นก็ ไม่สนใจเขาเหมือนกัน แหม ก็ ไม่มีน้ำใจกับคนอื่น แล้ว คนอื่น เขาจะมีน้ำใจกับคุณได้ อย่างไรกันล่ะครับ เก่งเกินคน นะครับ ไม่เคยคิดที่จะ อาศัย กันและกัน เลย ไม่ได้หรอกครับ

ผู้ชายไม่ต้องมีเมีย มีลูก พอป่วยหรือช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ ก็อาศัย พ่อแม่ ถ้าพ่อแม่ตาย ก็อาศัยญาติ ถ้าญาติตาย จะอาศัยเพื่อนกิน หรือครับ
    ผู้หญิงไม่ต้องมีผัวมีลูก พอป่วยหรือช่วยตัวเองไม่ได้ ก็อาศัยพ่อแม่ ถ้าพ่อแม่ตาย ก็อาศัยญาติ ถ้าญาติตาย จะอาศัยใครครับ

หรือ อาศัยวัด หรือครับ แบบนี้ แหล่ะเรียกว่า พวกคนที่เห็น แก่ตัวครับ

เมื่อไม่ต้องอาศัยใคร ไม่ง้อใคร ไม่หวังพึ่งใคร ก็เลยเป็นพวก ไม่มีเมตตา ไม่มีน้ำใจ ไม่มีหิริโอตัปปะกับคนอื่น กับโลก ก็เก่ง แล้วนี่ โลกก็เลยแห้งแล้ง เพราะ คนพวกที่ไม่มีน้ำใจ พวกนี้แหล่ะครับ

8. หนึ่งจิต

โอ้ววววววววววววววววว อากาศร้อน นะครับ
    โลกไม่ได้ร้อน คนไม่ได้ร้อน ตัวเราไม่ได้ร้อน แค่ อากาศร้อน นี่เอง

อากาศร้อน หมายถึง อุณหภูมินอกกาย สูงกว่าอุณหภูมิในร่างกายมากมาก นั่นเอง
    แค่อุณภูมิ นอกร่างกาย สูง ก้อเท่านั้นเอง นะครับนะ

9. หนึ่งจิต

กา อะไรเอ่ย ไม่ดำอย่างเดียว ไม่ขาวอย่างเดียว มีทั้งดำทั้งขาว ไม่บิน แต่ชอบเดิน ปีน ไต่ กาอะไร.............เอ่ย

ติ๊กต๊อก ๆๆ ลองตอบสิครับ

10. polyester

polyester Active Member

6 มิถุนายน 2011
    สงสัยคงหนีลงรูไปแล้วมั้งขอรับ

11. หนึ่งจิต

ไม่น่าจะเป็นแย้นะครับ ระดับ คุณเทวดา ต้องหลบเข้าม่านเมฆ หรือวิมาน สิครับ สงสัยจะเป็น กา........

12. หนึ่งจิต

คำตอบ คือ กาเหรี่ยงทั้งคอยาวและกาเหรี่ยงคอไม่ยาวนั่นเอง พวกชอบเผ่าป่า

ไม่บิน ไม่ชอบบิน บินไม่เป็น เดินตะหลอด ปีนเขา ไต่เขา

13. polyester

ตอบบ้าๆบอๆเหมือนเคย ผมสอนท่านแล้วว่าจะเผยแผ่ศาสนาของท่าน ท่านมีหน้าที่ตอบผม ผมไม่ได้ไม่เข้าใจสิ่งที่พูด ผมอ่านเข้าใจที่ท่านเขียน แต่ผมแค่อยากให้แสดงให้เห็นถึงความเป็นแม่แบบของศาสนาท่าน ที่ท่านได้โอ่ว่าเป็นต้นแบบของศาสนาอื่นๆ ท่านอ่านภาษาโง่อีท่าไหนถึงเข้าใจว่าผมไม่เข้าใจธรรมขั้นสูงเท่าต้นถั่วงอกของท่าน ที่ท่านพูดมาน่ะมันก็ประมาณโลกธรรมแปด ประถมเค้าก็เรียนกันแล้ว อย่าลืมนะขอรับอย่าโง่ ผมถามท่านว่าแม่แบบของท่านนะมันต่างกับศาสนาพุทธอย่างไร และอะไรที่ทำให้เห็นว่าเป็นแม่แบบ ของศาสนาอื่น แล้วอย่าลืมเรื่องการตรัสรู้นะท่านยังยังไม่ได้ตอบผมว่าท่านตรัสรู้อะไรมาบ้างซึ่งผมก็เข้าใจว่าจะเป็นไอ้แปดหมวนนี่ละกระมังขอรับ

