ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. somkid

somkid สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2018
    ขอบคุณอีกครั้งครับ ผมก็พอทราบตัวเองอยู่ ว่ามีโรคประจำตัวที่พร้อมกำเริบได้เสมอทุกเวลา

ส่วนเรื่องกามผมคิดว่าเหมือนเป็นการพิสูจน์ใจตัวเองว่าจะมีความอดกลั้นได้มากเพียงไรในการ
    อยู่ในศีลในธรรม

เคยคิดเหมือนกันครับว่า ที่เกิดมาเพื่อพิสูจน์ หรือ ทดลอง สภาพจิตใจตัวเอง ว่าทนกับสิ่งเร้า
    และความต้องการในจิตใจได้มากแค่ไหน คิดแม้กระทั้งว่าตัวเองไปท้าทายกับใครไว้
    ว่าสามารถอดทนอดกลั้นได้ เลยต้องเกิดมามีสภาพคู่ครองที่ไม่สมดุลและมีจิตใจฝักใฝ่แบบนี้

และคิดว่าชาตินี้ติดเรื่องนี้เพียงเรื่องเดียวที่ยังตัดไม่ได้ ไม่รู้ว่าจะทำได้เมื่อไหร่ เพราะเวลา
    เหลือน้อยเต็มที พี่ที่มีฌานสมาธิเคยบอกว่า ผมจะมีอายุเพียง 62 เท่านั้น ซึ่งก็คงเหลือเพียง 15 ปี
    เวลามันผ่านไปไวครับ ถึงตอนนั้นอาจหมดแรงไปเอง 555

ปล. ทำบุญมาดีจริงๆ เกษียณแล้วตาย ไม่ให้เวลาเที่ยวหาความสุขบ้างเลย
    แต่ดีหน่อยที่พี่เขาบอกนอนหลับแล้วตาย เรียกว่าไปแบบสบายๆ ชิลล์ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2018
  2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

====

คนเราไม่มีใครดี100% อย่างน้อยถ้าเรารู้กิเลส ของตนเอง นั่นคือเราเห็นเหตุ แน่นอน การดับทุกข์ก็คงพอมีหนทาง แต่เมื่อใดที่ไม่รู้ ย่อมน่ากลัวกว่า เพราะความไม่รู้เหตุ ย่อมไม่รู้การดับ ย่อมติดหลงไปเช่นนั้นยากจะถอดถอนครับ สาธุ

3. ธีรนาฎ

ธีรนาฎ สิ่งใดหนอ ที่เฝ้าคอยตามหา...

