ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เอ...รู้สึกว่าศิจะเคยบอกหลาย ๆ ท่านไปก่อนหน้านี้หลายเดือนมาแล้วล่ะค่ะ
    คำถามแบบนี้ ขออนุญาติถามและตอบหลังไมค์นะคะ

(แต่ที่แน่ ๆ ที่เคยเกริ่นกล่าวไว้ในนี้เสมอ ๆ ว่า น้องเคยว่าไว้ตั้งแต่ต้นปีที่แล้วว่า
    เศรษฐกิจไทยจะมีแต่พังลง ๆ ไปเรื่อย ๆ ฟื้นยากแล้วค่ะ เหตุผลเพราะอะไร ขอหลังไมค์นะคะ ขอบคุณมากค่ะ )

ผมเป็นอีกคนที่อยากทราบสาเหตุ ผมรู้สึกเป็นห่วงประเทศไทยในตอนนี้มาก อยากให้คุณศิช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ จะได้เตรียมรับมือถูก

2. อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

....ผมก็ชอบหนองคายนะ..-Happy Smile_ ...โอกาสหน้าคิดว่าคงได้คนนำเที่ยวคนใหม่แถว ๆ นี้แน่ ๆ :z5..ชอบตรงที่ติดลำน้ำโขง..เวลายืนมองทอดสายตาลงไปตามสายน้ำ...ทำให้รู้สึกถึงความยิ่งใหญ่ของธรรมชาติดี...

hello4

3. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

ตกลงจ้า
    จะเก็บเงิน (ถ้ายังมีให้เก็บ)
    ไปอยู่หนองคาย นะ
    มองๆที่ให้แล้วกัน
    555555555

ขอบคุณครับ
    ;aa48

4. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดี จ้า
    ทานมื้อเที่ยงยังจ๊ะ
    ระวัง สุขภาพนะ

ป้าศศิ เขาไม่หนีลูกหรอก
    แค่ วิ่งไปตั้งหลัก 55555

ไม่ต้องกลัวว่า ป้า เขาจะเป็นลม
    ป้า เขานะ เป็น "น้ำ"
    ที่ ทุกคนที่เข้าใกล้ (ด้วยจิตที่เป็น กุศล)
    จะ เย็น และ สะอาด ครับ

ขอบคุณค่ะ สำหรับ กาแฟใส่ความรัก ของลูกสาวคนเล็ก
    :z7

5. Duang2529 สมาชิกใหม่

สวัสดี ค่ะ ลุง ป้า พี่และ น้อง ทุกคน ดวงขอเข้ามาเป้นสมาชิกใหม่ด้วยคนน่ะค่ะ จะแวะเข้ามาอ่านข้อความทุกวันน่ะค่ะ ดีใจจริง ๆ ที่ได้รู้จักกับทุกคน ค่ะ

6. ixy เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    :z7อยากทราบสาเหตุด้วยคนครับ หลังไมค์ก็ไม่เกี่ยงครับ
    :z7

7. ceta64 Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอชูมืออีกคนครับ

8. Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- post 2014775 popup menu -->
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>Taksamun</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ Taksamun</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ Taksamun</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>Add Taksamun to Your Contacts</TD></TR><!--############# AWCoding Back-End created by AWNetwork, Inc. ######################################## Version 3.0.8 ##############################--><TR><TD class=vbmenu_option>Taksamun Donation Stats</TD></TR><!--######################## Statsuser Popup Template ######################################## Copyright 2008 all rights reserved ##################--><TR><TD class=vbmenu_option>View Taksamun's Videos </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 2014775 popup menu --><!-- / close content container --><!-- / post #2014775 --><!-- post #2015297 --><!-- open content container -->
    <!-- this is not the last post shown on the page --><TABLE class=tborder id=post2015297 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date --> เมื่อวานนี้, 09:24 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #2458 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Pawanrat-jin<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2015297", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<IF condition="">
    </IF>Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 107
    ได้รับอนุโมทนา 232 ครั้ง ใน 106 โพส
    พลังการให้คะแนน: 23

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2015297 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nongmaika
    <TABLE class=tborder id=post2012217 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"> เมื่อวานนี้, 07:50 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#2446 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Pawanrat-jin<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2012217", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<IF condition="">
    </IF>Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 105
    ได้รับอนุโมทนา 193 ครั้ง ใน 79 โพส
    พลังการให้คะแนน: 23

</TD><TD class=alt1 id=td_post_2012217 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nongmaika
    ทำยังไงถึงจะได้เจอพี่ศศิเหนอ?????

