ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้า ขอน้อมเกล้าน้อมกระหม่อม ถวายอายุขัย ชีวิตแห่งข้าพระบาทในชาติ
    ปัจจุบันนี้ของ ข้าพระพุทธเจ้า 3 ปี เพื่อสืบพระชะตาวารแห่งองค์พระบาท
    สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวแม้เพียงเพิ่มอีก 3 วันก็ดี

ขอหมื่นคำอธิฐาน แสนคำอธิษฐานนี้ จงสืบต่อพระชนมวารพระองค์ท่าน
    ตราบ 120 พระพรรษา จนเป็นผลด้วยเทอญ

ด้วยอำนาจแห่งสัจจาธิษฐาน และแรงกตัญญูกตเวทิตาของข้าพเจ้าทั้งหลาย
    ขอเทพยดาทั้งปวง จงโปรดเมตตาอวยพรให้คำอธิษฐานของข้าพเจ้าสัมฤทธิ์ผล
    อย่างอัศจรรย์ ขอพระอาการประชวรจงปราศนาการไปอย่างฉับพลัน
    และขอให้พระองค์ทรงมีพระพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรงดีดังเดิมด้วยเทอญ"<!-- google_ad_section_end -->

สาธุ...

2. uwws

uwws Active Member

18 มิถุนายน 2009
    หายไป ก็เพราะไปร่วมสร้างองค์หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ที่จังหวัดระยอง เป็นความภาคภูมิใจของชีวิตครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      86.1 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      323.9 KB
      เปิดดู:
      679
  3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา ครับ

4. ddalways

ddalways เป็นที่รู้จักกันดี

ฑีฆายุโก โหตุ มหาราชา

วันนี้ เป็นวันสำคัญของคนไทยทั้งปวง
    ที่จงรักภักดีต่อองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    พระองค์ทรงเป็น "พ่อ" ของแผ่นดิน
    และทรงเป็น "พ่อ" ผู้ทรงสถิตย์อยู่ในหัวใจ
    ของปวงชนชาวไทยทั้งชาติ ชั่วนิรันดร์กาล

"ข้าพระพุทธเจ้า ขอถือโอกาสนี้
    น้อมเกล้าน้อมกระหม่อม ถวายอายุขัยชีวิตแห่งข้าพระบาท
    ในชาติปัจจุบันนี้ของข้าพระพุทธเจ้า 1 ปี
    เพื่อสืบพระชะตาวารแห่งองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    แม้เพียงเพิ่มอีก 1 วันก็ดี

ขอหมื่นคำอธิษฐาน แสนคำอธิษฐาน
    ของประชากรผู้จงรักภักดีต่อพระองค์ทั้งหลายนี้
    จงสืบต่อพระชนมวารพระองค์ท่าน
    ตราบ 120 พระพรรษา จนเป็นผลด้วยเทอญ

ด้วยอำนาจแห่งสัจจาธิษฐาน
    และแรงกตัญญูกตเวทิตาของ
    เหล่าข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลาย
    จงมีพลังให้ดังกึกก้องไปถึงทั้ง 3 ไตรภพ
    และขอวิงวอนเหล่าเทพยดา
    ทั้งหลายทั้งปวงและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลโลก
    ทรงโปรดพร้อมใจกันตั้งจิตอธิษฐาน
    เฉกเช่นเดียวกับข้าพระพุทธเจ้าด้วย
    และจงทรงโปรดเมตตาประทานพร
    ให้คำอธิษฐานของข้าพระพุทธเจ้า
    สัมฤทธิ์ผลอย่างอัศจรรย์

ขอพระอาการประชวรของพระองค์
    จงปราศนาการไปอย่างฉับพลัน
    และทรงมีพระพลานามัยแข็งแรง สมบูรณ์
    ยิ่งๆขึ้น ด้วยเทอญ"

ฑีฆายุโก โหตุ มหาราชา
    ขอพระองค์จงทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