สวัสดีค่ะ
    หนูชื่อ ธีรนาฎ ขันติวง์
    เกิดวัน อาทิตย์ วันที่31 สิงหา 2540 .เวลาเกิด 00.40 น. ค่ะ
    1 ชาติที่แล้วหนูเกิดเป็นอะไรค่ะ
    2 มีอาจารย์ท่านหนึ่งบอกหนูมาว่า หนูมีกรรมจากสองสถานคือ อดีต-ปัจจุบัน แต่หนูก็ไม่เข้าใจยุ่ดีว่าหมายถึงอะไร
    3 อยากสอบถามเรื่องนิมิตฝันที่หนูฝันเห็นนี้เกี่ยวเนื่องอะไรกับอดีตหรืออนาคตของหนูรึป่าวค่ะ
    ** ฝันคือเหมือนยุ่ริมน้ำ แต่ไอ้ริมน้ำที่ว่าคือ มันมีทั้ง2ฝั่งเลย มีทั้งข้างหลังหนู และข้างหน้าหนู. แต่ที่แปลกกว่านั้นคือ มีผู้ชายเค๊าดูผ่อง ไว้หนวดไว้เคราไว้ผมยาวสีขาวเหมือนฤาษี ใส่เสื้อผ้าสีขาวทั้งชุด. แต่เค๊านั่งสมาธิเฉยๆ ไม่พูดอะไรดูนิ่งมากๆ แต่ด้านหลังเค๊ามีงูเหมือนงูเห่า แต่ตัวใหญ่มากๆๆ เลื่อยยุ่ด้านหลัง แผ่แม่เบี้ย ตรงคอมีเหมือนกำไลสีทองใส่ยุ่ ตัวงูเป็นเป็นสีขาวเผือก
    แล้วตรงที่หนูนั่งยุ่ประจันหน้ากับเค๊าคนนี้ เหมือนหนูกำลังนั่งสมาธิ แปลกคือ ข้างหลังหนูมีงูเหมือนกัน ทุกอย่างเหมือนกันหมด ยกเว้นสี งูข้างหลังหนูเป็นสีเขียว เขียวมรกต แล้วข้างหน้าระหว่างกลางบนหัว มีแสง2ดวง ฝั่งทางเค๊าเป็นดวงสีขาว ทางของหนูเป็นสีเขียว มันเกี้ยวกัน ความรุ้สึกในฝันคือ รุ้สึกเหนื่อยเวลาดวงแสงทั้ง2ดวงเกี้ยวกัน คือจะเซตามเลย เหมือนเราไม่ได้ฝันรุ้สึกเหมือนจิงมากๆ ตอนที่พยายามลืมตาพอลืมได้ก็ยังรุ้สึกเหนื่อยยุ่เลยค่ะ แต่ทางเค๊าคือนิ่งมากนั่งนิ่งๆ ไม่ลืมตาไม่พูด ไม่ถามอะไรเลย แค่อมยิ้มค่ะ สถานที่ที่เราเห็นในฝันนั้น เหมือนจะเป็นถ้ำก็ไม่เชิงค่ะ แต่ที่จำได้ คือรอบตัวเรามีแต่น้ำค่ะ จะเป็นพื้นดินก็แค่ตรงที่เรานั่งและผช.ที่ใส่ชุดขาวนั่งค่ะ ฝันนี้ฝันตั้งแต่เดือนกุมภาปีนี้ค่ะ และหลังจากนั้นก็จะชอบฝันแปลกๆเกี่ยวกับงูใหญ่ค่อนข้างจะบ่อยขึ้นค่ะ
    บางครั้งเราฝันแบบอาการกึ่งหลับกึ่งตื่น คือรุ้ตัวเองค่ะ ฝันล่าสุด หนูเห็นครึ่งล่างหนูเป็นงู ฝันเห็นท้องทะเลกว้างมากค่ะ. มองไปไกลเห็นถ้ำ แต่ในฝันเรากลับรุ้สึกกลัวมากกลัวน้ำกลัวถ้ำ
    และฝันเห็นงูใหญ่ ยุ่หน้าบ้านเรา เราออกไปเจอเค๊า แต่ตัวหนูกลับพูดกับเค๊าในฝันว่า หนูเหนื่อยเหลือเกินหนูไม่ไหวแล้ว แล้วตัวเราก็ร้องไห้ใหญ่เลย เค๊าก็จ้องมองเรา
    และภาพก็ตัดเหมือนกึ่งกร่อกลับค่ะ แล้วหนูรุ้สึกตัวก็พยายามที่จะตื่น แต่ก็ยากมาก
    เป็นอาการแบบนี้ทุกครั้ง ที่ฝันเห็นอะไรแบบนี้ค่ะ
    รบกวนช่วยดูให้หนูและให้คำชี้แนะหน่อยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

4. เกริกไกร

เกริกไกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนสอบถาม

1. มีอาการคันที่ใบหูข้างซ้าย ครับ แต่ไม่ได้คันทุกวัน คันเป็นบางวัน บางวันก็คันบ่อยมาก เป็นมาหลายปีแล้ว
    2. ตอนนอนจะมีอาการคอแห้งมาก ทั้งที่ยังไม่หลับ ซึ่งผมไม่ได้นอนอ้าปาก หรือ นอนกรน เป็นมาหลายปีแล้วเหมือนกัน
    3. สภาวะทางธรรม ซึ่งปัจจุบัน ก็พยายามสวดมนต์ในใจตลอด ทุกอิริยาบท บางครั้งจะลืมไม่ได้สวดบ้าง พอนึกขึ้นได้ก็สวดต่อ

ขอบคุณครับ

5. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    1.ขอทราบพื้นฐานดวง+นิสัยจริงๆของตัวเราค่ะ
    เกิดวัน อาทิตย์ที่ 11พฤษภาคม 2546
    2.เกิดจากกรรมอะไรจึงทำให้ฟังคนอื่นพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง สมองช้า

6. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=====
    จากที่เล่ามานั้น เป็นความเกี่ยวพันธ์เชื่อมโยง ถึงอดีตชาติ วาสนาเดิม คือ เชื้อสายแห่งพญานาคอย่างแน่นแฟ้น แม้หลายชาติ เกิดเป็นมนุษย์แต่จิตยังผูกพันธ์ติดแน่นอยู่กับ ความเป็นนาคราช อันเป็นเหมือนภพเดิม เมื่อตายไปก็จะกลับไปที่เดิมยังเมืองนาคราชนี้ จิตเดิมที่สั่งสมบารมีไว้ มีเครือญาตินาคราช หลายท่านยังคงอาศัยตั้งมั่นอยู่ในเมืองบาดาลใต้ลำแม่น่้ำแห่งนั้น เป็นเมืองที่สวยงาม มีท้าวปู่นาคราชเป็นเจ้าปกครองในชั้นภพนี้ ท่านนุ่งขาวเวลาปฏิบัติตามที่เห็นนั่นแหละ แต่ท่านก็จะมีกายทิพย์ในแบบกษัติย์สวยงามด้วย

