ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. gold-nippan

gold-nippan Active Member

goldrice001@hotmail.com

อยากทราบ ว่า ในอดีตชาติ เคย สะสมบารมีมากมั๊ย เพราะ ตั้งใจ ว่า จะบวช แล้วไม่สึกเลย ให้ บรรลุธรรม ในชาตินี้ เลยครับ

2. gard

gard สมาชิก

3. chatbu88

chatbu88 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    พี่ศศิครับ พอดีผมส่งเมลล์ไปที่ 9669 น่ะครับ ไม่ทราบว่าได้รับรึเปล่าครับผม
    ส่งไปประมาณปลายเดือนที่แล้ว ครับผม ถ้าไม่รบกวนจนเกินไป ขอให้น้องเค้าช่วย
    ดูให้หน่อยนะครับ พร้อมรูปคนในครอบครัวด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ mink_bu@yahoo.com

4. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

สองวันก่อน ได้รับรายงานแจ้งมาจากอชิรญาณ์กรุ๊ป ว่ามีท่านหนึ่งโทรไปหา บอกขอเล่าให้ทางนั้นฟัง มัวเมลล์มาหาศิช้าไป เดี๋ยวอกแตกตาย (ฮา )
    ถามไปมา อ่อ ได้ความว่าที่น้องเคยดูเรื่องราวในครอบครัวเขาไปให้
    เขาบอกทางนั้นว่า เขาอ่านแล้วขนลุก หากไม่ได้โทรเล่า อกต้องแตกตายแน่ ๆ สืบค้นข้อมูลไปมา นึกว่าเรื่องไร ที่แท้ ท่านนี้เมลล์มาถามไถ่เรื่องคุณแม่ของเขา บอกมาแค่ เป็นห่วงคุณแม่มาก (ลูกกตัญญู ) ท่านเป็นเบาหวานทรมานมายี่สิบกว่าปี รักษายังไงก็ไม่ดีขึ้น ทานยาจนจะลามไปไต ไม่รู้กรรมอะไรหนักหนา อยากให้คุณแม่ดีขึ้นหมดกรรมบ้าง

น้องก็ดูภาพบอกไปว่า ชาติที่ส่งผลมาหน่ะ อดีตชาติคุณแม่เขาเกิดเป็นลูกช้าง
    แล้วก็ไปแอบกินอ้อยในไร่อ้อยของเจ้าของสวน ไปพังไร่อ้อยเขาพินาศเป็นแถบ ๆ เจ้าของมาจับได้ไล่ทันก็ไล่ไปด่าไป แช่งไปว่า ขอให้ของที่กินเข้าไป เกิดกรรมติดตัวไปทุกชาติทุกภพเลย (ใช้คำพูดด่าภาษาชาวบ้านน่ะ นึกเองนะคะ เขียนไปเดี๋ยวว่าหยาบ ) แหม ก็ไปพังไร่อ้อยเขาขนาดนั้น ของเขาก็ตัดไปขายไม่ได้ กรรมนี้แลที่ติดตัวส่งผลมาให้ป่วยเป็นโรคเบาหวาน

ก็ตอบไป เท่าที่น้องเห็น เพราะเขาไม่ได้เล่าอะไรมา
    ปรากฏว่าท่านผู้ถามก็โทรไปที่อชิรญาณ์
    บอกว่าอ่าน แล้ว อึ้ง บวก ขนลุก
    เพราะ คุณแม่เขาทั้งชีวิต ชอบช้างมาก รักช้างชอบซื้อแต่รูปปั้นช้างเต็มบ้านไปหมด ที่สำคัญ ชอบกินน้ำอ้อยทุกวันตั้งแต่สาวจนบัดนี้ จนเป็นเบาหวานก็เพราะน้ำอ้อยนี่แหล่ะ
    เขาบอก หากไม่ได้บอก อกเขาแตกตายแน่ เพราะเขาไม่ได้เล่าอะไรให้น้องฟังเลย เขียนไปแค่นั้น ยังไม่เคยเจอใครพูดได้แบบนี้ ของจริงครับ อกจะแตกครับ ขอบอกให้ทราบ ( ฮา )

