ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Aodzilla Active Member

ธรรมโอวาท
    เพราะฉะนั้นพวกเราทั้งหมดด้วยกันทุกคน
    อย่าพากันประมาท
    นึกถึงบุญฯ ก็นำไป นึกถึงบาปฯ ก็นำไป
    อย่า พา กัน ไป นึกถึง กร รม ชั่วฯ นั้น
    ก็ จะ นำ เรา ไป เกิด ใน ที่ ไม่ ดี ไม่ ควร
    เวลา ตาย อย่า ไป นึกถึง อย่าง อื่น
    ถ้า นึก ถึง บาปฯ ก็ นำไ ปเ กิดใ น ที่ไ ม่ ดี

2. Nongmaika เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ดีดีคะ ...ไม่เห็นตอบ PM หนูเลยอะคะ ... sad sadpig_cryy2

3. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อ้าว น้องจิ๊บบอกแบบนี้เดี๋ยวก้องานเข้าอีกหล๊ะ
    การต่อสู้มันเป็นเรื่องของคนที่เป็นศัตรูกันค๊าบ
    หรือคนที่จะเอาชนะกันเท่านั้นจ้า
    แต่นี่พี่ศิเค้าช่วยตอบ ช่วยแก้ไข และตักเตือนจ้า
    ถ้าเราทำไม่ถูกแล้วพี่ศิเฉยเมยไม่พูดไม่บอกไม่ตักเตือน ก้อแสดงว่าไม่ใช่กัลญาณมิตรที่ดี ไม่ใช่คนที่น่าคบหา ใช่ป่าว
    แล้วก้อถ้าพี่ศิบอกแล้วเตือนแล้ว แต่คนที่ถูกบอกถูกเตือนทำเฉยเมยไม่สนใจ คิดว่าตัวข้านี้ก้อแน่ ก้อเก่ง อย่ามายุ่ง มาสอนสั่ง เรื่องของข้า ก้อแสดงว่าบุคคลผู้นั้นไม่น่าคบหาเช่นกัน
    นั่นแสดงว่าทั้งสองฝ่ายต่างก็มี มิจฉาทิฐิ มีความถือตัวถือตนในทางที่ผิด
    แต่นี่ที่พี่ศิได้บอกกล่าวมาเพื่ออะไร
    เพื่อให้ทุกๆท่านได้ทำอะไรต่างๆที่ถูกที่ควร ไม่ผิดพลาดและถูกต้องแก่กาล
    แล้วก้อถ้าพี่ไม่ผิดพลาดเลย ก้อคิดว่าหลายๆคนก้อจะไม่รู้ ไม่เข้าใจ ในการที่เราจะอฐิษฐานและแผ่ส่วนบุญ ส่วนกุศลต่างๆ หลายๆคนก้อจะไม่รู้ แต่นี่หลายๆคนที่ได้อ่านก้อจะเข้าใจและทำได้อย่างถูกต้องไงและจำได้ด้วยเพราะมีคนทำผิดให้เห็นแล้ว
    และที่ถามหรือตอบโต้ย้อนกลับก้อเพราะนั่นคือความเข้าใจของตัวเราซึ่งมันไม่ถูกต้อง และเราก้อต้องยอมรับความเป็นจริงว่ามีหลายสิ่งหลายอย่างที่เราไม่รู้ไม่เห็น แต่พี่ศิและน้องรู้เห็นมากกว่าเรา
    แล้วก้อที่สำคัญที่สุดเลยที่พี่ศิกล้าบอก กล้าหยอก กล้าแหย่พี่และหลายๆคนในที่นี้ก้อคือความเป็นกัลญาณมิตรที่ดีนั่นเอง
    และที่พี่โดนมากกว่าคนอื่นเพราะพี่ชอบสงสัย และกล้าที่จะถาม และพี่ศิคงเห็นแล้วว่าพี่เป็นคนยังไงค๊าบคือเห็นเป็นน้องชายที่น่ารักมากๆคนหนึ่งยังไงหล๊ะค๊าบฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

4. Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ;aa26ไม่ต้องเสียใจหรอกค่ะหนูจิ๊บ....ทุกอย่างได้ถูกกำหนดไว้แล้ว
    ได้มีโอกาสไปสำรวจวัดอัมพวันมาแล้วนะจ๊ะ ( อาศัยรถคนอื่นไป )
    บรรยากาศดี ทุกอย่างดูเป็นระบบ ห้องน้ำเยอะมากกกกก
    แต่สะอาดดีนะคะ เสียอย่างรู้สึกว่าคนเยอะไปหน่อย

ขอให้หนูจิ๊บได้ปฏิบัติในสิ่งที่ตั้งใจไว้...กลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะจ๊ะ

;aa32

5. Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่เม้งคะ....ตกลงจะบอกน้องจินหรือหนูจิ๊บกันแน่คะเนี่ย
    เดี๋ยวจะโดนหาว่าเลอะเลือนตามวัยนะเจ้าคะ

