ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พระอริยะมีแปด ลำดับ
    ประกอบด้วย
    พระโสดาปฏิมรรค
    พระสกิทาคามีปฏิมรรค
    พระ อนาคามีปฏิมรรค
    พระอรหันตะปฏิมรรค
    พระโสดาอรหัตตะปฏิผละ
    พระสกิทาคาอรหัตตะปฏิผละ
    พระอนาคามีอรหัตตะปฏิผละ
    และสุดท้ายคือ พระอรหันตะอรหัตตะปฏิผละ

เป็นผู้ถึงพร้อมด้วยสติปัญญา ที่เรียกว่า ปัญญาวิมุตติ และกำลังทางจิต ที่เรียกว่า เจโตวิมุตติ ถึงพร้อม ก้าวล่วงโคตรภูญาณ ไม่ปราถนา การเวียนว่าย มีจิตมุ่งตรงต่อพระนิพพาน
    ละกายและรูป ทั้งปวง ละนามทั้งปวง สติปัญญาถึงพร้อมในสังขารุเปกขาญาณ และอาสวะขยะญาณ มีจิตตั้งมั่นสู่พระนิพพานเป็นอารมณ์ มีที่ไปคือแดนพระนิพพาน

ผู้ใด ตั้งปณิธานสำเร็จบรรลุธรรมสู้แดนอรหันต์ หากมีวาสนาเก่า ไม่เป็นผู้มีกรรมหนักหรือตาลยอดด้วนปิดกั้นทางพระนิพพาน และมีความเพียรในปัจจุบัน มีครูอาจารย์ที่ดีคอยชี้แนะ ผมเชื่อว่าต้องสำเร็จ สมปราถนาแน่นอน

ขอให้ตั้งใจจริง ทำจริง มีขันติและความเพียร ต้องสำเร็จแน่นอน อย่างช้าก็ 7ชาติ อย่างเร็วก็ปัจจุบันชาติ ครับ สาธุ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=======

ในอนาคตจะพบคู่ชีวิต แต่จะเป็นคู่กรรม คือมีทั้งบุญและกรรมร่วมกันครับ จะมีตอนอายุใกล้เบญจเพศครับ เป็นคนผิวขาวเหลือง อวบครับ น่ารักมีเสน่ห์ครับผมยาวไม่มาก สูงพอประมาณครับแต่เตี้ยกว่าคุณครับ

3. tjs

=====
    1.เพื่อนร่วมงานมีคนไม่ดีแต่ส่วนน้อย ส่วนใหญ่ดี และมีเจ้านายดีครับ
    2 งานที่ทำก็ดีครับ แต่ต้องระมัดระวังในบางเรื่องที่อาจไปทำให้คนอื่นเดือดร้อนไม่ดีครับ ผมจะไม่พูดว่าเป็นงานอะไร แต่สุดท้ายมันอยู่ที่ตัวเรา ใจเราครับ
    3 เมื่อถึงเวลาจะได้เปลี่ยนงานใหม่ครับ ในปีหน้าครับต้นปีครับ ซึ่งจะดีกว่าครับ

4. tjs

=====
    1 ปีนี้ทำงานอะไรก็ไม่ดีครับ จะดีมากคือต้องปีหน้าครับ ระหว่างนี้ ต้องให้ญาติๆช่วย ในปีหน้าก็เช่นกัน ปีนี้ ดวงมีเคราะห์หนักก่อนออกพรรษานี้นะครับ ต้องรีบทำบุญสะเดาะห์เคราะห์ต่อชะตา ในเดือน กยและตค อันตรายและอันตรายมากคือ พย นะครับ ให้ทำสังฆทาน ปล่อยปลาหน้าเขียง ทำบุญโลงศพ ทำบุญถวายพระพุทธรุปมารวิชีัยหน้าตัก7นิ้ว และทำทานคนพิการหรือคนแก่ที่ลำบาก

2 ทำสำเร้จแต่จะมีอุปสรรคบางอย่าง ดวงการค้าจะก้าหน้าดีเริ่มปีหน้าครับ

3 เกิดเป็นพอ่ค้ามีฐานะดีแต่ทำกรรมหนักไว้ด้วยการฆ่าสัตว์ใหญ่ ให้ระวังภัยที่จะเกิดกับร่างกายครับ

4ให้ทำบุญตามข้อ1 ก่อน แล้วให้ไปทำบุญถ่ายชีวิตโคกระบือครับ ทำบ่อยๆจะดีมาก หรือการปล่อยปลาหน้าเขียงครับ

