ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เขาจะได้บุญด้วยเพราะ
    1. พระยายมราชรับทราบเจตนาของเราที่ได้ทำบุญและอุทิศให้เขา
    2. เมื่อเขาตายไปแล้วได้เจอพระยมราช และท่านพระยายมราชบอกกล่าวถึงบุญที่เราทำการอุทิสไว้ให้เขา
    3. เมื่อเขาทราบเรื่องจากพระยายมราชแล้วเกิดปิติ อนุโมทนา

บุญที่เราตั้งใจอุทิสให้เขาก็จะสำเร้จแก่เขาในตอนนั้นทันที

การอนุโมทนาบุญของจิตทั้งหลายเกิดได้3สาเหตุ
    1. เกิดจากการรับรู้ด้วยการที่จิตอื่นกล่าวให้รู้ถึงบุญเหล่านั้น แล้วเกิดอนุโมทนา
    2. เกิดจากจิตตนได้เข้าไปรับรุ้ถึงบุญกุสลนั้นด้วยตนเองแล้วเกิดอนุโมทนา
    3. เกิดจากกระแสบุญที่สว่างอันเป็นทิพย์ของบุญที่กระทำเสร้จใหม่ๆ แสดงให้เห็นก่อนหายหรือเคลืีอนไปสู่ทิพย์สมบัติของเจ้าของบุญ
    ด้วยเหตุสามประการนี้ยังผลให้จิตรับรุ้ในบุญกุศลนั้น เกิดอนุโมทนา บุญจึงสำเร็จแก่ผุ้นั้นด้วยครับ

2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ช่วงที่ผ่านมานี้ผมได้ให้ทานชีวิตสัตว์ ปล่อยกบหน้าเขียงจำนวนหนึ่ง ขอทุกท่านอนุโมทนาร่วมกันครับ

3. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    สาธุครับ ผมยินดีจริงๆที่สักวันนึง สิ่งที่ผมทำไว้กับบุคคลนึง จะได้ประสบผลสำเร็จ

4. tjs

1.มีกรรมเก่าทำกันไว้ ให้ดูแลเขาด้วยพระเดช พระคุณ วางตนเป็นผู้นำมีเมตตาแก่เขา อนาคตจะดีขึ้น
    2. ความชอบใจมีบูธกรรมเก่ามีสติรู้เท่าทัน ความชอบใจ รักด้วยความรักด้วยความเมตตาเป้นมิตรก้จะไม่มีอะไร ชาตินี้เราต้องใช้กรรมกับภริยาเรา กรรมกำหนดมาแล้วเป็นเช่นนี้จึงต้องรู้และวางตนให้ถูกต้องครับ

5. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมมีเรื่องบางอย่างค้างคา แต่ถามในนี้อาจจะไม่เหมาะ
    เพราะไม่ใช่เรื่องที่ตัวผมโดยตรง แต่ก็เกี่ยวกะคนในครอบครัวผม
    ไปถามคนทั่วไปก็ถามไม่ได้อีกเพราะมันค่อนไปทางนามธรรม

รบกวนอาจารย์ทิดช้วยไขข้อข้องใจให้ผมด้วยนะครับ
    ผมส่งไปในข้อความส่วนตัวแล้ว

6. tjs

ครับ ได้รับขัอความแล้ว ถ้าตรวจแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

7. Shoo-2561

Shoo-2561 Active Member

11 มิถุนายน 2018
    # ขอรบกวน อาจารย์ ช่วยให้คำแนะนำ-แก้ไข โดยได้ส่งในข้อความส่วนตัวของอาจารย์ด้วยแล้ว..#

8. tjs

ได้รับข้อความแล้วครับ

9. Higtmax

มีเรื่องเล่าสุกๆมาครับ
    ตอนใกล้สว่างฝันว่า ว่าเข้าไปในบ้านร้างแห่งนึงใกล้แม่น้ำ มีคนจับจระเข้สภาพเน่าเฟะมาขังไว้ ล้อมด้วยอวน เหมือนจะมีการประกอบพิธีกรรมทางไสยศาสตร์

