ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ;34 เรื่องของเรื่องคือว่า...

คอมพ์ที่บ้านจินมันป่วยค่ะ
    สงสัยติดโรคชิกุนปุนยา เอ๊ย ติดไวรัสค่ะ
    สงสัยเหมือนพี่ชาติ
    มันโหลดช้ามากๆค่ะ
    เข้าเวปพลังจิตไม่ได้เลย
    จินก็เลยได้แต่เมลล์คุยกะพี่ศิไปเรื่อยๆ

นี่คุณวิศวกรหนุ่มที่บ้านเพิ่งแก้ไขให้
    (ไม่รู้จาดีได้กี่วัน)

คิดถึงทุกคนเรยยย-love mode-

2. ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

มะเห็นมี PM ของน้องจิน ซักกะตัวเดียว
    ส่งใหม่ค่ะ... ใครลักของพี่ดีดีไป... บอกมาเชียว
    จะให้คาบไม้เรียว... ยืนกางแขน 2 ชั่วโมง 555

3. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

;aa48ขอบคุณคุณเมย์นะจ๊ะ ที่ถามถึงจินน่ะ (เห็นแว่บๆหน้าก่อน
    แต่จะอ้างอิง..หาไม่เจอละ อิอิ)

น้องจิ๊บจะจัดทัวร์ไปเที่ยวไหนกันเหรอจ๊ะ

พี่ไปด้วยได้ป่าว.. (ล้อเล่น) ขอให้ซาหนุกนะจ๊ะ

พี่ดีดีขา...จินได้รับของเรียบร้อยแล้วค่ะ

ขอบพระคุณมากนะคะ

ขอกราบงามๆตรงหว่างอก (อิอิ)

ลูกสาวมาจาก รร. แล้ว.....บายก่อนนะจ๊ะทุกคน
    (เจอกันคืนนี้จ้า)

4. ปฏิสัมภิทัปปัตโต เป็นที่รู้จักกันดี

มีเนื้อหาบางส่วนเกี่ยวกับ "การถวายสิ่งของแด่พระภิกษุสงฆ์" มาฝากค่ะ
    (คัดมาจากหนังสือ การถวายสิ่งของแด่พระภิกษุสงฆ์ ที่ญาติโยมควรปฏิบัติ)
    ของพระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป วัดอรัญญวิเวก(บ้านปง) ต.อินทขิล อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่

(หน้า 11) การถวายอาหาร การที่ญาติโยมนำอาหารต่าง ๆ มาถวายพระภิกษุมาก ก็ไม่ควรประเคนทั้งหมด
    ควรแบ่งไปเก็บไว้ที่โรงครัวบ้าง หรือจะนำมาให้พระภิกษุเห็นแล้วกล่าวคำถวายทานก่อน (ไม่ได้ประเคน)
    หลังจากรับพรจากพระภิกษุแล้ว ค่อยนำไปเก็บไว้ที่โรงครัว เพื่อให้แม่ครัวทยอยแบ่งออกมาถวาย
    พระภิกษุฉันในวันต่อ ๆ ไปก็ได้ เพราะถ้าหากพระภิกษุรับประเคนทั้งหมด ก็ไม่สามารถเก็บไว้ฉันได้
    ถือว่าเป็น ยาวะกาลิก มีอายุแค่เช้าถึงเที่ยงวันเท่านั้น เหตุฉะนั้นทางวัดจึงได้สร้างโรงครัวไว้เพื่อเก็บ
    อาหารที่ยังไม่ได้ประเคนให้พระภิกษุ

สำหรับญาติโยมที่นำข้าวสารมาถวาย ถ้าหากว่ามีข้าวสารอยู่ในรถร้อยกระสอบ และเจ้าศรัทธา
    อยากถวายทั้งหมด ก็นิมนต์พระภิกษุมาจับรถเพื่อรับประเคนข้าวสารทั้งหมดนั้น พระภิกษุก็จะไม่สามารถฉันได้เลย
    แม้แต่กระสอบเดียว เพราะข้าวสารจัดว่าเป็น ยาวะกาลิก สามารถเก็บไว้ได้ตั้งแต่เช้าถึงเที่ยงวันเท่านั้น
    และข้าวสารทั้งหมดก็ไม่สามารถนำไปถวายพระภิกษุวัดอื่นให้ฉันได้ด้วย เพราะเหตุผลเดียวกัน แต่ถ้าหากว่า
    พระภิกษุไม่ได้รับประเคน ญาติโยมกล่าวคำถวายเฉย ๆ แล้วนำไปเก็บไว้ในโรงครัวทั้งร้อยกระสอบ เพื่อให้
    แม่ครัวทยอยนำมาหุง มานึ่ง ถวายพระทุกวัน ๆ จนหมดก็ได้ เพราะพระภิกษุไม่ได้จับ ไม่ได้รับประเคน
    และศรัทธาญาติโยมก็จะได้บุญได้กุศลอย่างเต็มเปี่ยมเช่นกัน

