ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิ...พี่เพิ่งไป กลับมาตะกี้เองจ๊ะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

2. เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

be happy1 ขอบคุณคับพี่ดีดีที่เข้าใจพ้ม ผมไม่โกรธพี่หรอกคับ เข้าใจถ่องแท้แล้วคับศีล 8 ที่ถามไม่รู้จิงๆ ที่เพิ่มมาอีก 3 ข้อมีอะไรบ้างแค่นั้นแหละคับ ส่วนศีล 227 ข้อยังไม่ถามดีกั่ว พ้มไม่บวชตอนนี้คับ อิอิอิอิ....
    บุญกุศลใดที่พี่ดีดีและกัลยามิตรทุกท่านได้ทำแล้ว ข้าพเจ้าขออนุโมทนาสาธุในบุญกุศลนั้นๆด้วยคับ... จิตใจที่ดีงามจะคงอยู่ตลอดไป;k01

3. Jhumlongrak สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2009
    หนูเข้าใจแล้วคะพี่ศิ หนูเองก็จะปฏิบัติตนให้ดีขึ้นเช่นในระหว่างที่รอคำตอบก็จะปฏิบัติธรรมในบางประการที่ตนเองสามารถทำได้ในปัจจุบันนี้ เช่น สมาธิ ทำทาน จิตใจบริสุทธิ์ กลัวต่อบาป เป็นไปได้จะไม่สร้างเพิ่มอีกคะเพราะเท่าที่เป็นมาคงมากมายรอไว้ได้แก้กรรมได้วิธีจากน้องก็ยิ่งจะดีขึ้นเพราะว่าเราจะไม่สร้างกรรมอีกแม้ว่าเกิดภัยอะไรเราตายไปก็ได้ไปในที่ ที่ดี สำหรับเราใช่มั้ยคะ หนูก็ขอให้พี่ ๆ ทุกคนเป็นกำลังใจให้หนูด้วยนะคะ โดยเฉพาะเวลาทำสมาธิคะ หนูเป็นคนชอบกังวลโน้นนี่อยู่เสมอก็เลยนิ่งยากนานคะต้องทำสมาธิประมาณ 30 นาทีขึ้นไปถึงจะนิ่งแล้วหลังจากนั้นก็สงบดีคะแม้ไม่มีนิมิตแต่ใจสบายคะ ขอบคุณพี่ศิมากคะที่เป็นกำลังใจให้หนูนะคะ บางทีก็แค่อยากได้คำทักทายจากพี่ศิบ้างหมือนที่พี่ทักทายคนอื่นเมื่อเวลาเข้ามาเหมือนมาเติมเต็มน้ำในใจไม่มากขึ้นคะ

4. sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

แถวโคราชยังไม่ได้ไปจ๊ะ ยังไกลตัว
    แค่หาที่ปลอดภัยในเมืองกรุงช่วงตั้งหลัก
    ยังเลือดตาแทบกระเด็นกระดอนสามตลบแล้ว
    ขืนมัวหาที่ไกลก่อน กว่าไปถึง ซัดกลางทางแบบน้องบอก
    ไม่มีประโยชน์จ๊า
    น้องบอกถิ่นอีสานที่ว่ารอด ก็ใช่จะหนีน้ำพ้นนะ
    และก็ไม่ใช่รอดทั้งหมดทุกจุดด้วย
    เพียงแต่มันมาแล้วมันยุบเท่านั้น
    ไม่ขังถาวรแบบที่อื่น พายุ อะไรถล่มไหวหวั่นอีก สรุปลำบาก ๆ เท่าเทียมไม่น้อยหน้าแดนใด

รู้นะ ถามแบบนี้ คิดไรอยู่
    จะให้พี่ศิกะน้องไปอยู่แถวนั้นล่ะสิ
    หรือถามทดสอบว่าตัวเองจะรอดไม๊ จริงป่าวล่ะ 55555

ขอบคุณมากค๊าสำหรับรักและห่วงใย
    จะเก็บไว้น๊า น้ำมาจะกระซิบบอกน้องเอ๊าะเบา ๆ
    (แล้วจากเมืองกรุงไปโคราช เสียงกระซิบจะถึงไม๊นี่ วันนั้นคอมน้องเอ๊าะอาจเสียอีกก็ได้นะ 5555555)

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=31

5. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ไปด้วย ช่วย 2 บาท

ที่จริง
    เรื่องแบบนี้
    ผมเชื่อ ตามที่คุณศศิ บอก ครับ
    บาป บุญ จะชี้ว่า
    ใครอยู่ ใครไป
    แต่ พี่ไปไหน ผมขอไปด้วย นะ
    ;aa48;aa48;aa48

6. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    น้องเอาะแอะค๊าบ
    พี่ไม่รู้ว่าน้องอายุเท่าไหร่แล้วแต่ไม่ค่อยดีน๊ะค๊าบที่เรีบกพี่จิ๊บเค้าแบบนั้นน๊ะค๊าบ
    พี่ว่าน้องเอาะน่าจะอายุน้อยกว่าหนูจิ๊บน๊ะ

7. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

มารอแล้ว ครับ
    รีบเล่าสิ

พี่ศศิ สวยเหมือนใคร

เห็นว่า
    เหมือน สินจัย ตอนสาวๆๆๆๆๆๆ

จริงปะ
    piggipiggi;aa4

8. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

<table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 7 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%">chattrg, Theewin_boys, Jhumlongrak, kunmeng, threeam

หวัดดี ทุกคน ครับ
    สบายกันดี เนาะ

</td></tr></tbody></table>

9. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ไม่มีค๊าบ มีและหนักมากๆด้วย
    ถ้าจะบอกว่าชีวิตที่ผ่านมาไม่มีปัญหาหนักเลยก้อไม่ใช่ค๊าบ
    เคยหนักถึงกับจะคิดตายไปให้มันพ้นๆซะเลยก้อมีค๊าบ
    เพราะว่ายังมีบุญและมีคำสอนของพระพุทธองค์อยู่ก้อเลยปลงได้
    แต่ก้อเคยเบื่อๆๆๆๆๆๆมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    จนคิดว่าไม่มีประโยชน์ที่จะอยู่เพราะไม่มีใครเข้าใจเราเลย
    แต่ก้อคิดได้ว่ามันเป็นกรรมของเรา
    ทำให้คนรอบข้างไม่มีใครเข้าใจเรา
    ก้อรอเพียงแต่ว่ารับกรรมนั้นให้หมดไปหรือเบาบางลงชีวิตเราก้อจะดีขึ้นเอง
    พูดง่ายๆว่า ก้มหน้ารับกรรมไปซะ
    ใช้หนี้ให้หมดซะ แล้วมันก้อดีเอง
    ก้อเหมือนที่พี่ศิเคยบอกนั่นแหละค๊าบ
    ถ้ายังไม่ถึงเวลามันทำอะไรไม่ได้ค๊าบ

ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    มันเป็น สัจธรรมค๊าบนั่นคือ ไตรลักษณ์

10. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

หนูลักษณ์จ๋า ไม่ต้องไปก้อได้ค๊าบ
    ถึงจะอยู่ไกลแต่ถ้าเรานึกถึงท่าน ท่านก้อมาอยู่ใกล้เรา
    แค่คิดก้อได้บุญแล้วจ้า

11. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่า ฮ๋า ฮ่า
    ไม่รู้อะไรซะแล้ว
    รู้ป่าวเมื่อก่อนที่เรือนนี้หลายๆคนที่เข้ามาโดยส่วนมากเป็นผู้ที่มีความทุกข์ มีความอยากรู้ มีการก่อกวนก้อมี
    และตอนหลังมีมากขึ้นหลังจากที่พี่ศิออกหนังสือ
    แต่พี่เข้ามาเพราะป้าแน๊ต
    พี่เข้ามาก้อมาหยอกเย้ากระเซ้าแหย่ ทำให้ที่เรือนนี้ไม่เคร่งเครียด
    ลองย้อนอ่านดูซิ
    แล้วก้อที่พี่ศิเรียกหลานนั่นอะรู้ป่าวว่าทำไม
    ถ้าเป็นน้องแกล้งไม่ได้จ้า
    แต่ถ้าเป็นหลานแกล้งมันส์กว่าเยอะเลย ไม่เชื่อถามดูซิ

แล้วก้อเบอร์โทร ให้ใครไม่ได้ค๊าบเดี๋ยวโดนอีไสย
    หนูจิ๊บต้องไปขอเองจ้า

12. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

น้านมาแล้วท่านประธานที่เคารพ
    หาเรื่องชะแว๊ป แล้วก้อให้ผมตอบแทนเ็ป็น ศิราณีซะแล้ว55555++
    ถ้าจะเอาสาระมากๆต้องคุณพี่ดีดีค๊าบ
    อ่านดูแล้วสำบัดสำนวนเหนือกว่าผมเยอะเลยค๊าบ
    ฮ่า ฮ๋า ฮ๋า ใครจะบังอาจว่าพี่ศิหกสิบ
    แหมยังห่างเกือบยี่สิบ
    พี่ศิยังสาวยังสวยอยู่เลย
    เคยได้ยินป่าว
    55555+++++
    คุณแม่ยังสาว
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

13. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดี ครับ
    อ่านแล้ว
    รู้สึก รัก
    น้องชายคนเล็กคนนี้ จัง

wel lcome_

14. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

<table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%">chattrg, ddalways, kunmeng, Theewin_boys, Jhumlongrak

หวัดดี
    ป้า ดีดี คนสวย
    น้องลักษณ์
    และ ....

