ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Add-on Active Member

22 กันยายน 2008
    ชาวพุทธ ทุกท่าน ก่อนจะเชื่ออะไรควรพิจารณาให้ดีก่อนครับ

ตามหลักของ กาลามสูตร นะครับ

<dd><center>สิ่งที่ไม่ควรเชื่อ 10 ประการ </center>

</dd><dd>พระ พุทธเจ้าแทนที่จะตรัสเหมือนกับสมณพราหมณ์เหล่าอื่นที่เคยพูดมาแล้ว พระองค์ไม่ได้ทรงสรรเสริญคำสอนของพระองค์ และก็ไม่ทรงติเตียนคำสอนศาสนาของผู้อื่นแต่พระองค์กลับตรัสอีกแบบหนึ่ง การพูดแบบนี้เป็นลักษณะของวิทยาศาสตร์ปัจจุบัน คือพระองค์ได้กล่าวถึงสิ่งที่ไม่ควรเชื่อ 10 ประการโดยตรัสว่า ท่านทั้งหลายจงฟัง

มา อนุสฺสวเนน อย่าเพิ่งเชื่อโดยฟังตามกันมา
    มา ปรมฺปราย อย่าเพิ่งเชื่อโดยถือว่าเป็นของเก่าเล่าสืบๆ กันมา
    มา อิติกิราย อย่าเพิ่งเชื่อเพราะข่าวเล่าลือ
    มา ปิฏกสมฺปทาเนน อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างคัมภีร์หรือตำรา
    มา ตกฺกเหตุ อย่าเพิ่งเชื่อโดยคิดเดาเอาเอง
    มา นยเหตุ อย่าเพิ่งเชื่อโดยคิดคาดคะเนอนุมานเอา
    มา อาการปริวิตกฺเกน อย่าเพิ่งเชื่อโดยตรึกเอาตามอาการที่ปรากฏ
    มา ทิฎฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา อย่าเพิ่งเชื่อเพราะเห็นว่าต้องกับความเห็นของตน
    มา ภพฺพรูปตา อย่าเพิ่งเชื่อว่าผู้พูดควรเชื่อได้
    มา สมโณ โน ครูติ อย่าเพิ่งเชื่อว่าผู้พูดนั้นเป็นครูของเรา</dd>

สาธุ สาธุ สาธุ

อ้างอิง : http://www.dopa.go.th/religion/tammar.html

2. Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าศิ....เอ๊ย.....พี่ศิ

ผมเข้าใจ เอาเอง และ เดาว่า ป้าศิ กับ ป้าแน็ต อายุ อานาม ใกล้เคียงกันครับ
    เกรงว่าจะไม่ให้เกียรติ ก็เลย เรียกป้าเหมือนกัน ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ....พี่ศิ

แต่ป้าแน๊ต ผมจะเรียกป้า เหมือนเดิมน่ะครับ

ผมอยู่ Canada ครับ พี่ศิ.....

3. Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณ ช่อมุก

ได้รับ email และ ตอบกลับแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ

4. นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีญาติทุกๆ ท่านนะค่ะ วันนี้หนูจิ๊บนำบุญมาฝากค่ะ มีโอกาสได้ไปทำบุญที่วัดมาค่ะไปถวายสังฑทานพร้อมสามี พี่สาวและแม่ค่ะ.......เป็นวัดที่บ้านของแม่ที่หล่มเก่า....แต่หลวงพ่อท่านไม่ค่อยสบาย ก่อนท่านก็เดินปกติแข็งแรง แต่ตอนนี้ท่านเป็นอำมพาตที่ขา เดินไม่ได้เพิ่งมาเดินได้ในระยะหลังนี้เอง แต่ก็เดินไม่คล่องเหมือนเดิม ขาและแขนข้างซ้าย ไช้การไม่ค่อยได้ ท่านต้องเดินลากๆ ขา ( สงสารมากๆๆๆๆๆๆ ) และท่านก็ขอบใจเราที่ได้นำลูกมุดมาให้ท่าน ท่านให้โยมแกงให้ท่านกินเลย ( ลูกมุดลักษณะผลกลมรสเปรี้ยวเหมือนมะม่วงแต่เปลือกหนา ) หลวงพ่อท่านเป็นคนภูเก็ตชราภาพแล้ว เป็นคนใต้เหมือนสามี......ชอบแหล่งใต้กันอยู่สองคนเค้าละ........

5. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2008
    โด้เอ๋ยยยย......เรียกให้เหมือนกานซิย๊า......เด๋วเจอสาบแมลงหรอก เหอ เหอ เหอ

6. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

ต๊ายยยย พูดจาน่ารักสมตัว .....มาบ่อยๆ ได้อยู่แร้น... ป้าศิเลิกร๊ากป้าแน๊ตมะไหร่ เค้าก้อจะไม่มา....อิอิอิอิ

7. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงตัวแดง ขอแก้ไขความเข้าใจให้ตรงกันน๊า คุณน้องไม่ช่วยเหลือใครด้วยอิทธิปาฎิหารย์ (เว้นแต่คุณแม่ของเค้าน่านแหละ หาเรื่องให้พญานาคมาอมหัวเราซะงั้น อิอิ) เพราะกรรมใครกรรมมัน คุณน้องเพียงแต่แนะนำว่าให้ทำอะไร อย่างไร ที่ไหน เมื่อใด เพื่อขอขมากรรมกัน หรือส่งกระแสบุญให้ถึงคนๆ นั้น เพราะฉะนั้นถ้าปฏิบัติตามที่คุณน้องแนะนำ ก็จะหมดกันไปหนึ่งเจ้า ถ้าไม่ทำก็ช่วยไม่ได้ เพราะคุณกรรมคุณเวรเป็นสมบัติส่วนบุคคล โอนหรือมอบให้แก่กันด้วยฟามสิเน่หาไม่ได้ค๊า

8. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

จะเลิกคบกัน ก็ตรง ป้าแน๊ตกับพี่ศิ นี่แหล๊ะ.....ป้าศิกะพี่แน๊ตน่าฟังกว่าตั้งเยอะ ฮ่า ฮ่า ฮ่า อีกอย่างป้าศิก็แก่กว่าป้าแน๊ตตั้งสามเดือนแน่ะ อิอิอิอิ

9. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าศิเค้าจาหนุนป้าแน๊ตเปง ป้าแน๊ตทะลวงกรรม ฉบับพ๊อคเก๊ตบุค ...เอะใจแต่แรกแล้วว่า คุงนายเค้าจาเอารูปป้าแน๊ตตอนกำลังทำท่าทู่เร๊ดซะมะมีไปทำไร เอาฟะ เพื่อเพื่อน เพื่อนอยากได้เราก็ให้ได้ ที่ไหนได้ ..ดั๊น...เอาไปทำแบบปก แบบขำกลิ้ง...ป้าแน๊ตเอาให้ลูกศิษย์ดู มางหัวเราะกานซะท้องแข็ง คุณน้องซิเด็ดสุด ป้าศิเล่าให้ฟังว่า พอเห็นเท่านั้นแหละ หัวเราะซะวิ่งเข้าห้องน้ำมะทัน....ครายเห็นหัวเราะกันทุกราย พี่ชายป้าแน๊ตมางหัวเราะซะดังลั่นร้านนายอินทร์...ขนาดเราเองยังขำซะพุงกะทิแทบแตก ฮ่า ฮ่า ฮ่า

10. pinkdemon เป็นที่รู้จักกันดี

กรี๊ดดดดดดดดดดดด ศศิบร๊าที่ซู๊ด ก๊ากกกก ชำอ่ะ เห็นทีไร ขำทุกที คุงนายคิดได้งายเนี่ยยยยยย

11. อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

...;aa47.. ยิ่งจินตนาการตามยิ่งอยากเห็นมากเลยครับป้าแน๊ตที่เคารพ..หากหนังสือ ป้าแน๊ตทะลวงกรรม ฉบับพ๊อคเก๊ตบุค วางแผงเมื่อใดจักมิรอช้าไปเอามาเป็นเจ้าของให้จงได้..ซักเล่ม...-Happy Smile_

12. Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ป้าแน๊ต,

ผมว่าเรียก ป้า อบอุ่นน่ะครับ

แต่อย่างไร อายุเป็นเพียงตัวเลข ไม่สำคัญ แม้ว่า จะเลย หลักสี่ ไปดอนเมือง
    ถึงคลองรังสิต ถึงแม้ว่ายังไม่ถึง องครักษ์

ภาษาอังกฤษเค้าว่า "Young at Heart."