5. ยอดรุ้ง

ยอดรุ้ง สมาชิก

25 พฤศจิกายน 2009
    [หวัดดีคะ เฮ้อสงสัยอิฉันไม่ได้สมัครแฟนคลับคุณน้องอภิญญาจริงด้วย :'(UOTE=chaivat chinkidjakar;2684479]Welcome ...สวัสดีครับ คุณรุ้ง แฟนคลับกับเรือนเล็กเป็นคนละเรือนกันครับ คุณรุ้งได้สมัครเป็นสมาชิคของเรือนเล็กแล้วครับ:cool: แล้วคุณรุ้งได้สมัครไปที่แฟนคลับของคุ:'(ณศศิอะเปล่าครับ? ต้องถามคุณศศิดูครับ[/QUOTE]

6. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ตอนเช้านี้ผมได้ปฎิบัติและแผ่บุญกุศลให้กับพ่อหลวงแล้วครับ
    ผมแผ่ให้ท่านทุกวันครับ แต่วันนี้มีเวลามากหน่อยสวดร่วมกับทางวัดถํ้าเมืองนะ ตอน ๒๐.๓๐ น.ครับ
    ขอให้พ่อหลวงเราจงมีสุขภาพแข็งแรง และอยู่เป็นมิ่งขวัญของพวกเราไปนานแสนนานเทอญ
    สาธุ สาธุ สาธุ

7. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

;k02
    ยังไม่ได้รับเมล์ จากหนุ่มหล่อ
    เมืองโคราชเลยเด้อ...

8. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=20 width="100%" align=left bgColor=#ccff66 border=0><TBODY><TR><TD>ในหลวงกับไฟแดง </TD></TR><TR><TD>

ในหลวงกับสัญญาณไฟแดง

วันหนึ่งมีคนสงสัยว่า รถนายกทำไมต้องติดไฟแดง....

เหตุนี้เกิดขึ้นเมื่อหลายปีก่อน บนถนนแห่งหนึ่งในกทม มีรถยี่ห้อโตโยต้าสีดำคันหนึ่ง ได้ขับไปบนถนนเส้นนั้นโดยในรถคันดังกล่าว มีเพียงชายผู้หนึ่งที่กำลังขับรถอยู่เพียงคนเดียวและในระหว่างทางที่ขับไปนั้น ชายดังกล่าวได้จอดรถแวะข้างทางเพื่อซื้อกาแฟ 1 ถุง และได้ออกรถไปจนกระทั่งขับมาถึงสี่แยกไฟแดงแห่งหนึ่ง

ชายดังกล่าวก็ได้จอดติดไฟแดงอยู่ จนมีรถตำรวจคันหนึ่งซึ่งขับนำรถเบนซ์มาได้บีบแตรไล่รถที่ชายผู้นั้นจอดติดไฟแดงอยู่นั้นให้ถอยไป และรถตำรวจยังได้พูดผ่านไซเรนว่า

"เป็นรถนำขบวนรัฐมนตรีให้รถของชายดังกล่าวหลบไป"

แต่รถของชายผู้นั้นก็ไม่หลบให้ จนกระทั่งตำรวจได้ลงจากรถมาที่รถของชายดังกล่าวและเรียกให้ชายผู้นั้นลงจากรถ พอชายผู้นั้นได้ลงมาจากรถ

ตำรวจได้เห็นชายคนนั้นถึงกลับเป็นลมล้มทั้งยืน สร้างความตกใจให้แก่ตำรวจอีกคนที่นั่งอยู่ในรถ จนต้องวิ่งลงมาดูพร้อมกับรัฐมนตรี พอตำรวจและรัฐมนตรีมาถึง ทั้งคู่ได้เห็นชายดังกล่าว ทั้งตำรวจและรัฐมนตรีได้นั่งลงไปกับพื้นทันที เสมือนกับว่าขาทั้ง 2 ข้างได้อ่อนแรงลงไปทันใด และได้เงยหน้ามองดูชายซึ่งยืนอยู่ข้างหน้าตนด้วยอาการตัวสั่น

ชายคนนั้นที่ทั้งคู่ได้เห็นเป็นชายที่มีรูปอยู่ บนธนบัตร ซึ่งก็คือ " ในหลวงองค์ปัจจุบัน "

ในหลวงได้ทรงตรัสถามรัฐมนตรีและตำรวจติดตามว่า "พวกท่านจะรีบไปไหนหรือถึงกลับจะต้องฝ่าไฟแดง ข้าพเจ้ายังรอติดไฟแดงได้เลย"