การนิมิตรไปยังสถานที่แห่งนี้ จิตต้องใช้พลังมากจึงทำให้เกิดการอ่อนล้าครับ
    เป็นการย้ำเตือนให้รู้ภูมิเดิมของตนครับ จะได้รู้และควรทำบุญสั่งสมบารมีอุทิศให้บรรพบุรุษเหล่าพญานาคเหล่านี้ด้วยสม่ำเสมอ ซึ่งพวกเขาจะอนุโมทนาและคอยติดตามช่วยเหลือเสมอไม่ขาดครับ

7. tjs

=====
    1 เป็นอาการทั่วไปทางกายที่เกิดขึ้นได้ ทั่วไปไม่มีอะไรพิเศษครับ
    2 เป็นอาการคอแห้งเกิดจากต่อมน้ำลายที่ในบางเวลาทำงานน้อยกว่าปกติทำให้คอแห้งได้ครับ ไม่มีอะไรพิเศษ
    3 สภาวะทางธรรม ก็ค่อยๆฝึกฝนไป ในเวลาที่เราต้องทำภาระหน้าที่ทางโลก ก็ให้ประคองสติสามาธิไว้ ส่วนเมื่อเรามีเวลาปฏิบัติก็ขอให้ตั้งใจจริงในการปฏิบัติ แล้วสมาธิจะก้าวหน้า ครับ จงใช้เวลาที่เรามีพัตนาอบรมจิตตนให้ได้มั่นคงเสียก่อน เมื่อเราทำได้แล้ว เราจะทรงสติปัญญาอารมรณ์ในขณะทำงานทางโลกด้วยก็ย่อมทำได้ครับ แต่ต้องทำพื้นฐานให้ได้ดีก่อนครับ

8. tjs

=====
    พื้นฐานดวงชะตาถือว่าดีครับ ไม่ทำปาณาติบาต ฆ่าสัตว์ ใจบุญใจดี
    แต่ก็มีกรรมเรื่องคู่ครอง แม้จะเป็นคนหน้าตามีเสนห์ต่อผู้อื่นที่พบเจอ มีคู่มากแต่จะเลิกลา
    จนกว่าจะพบคู่แท้ในวัยอันสมควร นอกจากนี้ยัง
    มีกรรมไม่ดีจากชาติก่อนๆทำให้ชีวิตในอนาคตต้องเดินทางห่างบ้านแต่จะได้ดี เม้การงานจะดีแต่ก็มีโยกย้าย การเงินดีแต่จะรั่วไหล

ขอให้หมั่นสั่งสมบุญ ทาน ศีล ภาวนา ชีวิตจะดีมาก เน้นภาวนาถือศีล จะแก้ไขกรรมได้ดีมาก

ข้อ2ที่ถามมาก็เกี่ยวจากกรรมในอดีตที่ปิดกั้นความคิดการพูดของบริวารทำให้กลายเป็นคนคิดอะไรไม่ออกหรือคิดช้าไม่ทันเขา แต่ถ้าแก้ไขด้วยศีลภาวนา อาการนี้จะหายและจะเป็นคนเก่งครับ

9. tjs

======

1 เสียงที่ได้ยินได้ยินในบางโอกาสเท่านั้น ที่จิตดิ่งลงลึก สมาธิที่เกิดมีได้ในบางช่วง จึงได้ยินเสียงนี้จากที่ไกลโพนแห่งหนึ่งข้างบนอากาศเมืองทิพย์แห่งหนึ่ง

2 ใช่ครับ เกี่ยวเนื่องจากข้อ1ครับ ท่านพญาครุตอยู่ที่เมืองแห่งนี้ มีลมแรงสภาพทิพย์สวยงาม ครับ