แต่จู่จระเข้ตัวนั้นก็อาละวาด ไล่กัดคนพวกนั้น แล้วจระเข้ตัวนั้น ก็หันมามองแล้วก็ไล่กัดผม ทันใดนั้นก็มีมีดเล่มนึงหล่นมา พร้อมเสียงบอกว่า ตัดอวน ที่อยู่รอบให้หมด แล้วผมก็ไล่ตัด อวนที่ขึงอยู่ในห้องนั้นจนหมด พร้อมจระเข้ที่ไล่กัดมา ก็หนีมาเรื่อยๆ จน มาถึง ประตูที่จะเปิดออกไปข้างนอกที่เป็นแม่น้ำ ก็มีเสียงบอกอีกว่า เปิดประตูนั่นซะ ผมรีบเปิดประตูออก แล้วหันหลังไปเจอจระเข้ อ้าปากกว้าง แต่ทว่าจระเข้ตัวนั้น ก็โดน กระโดดพุ่งข้ามหัว ออกไปแม่น้ำข้างนอก ไปเกาะ โขดหิน เป็นผู้ชาย นุ่งโจงกระเบน สีเขียว ยืนโค้งหัวคำนับให้ แล้วก็บอกว่า ข้าขอไปแล้วไปลับ ไม่หวน คืน ทุกอย่างข่้าเป็นคนทำเอง แล้วก็กลายเป็นจระเข้ ว่ายน้ำสู้แม่น้ำใหญ่ต่อไป
    คุณส่ง
    ตื่นมานี้รู้สึกมีพลังงานแปลกๆ หลุดไปจากหัวใจ ครับ

10. tjs

มีเคราะห์จากกรรมเก่า เจ้ากรรมนายเวรเขามาทวงให้ใช้หนี้กรรม แต่คุณจะไม่เป้นไรมากจะผ่านพ้นไปได้ครับ

11. Higtmax

แล้วผมก็เจอปรากฏการณ์ ประหลาด คือผมไปทำบุญผ้าป่าอุทิศให้คนที่ผมเคารพ ท่านนึง แต่กำลังจะยกปัจจัยถวายพระ มันเหมือนมีพลังงาน มาครอบหัวใจไว้ มันทำให้ผมรู้สึกปรามาส ดูหมิ่นคนที่ผมเคารพ แต่ผมก็ตั้งสติยกปัจจัยถวายพระครับ อุทิศให้คนที่ผมเคารพ จนได้ครับ แล้วก็มีเสียงแล่บเข้าในหัวใจ ว่า มาตัดพ้อว่า ไม่ยินดีในการกระทำนี้ เลย เสียใจ เหมือนตีเสมอ ไม่เคราพกัน เป็นคล้ายเสียงคนที่ผมเคารพด้วยครับ แหมมันทำเอา เสียวหัวใจ หล่นไปตาตุ่ม เลยครับ แล้วพลังงานนั้น ก็ทำให้ผมรุ็สึก ปวดหัวใจ หายใจไม่ทั่วท้องเลย ยามตอนนอนก็มี นิมิต คนที่ผมเคารพ มาร้องต่อว่า แต่มีเสียง หัวเราะ คิกคักๆ แบบสะใจ อะไรซักอย่าง มาด้วย แล้วก็เหมือน จะเอาประเด็นนี้มาเล่น ส่งข้อมูล เข้า สมองผมตลอดเวลาเลยครับ แต่หลังจากฝันเรื่องจระเข้ ก็ดีขึ้นครับ แต่ท่าว ร่างกาย กับจิตใจผมก็ยังรวนๆอยู่เลยครับ

12. tjs

ทำความดี ต้องทำด้วยจิตตั้งมั่นของตนเอง ตั้งเจตนาแน่วแน่ อย่าส่งจิตออกนอก
    รักษาความดีให้เกิดเฉพาะภายในจิตตน
    สิ่งภายนอกไม่เกี่ยว ตัดออกให้หมด
    อุทิสให้ด้วยการ คือชำระจิตตนและปราถนาดีต่อผู้อื่น วางกำลังใจเท่านี้

เราปราถนาดีต่อเขา ส่วนเขาจะเป็นอย่างไรมันก็เรื่องของเขา ไม่เกี่ยวกับเรา

13. tjs

ความดี ย่อมเกิดกับผู้ปฎิบัติดี ใครทำใครได้ ไม่ได้เกี่ยวกับผู้รับ
    ความดีอันยิ่งกว่าคือทำแล้วสักแต่ว่าทำดี ไม่ยิดติดในความดีที่ตนทำ ไม่ยึดติดในผู้รับ
    จิตสะอาดบริสุทธิ์