5 ได้บวชครับแน่นอน ตามที่คุณตั้งใจครับ

6,มีครับ เป็นสตรีผิวขาวเหลืองไม่อ้วน ผอมเล็กน้อยหรือสมส่วน ผมยาวครับ

5. tjs

=====
    1 เคยเกิดเป็นสาวชาววังเป็นลูกข้าราชการเก่าครับ
    2 มีเทพคุ้มครองมีพระสยามเทวาธิราช พระแม่ธรณี พระแม่คงคาครับ และมีสายจีนด้วยครับ
    3 เจ้านายไม่ค่อยดี เพื่อนส่วนหนึ่งไม่ดี แต่มีโอกาศเปลี่ยนงาน ในอนาคตครับ รวมทั้งที่อยู่รบกวนขอ วดปเกิดไว้ที่ข้อความครับจะตรวจดูให้ใหม่เรื่องงานหรืออื่นๆที่เกี่ยวข้องครับ

6. tjs

=====
    1. เรามาตามชะตากรรม ที่รวมให้ผล การอธิฐานจิตมีตั้งใจไว้แต่กรรมก็รวใมกันหนุนนำให้มา
    บาปกรรมที่ทำไว้ต้องชดใช้ แต่ขอให้ตั้งใจทำบุญสร้างความดี อย่าไปกังวลในบาปที่ผ่านมาแล้ว ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดครับ

2 จิตเราตั้งมั่นเขาเหล่านั้นก็ได้รับครับ

3 ผมนิมิตเห็นชายผิวสองสี คล้ำไม่มาก ผอมเพรียวสูงไม่มาก ผมไม่สั้นไม่ยาวตัดรองทรง รูปหน้าห้าเหลี่ยมคางแหลมลงมา บางทีสวมแว่น บางทีก็ไม่สวมแว่น ราศรีปกติ แต่สีหน้ามีไม่สบายใจ สรุปคือถ้าใช่ท่าน ท่านไม่ลำบาก แต่ท่านมีสิ่งกัวลเท่านั้นครับ ผมดูแค่นี้ก่อนครับ เรื่องอื่นยังไม่ขอตอบ

4 ทำดีแล้วครับ ให้พยายามเรื่องสมาธิและการภาวนาจะดีมากครับ แต่ขอเพิ่มเตมเรื่องการสักการะ พระและเทพพรหม ก็ควรมีดอกไม้ ธุปเทียน บูชา ผลไม้ น้ำเปล่า ตามสมควรครับ

7. tjs

เรียนทุกท่าน ผมทราบดีว่าสิ่งที่ผมได้ตอบทุกท่านไปนั้น บางสิ่ง แม้จะเป็นเรื่องที่พิสูจน์ไม่ได้ เพราะเป็นเรื่องของกรรม แต่โดยเจตนาผมมีความตั้งใจที่ดีบริสุทธิ์ แค่เพียงเพื่อสะท้อนให้ทุกท่านได้ ตั้งใจทำกรรมดี ละเว้นกรรมไม่ดี ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆทั้งสิ้น และผมไม่ปราถนาในหลอกลวงใคร หรือทำบาปกรรมใดๆทั้งสิ้น ครูอาจารย์เทพพรหม เมื่อท่านปราถนามาช่วยเหลือผู้อื่น นั่นคือต้องมาเพื่อช่วยเหลือ จะไม่มีการมาเพื่อเรียกร้องเบียดเบียนผู้อื่น หรือทำบาปผิดศีลธรรมผิดกฏหมาย จึงไม่ใช่สิ่งที่มีเกิดขึ้นแน่นอน

สุดท้ายแล้วขอให้เราตั้งมั่นในความดี ไม่ว่าใครจะแนะนำอะไรหรือตัวกระผมเอง แนะนำก็ตาม ขอให้ยึดหลักธรรมที่ดีงาม ถ้าไม่ดีงามเดือนร้อนเบียดเบียนตนเองและผู้อื่นก็จงอย่าหลงเชื่อทำตาม เพราะนั่นคือทุกข์จะจะเกิดกับตนหรือคนอื่นๆครับ เพราะเราต้องยึดมั่นในความไม่เบียดเบียนกันและกัน

สิ่งใดที่ดีงามตามธรรมแล้ว ขอให้ทำเถอะครับ เราเป็นชาวพุทธ ต้องยึดเอาหลักธรรมเป็นเสาหลักมีพระรัตนตรัยเป็นสรณะสูงสุดครับ สาธุ