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    คงยากค่ะ คุณน้องใหม่
    ขนาดจินอ้อน ออเซาะ ติดขอบเวทีมาตั้งนานแล้ว
    ยังไม่ได้ผลเลย
    อิอิอิ
    (ping)
    <!-- / message -->
    </TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"> <SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("2012217")</SCRIPT> </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --></TD></TR></TBODY></TABLE>

แหง่วๆๆๆๆๆๆ ..... ขนาดคุณจินยังไม่เคยเจอเลยเหรอคะ.. งั้นหนูคงหมดหวัง...feel so sad ...
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ไม่แน่หรอกค่ะ คุณน้องใหม่
    จินล้อเล่นน่ะ...
    จินอยู่ซะไกลโพ้นปานนี้
    แถมลูกซนสะบัด
    คงไม่ได้โอกาสนั้นง่ายๆหรอกค่ะ

คุณน้องใหม่พยายามต่อไปนะคะ
    จินเอาใจช่วย อิอิ
    ;aa8
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอบคุณ คุณจินมากค่ะ ... ^L^...

9. peiwhen สมาชิกใหม่

24 กุมภาพันธ์ 2009
    คุณจินค่ะ
    วันนี้เพิ่งชวนพี่คนหนึ่งไปหนองคาย
    อยากไปตอนออกพรรษา แต่ตอนนี้อากาศดีด้วยยิ่งอยากไป
    ไม่รู้ว่าทำไมอยากไปเหมือนกันเนอะ
    อิจฉาจัง กทม ร้อน มักมั่ก

10. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

เที่ยวเผื่อด้วยนะ
    55555555

;aa48

11. peiwhen สมาชิกใหม่

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าได้ไปจะเที่ยวเผื่อนะค๊าาา พี่ชาติ

12. นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีค่ะ...รายงานตัวกลับแล้วนะค่ะ....แล้วหนูจิ๊บจะมาคุยใหม่ค่ะ...ขอตั้งหน้าตั้งตาอ่านกระทู้ก่อนนะค่ะ(ยาวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)หายไปไม่กี่วัน..........

13. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    คัดเค้ายังต้องทานยาต่อ ยังไม่หายเลย แลงานก็ยุ่งมาก
    พบกันสัปดาห์หน้านะเจ้าคะ ขอบพระคุณคุณศิ คุณชาติ
    แลทุกท่านด้วยเจ้าค่ะ

รัก
    คัดเค้า

14. Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    สบายดีกันหรือป่าวคะกัลยาณมิตรทุกท่าน
    เมื่อคืน....ลมแรงม๊ากมากกกก ต้นไม้พัดไหวตามลม
    ท้องฟ้ามืดครึ้มมองดูแล้วน่ากลัว เสียงลมลอดผ่านมา
    ดังวื้ด วื้ด หน้าต่าง ประตูแทบพัง

ยืนมองผ่านหน้าต่างไป พลางคิดถึงที่พี่ศศิเคยบอกไว้
    ในอนาคตข้างหน้าที่โลกมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่
    มีคุณคอค ว่ายน้ำเล่นเต็มไปหมด คงใกล้ถึงเวลาแล้วซินะ
    นี่เป็นแค่สัญญาณเตือนแค่นั้นใช่มั้ยคะพี่ศศิ
    ไม่กลัวอะไรเล้ยยย ห่วงแต่ลูก ๆ หลาน ๆ ของเรา
    จะเอาชีวิตรอดกันได้มั้ยน้า ตอนนี้พยายามบอกลูกว่าให้ทำดีไว้
    ภายหน้าเราอาจมีโอกาสรอด จริงมั้ยคะพี่ศศิ?