3 ยังเป็นเหตุการณืเกี่ยวเนื่องกันมา จากข้อ1,2ครับ เสียงที่ได้ยินเกิดจากที่ไกลครับ สรุปคือคุณเมื่อจิตสงบนิ่งดิ่งลึกในสมาธิจะเกิดทิพยโสต เป็นสภาวะที่เริ่มสัมผัสได้ครับ แต่ให้เราตั้งอยู่ในความสงบนิ่งรู้กระทบวางนิ่งไม่ปรุงแต่ง มันก็จะพัตนาต่อไปครับ ตัดความสงสัยทั้งหมด รู้ปล่อยวางสงบนิ่งสติสมาธิประคองไว้อย่างสงบสืบเนื่องต่อไปครับ

4 เป็นท่านที่เลขมามาผ่านผู้หญิงคนนี้ที่ชื่อน้อยเพื่อสื่อกับคุณครับ แต่เนื่องจากเป็นการสื่อจิตผ่าน บางอย่างอาจผิดพลาดไม่จริงก็ได้ สุดท้ายก็ขอให้เราตริตรองด้วยเหตุผลอันดีงามครับก็จะเกิดประโยชน์แก่ตนเองครับ

5 ยังคงติดตามดูแล แต่ท่านที่ทรงนาคราชอาจจะมีเวลาน้อย แต่ท่านที่ทรงพญาครุตท่านเป็นองค์หลักท่านย่อมเป็นหลักเพื่อนำคุณสร้างบารมีครับ

10. tjs

ผมไปร่วมบุญทอดกฐินที่วัดถวิลศิลา จ. ฉะเชิงเทรา ขอทุกท่านจงอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ สาธุ 4.png 3.png Untitled.png 1541998273710.jpg 5.png

11. ธีรนาฎ

ธีรนาฎ สิ่งใดหนอ ที่เฝ้าคอยตามหา...

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน้ะค่ะ
    รบกวนช่วยดูดวงพื้นฐานให้ทีค่ะ
    1.เกิด31 สิงหา 2540.วันอาทิตย์ เวลาเกิด 00.40ค่ะ
    2.หนูไม่ค่อยนั่งสมาธิค่ะเป็นคนที่นั่งสมาธิไม่ค่อยได้นาน แต่เวลาก่อนจะนอนชอบกำหนดลมหายใจตัวเอง หรือเวลาทำอะไรยุ่ก็จะคอยกำหนดไปด้วยถ้าลืมเวลานึกขึ้นได้ก็ทำเรื่อยๆค่ะ และชอบรักษาศีล5 ถึงจะไม่มีเวลาเข้าวัดหรือทำบุญสวดมนบ่อยนักแต่ก็จะระลึกถึงศีลตลอด พยายามทำตนให้พึ่งมีศีล5เป็นหลักในชีวิตเสมอ เวลาจะทำคิดอะไรจะคำนึกถึงว่าเราจะผิดศีลไหม ถ้าต้องผิดก็จะสำนึกและเริ่มตั้งตนใหม่ อยากทราบว่าที่หนูปฎิบัติยุ่นั้นถูกไหมค่ะและจะได้ประโยชแก่ตนและผู้อื่นหรือส่งถึงใครบ้างไหมค่ะ

12. nan_nori

nan_nori เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2018
    ขอทราบเรื่องศีลภาวนาด้วยค่ะ ว่าทำอย่างไร

13. ทิพย์นารา

ทิพย์นารา Active Member

19 ธันวาคม 2015
    สวัสดีค่ะพี่ TJS รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ

1.เจ้าที่ที่บ้านเป็นอย่างไรบ้างคะ บ้านเลขที่ 38/1 อ.ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี ค่ะ
    2.เคยมีนิมิตว่ามีชายชุดขาวมาเขียนยันต์ให้ที่หน้าผากค่ะ เป็นยันต์เพื่อความคุ้มครองใช่ไหมคะ หรือมีความหมายอย่างไรคะ
    3.ถามเรื่องความรักคู่ครองค่ะ
    4.พี่เคยบอกว่าชะตาต้องมี 2 บ้าน เนื่องจากเหตุใดคะ เหมือนจะเป็นแบบนี้หลายภพชาติตามความรู้สึกนะคะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับพี่ค่ะ ^/\^

14. เกริกไกร

เกริกไกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

จากข้อหนึ่ง อาการคันใบหู บางวันก็คันทั้งวัน บางวันก็ไม่คัน บางวันก็แป๊บเดียว ซึ่งมันไม่ได้คันตลอด หรือคันทุกวัน แบบต่อเนื่อง เลยทำให้คาใจ ว่ามันคืออะไร