ก็นี่แหล่ะหนา จิตดวงเดิม
    อดีตชาติ ที่ใคร ๆ เรียก นามธรรม
    นามธรรมที่ได้จากน้อง เด็กอภิญญา อายุ 13 คนนี้ ก็เป็นแบบนี้แล
    ไม่ต้องรอคอยการพิสูจน์ชั่วชีวิตอย่างหลับหูหลับตา

นามธรรมแห่งอดีตชาติ.....ใครว่าไม่มีจริง

สาธุ

ว่าแต่วันหลัง อย่าใช้คำว่า ขนลุก นะจ๊ะ
    ฟังแล้วมันเหมือนเห็นผีหลอกวิญญาณหลอนยังไงไม่รู้สิ
    พี่กะน้องเปล่าเป็นหีบหลอนซ่อนวิญญาณนะจ๊ะ
    เอาแบบ แนว ๆ หน่อยได้ไม๊เอ่ย แบบ ขนแขนสะแตนอัพ ก็พอจ๊ะ
    เมลล์มาเล่าก็ได้นะ ไม่ต้องโทรไปที่นั่นก็ได้ สงสารคนรับสาย เล่าให้พี่ฟังไปก็ขนแขนสะแตนอัพไปด้วยอีกราย (ฮา )

ช่วยกันสมทบทุนซื้อ server ของเวปพลังจิตคนละนิดคนละหน่อยนะจ๊ะ มีน้อยทำน้อย มีมากทำมาก กุศลเกิดเท่ากันหมด บางท่านมีน้อยอยากทำ แต่ไม่กล้าเห็นคนอื่นทำเยอะ ก็ไม่ต้องไปลงชื่อหรอกจ๊ะ ทำจากจิตกุศลดีที่สุด ได้มหาบุญแล้ว ช่วย ๆ กัน เวปจะได้ไม่อืด เดี๋ยวเจ้าของเขากดปุ่มหยุดการทำงานขึ้นมา จะยุ่งหนอ ๆ อดอ่านกันเลย นะจะบอกให้ สาธุค่ะ

อากาศแปรปรวน รักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ
    โชคดีค่ะ

ศศิริยะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --> <!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2008
  5. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เย้
    เจ้าของเรื่องมาแล้ว
    หายไปนาน จน หลายคนคิดถึง และ บ่นหา
    อย่าแต่ เตือนเขานะ
    รักษาสุขภาพด้วย ครับ

6. แว่นบางเขน

แว่นบางเขน เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    ช่วงนี้อากาศหนาว ขอให้ทุกคนดูแลสุขภาพด้วยครับ

7. Lokudtradham

Lokudtradham เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    คุณพี่ศศิครับ ช่วยดูให้ผมด้วยเรื่องกรรมน่ะครับ ผมส่งไป 3 ครั้งแล้วครับ
    ถ้ามีบุญวาสนาร่วมกันในอดีตชาติ คงได้รับคำตอบน่ะครับ เมล์ผม HUG_2U@windowslive.com หวังว่าภพชาติของผมจะได้ย่นลงมาบ้างน่ะครับ สาธุ

8. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อครู่ แว่ป เข้าไปดูเมลล์ ได้รับเมลล์จากท่านหนึ่งเขียนมา
    ทำให้รู้ว่า เอ่อ..ตัวหนังสือที่เราเขียน ไม่เสียหลายที่นั่งเขียนขึ้นมา
    น่ารักเชียว....ทำให้กำลังใจเพิ่มมาอีกเป็นกอง
    หลาย ๆ ท่านที่ไม่ได้เอ่ยถึง ไม่ใช่ว่าจะไม่ได้อ่านนะคะ
    ศิอ่านค่ะ แต่ที่ไม่ยกมา เพราะมากมายเหลือเกิน
    เอาแบบพอสังเขปนะคะ อย่าเพิ่งน้อยใจ ๆ
    ทยอย ๆ อ่านกันไป ช้านิดอย่าเพิ่งว่ากันนะคะ