15. Aodzilla Active Member

สวัสดีครับ คุณศศิริยะและน้อง ...... รวมถึงเพื่อนกัลยาณมิตรทุกท่าน
    ผมเพิ่งได้มีโอกาสเข้ามาสมัครเป็นสมาชิกวันนี้เป็นครั้งแรก เมื่อผมได้อ่านเรื่องราวต่าง ๆ ที่อยู่ในเว๊ปนี้แล้วผมรู้สึกเสียดายเวลาที่ผ่านมาอย่างมาก และถามตัวเองว่าทำไมเรารู้จักที่นี่ช้าอย่างนี้ เพราะถ้าผมได้รู้จักที่นี่เร็วกว่านี้ผมคงได้พบแสงสว่างของชีวิตไปนานแล้ว ไม่ต้องทุกข์ทรมานใจมานานหลายปีเหลือเกิน อาจเป็นเพราะบุญกุศลที่เคยกระทำมาเมื่ออดีตชาติก็เป็นไปด้ที่ทำให้ผมได้มีโอกาสไปพบหนังสือของคุณศศิริยะเข้าที่ร้านนายอินทร์ เมื่อผมได้เห็นชื่อเรื่องผมก็เกิดความสนใจอย่างมากและตัดสินใจซื้อมาในที่สุด ยิ่งเมื่อผมได้อ่านเรื่องราวที่ผู้เขียนร้อยเรียงไว้แล้วนั้น ผมจึงได้มีโอกาสเข้ามาที่ web นี้ครับ อยากขอบคุณคุณศศิริยะเหลือเกินนะครับที่ช่วยชี้ทางสว่างให้กับดวงจิตของผมคนนี้ ที่สำคัญถ้าผมยังพอมีบุญวาสนาเพียงพอที่จะได้รับโอกาสจากคุณศศิริยะ และน้อง ....สักครั้งในชีวิต ผมอยากวิงวอนขอความกรุณาจากท่านทั้งสองได้โปรดช่วยเหลือคุณพ่อและคุณแม่ของผมด้วยเถิด ซึ่งผมขออนุญาตเล่าเรื่องราวมา ณ โอกาสนี้นะครับ
    คุณพ่อของผมท่านชอบดื่มสุราเป็นอาจิณ เรียกได้ว่าเกือบทุกวัน เพื่อนฝูงก็มาเยอะมากแต่ส่วนใหญ่จะเป็นเพื่อนกินซะมากกว่า ( ลืมบอกไปคุณพ่อผมท่านประกอบอาชีพเป็นช่างซ่อมรถยนต์ครับ ) ส่วนเรื่องบุญเรื่องบาปท่านไม่เชื่อเลย ทำบุญเข้าวัดแทบไม่มีนอกจากผมจะใช้อุบายให้ท่านเข้าไปด้วยกันในบางโอกาสเท่านั้น ท่านมักชอบพูดว่าตายแล้วก็จบไม่มีชาติหน้า ผมพยายามอธิบายแล้วแต่ก็ถูกท่านปฏิเสธตลอด ดังนั้นผมจึงอยากขอความเมตตาจากคุณศศิริยะ และน้อง.... ช่วยชี้ทางสว่างให้ผมรู้ด้วยว่าผมต้องแก้กรรมให้คุณพ่ออย่างไรท่านจึงจะเกิดสัมมาทิฏฐิ เชื่อในเรื่องกฎแห่งกรรมซักทีน่ะครับ
    ส่วนคุณแม่ของผมตอนนี้ท่านทุกข์ราวกับตกนรกก็ไม่ปาน เนื่องจากคุณแม่ของผมท่านเป็นคนจิตใจอ่อนไหวเชื่อคนง่าย สุดท้ายไปคบเพื่อนที่ไม่ดีชักชวนให้เล่นการพนัน จนกระทั่งเป็นเจ้ามือหวยเสียเอง แต่ในที่สุดเวรกรรมก็มาเยือนคุณแม่ของผมท่านสร้างหนี้สินไว้มากมายจนถูกเจ้าหนี้ตามทวง จนต้องหนีออกจากบ้าน แต่แล้วผมก็ได้คุยกับท่านจนท่านยอมกลับมาบ้าน แต่ทุกวันนี้ก็ต้องหลบอยู่ในบ้านตลอดออกไปนอกบ้านไม่ได้เลย ผมสงสารคุณแม่เหลือเกินแต่ก็สุดความสามารถที่จะช่วยเหลือได้ในตอนนี้เพราะผมเองก็กู้หนี้ยืมสินเขามาช่วยไปแล้วหลายบาททีเดียว จนเงินเดือนแทบไม่เหลือใช้แล้วครับ ผมทำได้ในตอนนี้คือเป็นที่เพิ่งให้กับคุณแม่ทางจิตใจ ให้ท่านเข้มแข็งและอดทนอย่างที่สุด ล่าสุดท่านก็มีอาการปวดขาอย่างมาก ผมสงสารท่านเหลือเกินผมอยากให้ท่านมีความสุขอย่างน้อยทางร่างกายก่อนก็ยังดีนะครับ สุดท้ายนี้หากผมยังมีบุญกุศลที่เคยกระทำมาตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงชาติปัจุบันนี้ผมขอความเมตตาจากคุณศศิริยะ และน้อง... ได้โปรดเข้ามาอ่านข้อความที่ผมฝากไว้นี้ด้วยเถิด และโปรดชี้ทางสว่างให้กับผมด้วยเถิด คิดเสียว่าสงสารลูกคนนึงที่อยากช่วยพ่อแม่ให้พ้นทุกข์ทรมานเสียที ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้านะครับ ติดต่อผมได้ที่เบอร์ 089-1335523 ( อ๊อด ) หรือ chaiyasit22@windowslive.com นะครับ