จากข้อสอง เพียงแค่เริ่มนอนก็มีอาการคอแห้ง ยังไม่ทันได้หลับเลย ก็มีอาการ บางทีที่คอก็มีเสียง ดังออกมา ตอนกลางคืนต้องตื่นบ่อยมาก เพื่อดื่มน้ำแก้คอแห้ง เคยถามหมอแล้ว หมอ บอกว่าเกิดจากการนอนอ้าปาก

เมื่อรู้สาเหตุแล้ว ก็หาทางรักษา ต่อไป

ส่วนคำแนะนำทางจากข้อสาม ก็จะนำไปปฏิบัติต่อไป

ต้องขอขอบคุณมากครับ

15. somkid

somkid สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2018
    ขอโทษนะครับที่รบกวนอีก พอดีภรรยาอยากให้ตรวจดวงให้บ้าง
    ภรรยาเกิดวันอังคารที่ 31 ธันวาคม 2511 เวลา 14.14 น.
    1. อยากทราบว่าจะสามารถทำงานที่ทำอยู่อีกกี่ปี เพราะตอนนี้ที่ทำงานเริ่มมีปัญหา
    จะอยู่ได้จนเกษียณไหม
    2. ชาติที่แล้วเกิดเป็นอะไร มีกรรมใดที่ส่งผลให้พบแต่เพื่อนร่วมงานที่ไม่ดี
    3. ขาทื่ปวดมีผลอะไรจากกรรมเก่าหรือไม่ ควรแก้ไขอย่างไร
    4. บุตรทั้งสองจะมีโอกาสได้ดีหรือไม่ และนิสัยจะเปลี่ยนแปลงให้ดีอย่างไร ตอนนี้
    นิสัยไม่ดีเอามากๆ

16. Sittichok S

Sittichok S สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2016
    สวัสดีครับพี่ก้อง
    รบกวนพี่อย่าลืมหลังไมค์ผมนะครับ

17. tjs

ครับผม

18. ธีรนาฎ

รบกวนช่วยดูดวงพื้นฐานให้ทีค่ะ
    1.เกิด31 สิงหา 2540.วันอาทิตย์ เวลาเกิด 00.40ค่ะ
    2.หนูไม่ค่อยนั่งสมาธิค่ะเป็นคนที่นั่งสมาธิไม่ค่อยได้นาน แต่เวลาก่อนจะนอนชอบกำหนดลมหายใจตัวเอง หรือเวลาทำอะไรยุ่ก็จะคอยกำหนดไปด้วยถ้าลืมเวลานึกขึ้นได้ก็ทำเรื่อยๆค่ะ และชอบรักษาศีล5 ถึงจะไม่มีเวลาเข้าวัดหรือทำบุญสวดมนบ่อยนักแต่ก็จะระลึกถึงศีลตลอด พยายามทำตนให้พึ่งมีศีล5เป็นหลักในชีวิตเสมอ เวลาจะทำคิดอะไรจะคำนึกถึงว่าเราจะผิดศีลไหม ถ้าต้องผิดก็จะสำนึกและเริ่มตั้งตนใหม่ อยากทราบว่าที่หนูปฎิบัติยุ่นั้นถูกไหมค่ะและจะได้ประโยชแก่ตนและผู้อื่นหรือส่งถึงใครบ้างไหมค่ะ

19. Kainui58

Kainui58 สมาชิก

15 พฤศจิกายน 2018
    ขออนุญาตกราบเรียนถามท่าน tjs ครับ
    เรื่องกฎแห่งกรรม

1.ผมเกิดวันที่ 17 ส.ค. 2523 วันอาทิตย์ เวลา 8.20 น. ครับ อยากทราบภพชาติที่ส่งกรรมถึงผมในชาตินี้ ชาติที่แล้วผมเกิดเป็นอะไรครับ
    2.เจ้ากรรมที่ส่งผลถึงการปฏิบัติธรรมของผมในชาตินี้และเรื่องโชคลาภครับ
    เรื่องธรรม
    1.ผมต้องปฏิบัติธรรมแนวทางไหนครับถึงจะได้ผลบุญที่ดี และชดใช้กรรมที่ทำกับเจ้ากรรมนายเวรได้หมดครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2018
  20. Kainui58

Kainui58 สมาชิก

15 พฤศจิกายน 2018
    เมื่อวานได้มีโอกาสทำบุญ รพ.สงฆ์ และบริจาคทำโรงทานวัดถ้ำสุมะโน จ.พัทลุง ขออนุโมทนาบุญให้แก่ท่าน TJS ครูบาอารย์ของท่าน TJS และญาติธรรมทุกๆท่านร่วมอนุโมทนาด้วยนะครับ