รัฐมนตรีไม่ตอบได้แต่นั่ง ตัวสั่นและกราบลงบนพระบาทและในหลวงก็ได้ทรงขึ้นรถ

ตำรวจที่นำขบวนรัฐมนตรีมานั้นก็ได้ทูลว่า "ให้ข้าพระพุทธเจ้าขับรถนำรถพระที่นั่งของพระองค์ไปมั๊ยพุทธเจ้าข้า"

ในหลวงทรงตรัสว่า "เราไม่ต้องให้ท่านมานำขบวนรถเราหรอก เราขับไปเองคนเดียวได้ ท่านไปนำรถของท่านรัฐมนตรีเถอะ"

และในหลวงก็ได้ทรงขับรถออกไปจากสี่แยกนั้น โดยไม่ได้มีรถตำรวจนำไปแต่อย่างใดเลย

“ ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ”

หนูจิ๊บขออณุญาตินำข้อความดีๆ มาเผยแผ่ค่ะ น่ารักมากพ่อหลวงของชาวไทย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

9. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2009
  10. saikaew

saikaew Active Member

31 พฤษภาคม 2009
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=20 width="100%" align=left bgColor=#ccff66 border=0><TBODY><TR><TD>ขบวนเสด็จฯ ที่น่ารัก ที่สุดในโลก </TD></TR><TR><TD>

ขบวนเสด็จฯ ที่น่ารักที่สุดในโลก

พระฉายาลักษณ์สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เมื่อครั้งพระองค์เสด็จพระราชดำเนินยังสถานีอนามัยบ้านเกาะปูยู ตำบลปูยู อำเภอเมือง จังหวัดสตูล เมื่อเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา นับเป็นพระฉายาลักษณ์ที่เมื่อพสกนิกรชาวไทยได้เห็นต่างอมยิ้มอย่างมีความสุข จนถูกกล่าวขานกันว่าเป็นขบวนเสด็จฯที่น่ารักที่สุดในโลก

การเสด็จพระราชดำเนินในครั้งนั้น สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงมีพระราชประสงค์เพื่อทอดพระเนตรการดำเนินงานด้านสาธารณสุขที่มีพระราช ดำริให้กรมชลประทานดำเนินการปรับปรุงซ่อมแซมห้องรักษาพยาบาลและห้องฉุกเฉิน เพื่อเพิ่มศักยภาพในการให้บริการตรวจรักษาพยาบาลในเขตพื้นที่บ้านตันหยงกา โบย และบ้านปูยู

ที่สำคัญการเสด็จพระราชดำเนินดูแลประชาชนในครั้งนี้ พระองค์ยังทรงมีพระราชประสงค์เสด็จฯยังโรงเรียนบ้านตันหยงกาโบยชัยพัฒนา ซึ่งเป็นโรงเรียนขยายโอกาสทางการศึกษา เปิดสอนชั้นอนุบาลถึงมัธยมศึกษาปีที่ 3 ที่ได้พระราชทานงบประมาณจากกองทุนบูรณะฟื้นฟูภาคใต้ ให้กรมชลประทานใช้ในการก่อสร้าง ซ่อมแซมและปรับปรุงอาคารต่างๆ ที่ทรุดโทรม รวมถึงจัดสร้างระบบท่อส่ง และระบายน้ำเพื่อใช้ในการอุปโภค-บริโภค ให้ราษฎรมีน้ำสะอาดไว้ใช้ โดยเส้นทางเข้าโรงเรียนนั้นเป็นเส้นทางเล็กๆ ที่สมัยก่อนเป็นเพียงคันดินให้ชาวบ้านเดิน แต่ต่อมาภายหลังได้ทำเป็นทางเดินคอนกรีต จะมีเพียงจักรยานและจักรยานยนต์เท่านั้นที่สามารถใช้เส้นทางนี้ได้