ส่วนเนื้อหาทั้งหมด ตาม File แนบด้านล่างค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สวัสดีทุกท่านค่ะ... ยินดีต้อนรับน้องตัวเล็ก และน้องวัดวาอารามค่ะ เข้ามาคุยกันบ่อยๆนะคะ ลุง ป้า น้า อา พี่ๆ น้องๆ ในเรือนพญานาคแห่งนี้น่าร้กกันทุกคนเลยค่ะ...

6. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007

ยินดีต้อนรับ ครับ

พี่ (ขอแทนตัวเองแบบนี้)
    เคย บอกแล้ว ว่า

อย่า เข้ามาทัก
    จะหลงรัก (ทุก)คนในห้องนี้

;38fishh_

7. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    <table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 10 คน ( เป็นสมาชิก 9 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%">chattrg, อ้างว้าง, chananat, Tua-Lek, chanadda1978, ปฏิสัมภิทัปปัตโต, knit, กึกก้อง, Jhumlongrak

หวัดดี ทุกท่าน ครับ
    มากันมาก
    อบอุ่น
    และ อิ่มเอม ครับ

</td></tr></tbody></table>

8. chanadda1978 สมาชิก

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีทุกท่านเช่นกันค่ะ
    ท่านใดที่ยังไม่เคยไปกราบปู่ศรีสุทโธ กับย่าประทุมมา ที่คำชะโนด จังหวัดอุดรธานี อีกวัน สองวันจะเอารูปมาให้ชมกันน๊ะค๊ะ และแถมด้วยศาลหลักเมืองปู่ด้วยค่ะ ที่อำเภอบ้านดุง
    คิดถึงพี่ ป้า น้า อา ทุกท่านน๊ะค๊ะ รวมทั้ง ลุงๆ ด้วยค่ะ อิ อิ

9. นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2009
    สาหวัดดี....พี่ศิ โกชาติ โกเม้ง ป้าดีดี พี่จิน พี่กุ๊ก พี่ทิพ น้องลักษ์
    เอ้ามะต้องคิดมากนะตะเอง.......
    เอารูปปะพันสัณฐานมาให้เปรียบเทียบแล้วจ้า........
    ไม่รักกันจริงไม่บอกนะนี้ย.....แต่ที่แน่ๆ บ่แม่นเจ้าสาวเด้อค่ะ.....
    และแล้วคุณป้าดีดีค่ะคา...จะทิ้งกันได้จะใดค่ะ...ป้า
    ในเมื่อเป็นผู้จุดประกาย...ให้น้องๆ ในเวป...แล้ว
    คุณป้านั้นแหละต้องมาเป็นไกด์..เลย
    พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านค่ะ ลากป้าดีดีมาให้จงได้.....
    มิฉะนั้นจะอดไปเที่ยวเขาค้อและวัดผาซ่อนแก้วเด้อค่ะ.....
    (สองคนที่หน้าตาที่เหมือนในรูปนี้แหละค่ะคือจิ๊บและสามี)
    เดี่ยวขอไปทำการบ้านของป้าดีดีก่อนนะค่ะ

10. Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

he llo _carยินดีต้อนรับ คุณวัดวาอารามค่ะ
    ระวัง_Friend_จะติด(ใจ ) จนต้องลงแดงถ้าไม่ได้เปิดบ้านนี้นะจ๊ะ

11. นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

ตอบ อันวัดผาซ่อนแก้นั้น เป็นสถานที่มีภูเขาขึ้นโอบรอบ และมีธรรมชาติที่งดงาม
    และบนยอดเขาสูงนั้น มีถ้ำอยู่บนปลายยอดเขา
    ซึ่งมีชาวบ้านทางแดงหลายคน ได้เห็นลูกแก้วลอยเหนือฟากฟ้า
    และลับหายไปในถ้ำนั้นบนยอดเขา ชาวบ้านเชื่อว่าเป็น
    พระบรมสารีริกธาตุเสด็จมา และต่างก็ถือว่า เป็นสถานที่มงคล
    มีความศักดิ์สิทธิ์ และเรียกตามกันว่า " ผาซ่อนแก้ว " และพุทธสถาน
    ที่มาตั้งในจุดที่โอบร้อมด้วยทิวเขาดังกล่าว จึงเรียกว่า
    " พุทธรรมสถานผาซ่อนแก้ว " เพื่อเป็นนิมิตมงคล
    แก่ชาวบ้านทางแดง และผู้มาปฏิบัติธรรมสืบไป..เจ้าค่ะท่านป้าดีดี
    ;aa50;aa50;aa50;aa50;aa50;aa50;aa50;aa50

12. เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa52สวัสดีคับพี่ๆและกัลยามิตรทุกท่านและน้องทุกท่านค๊าบบบบบบบ อย่างนี้พี่ดีดี ดูแลหลานๆเพิ่มขึ้นเนาะ เหนื่อยมั้ยจ้ะถ้าเหนื่อยก้อให้พี่เม้งกับพี่ชาติแล พี่ศิช่วยอีกแรง อิอิ:boo:

นี่คือที่มา สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง ( ฮ่าฮ่า สงสัยเจ้าเหมียวมันกะพลาด)

13. เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

;aa48เห็นด้วยคับ....พี่จิ๊บกับแฟนเป็นคุ่ที่น่ารักมากค๊าบบบบrabbit_scary-love mode- ที่วัดผาซ่อนแก้ว เห็นภาพแล้วอยากไปมั้งจังคับสวยมากจ๊า

14. cloud2Btakecare Active Member

โอโห
    ไม่ได้เข้ามาสองวัน มีงานเกาะหัวเยอะมา
    วันนี้มาตามอ่านตาแฉะเลย ทุกคนสบายดีนะค่ะ ปอนด์งานเยอะค่ะ
    อยากเข้ามาทักทาย แต่โหลดช้ามาก เจ้านาย(แม่) เห็นแล้วมองๆ เลยไม่สะดวกค่ะ

น้องจิ๊บ วัดผาซ่อนแก้วที่เอารูปมาให้ดู ทำให้พี่ปอนด์ยิ่งอยากไปมากเลย
    รูปน้องจิ๊บสวยน่ารัก นะเนี๊ยะ

พี่ดีดี คิดถึงนะค่ะ แล้วพี่ดีดี จะไปด้วยกันหรือป่าวค่ะ

พี่ศิค่ะ มีคนฝากมาถามค่ะว่า การทำหนังสือสวดมนต์เพื่อแจกให้กับผู้ที่ต้องการจริงๆ เราจำเป็นต้องนำไปถวายเป็นสังฆทานธรรมกับพระ ก่อนหรือป่าวค่ะ

15. Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

นี่คือที่มา สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง ( ฮ่าฮ่า สงสัยเจ้าเหมียวมันกะพลาด)[/quote]

:z17

คุณเอ๊าะแกล้ง "เจ้าเหมียว" หรือเปล่า ?
    น่าสงสาร แมวตกโต๊ะ !!!

16. Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

น้องจื๊บสวยกว่าที่พี่คิดไว้ซะอีกนะ

17. นางณัฏยากร ไทรแก้ว สมาชิกใหม่

พี่จินค่ะ มันไม่ถึงกับใช้คำว่าสวยหรอกค่ะ
    อายชาวบ้านเค้า...5555...ตอนถ่ายรูปมันเป็นขาวดำ
    หนูว่ามันดูเบรอๆ....ทำให้คนดูงง...ค่ะ
    เลยคิดว่าสวย.....55555
    แต่ชมว่าหนูสวยก็ดีค่ะ...ช๊อบชอบ...แฮะ แฮะ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ
    ยิ่งเป็นคนบ้าๆ บอๆ อยู่ สามีว่าหนูยังงั้นนะค่ะ
    สาธุ สาธุ อีกหลายๆ ครั้ง เด้อ สาธุ.......................
    เจอตัวจริงแล้วจะร้องจ๊ากๆๆๆ แปลว่ารักจริงๆ......

18. Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

หนูจิ๊บ เราจะถูกพี่ดีดีทิ้งแล้วนะตัวเอง
    ทำจะใดดี พี่ดีดีมาตั๋วให้น้องดีใจ...ว้า! แย่จัง
    ;k01;k01;k01;k01

19. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าไปมั้งคงไม่ได้น๊ะน้องเอาะแอะ
    แต่ถ้าไปมั่งคงไม่เป็นไรหรอกค๊าบ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

:boo::boo::boo::boo::boo::boo::boo:

20. kunmeng เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    น้าน ที่บ้านพี่เค้าเรียกว่า บ้ายอจ้า
    แต่ถ่ายแบบขาวดำแล้วดูคลาสสิคดีค๊าบ