8. Pair.s

Pair.s สมาชิกใหม่

25 สิงหาคม 2018

สวัสดีค่ะ
    เกิดวันที่ 24 ตุลาคม 2532 ค่ะ
    ในส่วนการงานนั้น รู้สึกเหนื่อย เหมือนทำคนเดียวตลอด รู้สึกเหมือนว่าจะทำคุณคนไม่ขึ้น
    ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำตอบ :)

9. tjs

=====
    ครับ
    ผมขอตอบในข้อความครับเพราะเรื่องบางส่วนเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่ควรให้คนอื่นมารับรู้ครับ สาธุ

10. pmods

pmods เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะ

11. Chutchayada12345

Chutchayada12345 สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะอาจารย์
    ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะเครียดมาก

1.งานที่ทำอยู่ควรทำต่อหรือลาออกดีคะ รู้สึกว่าค้นหาตัวเองไม่เจอ ไม่รู้เหมาะกับงานแบบไหน ทำงานที่ไหนก็รู้สึกไม่สนุก การงานติดขัดตลอดไม่รู้ทำไม
    2.บ้านที่อยู่อาศัยหลังนี้ดีไหมคะ 59/40 หรือ 271 หลังเดียวกันแต่เค้ามาเปลี่ยนบ้านเลขที่ทีหลัง
    3.เจ้าที่เจ้าทางที่บ้านเค้าเป็นยังไงบ้างคะ หรือเค้าต้องการอยากจะบอกอะไร ต้องการอะไรไหม เพราะบางทีอยู่คนเดียวแต่เหมือนไม่ได้อยู่คนเดียวยังไงไม่รู้ แต่เค้าไม่ทำให้กลัวนะคะ

เป็นคนชอบทำบุญ บวชบ่อย และตั้งใจว่าจะพยายามสวดมนต์ทุกคืนให้ได้ตลอดค่ะ เกิดวันศุกร์ที่ 31 มี.ค. 2532

12. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    สวัสดีคะมีเรื่องอยากถาม(ขอความกรุณาด้วยคะ)
    1.ชาติก่อนเกิดเป็นอะไร
    2.ชาตินี้สามารถทำอาชีพอะไรได้บ้าง
    3.เราเหมาะกับกรรมฐานอะไรใน 40 กองหมายถึงควรปฏิบัติกรรมฐานอะไรถึงจะก้าวหน้า
    4.เราจะเป็นที่พึ่งให้ครอบครัวได้ไหมในอนาคต
    5.เตโชวิปัสนาของ อัจฉราวดี จริงหรือหลอกกันแน่(อันนี้ไม่ตอบก็ได้นะคะ...)
    6.บ้านเรามีเจ้าที่ไหม(สงสัยจริงๆ)
    7.ขอทราบพื้นฐานดวงชะตา
    8.เป็นคนทำอะไรเชื่องช้าความคิดความอ่านช้ามากกเป็นเพราะกรรมอะไร ควรทำอย่างไร
    9.เราเคยสร้างกรรมไม่ดีกับพ่อของเราในชาติก่อนๆรึเปล่า
    เกิดวันอาทิตย์ที่ 11พฤษภาคม พ.ศ.2546

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2018
  13. bee peung

bee peung สมาชิก

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ที่ช่วยตอบ หนูจะได้ระวังการกระทำมากขึ้นค่ะ
    แต่ว่าหนูมีเรื่องคาใจอย่างค่ะ คือผลทุนประกาศแล้วค่ะ ปรากฏหนูไม่ได้ไป แต่ได้งานแทน ทีนี้หนูเลยอยากรู้ว่าเป็นเพราะดวงไม่เปิดรึเปล่าTT_TT หรือมีคนขัดขวางไม่ให้หนูไป
    ปล หนูไปดูทางในมาหลายที่มาก ทุกที่บอกได้ไปหมดค่ะ

14. tjs

====

มีการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไข ที่ตอบไม่ได้ บางครั้งทุนก็ไม่ได้มีไว้ให้คนเก่งเสมอไป แต่อาจมีเงื่อนไขอย่างอื่นที่เราไม่รู้ ครับ อย่าสียใจไปเลย เมื่อชะตากำหนดเปลี่ยนชีวิตเราแบบนี้ ก็ตั้งใจเริ่มต้นให้ดีวางแผนดีๆ ชีวิตก็จะก้าวหน้าครับ

15. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    รอคำตอบอยู่นะคะ :)