16. Aodzilla Active Member

เรียน คุณศศิริยะ และน้อง ......
    ผมรบกวนสอบถามอีกเรื่องนะครับว่า ผมสามารถแก้กรรมแทนคุณพ่อคุณแม่ได้หรือไม่ครับ เพราะผมเคยทราบมาบ้างว่ามนุษย์ทุกคนเกิดมาล้วนมีกรรมเป็นของตน กรรมใครก็กรรมมันไม่สามารถรับแทนกันได้ ไม่ทราบว่าจริงเท็จประการใดครับ แต่ผมกลัวว่าถ้าต้องให้คุณพ่อของผมแก้กรรมด้วยตัวเองมีหวังคงยากแน่ ๆ เลยครับเพราะขนาดแค่ผมให้ฟังเทปธรรมะเขายังไม่รับเลยน่ะครับ ส่วนคุณแม่ผมไม่ห่วงเพราะตอนนี้ท่านเริ่มหันมามีสัมมาทิฏฐิบ้างแล้วครับ ผมรบกวนคูณศศิริยะและน้อง... ช่วยชี้แนะทางสว่างให้กับครอบครับของผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ ขอบคุณจริง ๆ

17. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

หนองคายยินดีต้อนรับเป็นอย่างยิ่งค่ะ คุณอ้างว้าง

แต่ถ้าจะมา ช่วงออกพรรษาจะดีที่สุด

จะได้ชมมหัศจรรย์บั้งไฟพญานาคด้วยค่ะ
    ;20

18. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

โอเค ค่ะ พี่ชาติ

ว่าแต่เศรษฐีเมืองตรังอย่างพี่ชาติ

ต้องรอเก็บเงินด้วยหรือคะ

ฮ่าๆๆๆ

19. paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ Aodzilla ครับ
    ท่านเป็นผู้ที่มีความกตัญญูกตเวทีอย่างยิ่ง
    และขออวยพรให้ท่านต่อสู้ฟันฝ่าอุปสรรคเป็นผลสำเร็จในเร็ววันนี้ครับ

ไพฑูรย์

20. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีค่ะคุณ peiwhen
    แต่ว่าถ้ามาช่วงงานบั้งไฟพญานาคก็ดีนะคะ
    จะได้เห็นปรากฏการณ์ที่น่าแปลกใจ
    ว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร

แรกๆจินมาอยู่ที่นี่ใหม่ๆ ก็ไม่เชื่อค่ะ
    นึกว่าเป็นแผนโปรโมทการท่องเที่ยวของจังหวัด
    แต่อยู่ไปๆ ก็เริ่มเชื่อแล้ว
    ตอนนี้ยิ่งเชื่อสนิทใจ เพราะเราเชื่อว่าพญานาคมีจริง
    เรื่องอื่นๆก็ไม่น่าสงสัย...

ถ้ามาช่วงนี้ก็ไม่ค่อยมีอะไรให้เที่ยวน่ะค่ะ
    นอกจากข้ามไปฝั่งลาว (เพราะอยู่ติดกัน)