การเสด็จฯไปยังโรงเรียนแห่งนี้สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี จึงต้องประทับ รถจักรยานยนต์พ่วงที่ทางหน่วยงานได้จัดเตรียมไว้ซึ่งมีการตกแต่งด้วยดอกไม้ อย่างสวยงาม มีการทำหลังคาบังแดด และมีนายตำรวจสัญญาบัตรที่ฝึกขับรถจักรยานยนต์พ่วงมาอย่างดีเป็นผู้ขับถวาย พระองค์ โดยตลอดเส้นทางมีข้าราชการและประชาชนเฝ้ารับเสด็จ

หนูจิ๊บขอนำภาพน่ารักๆ ของสองพระองค์ท่าน มานำเสนอค่ะ ดูแล้วประทับใจและแอบยิ้มไปพร้อมๆ กันค่ะ ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน</TD></TR></TBODY></TABLE>

11. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เย้....กระทู้ที่ 8888 เลขสวยจัง
    กระทู้วิ่งเร็วเหมือนกันนะคะ จำได้ว่าเพิ่งได้กระทู้ 7777
    ไปเมื่อไม่นานมานี้นี่เอง.....

สวัสดีทุกท่านค่ะ เริ่มต้นสัปดาห์ใหม่อีกแล้วนะคะ
    เดี๋ยวทำงานสองวัน วันพฤหัสก็หยุดอีกแล้ว
    สำหรับข้าราชการและรัฐวิสาหกิจ ดีจังเลย
    แต่ที่ร้านเจนนี่ไม่หยุดค่ะ เพราะค้าขายแบบคนจีนไม่ค่อยหยุดเท่าไหร่...
    วันพ่อที่ผ่านมาก็ไปเที่ยวใกล้ๆค่ะ ไปสมุทรสาครมา
    ไปสักการะท่านพ่อพันท้ายนรสิงห์ และร่วมทำบุญทอดผ้าป่าด้วย
    เสร็จแล้วก็ไปนั่งเรือดูปลาโลมาค่ะ แต่ไม่เห็นค่ะ
    แล้วก็ทานอาหารทะเล บรรยากาศดีมากค่ะ ทานไปรับลมทะเลไป..

โมทนากับทุกท่านด้วยนะคะ
    พี่ดีดี หนูจิ๊บ และทุกท่านค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2009
  12. บัวใต้โคลน

บัวใต้โคลน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    สวัสดีตอนสายครับ พี่เจนนี่

รวย รวย เฮง เฮง นะครับ

13. Jenny_Lee

สวัสดีค่ะน้องบัว
    ขอบคุณมากค่ะ น้องบัวก็เช่นกันนะคะ
    ขอให้โชคดี มีโชค มีลาภ เฮง เฮง เฮง
    มีความสุขความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมนะคะ

ปล.ชอบรูปพระแม่กวนอิมที่น้องบัวเอามา
    เป็นรูปแทนตัวจังเลยค่ะ สวย งดงามมากค่ะ....

14. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ขอบคุณน้องจิ๊บนะคะ
    ที่นำบทความดีๆ น่ารักๆ มาให้อ่านกัน

โมทนาค่ะ

-------------------------------

ขอบคุณ คุณ Linda2009 ด้วยค่ะ

กระโถนข้างธรรมาสน์

เพิ่งเคยอ่าน...สุดยอดค่ะ

อนุโมทนากับความคิดดีๆของทุกท่านค่ะ

15. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หวัดดี ครับ
    ช่วงนี้
    ขอ อ่านอย่างเดียว

16. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ Linda2009 ด้วยค่ะ

กระโถนข้างธรรมาสน์

เพิ่งเคยอ่าน...สุดยอดค่ะ
    -------------------------------------------------------------
    ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ ----น้องจิน

17. kadkao

kadkao เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    เรียนคุณศิ คุณน้องอภิญญา แลพี่น้องลูกหลานทุกท่าน

คัดเค้าเข้าเรือนใหญ่ไม่ค่อยได้สะดวกนัก
    เพราะระบบที่ทำงานเขาบล็อคไวรัสในเว็บพลังจิตไว้
    เลยจะเน้นไปที่เรือนเล็กเป็นหลักนะเจ้าคะ...