กัลยาณมิตรท่านนี้เขียนมาว่า...... ( ขออนุญาติเจ้าของข้อความนะคะ ไม่ใส่ชื่อเสียงเรียงนามแล้ว คงไม่ว่ากันนะคะ ถือว่าช่วย ๆ กันแสดงความคิดเห็นนะคะ )

คุณศศิริยะ

ได้อ่านหนังสือจบแล้วค่ะ ทำให้ระวังตัว กลัวทำบาปมากขึ้นเยอะเลย ขอบคุณนะค่ะที่ถ่ายทอดออกมาเป็นตัวหนังสือ ให้ผู้อ่านอีกหลายท่านได้มีสติมากขึ้น และอยากทำดีมากขึ้น ที่สำคัญทำให้รู้ว่ายังมีสิ่งศักดิ์สิทธ์ที่เรามองไม่เห็น แต่ท่านเห็นเราตลอด..รับรู้ถึงการกระทำของเรา ไม่ว่าจะทำบุญ..หรือบาป ต่อไปจะได้มีกำลังใจในการทำดี ที่สำคัญได้รับรู้ว่า พ่อหลวงของเรา เป็นยิ่งกว่าพ่อของแผ่นดิน สมกับที่ลูกๆ ของท่าน รักและศรัทธา และเหนือกว่าสิ่งใด อย่าให้ใครมาทำอะไรท่านได้ ถ้าดิฉันมีญาณ เหมือนกับหลายๆ ท่านในเว็บฯ จะส่งพลังไปช่วยให้พ่อหายป่วยโดยเร็ว อยู่เป็นมิ่งขวัญของชาติไปนานเท่านาน

จะติดตามผลงานของคุณศศิริยะ ไปตลอดนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

อนุโมทนาสาธุ ในความคิด ความรู้สึกดี ๆ ที่ส่งมา
    ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นนะคะ

หนังสือ ปาฏิหาริย์ แรงบุญ แรงกรรม...ใครว่าไม่มีจริง โดย ศศิริยะ
    http://palungjit.org/showthrea...129821&page=30<!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2008
  9. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    สวัสดีค่ะ คุณศศิ
    ยิ่งอ่านกระทู้นี้ที่ทุกท่านได้อ่านหนังสือที่คุณศศิเขียนแล้วแสดงความคิดเห็นต่างๆนาๆก็ยิ่งอยากอ่านมากขึ้น แต่ต้องร้องเพลงรออีกเดือนกว่าแน่ะ ถึงจะได้เดินทางไปเมืองไทย หวังเป็นอย่างยื่งว่าน้องที่ภูเก็ตคงหาซื้อไว้ให้แล้ว

ตอนนี้ที่เบลเยี่ยมอากาศหนาวมากๆ คิดถึงไออุ่นและแสงแดดที่บ้านเรามากๆ ช่วยกันส่งมาให้หน่อยนะค่ะ

หากมีบุญสัมพันธ์กันมาคงได้เจอตัวกันนะค่ะ ดิฉันขออนุโมทนา สาธุ กับการเสียสละเวลาของทั้งสองคนแม่ลูกที่ได้แจ้งทางธรรมให้เพื่อนร่วมโลก และช่วยสืบสานศาสนาพุทธให้ยั่งยืนต่อไป

10. nutt2522

nutt2522 Active Member

22 พฤศจิกายน 2008
    ถึงคุณศศิริยะ

พอได้อ่านเรื่องราวของคุณในเวบนี้แล้ว วันต่อมาก็ตามหาหนังสือของคุณไปทั่ว แต่ก็ไม่มี จนมาอ่านในเวบ บอกว่าที่ร้านแพร่พิทยามีอยู่ ก็เลยชวนเพื่อนไปซื้อด้วยกัน

อ่านวันเดียวจบเลย ได้อะไรหลายอย่างที่เราอยากจะรู้ และเชื่อในเรื่องของกรรมอยู่แล้ว เพราะจะทำบาปหรือทำไปแล้วก็รู้สึกกลัวและละอาย จนทุกวันนี้พยายามรักษาศีลสุดชีวิต ต้องขอบคุณคุณศศิมาก