ระวังหนูจิ๊บน้อยใจpity_pig....ทวงมะขามคืนไม่รู้ด้วย 5555

black_pigblack_pig

6. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

คนเยอะอะดีแล้วจ้า
    จะได้ดูกิเลสตัวเอง
    ไม่ใช่ไปดูคนอื่นอีกเหมือนใครกันน๊ะ
    พี่ศิบอกแล้ว ว่าอย่าไปสนใจคนอื่นเลย
    ให้ดูตัวเองตลอดเวลา
    ดูจิต มีสติ แล้วจะได้บุญเต็มๆจ้า

7. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว ขอโทษด้วยค๊าบ
    ไปแก้แล้วค๊าบ
    สงสัยมึนไปหน่อยก้อเลยสับสนเรื่องชื่อ
    แหมก้อชื่อคล้ายๆกัน
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

8. ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยนะจ๊ะ หนูจิ๊บ
    ก่อนไป ก็ฝึกตื่นตีสามครึ่ง แล้วก็ฝึกไม่กินข้าวเย็นด้วยก็ดีนะ จะได้ชิน ไม่หิวงัย
    ตอนพี่เมย์ไป พี่ติดแบรนด์ซุปไก่ไปด้วย เพราะร่างกายไม่ค่อยพร้อม
    ตอนเช้าก็ 1ขวด (แต่ถ้าร่างกายพร้อมก็ไม่จำเป็นจ๊ะ)
    ส่วนเงินที่พกไป ขอให้เก็บติดตัวไว้ตลอดเวลานะ เอากระเป๋าใบเล็ก ๆ(สีขาว)
    ที่มีสายสำหรับสะพายไปด้วยก็ดี หรือจะไปหาซื้อย่ามเอาที่วัดก็ได้
    ปล.ฝากชมสามีด้วย ว่าทำตัวน่ารักมาก มีสามีดีก็เหมือนถูกล๊อตตาลี่รางวัลที่หนึ่ง

ขอให้เจริญในธรรมนะจ๊ะ สาธุ ^_^

9. ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

_/\_ สวัสดีค่ะ คุณคัดเค้า

อนุโมทนาสาธุด้วยนะเจ้าค่ะ _/\_
    นอกจากคุณคัดเค้าจะได้บุญไปเต็ม ๆ แล้ว ยังเปิดโอกาสให้ผู้อื่นได้ทำบุญด้วย โดยไม่ต้องยากลำบากไปทำเอง
    เรียกว่าทำให้ผู้อื่นมีโอกาสทำบุญได้อย่างง่ายดาย ต่อไปคุณคัดเค้าจะทำการสิ่งใดก็คงราบรื่นง่ายดายไปหมด อนุโมทนาค่ะ ^_^

10. cloud2Btakecare Active Member

จริงของพี่ศิค่ะ สีรุ้ง เป็นความสดใสจริงๆ ทั้งยังสวยงามอีก
    ทุกครั้งฟ้าหลังฝนก็จะเห็นรุ้งกินน้ำสีรุ้งเช่นกัน พี่ศิเปรียบเทียบให้เห็นภาพเลยค่ะ
    ขอบคุณสำหรับเพลงค่ะพี่ศิ
    สุขทุกข์อยู่ที่ใจเราเองจริงๆ

11. ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

12. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

-cool day-ขออนุโมทนาบุญกับ คุณคัดเค้า และหนูจิ๊บ ค่ะ
    หนูจิ๊บจ๋า..ถ้าแฟนไม่ว่างก็ไปเองเถอะ
    จะได้ฝึกความลำบาก (นิดหน่อย)
    ก่อนไปต่อสู้กับเวทนามหาศาลที่วัดอัมพวัน
    วัดนี้น่ะ..ใครไม่เข้มแข็งพอ
    อยู่ไม่ครบ 7 วันหรอกนะจ๊ะ
    (พี่ขอให้หนูจิ๊บอยู่ครบ)

และทำตามคำแนะนำของพี่เมย์สุดสวยเค้าด้วย
    เรื่องฝึกงดอาหารเย็นน่ะจ๊ะ..

13. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

rabbit_heartขอบคุณอาเฮียเม้งมากๆ
    ที่นำข้อติติงจากป้าแน็ต (ใช่ป่าว) มาให้อ่าน

สุดยอดจริงๆ ป้าแน็ตเนี่ย..

(ต้องชมเยอะๆค่ะ เดี๋ยวแกก็จะโผล่มา อิอิ)
    :z1
    ส่วนพี่ศิ..รายนี้สุดยอดอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วง(เรื่องรายละเอียด) คิกๆๆ

เอาน่าเฮีย..ยอมถูกสับ เป็นวิทยาทาน แก่เพื่อนๆ

ได้บุญเยอะเหมือนกันนะ จินว่า อิอิ

14. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

คุณชัยวัฒน์ ไม่เห็นตอบคำถามจินเลยค่ะ

รออยู่นะคะ..จะเข้ามาทวงถามทุกวัน

จนกว่าจะได้คำตอบ (เหมือนคุณ Rak ทวงพี่ศิ อิอิ)

15. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมบอก..