จำไว้อีกอย่างหนึ่งนะขอรับถ้าอยากเป็นศาสดา เวลาจะเผยแผ่น่ะ เค้าจะไม่มีการปรามาสคนที่ถามหรอกนะเหมือนที่ผมบอก ท่านมีหน้าที่สองอย่างในกระทู้ข้างต้น

14. telwada

คุณขอรับ สมองสติปัญญระดับคุณ มันเป็นเพียงแค่ระดับพื้นฐาน จะเรียกว่า สมองสติปัญญาของคุณมันก็แค่สัตว์ตัวหนึ่งก็ยังได้เลยขอรับ คุณจึงไม่ได้เข้าใจอะไรที่ข้าพเจ้าได้อธิบายไป แถมยังมีหน้าแสดงความเขลา ความโง่ เพราะศาสนาที่คุณนับถืออยู่ไม่สามารถขัดเกลาหรือกล่อมเกลาจิตใจของคุณให้เจริญขึ้นได้
    คำตอบที่ข้าพเจ้าได้ตอบไป นั่นแหละคือแม่แบบ หรือต้นแบบแห่งศาสนาที่คุณอ้างว่านับถืออยู่

อีกประการหนึ่ง ข้าพเจ้าก็ไม่ได้ว่าให้ใครหรือเสียดสีส่อแสียดผู้หนึ่งผู้ใด ที่ไม่เชื่อในหลักธรรมศรีอาริย์ เพราะข้าพเจ้าได้บอกไว้แล้วว่า ใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อใครจะทำตามหรือไม่ทำตาม ก็เป็นสิทธิเสรีภาพของแต่ละบุคคล บังคับกันไม่ได้

หลักธรรมศรีอาริย์ เป็นทั้งหลักธรรมแม่แบบ และเป็นหลักธรรมต้นแบบ ที่เกิดขึ้นมาก่อนศาสนาต่างๆจะเกิดมีในโลก ถ้าคุณยังมีความเป็นมนุษย์ที่มีสติสัมปชัญญะบริบูรณ์ คุณก็ลองไปศึกษาเปรียบเทียบเอาด้วยตัวคุณเองเถอะขอรับ
    เพราะข้าพเจ้าไม่มีเวลาจะมาเสวนา กับพวกสัตว์ที่ไม่รู้ภาษามนุษย์ขอรับ

15. polyester

ใจเย็นท่านหลังอาน ธาตุแท้ออกทุกที เห็นกี่ทีกี่ที่ก็แบบนี้ พอไปไม่เป็นก็ออกลูกด่าเสียดสี ผมไม่เถียงหรอกนะขอรับ ผมเป็นสัตว์ครับข้อนี้ยอมรับว่าเป็นเรื่องจริงมนุษย์ก็เป็นสัตว์ขอรับ แต่ภาษาที่ใช้ก็เป็นภาษามนุษย์ ศาสดาอย่างท่านคงพูดภาษามนุษย์ไม่เป็นผมเลยไม่เข้าใจขอรับ ที่จริงผมก็ไม่อยากจะเสวนากับท่านหรอกนะขอรับ แค่อยากพิสูจน์ว่าท่านบ้าจริงเหมือนที่เคยได้ยินมารึเปล่า

16. telwada

ฮ่า...ฮ่า...ฮ่า...แสดงธาตุแท้ออกมาจริงๆขอรับ แสดงธาตุแท้ของสภาพจิตใจและสมองที่เป็นสัตว์เอาลำตัวขวางแผ่นดิน จริงขอรับ