14. tjs

ผู้เข้าถึงธรรม ย่อมปล่อยวางสุขทางกายและสุขทางใจ
    ปุถุชนย่อมแสวงหาสุขทางกายทางใจเป็นอารมณ์
    ผู้บรรลุธรรมย่อมปล่อยวางสุขทุกข์ เป็นผู้อยุ่เหนือสุขทุกข์
    จิตย่อมบริสุทธิ์ได้ด้วยความตั้งมั่นอยู่เหนือรูปนามสังขารทั้งปวง

15. tjs

นี่เป็นหลักปฏิบัติ และท่านพระโพธิธรรม ปรมาจารย์ตั๊กม้อ ท่านก้สอนผมอย่างนี้

16. Higtmax

แต่ถึงกระนั้น แล้วทำสมาธิแทบไม่ไดัเลย มีเสียง ปึงปัง เห็นเป็นคนมาฆ้อง มาวางไว้ข้างๆ แล้วตี เสียงสนั่น แล้วก็ตามมาด้วย เสียง คึกคักๆตลอดเวลา แล้วเมื่อคืนนี้ก็ฝันว่า หลวงพ่อฤาษีท่านลอยอยู่กลางฟ้า มีเสียงกัวงวาลๆ บอกว่า ให้อารธนา คุณพระรัตนตรัย ภาวนาพระคาถาเงินล้าน ขับไล่สิ่งแปลกปลอมออกไป แต่แปลกครับฝันครั้งนี้ ผมเห็นตัวเองหลับอยู่ แต่ตัวผมออกมายืนอยู่กลางแจ้ง ผมก็ภาวนา จนรู้สึกเสียวแปลบๆที่หัวใจ มีก้อนพลังงานสีดำลอยออกมาจากหัวใจ ลอยผ่านไปท้ายทอย พร้อมเสียงฮือๆ ร้องไห้เสียใจ พร้อมมีเสียงกังวาลๆ บอกมาว่า เป็นกรรม ที่เคยไปก่อกวนผู้ทรงศีลเอาไว้ กับไปทำให้ผู้อื่นที่ดีต่อเราเสียใจอย่างนัก ลูก แล้วผมก็ตื่นขึ้นมา พบว่าสิ่งที่ก่อกวนสมองนั้นหายไปครับ

17. อุบลดารา

อุบลดารา สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2016
    ขออนุญาติเรียนปรึกษาค่ะ

หนูเกิด วันศุกร์ที่ 19 พฤษภาคม พศ 2515 ปีชวด

1) หนูอยากทราบว่า หนูจะได้แต่งงาน หรือ มีคู่ครอง เมื่อไหร่คะ

2) หนูจะมีชีวิตคู่ที่ดีไหมคะ

3) หนูเริ่มมองหาอาชีพเสริมเป็นพวก ขายอสังหาริมทรัพย์ หนูจะเริ่มได้เมื่อไหร่อ่ะคะ และจะดีไหมอ่ะคะ

4) หรือควรจะเป็นอาชีพเสริมอื่นดีคะ และควรจะเป็นอาชีพเสริมอะไรดีอ่ะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

18. Higtmax

สรุปว่า มีขโมยขึ้นบ้านญาติที่รับฝากทรัพย์สินไว้ลักทองไป รวมมูลค่า 600000 บาทครับ

19. tjs

แจ้งความให้ตำรวจติดตามจับคนขโมยครับ

20. ต๊กโกว

ต๊กโกว นักดาบเดียวดาย

18 พฤศจิกายน 2016
    ขออนุญาต ขอคำแนะนำจากท่าน tjs ด้วยนะครับ

เรื่องกฏแห่งกรรม
    1. ชาติที่แล้วผมเกิดเป็นอะไร ขอคราวๆครับ
    2. เจ้ากรรมนายเวรผมเยอะใหมครับ และเป็นภพภูมิไหนครับ
    3.ผมควรจะแก้กรรมอย่างไรดีครับ

เรื่องธรรม
    1. การปฏิบัติธรรมผมควรปฏิบัติธรรมสายไหน
    2. เรื่องของการฝึกกสินผมพอจะมีโอกาสฝึกสำเร็จไหม ควรฝึกกสิณอะไร
    3.ผมมีบุญสัมพันธ์กับสิ่งศักดิ์สิทธิ์องค์ไหนบ้างครับ