น้องเอ๊าะ โฉมใหม่ หล่อขั้นเทพ

16. ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

ไหนคะ PM มาเมื่อไหร่ ที่มาเก่าๆนั้น
    พี่ดีดีตอบหมดแล้วนะคะ
    เนี่ย ..สงสัย Net ล่ม เมล์เลยหนีไปเที่ยวแน่เลย
    มีสิ่งใดก็ เมล์ไปใหม่นะคะน้องใหม่ขาาาา

อย่าร้องไห้..อย่าร้องไห้ ค่ะ ดูสิ น้ำตาท่วมเรือนแล้ว
    โอ๋..โอ๋ นะคะ นะคะ
    (kiss)

วันนี้ พี่ดีดี ส่งของรางวัลให้น้องๆ ที่น่ารักทั้งหลายแล้ว
    อาทิ น้องใหม่ น้องจิน น้องปอนด์ น้องกุ๊กไก่ คุณเม้ง
    คุณอ้างว้าง หลานธีร์วินท์ (f)
    หากได้รับแล้ว แจ้งให้ทราบด้วยนะคะ
    (kiss)

ขาดแต่น้องแอน ยังมิได้ส่ง...
    เพราะเพิ่งได้รับเมล์ที่อยู่วันนี้เอง
    ทีแรกคิดว่าน้องแอนสละสิทธิ์...
    เห็นนานมากแ้ล้ว ไม่ส่งที่อยู่มาซักที
    ก็เลยไม่รอค่ะ
    (f)

น้องแอนขาาาา มาล่าช้า รอหน่อยนะคะ
    แล้วจะจัดส่งตามไปอีกทีค่ะ
    (kiss)

17. ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

:p:p
    อนุโมทนาสาธุประดิษฐ์ ค่ะ คุณเม้ง...
    เห็นด้วยทุกสิ่งทุกประการ ค่ะ สาธุ!อีกที อิ อิ อิ
    เป็นพระคุณอย่างสูงที่เป็นต้นแบบแห่งวิทยาทาน
    เนี่ย..ได้บุญหลายเลยนะจะบอกให้ ..
    :p
    หนูจิ๊บจำไว้ จำไว้ แล้วรีบขออภัยมณีและ
    ขอบพระคุณเฮียเค้าเร็วๆ ไม่งั้น..:p
    พี่ดีดีจะทำโทษให้ยืนกางแขนคาบไม้บันทัด 20 นาทีนะ
    :eek:
    ดีม๊ะคะ คุณเม้ง 5555 :p

แลที่ถูกที่ซู๊ด..อีกข้อคือ..
    คุณศิเค้าน่ะ รักและเอ็นดูหลานเม้ง..
    เอ๊ย..ขออภัย ไม่ใช่ค่ะ
    คุณศิเค้าน่ะรักและเอ็นดูคุณเม้งมากที่ซู๊ด เพราะ
    คุณเม้งมิใช่แค่น้องชายที่น่ารักมากๆคนหนึ่งนะ แต่..
    เป็นน้องชายที่แสนดีและน่ารักมากที่ซู๊ดเลย..
    ใช่ใหมคะ คุณศศิ อิ อิ อิ
    (kiss)

18. ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

ยังเลยค่ะ เจอคุณศิ..ตุกติก อิ อิ อิ :p
    คุณศิขาาาา โปรดกรุณานัดด่วนนะคะ
    นัดช้า พี่ดีดีน้อยใจ เล่นตัวนะจะบอกให้..
    พี่ดีดีน่ะ..ไม่ใช่ใครนัดแล้วจะเจอง่ายๆ นิจะบอกให้
    555555555555555555555555

วันอาทิตย์นี้ได้ไหมคะ โปรดกรุณาตอบด่วนนนนน...
    (kiss)

คุณอ้างว้าง.. อ่านธรรมะที่คุณศศิเขียนมาในนี้
    ตายังไม่แฉะเหรอคะ พี่ดีดีน่ะ..กะว่าไปทานข้าวกะคุณศศิ
    อย่างเดียวก็พอ..ก็พอ ..ก็พอน่าาา ..อิ อิ อิ

คุณศิคะ ถ้าคุณศิไม่สะดวก ยังไงก็ยกไปเลี้ยงชาติหน้า...
    อุ๊ย..มิใช่ค่ะ ..ปีหน้าก็ได้นะคะ
    พี่ดีดี จะได้เห็นคุณศิแก่ขึ้นกว่าปัจจุบันไง 555+++:p

denceedenceedenceedenceeสบาย...สบาย..ตามสไตส์ พี่ดีดี..เหมือนกัลลลลdenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedencee

19. ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

denceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedencee

ดีใจเอ๊ย..ดีใจจัง...ที่ป้าแน๊ตเยือนเรือนเจ้าค่ะ
    ป้าดีดี นำน้องๆ มาต้อนรับการกลับเยือนเรือนของป้าแน๊ตค่ะ
    denceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedenceedencee

20. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

น่านหน๊ะซิ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    ผมกะป้าแน๊ตผิดหมดเลย
    ตอนแรกคิดว่าใช้คำว่า สัตว์ ไม่น่าจะใช่แต่กลายเป็นว่าใช่
    ขอบคุณค๊าบ

;38;38;38