เพื่อนๆทุกคนที่บ้าน ตอนนี้ ไม่มีใครที่ไม่ได้อ่านเรื่องของคุณศศิเลย แถมอ่านแล้วก็ไม่วางเสียด้วย ต้องอ่านจนจบ พวกเขาบอกว่า มันวางไม่ลงจริง ๆ ต้องเชื่อแล้วว่า คุณศศิเกิดมาเพื่อทำสิ่งดีๆให้กับพวกเราทุกคนจริงๆ

ขอบคุณค่ะ

11. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

เล่มนี้เห็นมีที่ ซีเอ็ดบุ๊ค

12. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    เป็นอีกคนหนึ่งที่ได้รับความช่วยเหลือจากคุณศิและน้องค่ะ เมื่อเร็วๆนี้เอง และได้สัมผัสกับคำว่าปาฏิหารย์บ้างแล้ว ด้วยความปลาบปลื้มใจ จึงสมัครสมาชิกและเขียนมาเล่าเป็นกรณืตัวอย่าง เพื่อให้ผู้ยังไม่เชื่อได้ลองพิจารณาดู ส่วนผู้เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง จะได้มั่นใจมากขึ้น

ดิฉันมีความทุกข์เรื่องลูกสาวค่ะ อายุ 6 ขวบกว่าแล้ว แต่แกไม่ค่อยรู้เรื่อง ไม่สนใจใคร
    พูดไม่ค่อยเป็น ซุกซนไม่อยู่นิ่ง ไม่มีเหตุผล เอาแต่ใจ ห้ามปรามอะไรไม่ได้ เอะอะโวยวาย บางครั้งก็กรีดร้องโดยไม่มีสาเหตุ เราตระเวณพาไปหาหมอตั้งแต่ 3 ขวบ
    อาจารย์หมอคนไหนว่าเก่งก็ไปหาหลายคน แต่เขาพูดไม่ตรงกันค่ะ บางคนก็ว่าเป็น
    ออทิสติก บางคนว่าไม่ใช่ บางคนก็ว่ากึ่งๆสมาธิสั้น (คืออาการมันผสมกันหลายอย่าง)

ด้วยความที่เชื่อถือเรื่องบุญเรื่องกรรม ดิฉันจึงพยายามเสาะหาผู้มีญาณทัสสนะ หรือ
    บุญฤทธิ์ต่างๆให้ช่วยลูกสาว ไปหามาหลายคนเช่นกันแต่ก็ยังไม่ได้รับคำตอบที่แน่ชัดนัก ..ในที่สุดก็หันมาสวดมนต์และอธิษฐานจิต ว่าขอให้พบกับผู้มีบุญที่สามารถช่วยบอกหนทางแก้กรรมของลูกสาวได้ .. จึงได้มาเจอกระทู้นี้โดยบังเอิญ

หลังจากได้รับคำตอบจากคุณศิเรื่องกรรมของลูกสาวว่าอดีตชาติเขาเป็นผู้ชายและเป็นนักเลงหัวไม้ ได้ทำบาปทำกรรมหลายอย่าง และเขามีน้องสาว2คนที่รักเขามาก
    ดิฉันถึงบางอ้อเลยค่ะว่าทำไมเขารักน้องสาวเขามากในชาตินี้ ..(ดิฉันไม่ได้บอกคุณศิว่าปัจจุบันเขามีน้องสาว 1 คน- ซึ่งปกติดี) สังเกตมานานว่าเขาจะรักน้องมาก ไม่ว่าจะอาละวาดไร้สติอย่างไร เขาจะระวังไม่ให้โดนน้องเลย

น้องเขาแนะนำวิธีขอขมากรรม ..ให้ทำ 3อย่าง (ซึ่งไม่เหลือบ่ากว่าแรงหรอกค่ะ)
    กำหนดเวลา 5 เดือน กับ 13วัน แล้วปาฎิหารย์อาจจะเกิดขึ้น