16. bee peung

bee peung สมาชิก

ขอบคุณมากค่ะ ส่วนเรื่องที่อาจารย์เตือนเรื่องที่เราอาจทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน ตอนนี้ก็พยายามที่จะดูตัวเองมากขึ้น (จริงๆพอจะเดาได้ว่าจะทำให้ใครเดือดร้อน)
    ส่วนเรื่องทุน ปีหน้าหนูคงขอใหม่อีกรอบค่ะ

17. pimjai mahachai

pimjai mahachai สมาชิก

13 มิถุนายน 2018
    ขอบคุณค่ะอาจารย์จะทำตามที่อาจารย์แนะนำค่ะ

18. puifaii...

puifaii... สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะคุณ TJS หนูอ่านการตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ
    และเมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า ทำให้หนูได้คำตอบหลายๆอย่าง
    หนูอยากถามสิ่งที่คาใจหนูได้ใหมคะ

1.หากเราเกิดมาเพื่อใช้กรรม ทำไมเราเกิดแล้วถึงไม่รู้อดีตชาติของตัวเองว่าชาติก่อนเคยได้ทำกรรมอะไรไว้ เพื่อที่ชาตินี้จะได้แก้ไขคะ

2. เจ้ากรรมนายเวรที่ติดตามเรา หากเขามาติดตามทำร้ายเราในชาตินี้ มันจะไม่เป็นกรรมของเขาติดไปอีกหรือค่ะ แล้วเรารู้สึกโกรธแค้นเราจะกลายเป็นเจ้ากรรมนายเวรไม่รู้จบสิ้นหรือเปล่าคะ
    รบกวนอาจารย์สร้างความกระจ่างในใจหนูด้วยนะคะ

19. tjs

======

1 มันเป็นกฏของธรรมชาติ ของจิต หรือพลังงานจิต ที่แปลเปลี่ยนไปตามสภาวะ และอัตภาพ ที่เป็นอยู่หรือได้รับ เพราะ จิต เป็นเพียง สภาวะรู้ ตัวรู้ พลังงานรู้ เท่านั้น แต่ด้วยสภาวะที่แปรเปลี่ยนไป มีพลังงานอื่นๆมากระทำ หรือปรุงแต่ง จิต หรือตัวรู้จึงมีสภาพที่เปลี่ยนไป ตามเปลือกนอกที่กระทำปรุงแต่ง เมื่อมาเกิดใหม่หรือทุกครั้งที่จุติจิต เปลี่ยนอัตภาพตามกำลังกรรม ที่ให้ผล จิตที่ไปเกิดใหม่จึงรับเอาสิ่งใหม่ รู้ใหม่ แต่ถามว่ารู้อดีตของเก่าได้หรือไม่ คำตอบคือ ได้ถ้าฝึกจิตมาดีพอ แต่ส่วนใหญ่99.99ทำไม่ได้เพราะไม่ได้ฝึกจิตด้านนี้มา แต่ถ้าเราจะฝึกจิตเพื่อรู้อดีตชาติก็ทำได้ ถ้ามีวาสนาและมีความเพียร แต่การเข้าไปรู้อดีตชาติก็มีเงื่อนไขจำกัดเช่นกัน เพราะอดีตกรรมทำไว้มากมายนับภพชาติไม่ถ้วน กรรมส่วนใดให้ผลก่อนหลังไม่มีใครล่วงรู้ เป็นอจินไตย รู้เฉพาะปัจจุบัน หรือรู้ล่วงหน้าได้อย่างหยาลๆไม่ละเอียด ยกเว้นพระอรหันต์ขึ้นไปที่รู้ละเอียดที่ท่านทรงอภิญญาด้านนี้

2 เจ้ากรรมนายเวร มีสิทธิในการทวงคืนให้ผลกรรมแก่เรา เพราะเป็นไปตามกฏแห่งกรรม แม้จะมีกรรมเกิดขึ้นกับเรา เจ้ากรรมนายเวรก็ต้องรับกรรมส่วนที่ทำกลับคืนไปเช่นกัน กรรมจึงหมุนเวียนไม่จบสิ้น ครับ
    ฉนั้น การอโหสิกรรม จึงเป็นการตัดกรรม อภัยทานจึงเป็นทานอันยิ่งใหญ่ที่ตัดกรรมให้หมดสิ้นไปไม่สืบเนื่องอีกต่อไปครับ สาธุ

20. puifaii...

puifaii... สมาชิกใหม่

----------
    ขอบพระคุณมากเลยนะคะสำหรับคำตอบ กระจ่างแจ้งแล้วค่ะ สาธุ