</td></tr></tbody></table>

15. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องแล้วค๊าบน้องลักษ์
    ตอนนี้ต้องช่วยเหลือตัวเองก่อน
    บาปกรรมเราไม่สามารถทำให้มันหายไปไหนได้
    แต่เราสามารถสร้างกรรมดีให้มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเพื่อที่อกุศลกรรมจะได้ตามไม่ทัน
    แล้วถ้ากุศลกรรมของเรามีมากกว่ามากๆก้อจะทำให้ทุกสิ่งทุกอย่างดีขึ้นเองค๊าบ
    โมทนาสาธุด้วยค๊าบที่เริ่มทำแล้วและตั้งใจทำ
    พวกพี่ที่เรือนแห่งนี้จะช่วยเป็นกำลังใจให้ค๊าบ
    ถ้าไม่เข้าใจก้อเข้ามาสอบถามวิธีปฏิบัติได้ค๊าบ
    เชื่อเหอะมีคนตอบข้อข้องใจได้แน่ๆค๊าบ
    ที่นี่อยู่เหมือนดั่งพี่น้อง แนะนำกันได้ก้อช่วยกันไป

16. ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

5555++++

แรกเริ่มก็ดูดี๊ดี ที่ว่า
    "บาปบุญจะชี้ว่าใครอยู่ใครไป"
    แต่ไฉนต่อท้ายว่า
    "แต่พี่ไปไหน ผมขอไปด้วยนะ"...

สับสน..สับสน..พี่ดีดีสับสน...555+++
    งง..งง..งง..and งง..ครือว่าาาา...
    ถ้าพี่ศศิไปไหน ผมขอไปด้วยได้เนี่ย..
    เป็นบาป..หรือ..เป็นบุญ..หรือ..เป็นขา..พาไปหนอ
    ที่ชี้ว่าใครอยู่ใครไปน่ะ สับสนจริงๆ...อิ อิ อิ

คุณศศิเจ้าคะ.. ช่วยอรรถาธิบายให้ผู้น้อย
    เข้าใจหน่อย..จะได้ไหมเจ้าคะ...สาธุ

17. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีค๊าบพี่ชาติ
    แต่ผมว่าพี่ศิน่าจะสวยแบบไทยๆน๊ะ
    แล้วก้อแบบเย็นๆอะ
    สินจัยสวยแบบดุๆ น่ากลัวออก
    แต่ก้อไม่แน่เหมือนกันเห็นป้าบอกว่า
    เวลามาดึกๆน่ากลัวอย่างแรงผวาทุกที
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า ไม่รู้จิงป่าว

18. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีค๊าบ
    ไหนมีเรื่องราวอะไรมาเล่าสู่กันฟังอีกบ้างค๊าบ
    เป็นลูกจิ้งจกตาดำๆยังพอคบได้
    แต่ถ้าบอกเป็นลูกจระเข้ พี่เลิกคบแน่ๆเลย
    55555555+++++

19. ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านรองประธานที่เคารพ

ต้องขอบพระคุณท่านรองฯเป็นอย่างยิ่ง
    ที่กรุณาโยนกลอง..เอ๊ย..ยกย่อง..

แต่่ข้าน้อยมิบังอาจรับได้ เนื่องจาก
    ข้าน้อย...ยังด้อยนัก ขอท่านพี่..
    (อุ๋ยย..หลุดอีกละ..ขออภัยภูเบศรเจ้าค่ะ)

ขอท่านรองฯเม้ง..โปรดกรุณารับหน้าที่นี้ต่อไป
    ให้ยั่งยืนถาวรชั่วนิรันดร์กาลนะเจ้าคะ
    เพราะท่านแตกฉานลึกซึ้ง..คมคายยิ่งกว่าหลายเท่านัก
    ข้าน้อยขอยกย่อง ขอยกย่อง !!!!!

ใช่เลย...คุณศศิน่ะ..คุณแม่ยังสาวววววว
    มิใช่สาวอย่างเดียว ยังสวยยยยยยอีกต่างหาก
    สวยเหมือน..เหมือนใครน้อ...อ้อ..รู้ละ..
    สวยเหมือนพี่ดีดี...อูยยยย...อีกละ ยิ่งพิมพ์ยิ่งเลอะ

ไม่ใช่่ค่ะ ไม่ใช่สวยเหมือนพี่ดีดี ความจริงน่ะ 555666
    สวยกว่าพี่ดีดี...นี๊ดเดียว..
    นี๊ดเดียวจริงๆ นะจะบอกให้ ...
    ใครไม่เชื่อ ก็ตัดสินกันเอาเองละกัน
    พี่ดีดีม่ายเกี่ยว ม่ายเกี่ยว และก็ ม่ายเกี่ยว ค่ะ
    5555++++

20. อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

;aa47 เข้ามาอ่านที่ไร..ก็มีอะไรทำให้ยิ้มได้ทุกที...ฮะฮะ
    :z7:z7:z7