แต่เชื่อไหมคะ ดิฉันลงมือทำด้วยความศรัทธาเต็มที่ แค่ 13วันเท่านั้น ..ลูกสาวมีอาการดีขึ้นมาก ..เขานิ่ง สงบ มากขึ้น / เชื่อฟังมากขึ้น (จากเดิมต้องพูด 10ครั้ง
    ก็เหลือ 3-4 ครั้ง) / ดูเขามีสติ มากขึ้น (แต่ยังไม่เต็มร้อย)

แค่นี้คนเป็นแม่ก็มีความสุขอย่างเหลือล้นแล้วค่ะ
    ถ้าไม่ใช่ปาฎิหารย์ แล้วจะเรียกว่าอะไรหนอ

ขอให้คุณศิและน้องมีสุขภาพกายและใจแข็งแรง
    อยู่ตรงนี้ ...เพื่อช่วยผู้คนที่หาทางออกไม่ได้เช่นดิฉัน ไปอีกนานๆ ..สาธุ

13. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ดีใจด้วยครับ
    ผม เป็นพ่อคน
    เข้าใจ เห็นใจ และ ดีใจ ครับ
    ;aa13

14. bundit_tong

bundit_tong เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ศศิครับผมส่งไปแล้วมันขึ้นอย่างนี้กลับมาที่กล่องรับข้อความครับ เป็นเพราะอะไรครับ

This is an automatically generated Delivery Status Notification.

Delivery to the following recipients failed.

sasiriya9669@hotmail.com

15. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

19 กันยายน 2005

อีเมล์ผิดนี่ครับ ที่จริงต้องเป็น sasiriya9669@yahoo.com ครับ

16. ตัวเล็กจัง

ตัวเล็กจัง สมาชิก

16 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ ยินดีด้วย

17. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอเสริมรายละเอียดค่ะ-เรื่องกรรมของลูกสาว

ที่อาการเขาหนักขนาดนี้ เพราะกรรมในอดีตชาติ น้องบอกว่าเขาเกิดเป็นผู้ชาย แต่ทำตัวไม่ดี เป็นนักเลงหัวไม้ เกเร คบเพื่อนไม่ดี ทำให้พ่อแม่กลุ้มใจอยู่เสมอ และมีครั้งหนึ่ง น้องเห็นภาพเขาเอายาอะไรไม่ทราบ ใส่ให้พ่อแม่ และน้องๆกิน เพื่อจะหนีออกไปทำเรื่องไม่ดี และคบหากับผู้หญิงไม่ดี ยิ่งทำให้พ่อเขาเครียด รับไม่ได้ จนกระทั่งมีอาการเบลอๆไปเลย

ผลกรรมตรงนี้ ทำให้เขาต้องเกิดมาเสวยวิบาก อาการหนักขนาดนี้
    นี่แหละ..ผลของการทำกรรมกับพ่อแม่ หนักหนาสาหัสนัก ..อย่าลองด้วยตัวเองเลย สาธุชนทุกท่าน .. การรู้เห็นวาระกรรมของผู้อื่น แล้วเอามาเตือนใจตัว ระมัดระวัง ไม่ให้ประสบผลเช่นนั้น เป็นวิธีที่ฉลาดที่สุด

จินเองคิดว่านี่เป็นเหตุผล ที่ทำให้คุณศิ ต้องมาตั้งกระทู้นี้ เพื่อมาเตือนใจ เราๆท่านๆ ไม่ให้ประมาทในการดำเนินชีวิต จนต้องรับผลกรรมต่างๆนาๆ (ที่คุณศิ และน้อง ได้รับรู้ มากมาย หลายเคส)

ใครที่กำลังดูแลพ่อแม่อยู่ ขอให้รู้ว่า ท่านโชคดีเหลือเกิน ที่ได้ทำบุญกับพระอรหันต์ทุกวัน โดยไม่ต้องออกไปเสาะหาที่ไหนเลย .. สาธุ..

18. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคำพูดของคุณจินที่ว่า " ใครที่กำลังดูแลพ่อแม่อยู่ ขอให้รู้ว่า ท่านโชคดีเหลือเกิน ที่ได้ทำบุญกับพระอรหันต์ทุกวัน โดยไม่ต้องออกไปเสาะหาที่ไหนเลย .. สาธุ.." พ่อแม่ก็คือพระในบ้านเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่สุดที่เราควรบูชา และก็ขอให้บอกรักท่านทุกวัน จงรีบทำนะค่ะก่อนที่จะสาย

นี่ก็ใกล้ปีใหม่แล้วขออวยพรทุกท่านที่เข้ามาอ่านและตอบกระทู้นี้จงมีความสุขกายสุขใจ โชคดีตลอดปี๒๕๕๒ ค่ะ

<!-- / message -->

19. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    การขอความช่วยเหลือนี้ ได้คุยกับผู้ขอความช่วยเหลือแล้ว
    ขอให้โอนมาปรึกษาหารือ กับคุณ ศศิริย และน้อง

09-12-2008 04:36 PM
    สัมมา

น้องป.ในรูป
    เธอมีก้อนที่คอหมอไม่กล้าผ่า อาจารย์สุวิช่วยชี้แนะด้วย

<INPUT class=inlinemod_checkbox id=vmessagelist_268557 title="" type=checkbox value=0 name=vmessagelist[268557] inlineModID="inlineMod_comment"> 11-12-2008 07:32 PM
    สัมมา

โพสหน้าเวปได้
    ที่คอเป็นก้อนแข็ง กดจับบีบจะเจ็บ บางครั้งเสียดท้อง ปวดหัว อ่อนเพลียและเบื่ออาหาร เวลาเป็นมากกลืนอาหารจะตึงเจ็บ ขี้หลงขี้ลืม หมอไม่กล้าผ่าเพราะกลัวจะเป็นใบ้พูดไม่ได้ ท้องเสียบ่อยๆ เดี๋ยวนี้รักษาแบบแผนโบราณ กินนำว่านหางจรเข้ พยายามงดเนื้อสัตว์
    ขอให้คนไข้โทรคุยปรึกษากับอาจารย์สุวิโดยตรงจะได้รายละเอียดมากกว่า

20. หางอึ่ง

หางอึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคนนึงหละที่เชื่อว่าพญานาคมีจริงจากประสบการณ์ผมเองขณะนั่งปฏิบัติสมาธิไม่ขอเล่าแต่ขอยืนยันว่ามีจริงๆและขอให้ทุกคนสร้างความดีไว้อย่าทำบาปทำในสิ่งไม่ดีเพราะเวรกรรมมันคอยท่านอยู่แน่นอนจะช้าหรือเร็วเท่านั้นใครทำกรรมอะไรในอดีตก็ต้องรับในปัจจุบันถ้ายังทำกรรมใหม่ในปัจจุบันก็ต้องรับในปัจจุบันหรืออนาคตแน่นอนไม่ไปไหนและขอให้ทุกคนมาเร่งปฏิบัติธรรมเพื่อความหลุดพ้นจากวัฏฏะตามคำสอนของพุทธองค์ดีกว่าที่จะมาวิตกกับกรรมในอดีตเพราะท่านหนีมันไม่พ้นผมพิสูจน์มาแล้วโดยอาจารย์ผมท่านแสดงให้ผมเห็นเป็นประจักษ์ปัจจุบันฝึกรู้ทันอารมณ์ที่มากระทบเราแล้วรู้ทันเท่านี้ก็เป็นสุขอะไรมันจะเกิดเราไปห้ามมันไม่ได้หรอกเพียงแต่ทำให้ดีที่สุดแล้วมันยังจะเกิดอีกก็ถือว่านั่นแหละกรรมเก่าส่งผลมาแล้วถ้าเราไม่คิดตามความคิดเราก็ไม่เป็นทุกข์แต่ไม่ใช่งอมืองอเท้าไม่ทำอะไรนั่นก็ขี้เกียจ(ฝากเล็กน้อยตอนนี้กำลังสร้างองค์พระพิฆเนศอยู่เกือบเสร็จแล้วตามภาพคืบหน้าแล้วจะมาลงภาพบอกกันใหม่หน้าตัก5.50เมตรสูง15.5เมตรอยู่ที่จ.นราธิวาสครับ)