ทำเป็นมีข้ออ้างว่าอยากพิสูจน์ อยากพิสูจน์ ก็มาเลย ข้าพเจ้าท้าให้พิสูจน์ มาเป็นเวลาหลายปีแล้ว และท้าให้พิสูจน์กับตัวจริงๆเลย ไม่ต้องทำเป็นมีข้ออ้าง พิสูจน์ในเวบฯ โธ่เอ๋ย...ถ้าคุณไม่มีจิตใจและสมองบางส่วนเป็นสัตว์ คุณก็คงเข้าใจในสิ่งที่ข้าพเจ้าเขียนอธิบายไปแล้ว ฮ่า..ฮ่า...ฮ่า....

ข้าพเจ้าเองไม่อยากเสวนากับประเภทสัตว์เอาลำตัวขวางแผ่นดินอย่างคุณดอกนะ ที่โต้ตอบนี้ก็เพื่อเตือนสติ เตือนความคิดให้ได้รู้ว่า คุณมันก็แค่สัตว์ประเภทเอาลำตัวขวางแผ่นดิน ในที่นี้หมายถึงสมองสติปัญญา และสภาพจิตใจนะขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2013
  17. polyester

หราาาา บ่องตง ว่าจะเลื่อมใสซะหน่อย แบบนี้ไม่ผ่าน...ไม่ผ่านนน ถ้าคุณนิ่งอีกซักสองสามกระทู้นี่ผมคงจะศรัทธาในการนำเสนอหลักธรรมนะ จะเป็นครูมันก็เจออย่างนี้แหละ ต้องทำใจ จะทำให้ใครสิโรราบน่ะนะ มันต้องฉลาดกว่านี้ ท่านศาสดือ...ว่าแต่..เออเนอะก็แปลกดีพุทธองค์ไม่เห็นเคยมีโทสะในการโปรดสัตว์เลย เออๆ เอาเถอะ เอาเถอะ อ่านแล้วก็สนุกดี ขำๆ ไม่โกรธ ไม่โกรธ อโหสิให้นะ จะได้ไม่เป็นกรรมต่อกันไป เกิดมาก็หลายปีเพิ่งรู้ตัวว่าตนเองเป็นสัตว์เอาลำตัวเข้าขวางแผ่นดิน จริงๆไม่ได้ลองของไรหรอกนะ แค่อยากจะรู้ว่าไอ้ที่ตรัสรู้มาเนี่ยมันเป็นต้นแบบยังไงแค่นั้นแหละ เคยเรียนหนังสือเปล่าเวลานำเสนอน่ะให้บอกข้อเหมือนหรือข้อแตกต่างน่ะ อะไรที่เรามีแล้วที่คนอื่นไม่มีน่ะ เพื่อให้รู้ว่าทำไมของเราถึงเป็นต้นแบบของศาสนาอื่นๆ ลองดูตอนที่พุทธองค์โปรดชลิฎสามพี่น้องดิ เอาซะจนเลิกบูชาไฟเลย ตกลงปะให้โอกาสนำเหนออีกที

18. มหาวัฎร

มหาวัฎร เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2012
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=5zO1a_UaXr4]เมตตาอัปปมัญญา - YouTube[/ame]

19. ศรีอารย์

ศรีอารย์ Active Member

10 มิถุนายน 2014
    ผมศรีอารย์ ครับ

ขอร่วมวงด้วยคน

หลักธรรม ของผม คือ ปัญญา ครับ

ใช้ปัญญาแก้ปัญหาทุกเรื่อง ทั้งทางโลก ทางธรรม ครับ

เป็นหลักธรรมที่ส่งเข้าประกวด เพื่อค้นหาผู้นำ ในยุคนี้

20. GUYTHUM

GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

Edge of Tomorrow ซูเปอร์นักรบดับทัพอสูร ซูม เสียงไทย | MOVIE-HD.CLUB