อีกอย่าง คือว่า เจอสาบแมลง ก็ขออย่าเป็น ตะขาบ น่ะครับ
    นึกถึงยังจั๊กกะเดียม อยู่เลย.....ป้าว่าไหม

13. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    แอบไปเล่นน้ำท่าไหนเจ้าคะ
    ทั้งเล่นน้ำ ทั้งออกแดด น่ากลัวทะเลตรังคงแดดแรง
    ฝนก็เยอะ ฝากลมให้พัดพาไอฝนมาตกแถวสองแควทีเถิด
    ทางนี้ร้อนเหลือทานทน คัดเค้าเองก็จับไข้รอบ 2 เช่นกัน
    2 วันหายแล้ว

ขอให้หายวันหายคืนนะ ประเดี๋ยวสาวน้อยสาวใหญ่แถวเรือนนี้
    ตลอดจนลูกเด็กเล็กแดง จะคิดถึงกันใหญ่นะเจ้าคะ

เพี้ยง....หายจ้ะ;20

14. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีนะจ๊ะน้องปาล์ม ให้พรกลับไปหาน้องปาล์มร้อยเท่าพันทวี
    เมื่อสงกรานต์กลับอัมพวา หรือกลับใต้เจ้าคะ

15. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีเจ้าค่ะคุณศิที่คิดถึงหลายเด้อค่า...
    นั่งดูนอนดูเหตุการณ์บ้านเมืองปานดูหนังโรงใหญ่เลย
    ปัญญาก็บอกนี่คือสิ่งที่เขาทำร่วมกันมาแต่ปางก่อน

ผลมันก็มาจากเหตุที่ตรงเป๊ะ หนักเบาตามเจตนาความรู้สึก
    ให้ผลเที่ยงธรรมที่ซุ้ด...แต่ที่แน่นอน หากเราต้องการพ้นเวรภัย
    อย่าจองเวรกันเด้อพี่น้อง หากฉลาดหลบหลีกเวรก็ต้องให้อภัย
    เป็นทานต่อคนอื่นซะ อโหสิกรรมต่อกันไปเถิด มิเช่นนั้นก็เป็นวัฏวน
    ไม่มีสิ้นสุด ข้าเจ้าขอเผ่นก่อนเด๋อ...;k07

16. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

...สาธุเจ้าค่ะ อยู่ดีมีแฮงหลายเด้อหล่า...เตรียมตัวเตรียมใจให้ดี
    สำหรับล้อตต่อไปเนาะ

17. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

...รับผลที่ทำจนสาสมก่อนใช่ไหมเจ้าคะ กว่าเราจะรู้สึกว่าได้ทำอะไรไว้
    เขาก็ให้ผลเราอ่วมเลย เข็ดแล้ว...สาธุเจ้าค่ะคุณศิ เซฟๆๆ ข้อคิดนี้ไว้เด้อพี่น้อง

18. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณป้าแน้ตแลคุณศิ

ก่อนอื่นคัดเค้าขออนุญาตดำหัวแม่เรือนใหญ่ผู้อาวุโส 2 ท่านนี้ก่อนนะเจ้าคะ
    คุณป้าแน้ตแลคุณศิ...พร้อมน้ำอบน้ำปรุงที่หอมระรื่นเย็นชื่นนี้ แลผ้าผ่อนท่อนสะไบสำหรับนุ่งห่ม...

การใดที่ข้าน้อยเคยล่วงเกินแม้นกายวาจาใจเมื่อคราไหนก็ตามโดยมิได้ตั้งใจประมาทพลาดพลั้งไป ขออภัยอโหสิให้ข้าน้อยด้วยนะเจ้าคะ

แลขออำนาจแห่งพุทธานุภาพ ธรรมานุภาพ สังฆานุภาพ ตลอดจนคุณงามความดีบุญกุศลทั้งหลายแต่ปางก่อนจนลุปัจจุบันสมัย แลเหล่าเทพไท้รวมถึงท่านปู่พญานาคาท่านย่าพญานาคี โปรดปกป้องคุ้มภัยนำพาให้ท่านทั้ง 2 มีความเกษมสำราญทั้งกายแลจิตจนแนบชิดติดแดนพระนิพพานเทอญ...สาธุ

สุดท้ายป้าคัดเค้าขอรดน้ำให้หลานสาว(น้อง) ผู้มีจิตใจงดงามผู้นี้ให้พรนี้ถึงหลานด้วยนะเจ้าคะ...แถมมาลัยมะลิเส้นเล็กคล้องคอให้ 9 เส้นเลยเจ้าค่ะ

ด้วยความเคารพ
    คัดเค้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.7 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      73.8 KB
      เปิดดู:
      34
  19. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

...เป็นไข้อยู่ 2 วันเหมือนกันจ้า...
    หายแล้ว ไม่ได้เล่นน้ำเลยเพราะทางนี้ร้อนมากสุดๆ เลยเจ้าค่ะ

20. kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

...สาธุเจ้าค่ะคุณป้าแน้ต คัดเค้าเชื่อล้นหัวใจเลยเจ้าค่ะ
    แลก็หมั่นหาซื้อหนังสือของคุณศิแจกเป็นธรรมทานเช่นกันเจ้าค่ะ