ยินดีที่รู้จักทุกท่านด้วยเจ้าค่ะ

18. JINREAN

JINREAN Active Member

ขอโทษที่ตอบช้าคะ ดิฉันได้เข้าไปแนะนำตัวที่เรือนเล็กแค่ครั้งเดียวเองคะ ส่วนใหญ่จะนั่งดูคนอื่นเขาคุยกันมากกว่า ไม่ค่อยได้โพสข้อความสักเท่าไหร่

แต่ดิฉันก็ไม่พลาดการสมัครเข้าเป็นแฟนคลับนะคะ:cool:

19. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ผมขอนำบทความดีดีมาให้อ่านกันครับ
    บทความของคุณ สิทธิ์

๑. หลวงปู่ดู่กล่าวรับรองว่าบทสวดมนต์แต่ละบท ๆ ในเจ็ดตำนานก็ดี ๑๒ ตำนานก็ดี ท่านว่าท่านเคยได้พิจารณาโดยตลอดแล้ว พบว่าดีทั้งนั้น ใช้ได้ทั้งนั้น ดีทุก ๆ บทเลยทีเดียว

๒. บทไตรสรณาคมน์นั้น (พุทธังสรณังคัจฉามิ ธัมมังสรณังคัจฉามิ สังฆังสรณัง คัจฉามิ) ท่านว่า “สวดครั้งหนึ่ง (ด้วยจิตที่เลื่อมใสศรัทธาและเป็นสมาธิ) มีอานิสงส์ไปถึง ๕ กัลป์เชียว”

๓. สำหรับผู้ที่รู้สึกว่าตนประสบเคราะห์นั้นท่านแนะให้สวดอิติปิโสฯ (บทสรรเสริญพระพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ) เท่าอายุบวกหนึ่ง

๔. บางครั้ง ผู้ที่เขามาคอยรับส่วนบุญ เขามีเวลาน้อย (อาจขออนุญาตผู้คุมมาได้เดี๋ยวเดียว) หรืออยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉิน มีเวลาน้อย หรือจะด้วยเหตุใด ๆ ก็ดี หลวงปู่จึงได้มีบทแผ่เมตตาชนิดสั้นแต่มีประสิทธิผลมากคือ “พุทธัง อนันตังฯ”) แทนบทกรวดน้ำ ซึ่งค่อนข้างยาวและกินเวลามากและเหมาะกับการแผ่เมตตาประจำวันหลังสวดมนต์ทำวัตรมากกว่า

๕. บทบูชาพระ (นะโมพุทธายะฯ) หลวงปู่บอกว่า “สวดแล้วรับรองว่าไม่มีจน” ท่านเอามาจากวัดประดู่ทรงธรรม สมัยที่ศึกษาเล่าเรียนอยู่ที่นั่น และเพื่อให้ลูกศิษย์ไม่มองข้ามความสำคัญ เพราะเหตุที่ได้มาจากหลวงปู่ง่าย ๆ ท่านจึงพุดแบบอมยิ้มไปด้วยว่า “คาถาดี ๆ นี่ อาจารย์สมัยก่อนเขาหวงกันนะ เขาไม่เอามาบอกง่าย ๆ หรอกแก”

๖. จุดสำคัญในเวลาสวดมนต์หรืออธิษฐานคาถาใด ๆ ต้องทำจิตให้เป็นสมาธิ ให้จิตสว่าง ให้จิตมีภาวะตื่น จึงจะมีผลมาก และถือเป็นสร้างความชำนาญในการทำกรรมฐานไปด้วยทุกครั้ง (สำหรับบทสวดมนต์ (ไม่ใช่คาถา) นั้น ถ้ามีโอกาสก็ควรศึกษาคำแปลเพื่อให้เกิดความเข้าใจข้อธรรมและซาบซึ้งในคุณพระรัตนตรัยยิ่ง ๆ ขึ้นไป)

๗. สุดท้าย หลวงปู่บอกว่า “สวดมนต์เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากิน” สวดมนต์นานเท่าไรไม่ว่า แต่ภาวนาให้มากกว่าจึงจะถือว่าได้จัดสรรเวลาให้เกิดประโยชน์สูงสุด

สาธุ สาธุ สาธุ

20. Jenny_Lee

สา...ธุ... อนุโมทนากับคุณพี่ชัยวัฒน์ด้วยค่ะ
    นำบทความดีๆ มีประโยชน์มาให้อ่านอีกแล้ว
    ดีมากๆเลยค่ะ.....